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Hivi karibuni imejitokeza tabia ya 
wafanyabiashara na wasafirishaji 
wa mazao ya misitu ikiwemo mbao, 
mkaa,nguzo na mirunda kusafirisha 
mazao hayo usiku kinyume na sheria, 
kanuni na miongozo inayoongoza 
uvunaji na biashara endelevu ya mazao 

Kufuatia baadhi ya 
wafanyabiashara wasio 

waaminifu kusafirisha mazao ya 
misitu usiku , Halmashauri ya wilaya 
ya Njombe imepiga marufuku 
usafirishaji wa mazao yatokanayo   na 
misitu usiku.

Halmashauri yapiga marufuku 
usafirishaji wa mazao ya misitu Usiku.

Inaendelea Uk ....2

Wajumbe wa baraza la madiwani wa Halamshauri ya wilaya ya Njombe (wenye majoho) wakiwa 
katika picha ya pamoja na wataalam wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe muda mfupi baada ya 
kuzinduliwa kwa baraza la madiwani.

Madiwani wapitisha bajeti ya  bilioni 23 kwa ajili ya shu-
ghuli za Halmashauri 2016/2017
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Karibuni wasomaji wetu 
katika toleo lingine 
la Twende Pamoja 

ambalo ni gazeti linalomilikiwa 
na Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe . Jarida hili hutolewa 
Kila baada ya miezi mitatu .
    Dhima ya jarida hili mbali 
na kuhabarisha   wananchi juu 
ya shughuli mbalimbali ambazo 
zinafanywa na Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe kwa 
kipindi cha miezi mitatu 
mitatu pia ni kuwa nyenzo na 
daraja la kukuza maarifa na 
maendeleo katika Halmashauri . 
 Lengo la Halmashauri ni 
kuhakikisha Jarida la Twende 

Pamoja linapatikana katika kila  
Ofisi ya Kijiji na Kata ili kuwapa 
nafasi wananchi kusoma na 
kuelewa namna Halmashauri 
inavyotekeleza shughuli zake.
  Tunaahidi kuendelea kutoa 
habari na makala ambazo 
zitakufanya uelewe namna 
sera  zinavyotungwa, mipango 
inavyowekwa pamoja na 
utekelezaji wake unavyofanyika.        
  Tunatarajia matoleo yajayo 
yawe yamesheheni makala 
zenye kuelimisha na kuchochea 
maendeleo ya mtu mmoja mmoja, 
Kaya na Jamii kwa ujumla. 
Hii itakuwa nafasi nyingine 
ya kipekee ya kuweza 

kupata ujuzi na maarifa 
pasipo kuhitaji gharama. 
   Aidha tunakaribisha habari 
na makala mbalimbali kutoka 
kwenye Vijiji na Kata. Makala 
hizo zinaweza kuelezea 
jinsi utekelezaji wa miradi 
na shughuli mbalimbali za 
maendeleo zilivyofanyika 
katika Kijiji au Kata husika.
   Tunakaribisha maoni 
na ushauri wa namna ya 
kuliboresha jarida hili 
kuweza kutimiza lengo la 
Halmashauri  la kufanya kazi 
kwa uwazi na uwajibikaji. 
Tunawatakia usomaji mzuri.  
Sasa  “Twende Pamoja.

Halmashauri yapiga Marufuku.....
Inatoka Uk....01.

    Hivi karibuni imejitokeza 
tabia ya wafanyabiashara 
na wasafirishaji wa mazao 
ya misitu ikiwemo mbao, 
mkaa,nguzo na mirunda 
kusafirisha mazao hayo usiku 
kinyume na sheria, kanuni na 
miongozo inayoongoza uvunaji 
na biashara endelevu ya mazao 
ya misitu.
     Kwa mujibu wa tangazo 
la serikali namba 369 (1999), 
usafirishaji wa mazao ya misitu 
unatakiwa kufanyika kati ya 
saa12:00 asubuhi hadi saa 
12:00 Jioni, hivyo usafirishaji 
wa mazao ya misitu usiku 
umepigwa marufuku.
   Usafirishaji wa mazao ya 
misitu usiku umekuwa na athali  
kwa Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe kwa kutopata 
mapato stahiki yatakayosaidia 

kutekeleza miradi ya maendeleo..
 Mfanyabiashara yoyote 
atakayekutwa akisafirisha mazao 
ya misitu usiku atachukuliwa 
hatua kali za kisheria ikiwemo 
kufungwa jela miezi 6 au kutozwa 
faini  ya shilingi 300,000 Serikali 
Kuu kwa kusafirisha mazao hayo 
usiku, Pamoja na faini ya kati ya 
shilingi 50,000 hadi 300,000 kwa 
Halmashauri. 
    Sambamba na hilo 
mfanyabiashara  atatakiwa kulipia 
ushuru wa zao husika kwa mujibu 
wa sheria ndogo za Halmashuri ya 
wilaya ya Njombe.
 Halmashauri inawataka  
wafanyabiashara wote kufuata 
sheria, kanuni na taratibu za 
usafirishaji wa mazao ya misitu ili 
kuepuka usumbufu usiokuwa wa 
lazima.
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Njombe yapata Mkurugenzi mpya
   Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe imepata Mkurugenzi 
mpya baada ya Mkurugenzi 
wa awali Bw Paulo S. Malala 
kuhamishiwa Halmashauri 
ya Wilaya ya Kasulu Mkoani 
Kigoma.
 Kufuatia uhamisho huo  
Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe itakuwa ikiongozwa na 
Bi Hajjat Farida Mwasumilwe 
ambaye kabla ya kuhamishiwa 
Halmashauri  hii alikuwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Singida.
 Upande wa Bw Malala 
ameiongoza Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe kuanzia 
mwaka 2012 alipopokea uongozi 
kutoka kwa Bw Mohamed Juma 
Mkupete.
 Bi Mwasumwile anakuwa 
Mkurugenzi wa tisa kuiongoza 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
tangu mwaka 1984  huku akiweka 
rekodi ya kuwa mwanamke wa 

kwanza kuiongoza Halmashauri
ya wilaya ya njombe tangu 1984.
 Mkurugenzi anayeshikiria 
rekodi ya kuongoza Halmashauri 

hii kwa kipindi kirefu ni Bw. 
Mohamed Juma Mkupete ambaye 
aliongoza kwa kipindi cha miaka 
7 kuanzia mwaka 2006 hadi 2012 
alipomwachia  Bw Paulo S Malala.

Mkurugenzi Mtendaji aliyehama Bw Paulo S Malala (Kushoto) 
akimkabishi nyaraka Mkurugenzi mpya wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe Bi Hajatt Farida Mwasumilwe (kulia) Katika Hafla fupi ya 
Makabishiano iliyofanyika Halmashauri ya wilaya ya Njombe.

Upasuaji wamama wajawazito kuanza  Lupembe.

Ili kupunguza vifo vitokanavyo 
na uzazi kwa wakazi wa Tarafa 
ya Lupembe wilayani Njombe,  

Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
inakususdia kuanza kutoa huduma 
ya upasuaji wa dharulakwa akina 
mama wajawazito katika Kituo 
cha Afya Lupembe.
         Katika kufanikisha  adhima hiyo 
Halmashauri  inatarajia kukarabati 
jengo lililokuwa linatumika kwa 
ajili ya tohara ili huduma za 
upasuaji zianze kuanyika.
      Tayari vifaa vya upasuaji 
vipo na mtaalamu mmoja kutoka 
Halmashauri amepelekwa katika 
hospitali ya Peramiho Mkoani 

Halmashauri ya wilaya ya Njombe 
inaandaa mpango mkakati wa 
miaka mitano utakuwa dira 

na muelekeo kwa kipindi cha kuanzia 
mwaka 2016 hadi 2021.
 Kuandaliwa kwa mpango huu 
kunatokana na mpango wa awali 
uliandaliwa mwaka 2010/2011 kuisha 
kwa muda wake wa utekelezaji.
  Ili kuhakikisha mpango Mkakati  
unaoandaliwa unakidhi kiu na matarajio 
ya wananchi Halmashauri imeshirikiana 
na wataalamu kutoka katika chuo cha 
Mipango Dodoma katika kuuandaa.
 Aidha wadau mbalimbali wa 
Halmashauri watashirikishwa pindi 
mpango wa awali utakapotoka ili 
kuweza kuuboresha kabla ya mpango 
kamili kuzinduliwa hivi karibuni.

Ruvuma kwa ajili ya kujifunza 
zaidi ili kuweza kuifanya kazi 
ya upasuaji kwa ufanisi pindi 
huduma itakapoanza hivi 
karibuni.
          Kuanza kutolewa 
kwa huduma hii kutasaidia 
kupungua kwa vifo 
vitokanavyo na uzazi ambavyo 
vilikuwa vinatokea wakati 
huduma hii haikuwepo.
   Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe ambayo ina kata 12 na 
vijiji 45  inajumla ya vituo 27 
vya kutolea huduma za afya. 
Kati ya hivyo kituo cha afya 
kipo kimoja.

Mpango Mkakati 
waandaliwa.



Twende pamoja
Halmashauri ya Wilaya Njombe 4

Madiwani wapitisha bajeti ya  bilioni 23 kwa 
ajili ya shughuli za Halmashauri 2016/2017

   Baraza la madiwani la 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe limepitishwa rasimu 
ya mapendekezo ya bajeti ya 
Halmashauri ya Wilaya kwa  
mwaka wa fedha 2016/2017.
Katika mapendekezo hayo 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe inatarajia kukusanya na 
kutumia kiasi cha Shilingi 23.155 
bilioni kwa ajili ya mishahara ya 
watumishi, matumizi mengineyo 
na utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo.
 Akisoma mapendekezo ya 
bajeti  kwa niaba ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe, Afisa 
Mipango wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe, Bi Waza 
Benjamini alisema kuwa katika 
kufanikisha bajeti, mapato ya 
ndani yanachangia kiasi cha 
Shilingi. 1.559 bilioni,  fedha 
za ruzuku kutoka serikali kuu ni 
shilingi 19.19 bilioni na fedha za 
wafadhili kutoka nje ni shilingi  

2.400 bilioni.
  Kuhusu upande wa miradi ya 
maendeleo  Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe inatarajia kukusanya na 
kutumia kiasi cha shilingi  5.396 
bilioni  kutoka katika vyanzo 
mbalimbali vya mapato kutekeleza 
miradi yamaendeleo.
  Fedha za ndani kwenye miradi 
ya maendeleo zinachangia kiasi 
cha shillingi 1.529 bilioni , fedha 
za nje ni shilingi  2.4 bilioni huku 
mchango wa halmashauri ukiwa ni 
milioni 566 na nguvu za wananchi 
ni milioni 500.
  Bi Waza alivitaja vyanzo vya 
mapato kuwa ni ruzuku kutoka 
serikali kuu, michango ya jamii, 
Halmashauri kupitia mapato ya 
ndani pamoja na  fedha za wafadhili. 
Katika bajeti hii Halmashauri 
imetenga milioni 55 kwa ajili ya 
ujenzi wa Hospitali ya Wilaya katika 
Kata ya Matembwe ili kuboresha 
huduma za afya katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe.
      Akizungumzia juu ya changamoto 

zilizojitokeza katika kutekeleza 
bajeti inayoendelea ya mwaka 
2015/2016,  Bi waza alisema kuwa 
kuchelewa au kutotoka kabisa 
kwa  fedha kutoka kwa wadau 
wa maendeleo wa Halmashauri 
ya wilaya ya Njombe imekuwa 
changamoto kubwa pamoja na  
ubovu wa barabara hasa nyakati za 
masika.
   Kuhusu utatuzi wa changamoto 
afisa mipango alisema 
Halmashauri imejipanga kuandika 
maandiko mbalimbali kwa ajili ya 
kukaribisha vitega uchumi pamoja 
na kuomba ufadhili ili kuongeza 
mapato ya ndani. 
 Aidha, alibainisha kuwa  
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
iko katika hatua za mwisho kufunga 
mfumo wa mapato wa kielektoniki 
(iTax) ili kusaidia kuziba mianya 
yote ya upotevu wa mapato.
 Mapendekezo ya mpango wa 
bajeti kwa mwaka wa fedha 
2016/2017 yameandaliwa kwa 
kuzingatia utekelezaji wa malengo 
makubwa ya Dira ya Maendeleo ya 
Taifa 2025, Malengo ya Mkakati 
wa Kukuza Uchumi na Kupunguza 
Umasikini (MKUKUTA), 
maelekezo yaliyotolewa katika 
ilani ya Uchaguzi wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2015, 
Maelekezo ya Sekta za utekelezaji 
wa mpango wa matokeo makubwa 
sasa(Big results Now) pamoja na 
sera za kisekta.
       Maeneo mengine yaliyozingatiwa 
katika uandaaji wa bajeti ni 
mipango shirikishi kwa kutumia 
dhana ya Fursa na Vikwazo kwa 
Maendeleo (O&)OD) iliyoibuliwa 
Kata zote pamoja na Mpango 
mkakati wa Halmashauri wa 
mwaka  2011/2012 hadi 2015/2016

Afisa Mipango wa Halmashauri ya wilaya ya Njombe Bi. Waza Ben-
jamini akiwasilisha mapango wa rasimu ya bajeti kwa mwaka wa fed-
ha 2016/2017 katika baraza maalumu la madiwani la kujadili bajeti.
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Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
imezindua baraza la madiwani 
ambalo litadumu kwa kipindi cha 
miaka mitano kuanzia mwaka 
2015-2020.
  Baraza hilo lenye wajumbe 18 
ambapo madiwani wa kuchaguliwa 
wapo 12, viti maalumu wako 5 
na mbunge mmoja. Kuzinduliwa 
kwa baraza hilo kunafuatia 
kufanyika kwa uchaguzi mkuu 
mwezi octaba mwaka 2015 ambao 
ulihusisha Rais, wabunge pamoja 

na madiwani.
  Kuzinduliwa kwa baraza 
hilo kulikwenda sambamba na 
uchaguzi wa Mwenyekiti wa 
Halmashauri,Makamu mwenyekiti 
pamoja na wajumbe wa kamati 
mbalimbali za kudumu.
   Katika uchaguzi wa mwenyekiti 
wa Halmashauri, Valentino 
Aidan Hongoli ambaye ni diwani 
wa Kata ya Ikuna alichaguliwa 
kushika nafasi ya mwenyeki 
wa Halmashauri huku nafasi ya 

makamu wa mwenyekiti ikienda 
kwa Vasco Marco Mgunda ambaye 
ni diwani wa Kata ya Mfriga.
 Upande wa kamati za kudumu 
ambazo mwenyekiti wake 
hudumu kwa kipindi cha mwaka 
mmoja Julius Essau Salingwa 
alichaguliwa kuongoza kamati 
ya Uchumi na mazingira na 
Paulo Lutangilo Kinyamago 
alichaguliwa kuongoza kamati ya 
Huduma za jamii.
  Sambamba na uchaguzi huo 
pia madiwani walikula kiapo 
kilichotolewa na hakimu  huku 
kikishuhudiwa na viongozi 
mbalimbali wa Mkoa na Wilaya ya 
Njombe.
   Aidha, ili kuhakikisha madiwani 
wanatekeleza wajibu wao kwa 
uhakika, walipewa mafunzo ya 
kuwajengea uwezo. Mafunzo 
hayo yalijikita kuwapa uwezo wa 
kutekeleza vizuri wajibu wao.       
Mafunzo hayo yalihusu Wajibu 
wa madiwani katika Halmashauri, 
Dhana ya utawala bora, Kanuni za 
kudumu za Halmashauri pamoja 
na ujazaji wa tamko la viongozi 
wa umma kuhusu mali na madeni.

Madiwani wa Halmshauri ya wilaya ya Njombe wakiwa katika kikao 
cha baraza la madiwani baada ya kuzinduliwa kwa baraza hilo.

Halmashauri ya Wilaya ya Njombe yazindua baraza laMadiwani.

  Mkuu wa Wilaya ya Njombe 
Bi Sarah Dumba, amewataka 
madiwani wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe, kujikita katika 
kuwatumikia wananchi ili kuweza 
kukidhi matarajio ya wananchi 
kwa serikali ya awamu ya tano.
   Bi Dumba aliyazungumza hayo 
wakati wa ufunguzi wa mafunzo 
ya madiwani yaliyotolewa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
ili kuwajengea uwezo wa kutekeleza 
majukumu yao vizuri.
     Akizungumza wakati wa ufunguzi 
huo Bi Dumba aliwataka madiwani 
waliochaguliwa kujikita katika kutatua 
kero za jamii ikiwa ni pamoja na 

usimamizi wa mapato pamoja na 
rasilimali za jamii na taifa kwa ujumla.
“Matarajio ya wananchi kwa serikali 
ya awamu ya tano ni makubwa sana, 
wananchi watatupima kwa namna 
tutakavyokidhi kiu na matarajio yao 
naomba mkajikite katika kuwatumikia 
wananchi”.Alisema Bi Dumba.
      “Naamini baraza hili limepata watu 
makini na mahili ambao wataiwezesha 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
kupata maendeleo kwa kasi nzuri 
kwa sababu nyinyi ni wawakilishi 
wa wananchi, Mkishirikiana na 
wataalamu wa Halmashauri naamini 
kabisa Halmashauri hii itapiga hatua 
kubwa”.aliongeza Bi Dumba.

  Mafunzo hayo yalilenga 
kuwajengea uwezo madiwani baada 
ya kuchaguliwa ili kuwawezesha 
kutekeleza wajibu wao kikamilifu. 
Mada walizofundishwa ni pamoja na 
wajibu na majukumu ya madiwani 
katika Halmashauri, dhana ya 
utawala bora, kanuni za kudumu 
za Halmashauri pamoja na namna 
ya ujazaji wa tamko la viongozi wa 
umma kuhusu rasilimali na madeni.
        Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe ina jumla ya madiwani 17 na 
mbunge mmoja. Upande wa madiwani 
wakuchaguliwa wapo 12 na madiwani 
watano  ni wa viti maalum.

Madiwani watakiwa kuwatumikia wananchi
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      Kuelekea mwishoni mwa 
mwaka 2015 Serikali imetoa 
miongozo ya utekelezaji wa sera ya 
elimu ya mwaka 2015 sambamba 
na ufafanuzi wa dhana nzima ya 
elimumsingi bila malipo, hii ikiwa 
ni pamoja na wajibu wa wadau 
mbalimbali katika kufanikisha 
azma hiyo.
            Elimumsingi bila malipo maana 
yake ni kwamba mwanafunzi 
atasoma (kuanzia elimu ya Awali 
hadi kidato cha nne) bila mzazi/
mlezi kulipa ada wala michango 
ya fedha iliyokuwa ikitozwa 
shuleni kabla ya kutolewa kwa 
Waraka wa Elimu namba 5 na 6 
wa mwaka 2015 uliofuta ada na 
michango hiyo.
        Aidha, serikali imekwishapeleka 
fedha za uendeshaji wa shule 
katika shule zote za Serikali katika 
Wilaya zote ikiwemo Halmashauri 
Wilaya ya Njombe, hii ikiwa ni 
pamoja na maelekezo ya matumizi 
ya fedha hizo na hivyo hakuna 
mchango unaotakiwa kutolewa 
kwa kuwa ada na michango 
imefutwa.
  Wanafunzi  wanaokaa katika 
dahalia (hostel) hawatatakiwa 
kulipa mchango wowote kwa 
kuwa serikali inatoa fedha kwa 
ajili ya ujenzi wa miundombinu hii 
ikiwa ni pamoja na matengenezo 
madogo madogo ambapo asilimia 
10 ya fedha inayopelekwa shuleni 
itatumika kwa kazi hiyo ya 
matengenezo madogo madogo.
    Uamuzi huu mzuri wa Serikali 
haujaondoa jukumu la Wazazi/
walezi katika kuwahudumia 
watoto wao katika mambo 
yafuatayo;
Sare za shule na michezo.
     Vifaa vya kujifunzia vikiwemo 
daftari na kalamu, Chakula kwa 

wanafunzi wa kutwa, Matibabu,
Nauli ya kwenda na kurudi kwa 
wanaotumia usafiri na walioko 
shule za sekondari za bweni wakati 
wa likizo, Mahitaji mengine ya 
kibinadamu kwa wasichana na 
wavulana kama vile magodoro, 
shuka na mito.
  Halmashauri ya wilaya ya 
Njombe inaamini kuwa ili dhana 
ya elimumsingi bila malipo iwe 
na tija wazazi/walezi  wanapaswa 
kutekeleza wajibu wao ili 
kuwafanya watoto wao kukua 
kimwili, kiakili na kisaikolojia 
kwa kuwapatia mahitaji muhimu 
ya kibinadamu kama ambavyo 
wamekuwa wakifanya hapo awali.
           Ni dhahiri kuwa pamoja 
na kutoa elimumsingi bila malipo, 
Serikali haiwezi kuchukua 
majukumu yanayopaswa 
kutekelezwa na wazazi/walezi.
    Kwa vyovyote vile mtoto wa 
mwananchi yeyote hataondolewa 
shule eti kwa sababu mzazi/
mlezi wake ameshindwa kutoa 
michango iliyokubaliwa na jamii 
inayohudumia shule husika. 

Wazazi/walezi wanawajibika 
kutoa ushirikiano kwa watoto 
wao, shule, na serikali katika 
kuhakikisha kuwa mpango 
wa elimumsingi bila malipo 
unatekelezwa kwa ufanisi ili 
kufikia malengo ya upatikana wa 
elimu bora kwa manufaa ya watoto 
wao, Jamii na Taifa kwa ujumla.
  Elimumsingi bila malipo ni 
utekelezaji wa Dira ya Maendeleo 
ya Taifa ambayo inalenga kuwa 
ifikapo mwaka 2025 nchi iwe 
na uchumi wa kati. Lengo hili 
litafanikiwa kupitia sekta ya elimu 
na mafunzo ambapo inatarajia 
kuleta maendeleo ya haraka 
kwa kutumia rasilimaliwatu 
iliyoelimika.
   Aidha, kwa kuwapunguzia 
mzigo wazazi/walezi kugharamia/
kuchangia elimumsingi watapata 
muda zaidi wa kufanya shughuli 
za maendeleo na hivyo kuinua 
uchumi wa mtu mmoja mmoja 
naTaifa kwa ujumla hii ikiwa ni 
pamoja na kuwahudumia watoto 
wao kwa kuwapa mahitaji muhimu 
ya kibinadamu.

Vifaa vya maabara katika shule ya Sekondari Sovi  Kata ya Mtwango 
wilayani Njombe vinawawezesha wanafunzi kujifunza kwa vitendo.

Namna elimumsingi bure inavyokuwa.
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Huduma za afya zaanza kutolewa Vijiji  matiganjola na Ibiki.
  Katika kuboresha huduma za 
afya kwenye jamii Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe kupitia 
Idara ya afya imeanzisha huduma 
za zahanati katika vijiji vya  
Matiganjola  Kata ya Ikuna na 
Ibiki kata ya Igongolo wilayani 
hapa.
  Kuanzishwa kwa huduma hizi 
kunafuatia kazi kubwa iliyofanywa 
na jamii ya kukarabati majengo 
na kutafuta nyumba za watumishi 
ambapo Halmashauri ilifanya 
ukaguzi na kujiridhisha kuwa 

zinaweza kuanza kutoa huduma 
ya afya huku mikakati ya ujenzi 
ikiendelea.
    Tayari Halmashauri imechukua  
jukumu la kununua dawa ili 
huduma iendelee kutolewa katika 
zahanati hizo wakati maombi ya 
kibali cha dawa kwa ajili ya vituo 
hivi ili kupata ruzuku ya mgao wa 
dawa kama zahanati zingine za 
kiserikali yakisubiliwa kujibiwa.
Sambamba na hilo tayari 
watumishi watatu wamepelekwa 
katika zahanati ya Matiganjola 

ambao ni afisa tabibu, muuguzi 
na mhudumu wa afya. Upande wa 
Ibiki tayari amepelekwa tabibu 
msaidizi na muuguzi yupo katika 
hatua ya kupelekwa.
  Katika zahanati hizo huduma 
zimeanza kwa wagonjwa wa n je 
na huduma zingine zitaendelea 
kuongezwa mara baada ya kupata 
vifaa ikiwemo friji za kuhifadhia 
dawa na vitanda kwa ajili ya 
kuzalishia.

Wanafunzi 612 wafanya mtihani wa kidato cha nne Njombe.
  Jumla ya wanafunzi 612 
wamefanya mtihani wa kumaliza 
kidato cha nne kutoka  Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe.
Katika mitihani hiyo iliyofanyika 
mwezi Novemba mwaka huu, 
Wasichana waliofanya mtihani 
walikuwa 398 na wavulana 
214ambao ni  sawa na asilimia 
98.55 huku wanafunzi ambao 
hawakufanya mtihani wakiwa 
ni 11 wasichana wakiwa 7 na 
wavulana 4.
     Wanafunzi waliofanya mtihani 
wa kuhitimu kidato cha nne mwaka 
huu ni wale walioandikishwa 
kuingia kidato cha kwanza mwaka 
2012.  Mwaka 2012 wanafunzi 
walioandikishwa kuingia kidato 
cha kwanza  katika  Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe walikuwa 
1645 wasichana wakiwa 927 na 
wavulana 715.
   Aidha, kati ya wafunzi 1645 
walioandikishwa kujiunga na 
kidato cha kwanza mwaka 2012 
wanafunzi 505 hawakufika kidato 
cha nne mwaka 2015 kutokana na 
sababu mbalimbali ikiwemo utoro, 
ugonjwa, vifo pamoja na kukariri 
darasa kutoka na kufeli mtihani wa 

kidato cha pili.
 Katika wanafunzi 505 
walioshindwa kumaliza mtihani 
wa kidato cha nne mwaka huu 
wasichana ni 329 na wavulana ni 
176 na  hakuna mwanafunzi yoyote 
aliyeshindwa kumaliza mtihani 
ya kidato cha nne kutokana na 
mimba.
  Ili kuhakikisha idadi ya 
wanafunzi wanaokariri madarasa 
inapungua Halmashauri ya wilaya 
ya Njombe kupitia  Idara ya Elimu 
ya Sekondari  imeweka mikakati 
mbalimbali kufanikisha suala hilo.
  Mikakati hiyo ni pamoja na 

Kuhakikisha shule zinatoa chakula 
cha mchana ili kuwapa wanafunzi 
muda mwingi wa kujifunza, 
kuwapa masomo rekebishi pamoja 
na kuwapa ushauri ili kuwajengea 
mazingira mazuri ya kijifunza.
  Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe inajumla ya Shule 
12 ambapo jumla ya Shule 10 
zilifanya mtihani wa kuhitimu 
kidato cha nne mwaka huu na 
mtihani huo umefanyika kwa njia 
ya amani na utulivu na hakukuwa 
na tukio lolote la udanganyifu 
lililotokea.

Wanafunzi wa shule ya Sekondari Sovi wakiwa katika  mafunzo kwa 
vitendo kabla ya mtihani wa Taifa
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Halmashauri ya wilaya ya Njombe imefanya marekebisho ya sheria ndogo zinazohusu Ada na ushuru wa 
mazao, bidhaa na huduma mbalimbali ambapo sheria ndogo hizo zimeshatolewa katika gazeti la Serikali 
kwa Tangazo la serikali Na. 471 la 23.10.2015.
Kwa mujibu wa tangazo la serikali Na 471 (2015) 
i. Kila msafilishaji wa mazao ya misitu atatakiwa kulipa tozo asilimia ishirini (20%) juu ya ada ya     us-
afirishaji (Transist Pass-TP) wa mazao ya misitu. Kwa tafsiri hiyo,

S/Na      Ujazo wamzigo katika Gari Tozo la 20 Halmashauri(HW5)
1      Zaidi ya Tani 7    3000/=

2     Chini ya Tani 7    1500/=
ii. Kila mfanyabiashara wa mazao ya misitu atatakiwa kulipa tozo ya asilimia kumi (10) juu ya ada ya Usajili 
ya wafanyabiashara wa Mazao ya Misitu na wenye Viwanda vya kuchakata mazao ya misitu . Viwango 
vya tozo hizi vimeambatanishwa hapa chini. Tozo hii haitawahusu wafanyabiashara wa mazao ya misitu 
waliokwisha sajiriwa kabla ya Tangazo la Serikali Na 471 la Octoba 23,2015
Tozo hizi zitawahusu wafanyabiashara wote wanaofanyia kazi katika eneo la mamlaka ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe.
Atakayekiuka agizo hili atatozwa faini ya kiasi cha shilingi elfu hamsini (Tsh 50,000) na Au kifungo 
cha miezi kumi na mbili(12)

MCHANGANUO WA VIWANGO VYA TOZO ZA ADA YA USAJILI WA WAFANYABIASHARA 
WANAOJISHUGHULISHA NA UCHAKATAJI AU BIASHARA YA MAZAO YA MAZAO YA MISITU 
KWA ENEO HUSIKA KWA KILA MWAKA.

TANGAZO

S/Na AINA YA ZAO LA MISITU/ 
BIASHARA

ADA YA HATI YA 
USAJILI (REGISTRA-
TION) INAYOLIPWA 

SERIKALI KUU (ERV) 
TSHS

TOZO LA 10%  LA ADA YA USA-
JILI (TSHS) HW5 

INALIPWA 
HALMASHAURI.

1 Biashara ya Mbao (Timber) 256,000 25,600
2 Biashara ya Magogo (Logs) 256,000 25,600
3 Biashara ya Nguzo (Poles) 256,000 25,600
4 Biashara ya Miti (Trees) 270,000 27,000
5 mashine za kuchana Mbao 

(Sawmill) 5000m3 per year
512,000 51,000

6 Mashine za kuchana Mbao 
(sawmill) 5001-10,000m3 per 
year

1,000,000 100,000

7 Kiwanda cha kutengeneza 
Chipboard (ChipboardMill)

1,000,000 100,000

8 Kiwanda cha kutengeneza 
Hardboard (Hardboard Mill)

1,000,000 100,000

9 Kiwanda cha kutengeneza Ply-
wood (Plywood mill)

1,000,000 100,000

10 Kiwanda cha kutengeneza 
Karatasi

2,000,000 200,000
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11 Kiwanda cha kutengeneza Viberiti 
(Match Box Factory)

1,000,000 100,000

12 Kiwanda cha kutibu Mazao ya Misitu 
(Nguzo,Mbao nk) Impregnation Plant 

512,000 51,200

13 Duka la Vinyago na Mapambo yatokan-
ayo na Mazao ya Misitu (Curio Shops-
Forestry Products)

256,000 25,600

14 Watoaji wa mazao ya Misitu nje ( Export-
ers of Forestry Products)

512,000 51,200

15 Waingizaji wa mazao ya Misitu ndani ya 
Nchi (Importers of Forestry Products)

512,200 51,200

16 Biashara ya Mkaa (Charcoal) 256,000 51,200
17 Biashara ya Kuni (Firewood) 256,000 51,200
18 Duka la Samani ( Furniture Mart) Kubwa 256,000 51,200
19 Duka la Samani (Furniture Mart ) Ndogo 256,000 51,200
20 Kiwanda cha kuchakata Miti au Mbao 

(Wood Works Factory) Mashine za kuke-
reza n.k Kubwa

384,000 38,400

21 Kiwanda cha kuchakata miti au mbao 
(Wood Works Factory) Mashine za Kuke-
reza n.k Ndogo

150,000 15,000

22 Fundi Seremala (Carpentry) 50,000 15,000
23 Biashara ya mazao mengine ya Misitu 130,000 13,000

N:B Utekelezaji wa Agizo hili unaanza mara moja.
Limetolewa na 

Hajjat Farida A Mwasumwilwe
Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya

Njombe.

Kushoto wataalamu wa Halmashauri  na madiwani wakikagua ujenzi wa zahanati na kulia ni madiwani 
kutoka Halmashauri za Njombe, Wanging’ombe na Mji Makambako wakiwa katika picha ya pamoja na 
mkuu wa mkoa wa Njombe (katika) Aseri Msangi baada ya kusaini  taarifa ya makabidhiano ya mgawanyo 
wa Halmashauri.Picha hizi zilipigwa mwaka 2013.

KUTOKA MAKTABA
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Njombe watekeleza kwa vitendo agizo la Rais Magufuli
Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe imetekeleza agizo la Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dr John P Magufuli la 
kuitumia tarehe  9 Disemba 2015 
kufanya usafi wa mazingira ikiwa 
ni sehemu ya maadhimisho ya 
siku ya uhuru wa Tanganyika.
Katika kutekeleza agizo hilo kila 
Kata imefanya shughuli za usafi 
wa mazingira katika taasisi za 
umma zikiwemo zahanati, shule 
za msingi na sekondari, maeneo 
ya biashara pamoja na maeneo ya 
wazi pamoja na kwenye kaya.
Uzinduzi wa maadhimisho ya 
usafi wa mazingira ulifanywa na 
mbunge wa jimbo la Lupembe 
ambalo liko katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe, Bw Joram 
Ismael Hongoli kwa kufanya usafi 
katika ofisi za Halmashauri hiyo 
zilizopo mjini Njombe.
Kiwilaya kilele cha maadhimisho 
ya uhuru kilifanyika katika Tarafa 
ya Lupembe ambapo mgeni rasmi 
alikuwa ni Mkuu wa Wilaya ya 
Njombe, Bi Sarah Dumba ambaye 
ambaye  aliwaongoza viongozi 
mbalimbali wa Wilaya ya Njombe 
pamoja na wananchi  kufanya usafi 

katika kituo cha afya Lupembe.
Akizungumza na viongozi 
pamoja na  wananchi walioshiriki 
zoezi hilo Bi Dumba aliwataka 
viongozi na wananchi kutekeleza 
kwa vitendo  kauli mbiu ya 
maadhimisho ya siku ya uhuru 
mwaka huu inayosema Tanzania 
bila kipindupindu inawezekana, 
zuia maambukizi mapya kwa 
kuzingatia usafi.
“Tunatakiwa kutekeleza kwa 
vitendo kauli hii kwa kuhakikisha 
kuwa sisi pamoja na jamii 
inayotuzunguka tunadumisha 
hali ya usafi wa mazingira, Hii 
itawezekana tu kama sisi viongozi 
tutakuwa makini katika kusimamia, 
kuhamasisha na kufuatilia kwa 
ukaribu mkubwa utekelezaji wa 
shughuli za usafi wa mazingira 
katika maeneo tunayoyasimamia.” 
Alisema bi Dumba.
Amewataka wananchi kuendelea 
na suala la usafi wa mazingira 
kwa muda wote badala ya kusubili 
maadhimisho pekee.
Awali Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, 
Bw Paulo Malala, alimuhakikishia 
mkuu wa Wilaya ya Njombe kuwa 

kipindupindi  hakiwezi kutokea 
katika Halmashauri hiyo. 
Alisema kuwa Halmashauri ya 
Njombe imejipanga vizuri katika 
suala la usafi wa mazingira 
kutokana na kuwepo kwa kampeni 
ya afya na usafi wa mazingira 
ambapo Halmashauri ya wilaya 
ya Njombe ni miongoni mwa 
Halmashauri zinazotekeleza 
kampeni huyo.
Bw Malala alisema kupitia 
kampeni hiyoelimu juu ya usafi 
wa mazingira imekuwa ikitolewa 
jambo lililochangia  wananchi 
kuwa na mwamko mkubwa katika 
ujenzi wa vyoo bora pamoja na 
msuala ya usafi wa mazingira.
Bw malala aliongeza kuwa  
sambamba na mikakati ya 
kuhakikisha kuwa kila Kaya 
inakuwa na choo bora na 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, 
inatoe elimu kwa wananchi ili 
waweze kuzingatia matumizi 
sahihi ya vyoo ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha vyoo vinakuwa safi 
wakati wote na kuhimiza unawaji 
wa mikono kwa maji safi na sabuni 
ili kuondokana na ugonjwa wa 
kipindupindu.

Mkuu wa wilaya ya Njombe Bi Sara Dumba akipanda 
maua katika kituo cha afya Lupembe ikiwa ni sehemu 
ya maadhimisho ya siku ya uhuru wa Tanzania Bara.

Mkurugenzi mtendaji wa Halmashauri ya 
Njombe (sasa Kasuru) akikwatua uwanja ikiwa 
ni sehemu ya maadhimisho ya siku ya Uhuru 
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Diwani wa Kata ya Kidegembye Julius Salingwa 
(kushoto) akisaini hati ya kiapo mbele ya  hakimu John 
Paulo Kapokolo (Kulia)  wakati wa kuzindua baraza 
la madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Njombe.

Wataalamu wa Halamshauri ya Wilaya ya Njombe 
wakiwa katika mafunzo ya kuandaa mpango mkakati 
wa Halmashauri katika shule ya sekondari Njombe.

HABARI KATIKA PICHA

Mkuu wa Wilaya ya Njombe Bi Sara Dumba akip-
anda maua katika kituo cha afya Lupembe ikiwa ni 
sehemu ya maadhimisho ya siku ya uhuru ambayo ili-
adhimishwa kiwilaya kwa kufanya usafi kituoni hapo.

Mkurugenzi mtendaji aliyehamishwa Bw. Paulo Malala 
(kulia) akimkabidhi hati na nyaraka Mkurugenzi mpya Bi 
Hajatt Farida Mwasumwile (kulia) katika dhifa fupi ya 
makabidhiano ya ofisi Halmashauri ya wilaya ya Njombe.

Mbunge wa jimbo la Lupembe Joram Hongoli akiongea   
wakati wa kuzindua baraza la madiwani la Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe. Kushoto ni afisa wa serikali za 
mitaa Ofisi ya Katibu Tawala Mkoa wa Njombe Bw 
Joseph Makinga.

Mkurugenzi mtendaji anayeondoka Bw Paulo 
Malala (kushoto) akiwa na Mkurugenzi mpya Bi 
Hajatt Farida Mwasumilwe(katika)wakisaini hati 
za makabidhiano wakishuhudiwa na mwenyekiti 
wa Halmashauri Bw Valentino Hongoli (kulia) 
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Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
Mh. Valentino Hongoli akizungumza katika kikao cha 
baraza la madiwani mara baada ya kuchaguliwa kuwa 
mwenyekiti.

Madiwani wa Halmashauri ya wilaya ya Njombe 
wakifuatilia kwa makini uwasilishwaji wa makisio 
ya bajeti kwa mwaka wa fedha 2016/2017.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe Bi Sara Dumba akipanda 
maua baada ya kufanya usafi katika Kituo cha afya 
Lupembe ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya siku ya 
Uhuru kiwilaya iliyofanyika Tarafa ya Lupembe.Mbunge wa jimbo la Lupembe Bw. Joram Hongoli 

lililopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
akifyeka nyasi kuzinduzi siku ya kufanya usafi 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe..

Mkuu wa Wilaya ya Njombe Bi. Sara Dumba 
akizungumza wakati wa ufunguzi wa kikao cha wadau 
wa  kilimo cha zao la mahindi kilichofanyika katika 
ukumbi wa Halmashauri ya wilaya ya Njombe. Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 

njombe Hajjat Farida Mwasumilwe (kushoto) akisisitiza 
jambo kabla ya ufunguzi wa baraza la madiwani

HABARI KATIKA PICHA 


