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Karibuni wasomaji wetu 
katika toleo la kwanza la  
jarida  la Twende Pamoja 

ambalo linatolewa na Halmashauri 
ya wilaya ya Njombe.
  Kuanzishwa kwa jarida hili 
kunatokana na umuhimu wa 
wananchi kupata habari ikiwa   ni 
haki ya msingi kwa jamii.      
   Halmashauri ya wilaya ya 
Njombe ikiwa inafanya kazi na 
jamii inawajibu wa kutoa habari 
kwa wananchi wake juu ya masuala 
mbalimbali.
  Mbali na wajibu huo pia ibara 
ya 18 (d) ya katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya  mwaka 
1977 inaeleza wazi kuwa  kila mtu 
anayo haki ya kupewa taarifa kwa 

wakati wowote kuhusu matukio 
mbalimbali muhimu kwa maisha 
na shughuli za wananchi na kuhusu 
masuala muhimu kwa jamii.
    Kwa kuzingatia matakwa hayo ya 
kikatiba Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe imeamua kuanzisha jarida 
hili ambalo litakuwa linatoka kila 
baada ya miezi mitatu. 
         Ili kutoa fulsa kwa 
kila mwananchi kuifahamu 
Halmashauri ya wilaya na shughuli 
inazofanya Jarida hili litakuwa 
likitoka kwa njia ya kawaida na pia 
litapatikana kwa njia ya mtandao 
(Online) kupitia mtandao wa 
Halmashauri ya wilaya ya Njombe 
ambao ni 
www.njombedc.go.tz. Hii itatoa 

fulsa hata kwa Mtanzania aliyepo 
nje ya nchi kuweza kulisoma.
     Ni matumaini  yetu kuwa jarida 
litakuwa kiungo kizuri baina ya 
wananchi na Halmashauri na 
litaboresha mahusiano. Kupitia 
jarida hili wananchi wataweza 
kufahamu shughuli mbalimbali 
za maendeleo zinazofanywa na 
Halmashauri pamoja na sera, 
mikakati na mipango inayofanywa 
na Jamii na Halmashauri ya wilaya 
ya Njombe.
      Tunawatakia usomaji mwema 
na tutafurahi kupata  maoni na 
ushauri ili kuweza kuliboresha 
jarida hili.
Sasa Twende Pamoja!

Jumla ya wananchi 42,485 
wameandikishwa katika daftari 
la kudumu la wapiga kura wakati 
wa 
uboreshaji wa daftari hilo ka-
tika  Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe mkoani Njombe.
 Zoezi hilo limefanyika katika 
Kata 12 zilizoko Halmashauri ya 
Wilaya  na  lilianza Machi 6 hadi 
April 14 mwaka huu, kwa kutumia 
mfumo mpya wa  Biometric  Vot-
ers Register (BVR) limefanyika 
kwa ufanisi mkubwa katika Hal-
mashauri ya Njombe.
    Uboreshaji wa daftari la kudu-
mu la wapiga kura uliwahusisha 
wananchi wote   waliokuwa na 
vitambulisho na wasiokuwa na-
vyo ambao wamefikisha umri wa 
miaka 18 na kuendelea na amba-
po watafikisha umri wa miaka 18 
ifikapo wakati wa uchaguzi mkuu 
unaotarajia kufanyika mwezi wa 
kumi mwaka huu.
   Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe  iliweka lengo la kuan-
dikisha watu 48,557 na kufani-
kiwa kuwaandikisha watu 42,485 
sawa na asilimia 87.5 ya watu 
waliotakiwa kujiadikisha. Sensa 
ya watu na makaazi iliyofanyika 
mwaka 2012 ilibainisha kuwa 
Halmashauri ya Njombe ina idadi 
ya  watu 86,103. 
  Jumla ya Kata 12 zilishiriki ka-
tika zoezi la uandikishaji na vijiji 
45 huku idadi ya vituo vilivyo-
tumika kwa ajili ya uandikishaji 
vikiwa ni  97. Hadi zoezi linaka-
milika hakukuwa na malalamiko 
ya watu kushindwa kujiandikisha  
kutokana na  mashine kutofanya 
kazi kwa ufanisi au muda wa uan-

dikishaji kuwa mdogo.
     Mkoa wa Njombe ulikuwa 
mkoa wa kwanza kutumia mfumo 
mpya wa uandikishaji  wa Biomet-
ric  Voters Register  ambao unahu-
sisha uchukuaji wa alama muhimu 
za mtu ili kuweza kumtambua 
kilahisi.

    Aidha katika zoezi hilo wa-
nanchi wameonyesha mwamko 
mkubwa wa kutumia haki yao ya 
msingi ambayo ni kupiga kura ku-
wachagua viongozi mbalimbali 
katika chaguzi zitakazokuwa zina-
fanyika.

Wananchi 42,485 wameandikishwa katika 
daftari la kudumu la wapiga kura

    Wanafunzi wa shule za  Msingi 
na Sekondari zilizoko katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, 
mkoani Njombe  watarajiwa  
kubadilisiwa sare tofauti na zile za 
awali ili kukabiliana na mabadiliko 
ya tabia ya nchi.
  Mabadiliko hayo ya sare  
yatahusisha Mkoa mzima wa 
Njombe ambapo kwa sasa 
wanafunzi wasichana wa shule za 
msingi na sekondari watavaa sketi 
na suruali kwa pamoja shati jeupe. 
Upande wa wavulana wa shule 
za Msingi na sekondari watavaa 
suruali na shati jeupe.
 Kubadilishwa kwa sare hizo 
kunafuatia tafiti mbalimbali 
zilizofanywa katika maeneo 
kadhaa ya ndani na nje ya Mkoa 
wa Njombe ambako matumizi 
hayo yameleta mafanikio na hali 
ya afya kwa mwanafunzi.

     Kupitia utafiti huo ilibainika 
kuwa hali ya hewa katika eneo 
kubwa la Mkoa wa Njombe ni 
baridi kwa kipindi kirefu cha 
mwaka inachangia kwa kiasi 
kikubwa kuathili afya pamoja 
na uboreshaji wa taaluma kwa 
wanafunzi wa shule za msingi na 
sekondari.
  Tayari Halmashauri imeanza 
maandalizi na imeweka mikakati 
baada ya kupokea agizo kutoka 
kamati ya ushauri ya Mkoa wa 
Njombe (RCC).
Halmashauri ya wilaya ya Njombe 
ina jumla ya shule za sekondari 12 
huku shule 10 zikiwa ni za serikali 
na mbili za binafsi.
zenye idadi ya wanafunzi 3479  na 
shule za msingi ziko 52 zikiwa na 
jumla ya wanafunzi 18,071.

Shule za Sekondari na Msingi kubadil-
isha sare kukabiliana na Baridi.

Afisa Uchaguzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe Bw Dominic 
Mang’enyi akizungumza wakati wa kutoa mafunzo ya uandikishaji kwa 
Maopareta na waandishi wasaidizi.

Waandishi wasaidizi na maopareta wa BVR wakiwa katika mafunzo 
katika ukumbi wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe.
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Katika kuadhimishi wiki 
ya maji duniani Mkuu 
wa Wilaya ya Njombe, 
Bi.Sarah Dumba  
ameweka jiwe la msingi  
kwenye  mradi wa maji  
katika Kijiji cha Itambo 
Kata ya Mfriga wenye 
thamani ya zaidi ya 
shilingi milioni 200 hadi 
kukamilika kwake.
 Mradi huo 
umegharamiwa na 
shirika lisilo la kiserikali 
la Walemavu Nyombo 
kwa msaada kutoka 
shirika la Manos Unidas 
la Nchini Hispania, 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe pamoja na 
wananchi wa kijiji cha 
Itambo.
 Akizungumza na 
wananchi wakati wa 
kuweka jiwe la msingi 
kwa niaba ya Mkuu 
wa Wilaya ya Njombe 
Kaimu Katibu Tawala 
wa Wilaya, Bi.Anna 
Wiketye alisema kuwa  
mradi huo utawawezesha 
wananchi wa Kijiji cha 
Itambo kupata maji kwa 
umbali usiozidi  mita 400  
kwa mujibu wa Sera ya  
Maji ya Taifa ya   mwaka 
2002.
       Bi.Wiketye aliongeza 
kuwa  kukamilika kwa 
mradi huo kutasaidia 
kupunguza muda mwingi 
uliokuwa ukipotea kwa 
akina mama  kufuata 
maji ambayo sio safi na 
salama kwenye milima 
na mabonde. Aliongeza 

kuwa kuwepo kwa mradi 
huo kutawawezesha 
wananchi kushiriki 
kikamilifu katika 
uzalishaji mali na kukuza 
uchumi wa kila mmoja.
 Kwa upande wake 
Mhandisi wa maji 

wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe Eng 
Sengayavene Mkalimoto  
aliwapongeza wananchi 
wa Itambo  kwa kuunga 
mkono jitihada za 
Serikali na shirika la 
walemavu nyombo  

kupitia wafadhili 
kutoka Hispania katika 
kuwafikishia maji.
 Mhandisi Mkalimoto 
aliwasisitiza wananchi 
wa Kijiji cha Itambo 
kuutunza mradi huo 
ikiwa ni pamoja na ku-

tunza vyanzo vya maji ili 
uwe endelevu kwa  kutoa 
manufaa kwa vizazi vya 
sasa na vizazi vijavyo.
Kwa upande wao wa-
nanchi wa Kijiji cha 
Itambo Kata ya Mfriga 
wameshukuru shirika 
la Walemavu Nyombo 
kuwasaidia kupeleka 
maji kwa kushirikiana na 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe pamoja na 
wafadhili wengine.
Hadi sasa kazi zilizo-
fanyika katika mradi 

huo ni ujenzi wa mtego, 
ujenzi wa njia kuu yeye 
umbali wa kilometa 10.9 
pamoja na ujenzi wa 
chemba kwa ajili ya ku-
tolea hewa. Kazi zingine 
ni chemba kwa ajili ya 
kutolea uchafu pamoja 
na tanki lenye ukubwa 
wa lita 45,000. Kwa sasa 
kazi zinazoendelea ni 
ujenzi wa tanki la pili, 
kulaza bomba za kusam-
bazia maji zenye urefu 
wa kilometa 5.1 pamoja 
na ujenzi wa vituo 19. 

Mradi huu unafuatia 
ombi la kijiji cha Itambo 
kupatiwa ufumbuzi wa 
tatizo la maji ambap 
Halmashauri ya wilaya 
ya Njombe ilifanya 
uchunguzi wa awali na 
kuandaa gharama za 
mradi. Hadi sasa Shirika 
lisilo la Kiserikali la 
Walemavu Nyombo 
kupitia ufadhili wa 
shirika Kutoka Hispania 

Inatoka Uk 4 DC 
Njombe......

Mradi wa maji wenye thamani yaMilioni 200 
 wazinduliwa wiki ya Maji Njombe. 

  Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe imefanikiwa kukamilisha 
ujenzi wa vyoo bora na vya kisasa 
katika shule 12 za msingi kupitia 
program ya afya na usafi wa 
mazingira shuleni (SWACH)
    Ujenzi wa vyoo hivyo vya vya 
kisasa umezingatia miundombinu 
rafiki kwa watoto wenye ulemavu, 
chumba maalumu kwa ajili ya 

 Shule 12 za Msingi zajengewa vyoo vya Kisasa.

watoto wakike,sehemu ya aja ndogo 
kwa watoto wa kiume pamoja na 
kuwepo miundombinu ya unawaji 
mikono baada ya kutoka chooni.
    Shule ambazo ujenzi wa vyoo 
vya kisasa umekamilika ni pamoja 
na shule ya Msingi Ninga, Lima, 
Ikondo, Ukalawa, Magomati, 
Mfriga,Upami,Wanginyi na Madeke 

pamoja na Image na Itunduma.
    Aidha kwa sasa Halmashauri 
inaendele kutekeleza ujenzi wa 
vyoo bora na vya kisasa katika 
shule za Msingi Ikang’asi, Isitu, 
Lole, Idongela, Havanga,Lyalalo, 
Isoliwaya, kichiwa pamoja na 
Welela.
   Sambamba na ujenzi wa vyoo 
hivyo vya kisasa Halmashauri 
inatoa mafunzo mbalimbali kwa 
wajumbe wa kamati za shule 
na waratibu elimu Kata,walimu 
wakuu pamoja walimu wa afya 
kwa shule zote zinazonufaika 
na program ya afya na Usafi 
wa mazingira mashuleni ili 
kuhakikisha kuwa miundo mbinu 
inayojengwa inakuwa endelevu.
     Halmashauri ya wilaya ya 
Njombe ni miongoni mwa 
halmashauri nchini ambazo 
zinatekeleza program ya afya 
na usafi wa mazingira shuleni 
(School WASH program) . 
programu hii inahusisha ujenzi 
wa vyoo vya kisasa katika 
shule za msingi na inafadhiliwa 
na wadau mbalimbali wa afya 
ikiwemo UNICEF na Wizara ya 
afya na Ustawi wa Jamii.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Ninga wakinawa mikono baada ya 
kutoka choo . Choo hiki ni miongoni mwa vyoo vya kisasa ambavyo 
vimejengwa kwenye shule za Msingi za  Halmashauri ya Wilaya Njombe.

Mhandisi wa Maji wa Halmashauri ya Wilaya ya Sengayavene S Mkalimoto
 akiangalia maji yanavyotoka baada ya mradi wa maji kijiji cha Itambo kuzindu-
liwa na Mkuu wa Wilaya ya Njombe Bi Sarah Dumba katika kilele cha maadhi-
misho ya wiki ya Maji wilayani Njombe.

la Manos Unidas wamechangia 
jumla ya shilingi milioni 
119,096,000, Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe shilingi 
milioni 58,000,000 na nguvu za 
wananchi ni shilingi 34,560,000.
Mradi wa maji Itambo 
utakapokamilika utaongeza idadi 
ya watu wanaopata maji safi na 
salama katika Halmashauri ya 
wilaya ya Njombe na kufikia 
watu 46,805 kati ya watu 85,747 
waliopa katika Halmashauri hii 
kwa mujibu wa sense ya watu na 
makazi ya mwaka 2012.

5
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Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
wakifuatilia taarifa ya Utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali za Halmashauri kwa kipindi cha miezi 
mitatu katika kikao cha baraza la madiwani.

Wakuu wa Idara na Vitengo wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe wakiwa katika kikao cha baraza 
la ushauri la wilaya ya Njombe (DCC)

HABARI KATIKA PICHA

 Wajumbe wa baraza la ushauri la Wilaya ya Njombe 
(DCC) wakifuatilia rasimu ya bajeti ya Halmashauri 
ya wilaya ya Njombe ya mwaka 2014/2014.

Kaimu afisa Maliasili Paulo Libenanga  aliyenyosha 
mkono akitoa elimu juu ya utunzaji wa vyanzo vya maji 
wakati wa uzinduzi wa upandaji miti kiwilaya katika 
Tarafa ya Lupembe kwenye chanzo cha maji Barazani

Wajumbe wa kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango 
wakiwa na wataalamu  wa Halmashauri ya Wilaya 
wakikagua chanzo cha maji kijiji cha Image

Wananchi wakishirikiana na wataalamu kupanda 
miti rafiki ya maji katika chanzo cha maji 
barazani  Lupembe siku ya uzinduzi wa upandaji 
miti wilaya ya Njombe. 

  Mpango wa kunusuru kaya 
maskini unaotekelezwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
kupitia Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF)  awamu ya tatu 
umefanikiwa kutambua kaya 
masikini 5,307 wilayani Njombe.
  Mpango huu unatekelezwa ili 
kujenga uwezo na kuziwezesha 
kaya masikini kuongeza kipato, 
fursa na uwezo wa kugharamia 
mahitiaji muhimu pamoja na 
kuboresha maisha.
    Utekelezaji wa mpango huo kwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
ambao ulizinduliwa na Mkuu wa 
Mkoa wa Njombe, Dr Rehema 
Nchimbi ulianza mwezi januari 
mwaka huu ambapo lengo lilikuwa 
4,733.
  Ili kuutekeleza kwa ufanisi 
mpango huu warsha ya kujenga 
uelewa kwa wadau kuhusu 
mpango huu ilitolewa.Washa hii 
iliwahusisha wadau mbalimbali 
wakiwemo madiwani, wakuu wa 
idara na vitengo, kamati ya ulinzi 
na usalama, wawezeshaji ngazi ya 
Halmashauri pamoja na waandishi 
wa habari.
  Aidha kwa sasa mchakato wa 
uandikishaji wa kaya masikini 
zilizokidhi vigezo unaendelea  
katika vijiji 44. Katika vijiji hivyo 
kaya 4,970 kati ya 5,307 zimekidhi 

vigezo sawa na asilimia 94.
 Sambamba na mafanikio 
yaliyopatikana zipo changamoto 
mbalimbali ambazo zimejitokeza 
katika utekelezaji wa mpango 
wa TASAF awamu ya tatu. 
Changamoto hizo ni pamoja na 
mahudhurio hafifu katika mikutano 
ya vijiji hali inayopelekea zana 
ya mpango wa kunusuru kaya 
masikini kutoeleweka ipasavyo 
kwa wananchi.
  Changamoto nyingine ni baadhi 

ya kaya maskini zilizotambuliwa 
kukataakuingizwa kwenye mpango 
kutokana na imani za kidini, 
pamoja na walengwa kuhama 
katika maeneo yao ya awali.
       Licha ya changamoto mbalimbali 
zilizojitokeza wananchi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
wameupokea kwa furaha mpango 
huu. Aidha viongozi wa ngazi 
ya Mkoa, Wilaya, Kata na vijiji 
wametoa ushirikiano mzuri ili 
kufanikisha mapango huu.

Kaya masikini 5,307 zatambuliwa Njombe.

     Wataalam kutoka chuo kikuu cha 
Kilimo Morogoro (SUA),Syngenta  
na YARA kwa kushirikiana na 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
wamefanya utafiti wa namna ya 
kudhibiti wadudu waharibifu wa 
mazao  katika kijiji cha Ibumila 
Kata ya Kichiwa.

    Utafiti huu unafuatia kuwepo 
kwa wadudu waharibifu wa mazao 
ambao kitaalamu wanaitwa  White 
grubs na Kiswahili wanajulikana 
kwa jina la  “Bungo” kuvamia 
na kuharibu mazao ya wakulima 
kwa kukata mizizi ya mahindi, 
maharage na alizeti katika Kijiji 
cha Ibumila Wilayani Njombe.

    Matokeo ya utafiti unaofanywa 
yanatarajiwa kutolewa  mwaka 
2016 kutokana na utafiti 
kufanyika kwa kipindi cha 
misimu mitatu ya kilimo. Tayari 
umemefanyika katika msimu wa 
mwaka 2013/2014, 2014/2015 na 
2015/2015.

Utafiti dhidi ya wadudu waharibifu wafanyika Kata ya Kichiwa.

Wananchi wa Kata ya  Mfriga Wilayani Njombe  wakifanyiwa uhakiki 
katika utekelezaji wa Mpango wa kunusuru Kaya masikini unaotekelez-
wa na  Halmashauri ya Wilaya ya Njombe kupitia mradi wa TASAF 
awamu ya tatu.
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Wataalamu kutoka UNICEF wakikagua ujenzi wa 
vyoo vya kisasa ikiwa ni utekelezaji wa programu ya 
afya na usafi wa mazingira shuleni (SWACH) katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe.

Wataalamu kutoka UNICEF na Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe wakikagua moja ya choo cha 
kisasa cha Mwananchi ikiwa ni utekelezaji wa 
Kampeni ya afya na usafi wa Mazingira Njombe.

Jengo la kisasa la maabara katika Shule ya Sekondari 
ya Lupembe ikiwa ni utekelezaji  wa agizo la Serikali 
la kila shule ya Sekondari  kuwa na maabara tatu za 
Kisasa. Wanafunzi wa shule ya Sekondari ya Sovi iliyopo 

katika Halmashauri ya wilaya ya Njombe 
wakifanya mtihani fizikia kwa vitendo  katika moja 
ya maabara  zilizopo shuleni hapo.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe (watatu kulia) akiwa na 
vongozi mbalimbali wakizindua tuzo ya Taaluma ya 
Mkuu wa Mkoa wa Njombe katika viwanja vya Turbo 
Njombe Mjini.

Mhandisi wa Maji wa Halmashauri ya Wilaya (mwenyesuti 
nyeusi) Sengayavene Mkalimoto akichota na  kunywa  maji 
na wanakijiji katika kuadhimisha wiki ya Maji Duniani.

HABARI KATIKA PICHA 


