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WOSIA WA SARA DUMBA

“Tanzania bila kipindupindu inawezekana, 
zuia maambukizi mapya kwa kuzingatia 

usafi wa mazingira”,  Tunatakiwa kutekeleza 
kwa vitendo kauli hii kwa kuhakikisha 

kuwa sisi pamoja na jamii inayotuzunguka 
tunadumisha hali ya usafi wa mazingira. Hili 
litawezekana tu kama sisi viongozi tutakuwa 
makini katika kusimamia, kuhamasisha na 
kufuatilia kwa ukaribu mkubwa utekelezaji 
wa shughuli za usafi wa mazingira katika 

maeneo tunayoyasimamia. Hakika hili 
linawezekana, kila mmoja wetu anatakiwa 
kuthubutu na kuchukua hatua madhubuti”

Wataalamu wa idara ya afya wakiwakatika ukaguzi wa ujenzi wa vyoo bora katika Kata ya 
Ikuna.Ukaguzi wa mara kwa mara hufanyika pamoja na kutoa elimu kwa wananchi.
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Ijue kampeni ya Afya na Usafi wa Mazingira

Pamoja na kujenga vyoo wataalamu wa Halmashauri hupita kukagua kama ujenzi umekidhi viwango vili-
vyowekwa na Serikali. Wataalamu wa Halmashauri wakiwa katika ukaguzi wa vyoo vilivyojengwa katika 
shule ya Msingi Lole Ikuna katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe.

Kampeni ya Kitaifa ya afya na 
usafi wa mazingira nchini Tanzania 
ilizinduliwa na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mh 
Jakaya Mrisho Kikwete tarehe 05 
Juni 2012 mjini Moshi Mkoani 
Kilimanjaro. 
  Kampeni hii ililenga kuinua 
kiwango cha upatikanaji wa 
huduma bora za usafi wa mazingira 
kwa kuhakikisha kuinua uwiano 
wa kaya zenye vyoo bora kwa 
zaidi ya asilimia 50% hadi kufikia 
mwaka 2015. 
    Kampeni hii ililenga  
kupunguza kuenea kwa magonjwa 
yasababishwayo na mazingira 
machafu (Sanitation related 
diseases).
 Kampeni hii kwa awamu ya 
kwanza imetekelezwa katika ngazi 
ya kaya na katika shule za msingi 
na ililenga kuhakikisha kuwa 

kila kaya katika eneo la kampeni 
inakuwa na vyoo bora pamoja na 
miundombinu ya kunawa mikono 
baada ya kutoka chooni. 
      Katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe kampeni hii 
inatekelezwa katika kata zote 
12, vijiji 45 na vitongoji 227. Pia 
kampeni hii inatekelezwa katika 
shule zote 52 za msingi. Katika 
ngazi ya jamii/ kaya mambo 
yafuatayo yamefanyika
  Kutoa mafunzo kwa viongozi wa 
Halmashauri (Wajumbe wa DCC, 
Baraza la madiwani, wakuu wa 
idara pamoja na wadau mbalim-
bali waliopo katika halmasahuri 
yetu)
    Kutoa mafunzo kwa timu ya 
usimamizi wa kampeni ngazi ya 
Wilaya ikijumuisha wataalam ku-
toka idara ya Afya, maji, elimu 
msingi na maendeleo ya Jamii

    Kutoa mafunzo ya utekelezaji 
wa kampeni kwa viongozi wa kata, 
vijiji na vitongoji vyote pamoja na 
wahudumu wa afya katika vijiji 
vyote vya kampeni
   Kukusanya takwimu za usafi wa 
mazingira na kuziingiza katika 
rejista maalum za kitongoji
 Kufanya mikutano ya 
uhamasishaji (uchefuaji) katika 
vitongoji vyote 227 vilivyopo 
katika Halmashauri
 Kutoa mafunzo kwa mafundi 
ujenzi juu ya ujenzi wa vyoo bora
  Kufanya ufuatiliaji wa mara 
kwa mara ili kuona maendeleo ya 
utekelezaji wa kampeni hii.
  Kufanya vikao mbalimbali 
vya tathmini ya utekelezaji na 
kubadilishana uzoefu kati ya 
viongozi wa vitongoji, vijiji, kata, 
Wilaya na wadau mbalimbali 
wa usafi wa mazingira katika 
Halmashauri.
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SHULE ZA  MSINGI
Mafanikio yaliyopatikana

1. Kutoa mafunzo kwa viongozi 
wa vijiji pamoja na kamati za 
shule juu ya mwongozo mpya wa 
SWASH
2. Kutoa mafunzo kwa walimu wa 
afya juu ya utekelezaji wa program 
ya SWASH
3. Kutoa mafunzo na kuanzisha 
klab za SWASH katika shule za 
msingi
4. Kukarabati/ kujenga vyoo 
bora katika shule za msingi kwa 
kuzingatia maelekezo yaliyotolewa 
katika miongozo ya utekelezaji wa 
kampeni.
5. Kuhakikisha uhakika wa 
upatikanaji wa maji shuleni kwa 
kujenga matenki ya kuvuna maji 
ya mvua, kuchimba visima au 
kusogeza maji shuleni
6. Kufanya ufuatiliaji wa mara kwa 
mara shuleni ili kuona utekelezaji 
wa kampeni.

Kampeni hii imekuwa pia 
ikitekelezwa kwa mafanikio 
makubwa  kwenye shule za msingi 
na yafuatayo yamefanyika hadi 
sasa

1) Idadi ya kaya zenye vyoo bora 
imeongezeka kutoka asilimia 3% 
mwaka 2012 hadi kufikia asilimia 
84% mwezi April 2016.
2).Tumefanikiwa kuvuka malengo 
ya millenia yanayotaka kila 
Halmashauri kufikia angalau 
asilimia 50% ya vyoo bora ifikapo 
mwaka 2015
3). Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe imekuwa ikitekeleza kwa 
ufanisi kampeni hii katika ngazi 
ya mkoa na taifa hali iliyopelekea 
kuwa mshindi wa kwanza katika 
utekelezaji wa kampeni hii kwa 
mwaka 2015.
4) Halmashauri imefanikiwa 
kuwa na vijiji 25 vilivyokamilisha 
kampeni hii kwa asilimia 100% 
(yaani kaya zote katika vijiji hivyo 
zimejenga vyoo bora kwa mujibu 
wa sifa za kampeni na kila kaya ina 
sehemu ya kunawa mikono). Vijiji 
hivyo vipo katika hatua mbalimbali 
za kupewa hati ya ODF.
5) Wadau mbalimbali kama vile 

UNICEF, mashirika yasiyo ya 
kiserikali ya PDF, IECA na SHIPO 
pamoja na taasisi mbalimbali za 
kijamii na dini wameonesha nia 
za kuiunga mkono Halmashauri ili 
kuhakikisha kuwa mpaka kufikia 
mwaka 2016, Halmashauri nzima 
ya Wilaya ya Njombe inakuwa na 
vyoo bora kwa asilimia 100%
6) Viongozi wote wa Halmashauri 
wakiongozwa na mkuu wa Wilaya 
pamoja na Mkurugenzi wamekuwa 
wakifanya ziara kuhamasisha 
utekelezaji wa kampeni katika 
vijiji mbalimbali. Hali hii imetoa 
mwamko mkubwa kwa jamii 
kutekeleza kampeni na pia viongozi 
wengine kufuatilia kampeni kwa 
ukaribu. Pia madiwani ambao ni 
wajumbe wa kamati ya kudumu ya 
Huduma za Jamii (Elimu, Afya na 
Maji) wamekuwa wakifuatili kwa 
ukaribu utekelezaji wa kampeni 
kwani taarifa za utekelezaji wa 
kampeni huwasilishwa katika 
kamati hii kila robo
7) Halmashauri imefanikiwa 
kuanzisha siku maalumu ya usafi 
wa mazingira ambayo ni kila 
Jumamosi ya mwisho ya mwezi. 
Wataalam hutumia siku hii 
kuelimisha jamii kuhusu masuala 
ya usafi wa mazingira kwa kutumia 
njia za radio, matangazo, mabango 
pamoja na vipeperushi. Watu sasa 
wana uelewa juu ya kampeni
8) Halmashauri ipo katika hatua za 
mwisho za maandalizi ya mpango 
mkakati wa kuinua kiwango cha 
huduma bora za maji na usafi wa 
mazingira (water and sanitation 
strategic plan). Mpango huu 
umeandaliwa na Halmashauri kwa 

Uk 5

Afisa afya wa Halmashauri ya wilaya ya Njombe Remigius  Sungu 
akigawa zawadi kwa wanafunzi wa shule ya Msingi Lole ambao wako 
katika Clab za SWACH ambazo zimekuwa zikihamasisha kwenye 
Kampeni ya afya na usafi wa mazingira kwenye Shule 
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Uk 4
Mpango huu umeandaliwa na 
Halmashauri kwa ufadhili wa 
UNICEF
9) Halmashauri imepanga 
kuhakikisha kuwa inakamilisha 
utekelezaji wa kampeni hii kwa 
ngazi ya kaya kwa asilimia 100% 
ifikapo mwezi Juni 2017. Jambo 
hili litawezekana kutokana na 
ushirikiano tunaoupata kutoka kwa 
viongozi wa ngazi za juu kuanzia 
DC, DED pamoja na wanasiasa 
(madiwani). Pia viongozi wa 
kat, vitongoji na vijiji husika 
watahusishwa kikamilifu
10) Baadhi ya vijiji na kata 
kujiwekea sifa za ziada za vyoo 
bora ili kuitekeleza kampeni hii 
kwa ufanisi zaidi. Baadhi ya 
maeneo wamekubaliana kuwa vyoo 
vinavyojengwa ni lazima vijengwe 
kwa tofali na kuezekwa kwa bati. 
Pia baadhi wamekubaliana kuwa 
ujenzi wa vyoo ni lazima uende 
sambamba na ujenzi wa bafu

Kamati ya afya ya Kijiji cha Wanginyi Kata ya Matembwe Halmashauri 
ya wilaya ya Njombe wakitoa ushaurikwa Bibi Semwenda ikiwa ni moja 
ya majukumu yao ya kuhimiza usafi wa mazingira kwa kutoa elimu  kwa 
wanakijiji.

CHANGAMOTO
Pamoja na Halmashauri ya 
wilaya ya Njombe kutekeleza 
kwa mafanikio Kampeni ya 
afya na usafi wamazingira 
bado katika utekelezaji wa 
kampeni hii kumekuwa na 
changamoto mbalimbali 
kama ifuatavyo
1) Ufinyu wa bajeti kwa ajili 
ya utekelezaji wa kampeni hii 
2) Kuchelewa kufika kwa 
fedha za kampeni hali 
inayopunguza kasi ya 
utekelezaji wa malengo 
tuliyojiwekea. Hali hii 
husababisha wataalam 
kufanya kazi kwa kujitolea 
na hivyo kupunguza kasi ya 

utekelezaji
3) Ukosefu wa vyombo vya 
usafiri (magari na pikipiki) 
kwa ajili ya ufuatiliaji na 
usimamizi wa utekelezaji wa 
kampeni. Hali hii imekuwa 
ikiwapa mzigo mkubwa 
sana kwani hulazimika 
kutumia usafiri wa mabasi 
na pengine kutembea umbali 
mrefu kufanya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa kampeni.
4)Kutokutosheleza kwa fedha 
za kampeni na hivyo kufanya 
utekelezaji wa shughuli hizi 
kuwa mgumu.
5.)Kutokutosheleza kwa 
miongozo mbalimbali ya 

utekelezaji wa kampeni 
pamoja na rejesta kwa ajili 
ya kutunzia takwimu za 
utekelezaji wa kampeni hii.
  Halmashauri itaendelea 
kutumia rasilimali chache 
zilizopo katika kuhakikisha 
kuwa kila kaya inakuwa na 
choo bora ifikapo mwezi 
Juni 2017. 
    Pia tunaiomba Mkoa na 
wizara kuhakikisha kuwa 
miongozo kwa ajili ya 
utekelezaji wa kampeni hii 
inapatikana kwa wakati ili 
kuwezesha kufanyika kwa 
shughuli zilizopangwa kwa 
ufanisi.

“Ni wajibu wa viongozi na kila kaya 
kuhamasishana kuhusu

 umuhimu wa Kampani ya Afya 
na Usafi wa Mazingira.”
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MKURUGENZI AWAAGIZA VIONGOZI WA KATA NA VIJIJI 
KUSIMAMIA KAMPENI YA USAFI WA MAZINGIRA

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe Hajjat Farida 

Mwasumilwe amewataka viongozi 
wote wa Kata na vijiji kusimamia 
kikamilifu kampeni ya kitaifa ya 
usafi wa mazingira katika maeneo 
yao. 
Akizungumza katika kikao cha 
Watendaji wa Kata na Vijiji 
alisema kumekuwa na uzembe 
katika kusimamia utekelezaji wa 
shughuli mbalimbali za maendeleo 
katika maeneo ya Kata na Vijiji na 
kumtaka  kila kiongozi kuhakikisha 
anasimamia kwa ukamilifu 
kampeni ya usafi wa mazingira 
katika eneo lake na atakayezembea 
atachukuliwa hatua.
 “Haiwezekani kuwavumilia watu 
wanaohatarisha afya zao na za jamii 
kwa ujumla kwa kukataa kujenga 
vyoo bora katika kaya zao, sheria 
ipo wazi kabisa juu ya watu kama 
hawa nawaagiza maafisa watendaji 
wote mkashirikiane na maafisa 
afya kutokomeza tabia hii katika 
maeneo ynu ya kiutawala”alisema 

Bi Hajjat Mwasumilwe.
Alisisitiza kuwa Suala la kuwa 
na choo bora ni amri na sio hiari 
na hakuna kiongozi anayependa 
kuongoza watu wasio na afya bora.
“kawaambieni watu wenu kuwa 
asiyetaka kujenga choo bora basi 

ahame katika Halmashauri yetu 
kwani watu wasio na vyoo bora 
siku zao zinahesabika na viongozi 
wanaowafuga watu hao pia siku 
zao zinahesabika” aliongeza Bi 
Hajjat Mwasumilwe.

Mkurugenzi mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe Bi Hajjat 
Farida Mwasumilwe akitoa maelekezo kwa wataalam wa Halmashauri 
ya Wilaya katika moja ya ziara yake ya kuzungumza na wataalamu 
juu ya masuala mbalimbali ikiwemo Kampeni ya afya na usafi wa 
mazingira.

“Hayati Sara Dumba 
alikuwa mstari 

wa mbele kwenye 
kuhamasisha 

kampeni ya afya na 
usafi wamazingira 

tumuenzi kwa 
vitendo kwa kuweka 
safi mazingira yetu. ”
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Mashindano ya Afya na Usafi 
wa mazingira ni mkakati wa 
kitaifa wenye lengo la kuleta 
mabadiliko ya tabia pamoja na 
kuongeza ushirikishwaji wa 
jamii na wadau mbalimbali 
katika kuinua kiwango cha 
Afya na usafi wa mazingira na 
hatimaye kupunguza kuenea 
kwa  magonjwa yatokanayo na 
mazingira machafu. Takwimu 
zinaonesha kuwa zaidi ya 
asilimia 60 ya magonjwa yote 
yanayoripotiwa hutokana na 
mazingira machafu.
  Mashindano haya hufanyika 
kila mwaka na huhusisha vijiji, 
kata na shule zote zinazotekeleza 
kampeni ya usafi wa mazingira. 
Uhakiki wa mashindano haya 
hufanywa na timu ya wataalam 
wa Wilaya wakiongozwa na 
Afisa Afya wa Wilaya ambaye 
ndiye mratibu wa kampeni hii. 

Baadaye mkoa nao hushindanisha 
Halmashauri zake ili kupata 
washindi ambao husindanishwa na 
washindi kutoka mikoa mingine ili 
kupata washindi wa jumla kimkoa 
katika utekelezaji wa masuala ya 
afya na usafi wa mazingira. 
  Washindi wa mashindano haya 
hupata zawadi mbalimbali wakati 
wa kilele cha maadhimisho ya 
siku ya mazingira duniani ambayo 
hufanyika kila tarehe 05 June kila 
mwaka. 
   Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe imekuwa ikishiriki kwa 
mafanikio makubwa na kupata 
ushindi katika mashindano haya 
katika ngazi ya kimkoa na kitaifa. 
Kwa mwaka uliopita Halmashauri 
yetu ilishika nafasi ya kwanza 
Kimkoa na nafasi ya kwanza 
kitaifa katika mashindano haya 
ambayo huratibiwa na Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii.

LENGO KUU
Lengo kuu la mashindano haya 
ni kuhamasisha wilaya, kata na 
vijiji ili viweze kuongeza jitihada 
za kuinua kiwango cha Afya na 
usafi wa mazingira  kuanzia ngazi 
ya kaya na jamii na hatimaye 
kupunguza kuenea kwa magonjwa 
yatokanayo na mazingira machafu.

MALENGO 
MAHSUSI

Kuongeza ufahamu na uelewa 
ndani ya jamii kuhusu umuhimu 
wa kudumisha usafi wa mazin-
gira.
   Kuzuia magonjwa ya kuam-
bukiza, vifo na madhara 
mbalimbali yanayotokana na 
magonjwa yatokanayo na mazin-
gira machafu.
   Kuiwezesha jamii kubadili ta-
bia na mazingira wanamoishi na 
kuzingatia usafi na kanuni bora 
za Afya
    Kuongeza uwajibikaji kwa 
watendaji wote wa ngazi ya 
wilaya, kata na vijiji pamoja 
na wadau wengine katika jamii 
kuzingatia suala zima la usafi wa 
mazingira kuwa ni jukumu lao.

Wanafunzi wa shule ya msingi Wanginyi wakinawa mikono baada ya 
kutoka chooni.Kampeni hii imesaidia wanafunzi kuzingatia usafi na 
kuepukana na magonja ya mlipuko.

YAJUE MASHINDANO YA AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA

“Kila mtu kwa 
nafasi yake 
akiwajibika 

kipindupindu 
kitakuwa Historia 

Katika 
Halmashaui ya

 wilaya ya Njombe”.
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HALMASHAURI YA WILAYA YA NJOMBE YAANDAA 
SHERIA NDOGO ZA KUSIMAMIA USAFI WA MAZINGIRA 

  Sheria ndogo hizi zitajulikana 
kama sheria ndogo za (Usafi 
wa Mazingira) za Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe 2016 na 
zitaanza kutumika baada ya 
kuchapishwa katika Gazeti la 
Serikali
    Sheria hizi zinatoa maelekezo 
ya mambo mbalimbali ya usafi 
wa mazingira kwa kuainisha 
wajibu mbalimbali katika;
 i) Wajibu wa kuhakikisha 
mazingira yanakuwa safi wakati 
wote

ii) Ukusanyaji na uhifadhi wa 
taka ngumu
iii) Kuzuia uriririshaji wa maji 
machafu ovyo
iv.) Wajibu wa kaya na jamii 
kwa ujumla kuhakikisha kuwa 
wanakuwa na vyoo bora
v.) Wajibu wa kila jamii na 
taasisi kuhakikisha kuwa vyoo 
vyao vinakuwa na miundombinu 
ya kunawa mikono pamoja na 
kuhakikisha kuwa vyoo hivyo 
vinatunzwa vizuri wakati wote
Sheria hiyo pia imeainisha  

adhabu na faini mbalimbali kwa 
wanaokiuka kanuni za usafi 
wa mazingira ikiwa ni faini 
isiyopungua 50,000/= au kifungo 
cha miezi 6 au vyote viwili kwa 
pamoja .
Sheria hii pia imetoa maelekezo 
ya namna jamii inavyotakiwa 
kuchangia gharama mbalimbali za 
uzoaji wa taka.

AINA YA BIDHAA ADA KWA MWEZI

Baa na Maduka ya vinywaji 
(Groceries)

3,000/= kwa mwezi.

3,000/= kwa mwezi.

3,000/= kwa mwezi.

3,000/= kwa mwezi.

3,000/= kwa mwezi.

3,000/= kwa mwezi.

3,000/= kwa mwezi.

3,000/= kwa mwezi.

3,000/= kwa mwezi.

1,000/= kwa mwezi.

2,000/= kwa mwezi.

5,000/= kwa mwezi.

Migahawa na Mama Lishe

Nyumba za Wageni

Kumbi za Starehe na Saluni

Viwanda vikubwa

Viwanda vidogo vidogo

Majengo mengine ya biashara

Mafundi seremala na Gereji

Wachoma chipsi, Kuku,Nyama

Wauza mbao

Vioski

Nyumba za kuishi

“Jenga tabia ya kutupa taka kwenye shimo na kufanya usafi
 kwenye maeneo unayoishi ili kuepukana na 

magonjwa ya mlipuko ikiwemo kiindupindu”.

Gharama mbalimbali za uzoaji wa taka
1

2

3

4

5

6
7

8

9

10

11

12

13
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KLAB ZA USAFI WA MAZINGIRA SHULENI 
(SCHOOL WASH CLUBS)

Katika kutekeleza kampeni 
ya afya na usafi wa 
mazingira shuleni kupitia 

program ya SWASH Halmashauri 
imekuwa ikitoa mafunzo 
mbalimbali na namna shughuli 
za SWASH zinnavyotakiwa 
kufanyika. Mojawapo ya mafunzo 
haya ni mafunzo ya uanzishaji wa 
klabu za usafi wa mazingira shuleni 
(School WASH clubs) ambazo 
zina majukumu mbalimbali ya 
kuhakikisha kuwa mazingira 
ya shule yanakuwa safi wakati 
wote. Klabu hii hutumia njia ya 
mtoto kwa mtoto kufikisha elimu 
mbalimbali ya afya kupunguza 
magonjwa yanayosababishwa 
na uchafu wa mazingira kwa 
kuzingatia vipengele vifuatavyo

1) Maji safi na salama
2) Usafi binafsi
3) Uandaaji na utunzaji salama 
wa chakula na ulaji salama
4) Usafi wa Mazingira kwa 
ujumla
5) Matumizi sahihi ya vyoo ka-
tika shule na katika jamii

Mafunzo haya huwa na
 malengo yafuatayo

1.)Kumjenga mtoto katika tabia nzuri za usafi
2) Kutoa ujumbe wa afya katika jamiii kupitia watoto wa shule 
kwa mabadiliko
3) Kuwasaidia watoto kujenga na kuwa na furaha na kujifunza 
vizuri
4) Kuongeza uelewa wa wafanyakazi wa afya katika jamii na 
uhusiano na watoto wa shule
Wajibu wa mwanachama wa klabu WASH 
shuleni

Kuwapata wanachama 
watakaojitolea kwenye klabu ya 
WASH.
1) Kuwafundisha wanachama na 
wanafunzi wengine masuala ya 
maji na usafi wa mazingira
2) Kuwafahamisha wanajamii wa 
shule kufanya usafi, kupanda miti 
na kazi zingine nzuri.
3) Kukagua pointi za maji, vyoo, 
uoshaji mikono na mazingira kwa 
ujumla.
4) Kutengeneza program za 
kukusanya pesa ili kuwa na mfuko 
ili kujenga vifaa, kununua sabuni 
5) Kutengeneza program 

mbalimbali  na kuzifikisha katika 
jamii. program hizo zinaweza 
kuhusiana na:
1) Kampeni ya usafi
2) Kusafisha vyanzo vya maji
3) Kuvilinda vyanzo vya maji ku-
tokana na mafuriko, wanyama n.k
Katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe kuna Jumla ya shule za 
msingi 52 ambapo jumla ya shule 
38 sawa na asilimia 73% zimefan-
ikiwa kuwa na klab hizi. Jitihada 
za kuhakikisha kuwa shule zote 
zinakuwa na klabu hii zinaendele 
kufanyika. 

Afisa afya wa Hamashauri Remigius Sungu akitoa zawadi kwa Clab za SWASH katika shule ya Msingi Ki-
tole ikiwa ni motisha kwa klabu hizi katika kuelimsha wanafunzi wanzao juu ya usafi wa mazingira. Kulia 
watoto wakipata chakula baada ya kupata elimu juu ya kampeni ya afya na usafi wa mazingira
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Njombe watekeleza kwa vitendo agizo la Rais Magufuli
Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe imetekeleza agizo la Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dr John P Magufuli la 
kuitumia tarehe  9 Disemba 2015 
kufanya usafi wa mazingira ikiwa 
ni sehemu ya maadhimisho ya 
siku ya uhuru wa Tanganyika.
Katika kutekeleza agizo hilo kila 
Kata imefanya shughuli za usafi 
wa mazingira katika taasisi za 
umma zikiwemo zahanati, shule 
za msingi na sekondari, maeneo 
ya biashara pamoja na maeneo ya 
wazi pamoja na kwenye kaya.
Uzinduzi wa maadhimisho ya 
usafi wa mazingira ulifanywa na 
mbunge wa jimbo la Lupembe 
ambalo liko katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe, Bw Joram 
Ismael Hongoli kwa kufanya usafi 
katika ofisi za Halmashauri hiyo 
zilizopo mjini Njombe.
Kiwilaya kilele cha maadhimisho 
ya uhuru kilifanyika katika Tarafa 
ya Lupembe ambapo mgeni rasmi 
alikuwa ni hayati Mkuu wa Wilaya 
ya Njombe, Bi Sarah Dumba 
“Tanzania bila kipindupindu 
inawezekana, zuia maambukizi 
mapya kwa kuzingatia usafi 

wa mazingira”,  Tunatakiwa 
kutekeleza kwa vitendo kauli 
hii kwa kuhakikisha kuwa sisi 
pamoja na jamii inayotuzunguka 
tunadumisha hali ya usafi wa 
mazingira. Hili litawezekana 
tu kama sisi viongozi tutakuwa 
makini katika kusimamia, 
kuhamasisha na kufuatilia kwa 
ukaribu mkubwa utekelezaji wa 
shughuli za usafi wa mazingira 
katika maeneo tunayoyasimamia. 
Hakika hili linawezekana, kila 
mmoja wetu anatakiwa kuthubutu 
na kuchukua hatua madhubuti” 
ambaye  aliwaongoza viongozi 
mbalimbali wa Wilaya ya Njombe 
pamoja na wananchi  kufanya usafi 
katika kituo cha afya Lupembe.
Akizungumza na viongozi 
pamoja na  wananchi walioshiriki 
zoezi hilo Bi Dumba aliwataka 
viongozi na wananchi kutekeleza 
kwa vitendo  kauli mbiu ya 
maadhimisho ya siku ya uhuru 
mwaka huu inayosema Tanzania 
bila kipindupindu inawezekana, 
zuia maambukizi mapya kwa 
kuzingatia usafi.
“Tunatakiwa kutekeleza kwa 
vitendo kauli hii kwa kuhakikisha 

kuwa sisi pamoja na jamii 
inayotuzunguka tunadumisha 
hali ya usafi wa mazingira, Hii 
itawezekana tu kama sisi viongozi 
tutakuwa makini katika kusimamia, 
kuhamasisha na kufuatilia kwa 
ukaribu mkubwa utekelezaji wa 
shughuli za usafi wa mazingira 
katika maeneo tunayoyasimamia.” 
Alisema bi Dumba.
Amewataka wananchi kuendelea 
na suala la usafi wa mazingira 
kwa muda wote badala ya kusubili 
maadhimisho pekee.
Awali Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, 
Bw Paulo Malala, alimuhakikishia 
mkuu wa Wilaya ya Njombe kuwa 
kipindupindi  hakiwezi kutokea 
katika Halmashauri hiyo. 
Alisema kuwa Halmashauri ya 
Njombe imejipanga vizuri katika 
suala la usafi wa mazingira 
kutokana na kuwepo kwa kampeni 
ya afya na usafi wa mazingira 
ambapo Halmashauri ya wilaya 
ya Njombe ni miongoni mwa 
Halmashauri zinazotekeleza 
kampeni huyo.
Bw Malala alisema kupitia 
kampeni hiyoelimu juu ya usafi 
wa mazingira imekuwa ikitolewa 
jambo lililochangia  wananchi 
kuwa na mwamko mkubwa katika 
ujenzi wa vyoo bora pamoja na 
msuala ya usafi wa mazingira.
Bw malala aliongeza kuwa  

aliyekuwa  Mkuu wa wilaya ya Njombe hayati  Bi Sara Dumba 
akipanda maua katika kituo cha afya Lupembe  enzi za uhai 
wake  ikiwa ni moja ya sehemu ya kuhimuza usafi wa mazingira.

Mkurugenzi mtendaji wa Halmashauri ya 
Njombe (sasa Kasuru) akikwatua uwanja ikiwa 
ni sehemu ya maadhimisho ya siku ya Uhuru 
ambayo iliazimishwa kwa kufanya usafi.
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Elimu wanayopewa watoto katika Shule kuhusu umuhimu wa usafi baada ya kutoka chooni imewasaidia.
Miundombinu bora ya maji huwawezesha wanafunzi kuwa katika hali ya usafi na hivyo kuepukana na hatari 
ya kupata magonjwa ya milipuko.Pichani wanafunzi  wa shule ya Msingi Sovi wakinawa mikono baada ya 
kutoka chooni. Kulia ni miundombinu ya maji shule ya Msingi  Wanginyi.

Ukaguzi wa vyoo na miundo mbinu yake mara kwa mara unaofanywa na wataalamu wa Halmashauri 
kwa kushirikiana na madiwani husaidia kuimarisha usafi wa mazingira.Pichani Kamati ya Afya kijiji cha 
Wanginyi wakifanya ukaguzi wa vyoo kwenye ngazi ya jamii. Kulia madiwani na wataalamu wakifanya 
ukaguzi kwenye vyoo katika Shule ya Msingi Kidegembye.

Elimu imekuwa nguzo muhimu katika kufanikisha Kampeni ya afya na usafi wa mazingira Katika Halmashauri 
ya wilaya ya Njombe.Pichani Kulia Kamati ya afya wakitoa elimu kwa bi mwenda (69) katika kijiji cha 
Wanginyi.Kulia afisa Afya Halmashauri ya wilaya Njombe Bw Remigius Sugu akitoa zawadi ya vifaa vya 
michezo kwa kwa wanafunzi wa shule ya msingi Ukalawa ikiwa ni sehemu ya uhamasishaji wa kampeni ya 
afya na usafi wa mazingira mwaka 2015.
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Ujenzi wa vyoo bora na vya kisasa kwenye shule za msingi  Isitu Ninga unawahakikishia wanafunzi afya. 
Pichani kushoto choo cha zamani na kulia ni choo kipya kilichojengwa chini ya programu ya afya na usafi wa 
mazingira.vyoo hivi vimezingatia watu wenye mahitaji maalumu 

Ujenzi wa vyoo bora na vya kisasa katika shule za msingi za Halmashauri ya wilaya ambazo zinatekeleza 
Kampeni ya afya na usafi wa mazingira umekwenda sambamba na ujenzi wa miundombinu ya maji ili kui-
marisha usafi na kuondokana na magonjwa ya milipuko.Pichani kulia na kisima cha maji katika shule ya 
Msingi  Havanga na kushoto tank la kuhifadhia maji katika Shule ya Msingi Ninga.   

Katika eneo la ngazi ya vijiji na vitongoji wananchi wamehamasika kujenga vyoo bora vya masinki pamoja 
na kuweka vibuyu chilizi. Pichani ni Bi mwenda akinawa kwa kutumia Kibuyu chirizi baada ya kutoka chooni 
katika Kijiji cha Wanginyi  Kata ya Matembwe Halmashauri ya Wilaya Njombe.


