
Twende Pamoja
HALMASHAURI YA WILAYA YA NJOMBE

Toleo maalum la kampeni ya afya na usafi wa mazingira Mei 2018

Sovi, Image vijiji vya mfano kitaifa kampeni ya Usafi wa Mazingira
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Ijue Kampeni ya Afya,Usafi wa Mazingira katika  Halmashauri ya 
wilaya ya Njombe

Mkuu wa Wilaya ya Njombe Bi Ruth Msafiri(kulia) akimkabidhi Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, Bi Monica Kwiluhya  funguo za 
gari na pikipiki baada ya Halmashauri yake kufanya vizuri kwenye mashindano 
ya kampeni ya afya na usafi wa mazingira Kitaifa na kupewa zawadi

Kampeni ya Kitaifa ya afya 
na usafi wa mazingira 

nchini Tanzania ilizinduliwa 
na Rais mstaafu wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania,  

Jakaya Mrisho Kikwete mwaka 
, 2012 mjini Moshi Mkoani 
Kilimanjaro.
 Kampeni hii ililenga kuinua 
kiwango cha upatikanaji wa 

huduma bora za usafi wa 
mazingira kwa kuinua uwiano 
wa kaya zenye vyoo bora kwa 
zaidi ya asilimia 50% hadi 
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Vijiji vya Sovi, Image 
kuachana na vibuyu 

chirizi << 12

Kampeni ya afya,usafi 
wa mzingira yatokomeza 

magonjwa Njombe 
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" Sasa kuhamia Digitali kwa kishindo Muda wowote"
Yaliyomo
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SERA YA UHARIRI

TAHARIRI
   Karibuni Wasomaji wetu katika Toleo maalumu 
la  Jarida la Twende Pamoja ambalo linakuletea 
namna kampeni ya afya na usafi wa mazingira 
inavyotekelezwa katika Halmashauri ya wilaya ya 
Njombe.
 Toleo hili limejikita katika kuangalia mafaniko 
yaliyopatikana  kupitia utekelezaji wa kampeni ya 
usafi wa mazingira katika Halmashauri ya wilaya ya 
Njombe. Mafaniko haya yameakisiwa zaidi  katika 
vijiji vya  Sovi na Image  ambavyo ni vijiji vilivyofanya 
vizuri katika  kampeni hii.
      Moja ya mafanikio ya kampeni  katika vijiji hivi 
nikuwezasha kuepukana na magonjwa ya mlipuko 
hivyo wananchi kutumia muda mwingi kwenye 
uzalishaji mali kuliko kutafuta matibabu.
    Sambamba na hilo kampeni hii imefanikiwa sana 
katika upande wa shule za Msingi kwenye vijiji hivi 
ikiwemo  kuongeza kiwango cha ufaulu kwenye 
shule za Msingi kutokana na mazingira mazuri na 
rafiki ya kujifunzia na kufundishia.
    Ni imani yetu kuwa kupitia toleo hili wananchi wa 
Njombe na Tanzania kwa ujumla watajifunza mambo 
mengi muhimu kuhusu umuhimu wa kampeni  ya afya 
na usafi wa mazingira ili kuondokana na matatizo 
mbalimbali ambayo yanaleta gharama kubwa katika 
kuyatatua  pamoja na kupoteza nguvu kazi ya taifa. 
   Shukrani za pekee ziwaendee wadau wote wa 
maji na usafi wa mazingira ambao tumekuwa 
tukishirikiana katika kampeni hii.
Tunawatakia usomaji Mwema.
Twende pamoja.

Simu: 026 2782111

Fax: 026 2782857

Email:ded@njombedc.go.tz

info@njombedc.go.tz

njombedc@yahoo.com

Tovuti:www.njombedc.go.tz 

BODI YA UHARIRI
MONICA PZ KWILUHYA- 

MKURUGENZI MTENDAJI

       LUKELO MSHAURA- 
MHARIRI MKUU

         REMIGIUS SUNGU 
-MHARIRI

PETER MKILAMWENE
MHARIRI

MSANIFU KURASA 
 LUKELO MSHAURA.

Madhumuni ya Jarida hili ni kuhabarisha na kuelimisha wananchi juu ya 
shughuli mbalimbali zinazofanywa na Halmashauri ya wilaya ya Njombe. 
Aidha Sera , mipango na utekelezaji wa miradi ya maendeleo inafafanuliwa 
kupitia Jarida hili . Isipokuwa pale itakapokatazwa habari za Jarida la Twende 
Pamoja zinaweza kunukuliwa mradi Mhariri ajulishwa kwa maandishi.

JIPATIE NAKALA YA JARIDAHILI KWA PAKUA KWENYE 
TOVUTI YA HALMASHAURI YA WILAYA YA NJOMBE 

www.njombedc.go.tz
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Jarida hili Hutolewa na Ofisi ya 
Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya wilaya ya 
Njombe.
S.L.P 547
NJOMBE
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Kampeni ya Afya na Usafi wa Mazingira Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe
<<< 01

hadi kufikia mwaka 2015.
   Kampeni hii ililenga 
kupunguza kuenea kwa 
magonjwa yasababishwayo na 
mazingira machafu (Sanitation 
related diseases).
 Awamu ya kwanza 
imetekelezwa katika ngazi 
ya kaya na katika shule za 
msingi na ililenga kuhakikisha 
kuwa kila kaya katika eneo 
la kampeni inakuwa na vyoo 
bora pamoja na miundombinu 
ya kunawa mikono baada ya 
kutoka chooni.
  Ndani ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe kampeni hii 
inatekelezwa katika kata zote 
12, vijiji 45 na vitongoji 227.      
Pamoja na kutekelezwa katika 
shue 52 za msingi zilizoko 
katika Halmashauri.
  Katika ngazi ya jamii na  
kaya  mambo mbalimbali 
yamefanyika ili kuweza 
kufanikisha kampeni hii ikiwemo   
kutoa mafunzo kwa viongozi 
wa Halmashauri (Wajumbe  
wa baraza la ushauri la wilaya 
(DCC), Baraza la madiwani, 

wakuu wa Idara na vitengo 
pamoja na wadau mbalimbali 
waliopo katika Halmashauri ya 
wilaya ya Njombe.
  Kutoa mafunzo kwa timu ya 
usimamizi wa kampeni ngazi ya 
Wilaya ikijumuisha wataalam 
kutoka idara ya Afya, maji, 
elimu msingi na maendeleo ya 
Jamii.
     Ili kuweza kufanikisha 
kampeni ,Halmashauri ilitoa 
mafunzo ya utekelezaji wa 
kampeni kwa viongozi wa 
kata,vijiji na vitongoji vyote 
pamoja na wahudumu wa afya 
katika vijiji vyote vya kampeni 
pamoja na kukusanya takwimu 
za usafi wamazingira na 
kuziingiza katika rejista maalum 
za kitongoji.
 Aidha, mikutano ya  
uhamasishaji (uchefuaji) 
ilifanyika katika vitongoji 
vyote 227 vilivyopo katika 
Halmashauri ya wilaya ya 
Njombe.
  Kutokana na kampeni hii 
kuhusisha Nyanja mbalimbali 
mafunzo yalitolewa kwa  

mafundi ujenzi juu ya ujenzi 
wa vyoo bora ili kuhakikisha 
ujenzi wa vyoo unazingatia 
kanuni zote za afya na usafi wa 
mazingira.
  Sambamba na hayo ufuatiliaji 
wa mara kwa mara ulifanyika ili 
kuona maendeleo ya utekelezaji 
wa kampeni pamoja na kufanya 
vikao mbalimbali vya tathmini 
ya utekelezaji na kubadilishana 
uzoefu kati ya viongozi wa 
vitongoji, vijiji, kata, Wilaya na 
wadau mbalimbali wa usafi wa 
mazingira katika  Halmashauri 
jambo lililochangia mafanikio 
makubwa kwenye usafi.

Kushoto ni choo cha zamani cha Shule ya Msingi Iditima kabla ya ujenzi wa choo bora kupitia Kampeni 
ya afya na usafi wa Mazingira. Kulia ni choo kipya cha shule ya Msingi Iditima baada ya kampeni ambapo 
kimezingatia mahitaji muhimu kwa walemavu pamoja na chumba kwa ajili ya wasichana waliopevuka.

Ujenzi wa vyoo bora kwenye shule 
za Msingi unakwenda sambamba 
na ujenzi wa miundombinu ya 
kunawia mikono



Kampeni ya afya na usafi wa mazingira 
kichocheo cha  ufaulu shule ya Msingi Image

Unapofika katika kijiji 
cha Image ambacho 
ni miongoni mwa vijiji 

vya mfano Tanzania katika 
utekelezaji wa kampeni ya afya 
na  usafi wa mazingira, moja 
ya kivutio kikubwa ambacho ni 
utunzaji wa mazingira ni shule 
ya Msingi Image.
    Mbali na kuwepo na ndoo 
za kuzolea uchafu karibu kila 
baada ya mita kadhaa, shule 
hii imezungukwa na mabango  
yenye ujumbe wa aina 
mbalimbali unaosisitiza elimu 
na usafi wa  mazingira.
     Shule ya Msingi Image  
ambayo ilianzishwa  mwaka 
1974 mbali ya kuwa na vyoo 
bora vilivyozingatia mahitaji 
maalumu kwa walemavu 
na wasichana waliopevuka, 
inamiundombinu ya kunawia 
mikono baada ya kutoka 
chooni.
   Shule hii ni miongoni mwa 
shule za msingi zinazotekeleza 
kampeni ya afya na usafi 
wa mazingira kupitia shirika 
la  UNICEF pamoja na 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe.
    Kupitia kampeni ya afya na 
usafi wa mazingira, kiwango cha 
ufaulu kimeongezeka kutokana 
na kuwepo kwa mazingira rafiki 
ya kujifunzia na kufundishia.
       Kwa mujibu wa mkuu wa 
shule ya Image, Shadrack 
Sodike anasema kabla ya 
kampeni ya afya na usafi wa 
mazingira kiwango cha ufaulu  
kilikuwa kidogo kuliko sasa.
     Anasema kampeni ya usafi 
wa mazingira imewezesha 
ujenzi wa vyoo bora jambo 
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ambalo limechochea wanafunzi 
wengi kufika shuleni hususani 
wasichana kutokana na 
kutokuogopa na kuwepo na 
mazingira mazuri ya kuwasitiri 
hivyo  kupata muda wa kusoma 
zaidi wa kujifunza tofauti na  
ilivyokuwa hapo awali.
 " Awali wanafunzi wa kike 
waliopevuka kila mwezi 
walikuwa wanakosa masomo 
wakati mwingine hadi wiki moja 
jambo lililochangia kuathili 
maendeleo yao kitaaluma,hii 
ilitokana na miundombinu 
kutokuwa rafiki hivyo kulazimika 
kushinda nyumbani, Sasa 
hakuna mwanafunzi wa kike 
anayekosa masomo kutokana 
na vyoo bora vilivyozingatia 
mahitaji yao ya kibaiolojia" 
anabainisha Sodike 
   " Kiwango cha ufaulu 
kimeongeza ambapo toka 
mwaka 2014 hatujawahi 
kushuka chini ya asilimia 80 
huku mwaka 2015 na 2016 
ufaulu ukiwa  kwa asilimia 100" 

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Image iliyopo katika wakichota maji kwa 
ajili ya kunawa mikono kabla ya kupata chakula cha Mchana.Ujenzi wa 
vyoo bora umekwenda sambamba na ujenzi wa miundombinu ya maji 
kwenye shule za Msingi katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe. 

alisema Sodike.
  "Hapa tuna programu ya usafi 
wa mazingira shuleni  (SWASH)  
wanafunzi wana kikundi chao 
ambacho kazi yake ni kutoa 
elimu kuhusu afya na usafi 
wa mazingira kwa  wanafunzi 
wenzao kwa njia mbalimbali za 
nyimbo, ngojera na maigizo" 
alisema Sodike.
   Unapokwenda kwenye vyoo 
vya shule hii ambavyo ni vya 
sinki huku sakafu yake  ni 
marumaru unakutana na bango 
lenye ujumbe unaomkumbusha 
mwanafunzi nini anatakiwa 
kufanya kabla na baada ya 
kutoka chooni.
    Kwa kuwa wanafunzi  
wanakula chakula cha mchana 
shuleni, kimetengwa chumba 
maalumu kwa ajili ya kuhifadhi 
maji safi na salama ili kulinda 
afya za wanafunzi.
      Kampeni ya afya na usafi 
wa mazingira imeleta manufaa 
makubwa kwa wanafunzi wa 
Image.
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Kijiji cha Image ni kijiji 
kinachopatikana  Kata 
ya Kidegembye iliyopo 

katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe.

          Kijiji hiki   kina Zahanati moja 
ambayo inahudumia jumla 
ya vitongoji 6 vyenye wakazi 
takribani  4342.
     Kabla ya kuanza kwa kampeni 
ya afya na usafi wa mazingira 
katika kijiji hiki zahanati hii 
ilikuwa inapokea wagonjwa wengi 
wa magonjwa ya kuambukiza 
kama kuharisha, minyoo, na 
magonjwa ya ngozi kwa wastani 
wa wagonjwa 10 kwa wiki.
   Kufuatia hali hiyo ililazimika 
kuwa na dawa nyingi za magonjwa 
hayo ili kuweza kukabiliana 
na hali iliyopo jambo ambalo 
lilikuwa linahitaji fedha nyingi 
katika ununuzi wa madawa.
          Magonjwa yaliyokuwa yanashika 
nafasi tatu kwa kupatikana kwa 
wingi katika kijiji hiki  yalikuwa 
yale yanayosababishwa na uchafu.
 Baada ya kuanza kwa kampeni 
ya Afya na usafi wa mazingira 
viongozi wa kijiji wakishirikiana 
na wataalamu wa  Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe walikaa 
na kuweka mipango thabiti ya 
kutokomeza magonjwa hayo.
  Tangu kampeni ya usafi wa 
mazingira ilipoanza wananchi 
wamekuwa na  muitikio chanya 
juu ya usafi wa mazingira na mwili 
ili kuboresha afya na kutokomeza 
maambukizi ya magonjwa 
yanayotokana na uchafu.
  Elimu inatolewa  katika mazingira 
mbalimbali ikishirikisha viongozi 
wa vijiji, vitongoji na wataalamu 

wa afya kutoka zahanati ya Image  
zikiwemo kamati za afya .
   Kampeni ya ujenzi wa vyoo 
bora imetoa matunda mazuri 
kwa wananchi na kupunguza 
magonjwa ya kuambukiza 
yanayotokana na uchafu.
     Moja ya mafanikio makubwa 
ya kampeni hii ni Kupungua kwa 
magonjwa ya kuambukiza kama 
kuharisha, minyoo.
   Kwa mujibu wa Mganga mfawidhi 
wa Zahanati ya Image ,Ayubu 
Mwasamengo anasema kwa sasa 
idadi ya wagonjwa wanaoletwa 
katika Zahanati hiyo  ambao 
magonjwa yao yanasababishwa 
na uchafu imepungua kutoka 
wagonjwa 10 kwa wiki hadi kufikia 

wagonjwa wawili au mmoja na 
wakati mwingine hakuna kabisa 
kwa mwezi mzima
 " Zamani ungekuja hapa zahanati 
ungeona tulikuwa na idadi kubwa 
sana ya wagonjwa wa minyoo, 
tumbo, ata ukiangalia ubao wa  
magonjwa yanayoongoza katika  
kijiji hiki nafasi 3 za juu hakuna 
ugonjwa unaotokana na uchafu" 
alisema  Mwasamengo.
     Anaeleza kuwa elimu iliyotolewa 
kwa wananchi kupitia kampeni 
ya afya na usafi wa mazingira 
imesaidia sana kutokomeza 
magonjwa yatokanayo na uchafu.
   "Mbali ya kutoa matibabu 
nilikuwa  natoa elimu ,  viongozi 
wa vijiji na vitongoji walikuwa 
wananialika kwenye mikutano ya 
hadhara ya vijiji  na wataalamu 
wenzangu kwenda kutoa elimu, 
tunashukuru mwitikio mzuri wa 
wananchi na sasa jamii ya Image 
iko salama" alisema Mwasamengo

Kampeni ya Afya na  usafi wa mazingira  
yatokomeza  Magonjwa Kijiji cha Image Njombe.

Bi Sara Chambachamba Afisa  Maendeleo ya Jamii akiwaelekeza  
viongozi wa Vitongoji vya kijiji cha Image namna ya unawaji mikono 
ikiwa ni sehemu ya mafunzo kwenye Kampeni ya Afya na Usafi wa 
Mazingira wilayani Njombe.

"   Kutoka wagonjwa 10 
kwa wiki hadi kufikia  
mmoja na wakati 

mwingine hakuna kwa 
Mwezi" 



Wasemavyo wana Image kuhusu 
Ujenzi wa Vyoo Bora Njombe.

Romanus Scopion
 Mnywele (52)

Mwenyekiti 
Kijiji 

cha Image.

Romanus Scopion
 Mnywele (52)

Mwenyekiti 
Kijiji

 Toka tumehamasishwa na serikali  na sisi
 tukawaamasisha watu  na mwitikio ulikuwa
 mzuri. Kampeni tulianza mwaka 2014 hadi
 sasa 2018  watu hawapingi ujenzi wa vyoo
 bora ambao unamanufaa makubwa sana
 kwetu. Wanachohitaji wananchi ni elimu
 tu basi wakielimishwa wanaelewa na
.kutekeleza

Nilipopata elimu tu nikaanza 
kujenga choo,tangu 
Nimejenga Choo cha Sinki 
Mimi na familia yangu 
tumekuwa Salama kabisa 
na hasa baada ya kuanza 
kuzingatia matumizi sahihi 
ya vyoo. Zamani Magonjwa 
ya kuhara na tumbo yalikuwa 
yanaisumbua sana familia 
yangu pia harufu ilikuwa kali 
sana lakini sasa mambo ni 
mazuri. Nilianza kujenga 
choo kidogo kidogo kwa 
kununua bomba la kutolea 
hewa baadae sinki, simenti 
na mwisho nikanunua bati na 
kuezeka choo changu

Eliza Ngoda.
Mkazi wa  Kijiji cha Image

 Ujenzi wa vyoo hivi bora umekuwa na mafanikio
 makubwa katika Nyanja mbalimbali hususani
 elimu. Mahudhurio shuleni kwa wanafunzi ni
  mazuri, nyumbani kuna choo bora na shuleni
 choo bora hali inayomvutia mwanafunzi kwenda
 shuleni tofauti na hapo awali ambapo shuleni
.pekee kulikuwa na vyoo bora
 Napenda kutoa wito  kwa watanzania kujenga vyoo
 bora ili kuliepusha taifa kuingia katika gharama
 kubwa kwa ajili ya madawa ya kutibu magonjwa
, ya kuhara na tumbo
 ambapo kama tukiwa 
 na vyoo bora fedha hizo
 zinaweza kutumika
katika mambo mengi
 ya maendeleo 
.Taifa letu
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Kampeni ya Afya na Usafi wa 
Mazingira Kijiji cha Image
  Awali wananchi walikuwa na vyoo vya mabanzi na idadi kubwa  
 walijisaidia vichakani nyakati za usiku kutokana na vyoo kutowasitili
 wakati wa mchana,  magonjwa yalikuwa  mengi lakini sasa watu
 wanavyoo bora na magonjwa yamekwisha kabisa katika kitongoji
 changu. Asante serikali kwa kutupa elimu na kutupunguzia gharama
..za matibabu kupitia kampeni ya Usafi wa Mazingira

 Gharama za ujenzi wa vyoo bora na utunzaji wa mazingira ni ndogo
 kuliko matibabu ya mtu anayeugua kipindupindu au magonjwa
 mengine yatokanayo na uchafu .Tujitahidi kuweka mazingira yetu
 katika hali ya usafi ili kuwalinda watoto na jamii inayotuzunguka.
 Sisi hapa Image tumeweza na ndio maana tunashika nafazi za juu
 kitaifa katika mashindano ya afya na usafi wa mazingira.Mwananchi
 .akiamua anaweza, usafi ndio kila kitu kwetu tumeona faida zake

 Ludaliko Kitango -  Mwenyekiti wa
Kitongoji cha Mtoho Kijiji cha Image

ELINA LULAMSO MWADA (50)

EMILIKO HOTMAN LUHEMA 

ISRAEL FEDSON MHADA (Mwenyekiti Kitongoji cha Mlangali)  
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Tumehamasishwa na kupewa elimu 

na wataalamu wa Halmashauri 
na sisi tukaenda kutoa elimu kwa 
wananchi na mwitikio ukawa mzuri. 
Wananchi hawapingi kujenga 
vyoo bora wanachohitaji ni elimu 
na wakielimishwa wanaelewa na 
kutekeleza bila shida. Sisi elimu ndio 
imesaidia sana na ufuatiliaji wa mara 
kwa mara wa maazimio ya vikao 
kuhusu ujenzi wa vyoo bora kijijini 
kwetu.

Tulianza uhamasishaji kwenye mikutano ya  Kitongoji kila 
tunapofanya agenda ya usafi ilikuwepo, tuliendelea kuwahimiza 
wananchi hadi walipoacha vyoo vya mabanzi na kujenga vyoo vya 
tofali na vyenye masinki, mabomba ya kutolea uchafu, pamoja na 
vifaa vya kunawa mikono baada ya kutoka chooni. Wageni wakija 
kwenye kitongoji chetu wanapewa utaratibu wa kitongoji chetu kama 
anataka kujenga nyumba 



Wasemavyo Viongozi Kuhusu Mafanikio ya Kampeni ya 
Afya na Usafi wa Mazingira kijiji Sovi Kata ya Mtwango

Ujenzi wa vyoo bora 
tulianza kwa hatua, 

mara ya kwanza vyoo 
vyetu vilikuwa vya nyasi 
na vimetengenezwa kwa 
mabanzi hali iliyokuwa 
inatishia usalama wetu 

pamoja na familia, baada 
ya kupewa elimu tukajenga 

vyoo vya sink tukaezeka 
na bati na tunatumia ndoo 

chirizi kunawa mikono.

JAMES MNGINDO (30)
MJUMBE WA KAMATI YA 
AFYA KIJIJI CHA SOVI

NOELY NDUNDURU
MWENYEKITI WA  WA KIJIJI 
CHA SOVI 

SAMSON LYABONGA (52)
MJUMBE WA KAMATI YA 
AFYA KIJIJI CHA SOVI

““ “Tulipozungumza kwenye 
mkutano kuhusu kampeni 

hii tukaanza kutoza faini wale 
wote ambao hawakutekeleza, 
faini hizi tulizitumia kujenga 
vyoo vya wazee na wajane 
wasiojiweza, hatimaye kijiji 
kizima kikawa na vyoo bora 
na kupungua kwa magonjwa 

yanayotokana na uchafu 
kijijini kwetu

Uchafu ni uzembe 
maana unaleta 

maradhi mbalimbali kama 
magonjwa ya tumbo, 

kuhara. Tulipopewa elimu 
kutoka Halmashauri na sisi 

tukaileta elimu hi na kila 
kusanyiko tulihamasisha 

na kutoa elimu 
hatimaye tumefanikiwa, 

Tunawashukuru wananchi 
wa Sovi kwa ushirikiano” ” ”

Mafanikio makubwa tuliyopata kupitia kampeni hii ni watu kujenga 
choo kwa asilimia mia moja kwa kuzingatia vigezo vya kampeni 
ikiwemo choo cha sinki, bomba la kutolea harufu pamoja na 
miundombinu ya kunawia mikono baada ya kutoka chooni, Elimu 
tuliyotoa juu ya matumizi stahiki kwa sasa imekuwa tabia endelevu 
katika jamii na tunaimani itarithishwa vizazi na vizazi. Tumejenga 
jamii ya watu wastaarabu pamoja na kupunguza magonjwa  
yatokanayo na uchafu. Kwa sasa mkazo tumeweka kwenye kuhama 
kutoa matumizi ya vibuyu chirizi  na kuingia matumizi ya ndoo 
ambapo hadi sasa katika kijiji cha Sovi matumizi ya ndoo ni asilimia 
100.

SULEIMAN NZAMILISI: AFISA AFYA KATA YA MTWANGO.
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Kwa sasa inaweza

 kupita ata wiki mbili bila 
kupokea mgonjwa wa 

magonjwa ya tumbo, kuhara 
au amiba, kampeni ya afya na 
usafi wa mazingira imesaidia 

tofauti na awali ambapo 
nilipokea wagonjwa kuanzia 

10 kwa wiki wakiumwa 
magonjwa ya kuhara, 

ngozi na mengine mengi 
yasababishwayo na uchafu

Wasemavyo Viongozi Kuhusu Mafanikio ya Kampeni ya 
Afya na Usafi wa Mazingira kijiji cha Image
Moja kati ya watu wa muhimu waliofanikisha kampeni ya afya na usafi wa mazingira 
katika Kijiji cha Image wilayani Njombe ni viongozi kuanzia ngazi za vitongoji na vijiji 
ambao wamefanya kazi bega kwa bega katika kuhamasisha na kutoe elimu juu ya 
umuhimu wa ujenzi wa vyoo bora na usafi wa mazingira.

AYUBU MWASAMENGO
MGANGA MFAWIDHI 
ZAHANATI YA IMAGE

RONICA  KOLIMBA
AFISA MTENDAJI WA KIJIJI 
CHA IMAGE

SHADRACK SODIKE
MWALIMU MKUU SHULE 
YA MSINGI IMAGE

““ “

” ”
JULIUS SALINGWA: DIWANI WA KATA YA KIDEGEMBYE

Kampeni ya afya na Usafi 
wa Mazingira imewezesha 

shule yangu kuwa na vyoo 
bora pamoja na miundombinu 

ya kunawia mikono,  
maudhurio ya wanafunzi 

yamekuwa mazuri na ufaulu 
umeongezeka  kutokana na 

mazingira Bora hapa Shuleni. 
Tunaishukuru Sana Serikali 

Kupitia Halmashauri na 
wafadhili

Watu wasiotekeleza 
kampeni huwa 

tunawaelimisha  baada ya 
hapo akikaidi  tunatumia 

sheria ndogo za kijiji. Suala 
la usafi wa mazingira ni 

agenda ya kudumu katika 
mikutano yetu ya kijiji ndio 

maana uelewa wa wananchi 
ni mkubwa kuhusu masuala 

ya usafi

Baada ya kufanya vizuri Shule za Msingi kata yangu imejipanga pia 
kwenye shule ya Sekondari, kazi ya awali ilikuwa kuweka vyoo bora 
ambayo imekamilika sasa ni kuendelea kuboresha.Nataka kwenye Kata 
yangu iwe ya mfano , mtoto awe anaanzia nyumbani kukuta vyoo bora, 
kisha anaingia darasa la awali, Shule ya Msingi na hatimaye shule ya 
Sekondari. Kampeni ya afya na usafi wa mazingira inafaida kubwa 
maana magonjwa kwa sasa hakuna watu wangu wanatumia muda 
mwingi kwenye uzalishaji mali na kuinua kipato cha familia. Tumeamua 
na Tumeweza.

”
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1) Kuwafundisha wanachama na wanafunzi wengine masuala 
ya maji na usafi wa mazingira
2) Kuwafahamisha wanajamii wa shule kufanya usafi, kupanda 
miti  na kazi zingine nzuri.
3) Kukagua pointi za maji, vyoo, unawaji mikono na mazingira 
kwa ujumla.
4) Kutengeneza program za kukusanya pesa ili kuwa na mfuko 
ili kuwa na mfuko maalumu wa kununua vifaa vya usafi.
5) Kutengeneza program mbalimbali na kuzifikisha katika jamii. 
program hizo zinaweza kuhusiana na:
• Kampeni ya usafi wa mazingira.
• Kusafisha vyanzo vya maji
• Kuvilinda vyanzo vya maji kutokana na mafuriko, wanyama 

n.k

WAJIBU WA KAMATI ZA WASH KATIKA SHULE ZA MSINGI 
ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA NJOMBE

Twende Pamoja
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Katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe 
kuna jumla ya shule 
za msingi 52 ambapo 
jumla ya shule 48 
sawa na asilimia 92% 
zimefanikiwa kuwa 
na klab hizi. Jitihada 
za kuhakikisha kuwa 
shule zote zinakuwa 
na klabu hii zinaendele 
kufanyika.

Kutekelezwa kwa ufanisi kwa   
kampeni ya afya na usafi wa 
mazingira katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe , 
kumechangiwa kwa kiasi 
kikubwa na utashi wa wananchi 
na jitihada za viongozi katika 
kutoa elimu na kuihamasisha 
jamii.
 Mkurugenzi mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe,  Monica PZ kwiluhya 
anabainisha kuwa kampeni 
ya afya na usafi wa mazingira 
imefanikiwa sana katika  kaya 
na jamii kutokana na usimamizi 
thabiti pamoja na elimu 
iliyotolewa kwa wananchi.
 Anabainisha kuwa mbali 
na kampeni kusaidia jamii 
kuepukana na magonywa 
yatokanayo na uchafu, 
Halmashauri yake  imefaidika 
kwa kupata vitendea kazi 
ambavyo vinasaidia  katika 
utekelezaji wa shughuli za afya 
na usafi wa Mazingira. 
 Vitendea kazi hivyo 
vimetolewa na Wizara baada 
ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe kufanya vizuri kwenye 

kampeni ya afya na usafi wa 
mazingira
   “Kufanya vizuri kwenye 
kampeni Kitaifa kumewezesha 
Halmashauri kupata zawadi za  
vitendea kazi  ambavyo ni gari  na 
pikipiki kwa ajili ya kurahisisha 
utekelezaji wa kampeni hii, 
vifaa hivi vinatusaidia sana 
kufika maeneo mbalimbali 
kutoa elimu pamoja na kufanya 

ufuatiliaji kwenye Kata na vijiji 
vyetu.” Alisema Kwiluhya.
 “Sisi kama viongozi kazi yetu 
ni kuwajengea msingi mzuri 

wananchi na kuhakikisha 
wanaelewa kile ambacho 
serikali inapanga kufanya” 
alibainisha Kwiluhya
 “Tunaendelea kutoa elimu 
kuhusu masuala ya usafi wa 
mazingira kuanzia ngazi ya 
kaya, taasisi za umma na watu 
binafsi ili kuendelea kuiweka 
jamii yetu salama na kuogeza 
uzalishaji ambao utasaidia 
maendeleo ya Halmashauri 
na taifa kwa ujumla” aliongeza 
Kwiluhya.
   Anasema kuwa  mwanzoni 
mwa utekelezaji wa kampeni  
baadhi ya wananchi walikuwa 
wagumu kuelewa lakini baada 
ya elimu pamoja na usimamizi 
thabiti walielewa na kufanya 
vizuri kwenye kazi zao.
“Tunahakikisha shule zetu 
za msingi zinakuwa bora 
kwa kutengeneza vyoo bora 
na vya kisasa ambavyo 
vinazingatia mahitaji muhimu 
ya walemavu, miundombinu 
ya kunawa mikono pamoja na 
chumba maalum cha kuwasitiri 
wanafunzi waliopevuka" 
wanapokuwa kwenye hedhi”.

Monica Kwiluhya Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
wilaya ya Njombe.

Kampeni ya Usafi wa Mazingira kuongeza uzalishaji mali Njombe 



Klabu za Usafi na Mazingira Shuleni 
(School Wash Clubs) kichocheo cha
 Mabadiliko Njombe

Katika kutekeleza kampeni 
ya afya na usafi wa 
mazingira shuleni kupitia 

program ya usafi wa mazingira 
shuleni ( SWASH) Halmashauri 
ya wilaya ya Njombe imekuwa 
ikitoa mafunzo mbalimbali na 
namna shughuli za klabu hizo  
zinavyotakiwa kufanyika. 
    Hatua hii imeleta mafanikio 
makubwa katika utekelezaji wa 
kampeni ya afya na usafi wa 
mazingira na kuwa kichocheo 
kikubwa cha mabadiliko katika 
jamii kuhusu mtizamo wa usafi na 
mazingira.
    Klabu za  SWASH kwenye shule 
zinamajukumu mbalimbali ikiwemo 
kuhakikisha kuwa mazingira
ya shule yanakuwa safi wakati 
wote. Klabu hizi hutumia njia ya 
mtoto kwa mtoto kufikisha elimu 
mbalimbali ya afya na  kupunguza 
magonjwa yanayosababishwa na 
uchafu wa mazingira 

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Image ambao ni Klabu ya SWASH 
wakiwa katika moja ya majukumu yao ambayo nikuelimisha wanafunzi 
wenzao kuhusu afya na usafi wa mazingira shuleni

Mwalimu wa klabu ya usafi wa mazingira Shuleni (Swash)  Amiry 
Mtokoma wa shule ya Msingi Sovi akiwafundisha wanafunzi namna 
bora ya kunawa baada ya kutoka chooni ili kujikinga na maradhi

MALENGO YA MAFUNZO YA SWASH
1)Kumjenga mtoto katika tabia nzuri za usafi
2) Kutoa ujumbe wa afya katika jamiii kupitia watoto wa 
shule kwa mabadiliko
3) Kuwasaidia watoto kujenga na kuwa na furaha na 
kujifunza vizuri
4) Kuongeza uelewa wa wafanyakazi wa afya katika jamii 
na uhusiano na watoto wa shule

•  Maji safi na salama
•  Usafi binafsi
• Uandaaji na utunzaji 

salama wa chakula na ulaji 
salama

• Usafi wa Mazingira kwa
• ujumla
•  Matumizi sahihi ya vyoo 

katika shule na katika jamii

HALMASHAURI YA WILAYA YA NJOMBETwende Pamoja 11
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Mafanikio ya kampeni ya usafi 
wa mazingira katika vijiji vya 
Sovi na Image.

Vijiji vya image na Sovi ni 
miongoni mwa vijiji vya 
Halmashauri ya Wilaya 

ya Njombe vilivyotekeleza kwa 
mafanikio makubwa kampeni ya 
kitaifa ya Usafi wa Mazingira.
  Kampeni hii ililenga kuinua 
kiwango cha upatikanaji wa 
huduma bora za usafi wa 
mazingira kwa kuhakikisha 
kuinua kiwango cha kaya zenye 
vyoo bora kwa asilimia 100% 
ndani ya kipindi cha miaka 
miwili. 
  Katika vijiji hivi kaya zote 
zimejenga vyoo bora vyenye 
sinki na bomba maalum la 
kutolea hewa pamoja na kuwa 
na miundombinu ya unawaji 
mikono mara baada ya kutoka 
chooni.
   Vijiji hivi vyote vimethibitishwa 
na wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia wazee na 
watoto kuwa ni vijiji bora daraja 
la kwanza (ODF villages level I).

Afisa afya wa Halmashauri ya wilaya ya Njombe, Remigius Sungu 
akiwa ofisini kwake

           Afisa afya wa Halmashauri ya 
wilaya ya Njombe Bw. Remigius 
Sungu anabainisha mambo 
yaliyopelekea mafanikio Katika 
utekelezaji wa kampeni ya usafi 
kama ifuatavyo:-
       Kutoa mafunzo ya 
utekelezaji wa kampeni ya usafi 
wa mazingira  kwa viongozi vijiji 
na vitongoji vyote pamoja na 
wahudumu wa afya katika kila 
kijiji.
        Kukusanya takwimu 
za usafi wa mazingira na 
kuziingiza katika rejista maalum 
za kitongoji kwa vijiji vyote
 Kufanya mikutano ya 
uhamasishaji (uchefuaji) katika 
vitongoji vyote 6 vya kijiji cha 
Image na vitongoji 3 vya kijiji 

cha Sovi.
    Kutoa mafunzo kwa mafundi 
ujenzi juu ya ujenzi wa vyoo 
bora ambapo katika kijiji cha 
Image jumla ya mafundi 5 
walipata mafunzo na kijiji 
cha sovi mafundi 3 walipata 
mafunzo
    Kuunda kamati maalumu za 
usafi wa mazingira katika kila 
kijiji. Kamati hizo zilijumuisha 
viongozi wa kijiji (Mtendaji 
na Mwenyekiti), viongozi wa 
vitongoji vyote, wahudumu wa 
afya ya msingi wa kijiji, viongozi 
wa dini pamoja na wajumbe 
wachache waliopendekezwa 
na wananchi wakati wa 
mikutano ya uchefuaji. Kamati 
hii imehusika moja kwa moja 

kufanya ufuatiliaji wa mara kwa 
mara ili kuhakikisha kila kaya 
inatekeleza kampeni hii.
 Kufanya ufuatiliaji wa 
mara kwa mara kwa wataalam 
kutoka ngazi ya wilaya ili kuona 
maendeleo ya utekelezaji 
wa kampeni hii na kutatua 
changamoto mbalimbali 
zinazozuia utekelezaji.
 Kufanya vikao  
mbalimbali vya tathmini ya 
utekelezaji na kubadilishana 
uzoefu katika ngazi ya kijiji 
ambapo kila robo mwaka  timu 
ya usimamizi wa kampeni ngazi 
ya Halmashauri hukutana na 
kamati ya usafi wa mazingira 

Nini kilipelekea mafanikio haya?

>> 15
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Usafi wa mzingira kwetu ni kipaumbele-  Msafiri

“Tumeweza kushinda kitaifa 
katika masuala ya afya 
na usafi wa mazingira 

mfululizo hii inaonyesha kuwa 
hatubahatishi,   tumedhamilia 
kufanya vizuri katika masuala 
ya afya na usafi wa mzingira 
katika Halmashauri ya wilaya 
ya Njombe na wilaya kiujumla”        
   Hayo yalikuwa maneno ya 
Mkuu wa Wilaya ya Njombe, Bi 
Ruth Msafiri  wakati akiongea 
na jarida hili kuhusu mafanikio 
ya kampeni ya afya na usafi wa 
mazingira.
   Anasema kuwa  mafanikio 
katika nyanja ya afya na usafi 
wa mazingira  yametokana 
na ushirikiano uliopo baina ya 
viongozi na wananchi  ambao 
wameikubali na kuifanya kuwa 
endelevu katika maeneo yao.
  “Siri ya mafanikio yetu ni elimu 
iliyotolewa kwa wananchi, 
ushirikishwaji na ufuatiliaji.
Unaweza kuwapa wananchi 
elimu na mafunzo kama 
ujaweka mpango kazi na 

utaratibu  mzuri wa kutekeleza, 
kufanya ufuatiliaji ikiwemo 
kuwashirikisha wananchi 
uwezekano wa kufanya vizuri ni 
mdogo jambo ambalo sisi kama 
wilaya tumefanikiwa” anaeleza 
Bi Msafiri.
   Anaongeza kuwa 
ushirikishwaji wa  wananchi 
umesaidia kugundua 
changamoto mbalimbali 
ambazo zimefanyiwa kazi na 
hatimaye kuibuka kinara katika 
usafi wa mazingira.
 “Ukienda vijijini  utakuta 
nyumba ya kawaida lakini 
ukienda kwenye choo  ni kisafi, 
kizuri  na kimejengwa  kwa 
kufuata kanuni zote za afya 
ikiwemo kuweka vifaa vya 
kunawia mikono vya maji tiririka 
na  wanafuata matumizi sahihi 
ya choo” anabainisha Bi Msafiri.
  “Uzuri  wa Halmashauri ya 
wilaya ya Njombe hawasubiri 
mashindano katika suala la 
usafi kwani limekuwa ni agenda 

ya kudumu kwenye vikao 
kuanzia ngazi ya vitongoji, 
vijiji,  Kata na Halmashauri kwa 
Ujumla" anabainisha Bi Msafiri.
    "Elimu hii imewaingia 
wananchi na sasa wanaona 
kuwa ni suala la kawaida katika 
maisha yao” anaongeza bi 
Msafiri.
 Anaeleza kuwa Njombe 
hawalidhiki na kubweteka na 
mafanikio yaliyopatikana katika 
kampeni ya  afya na usafi wa 
mazingira. 
   Tayari wameshaona faida ya  
kuwa na mazingira safi baada 
ya magonjwa kupungua na 
jamii kupata muda mwingi wa 
kufanya shughuli za uchumi 
jambo ambalo ni muhimu  
kufanikisha sera ya Tanzania 
ya Viwanda.
 “Tunajivunia mafanikio yetu 
katika masuala ya usafi 
na mazingira, tunapenda 
tuendelee kuwa nayo na 
haturuhusu mtu atunyang’anye 
bali tunawaalika watu waje 
kujifunza nini tunachokifanya 
na kujifunza” aliongeza Bi 
Msafiri.
  Anawapongeza wananchi 
wa Njombe kwa kuipokea 
na kutekeleza kwa vitendo 
kampeni ya afya na usafi wa 
mazingira na kutoa wito kwa 
wananchi wote kufanya suala 
la usafi kuwa tabia.
" Bila wananchi kuwa na 
mwitikio mzuri tusingefanikiwa 
, nawapongeza sana 
wananchi, viongozi na wadau 
mbalimbali wa mazingira 
kwa kuifanya Njombe kuwa 
kinara na nawakaribisha 
wageni waje kujifunza namna 
tunavyotekeleza kampeni ya 
afya na usafi wa mazingira"

Mkuu wa Wilaya ya Njombe Bi Ruth Msafiri akinawa katika kibuyu 
chirizi kwenye nyumba ya Mwananchi katika Kata ya Mtwango wakati 
akifanya ukaguzi wa utekelezaji wa kampeni ya afya na Usafi wa 
Mazingira
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Mafanikio ya kampeni 
ya afya na usafi wa 
mazingira katika 

Halmashauri ya wilaya ya 
Njombe yanatokana      na 
mshikamano mzuri uliopo baina 
ya wataalam na viongozi wa 
siasa kuanzia ngazi ya Mkoa 
hadi Kijiji.
  Baraza la madiwani limekuwa 
na mchango mkubwa katika 
kufanikisha kampeni hii kupitia 
uhamasishaji wanaoufanya 
katika mikutano mbalimbali ya 
maendeleo wanayoifanya na 
wananchi katika maeneo yao.
 Hilo linathibitishwa na 
mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe, Valentino 
Aidan Hongoli, wakati 
akizungumza na waandaaji wa 
Jarida hili.
“Tulielimishwa kuhusu vinawia 
mikono, namna ya kuchimba 
mashimo ya taka,  pamoja na 
kuwa na vichanja vya kuanikia 
vyombo badala ya kuanika 
chini, pia ulifanyika uchefuaji 
,wananchi waliweza kuona ndio 
maana tumefanikiwa” alisema 
Hongoli
 “Kila ninapopata nafasi ya 
kuongea na hadhara ya  
wananchi katika mikutano 
siwezi kuacha kuzungumzia 
suala la usafi wa mazingira kwa 
kuwa lina faida kubwa sana 
kwenye Halmashauri yangu, 
nimekuwa nikizungumza kupitia 
vikao vya baraza la madiwani, 
kwenye maadhimisho au 
kampeni mbalimbali za masuala 
mtambuka yanayofanyika  
katika Halmashauri yangu” 
Alisema Bw Hongoli.

   “Kukosekana kwa choo 
kimoja katika jamii kunaweza 
kuleta madhara ya magonjwa 
ya kuambukiza kwa jamii nzima 
na hivyo kupunguza nguvu kazi 
ya Taifa” aliongeza  Hongoli.
    Bw Hongoli anasisitiza 
kuwa pamoja na jamii kuwa 
na vyoo bora kama vyoo hivyo 
havitatumika na kutunzwa 
vyema na kanuni za afya 
hazizingatiwi bado wataendelea 
kuandamwa na magonjwa kila 
siku. 
    Anabainisha kuwa ili kuweza 
kufanikisha  kampeni ya afya na 
usafi wa mazingira lazima jamii 
iwe na umoja, mshikamano 
na izingatie sheria za afya 
na viongozi wazisimamie 
ipasavyo.
  “Mfano mzuri kwenye 
Halmashauri yetu mbali na 
elimu tumejitungia wenyewe 
sheria ndogo ndogo ambazo 
tunazisimamia na  kuhakikisha 

wanainchi wetu wanakuwa 
salama wakati huo tukiendelea 
kutoa elimu kwa wenzetu 
kupitia vyombo mbalimbali vya 
mawasiliano” alisema Hongoli.
  “Vijiji vya Sovi na image 
vimefanikiwa kwa sababu kuna 
baadhi ya wanachi hawakuwa 
na uwezo wa kujenga bora, 
lakini kwa kuwa nia ilikuwa ni 
kuhakikisha jamii yao inakuwa 
salama basi waliwasaidia wale 
watu kufyatua tofali pamoja na 
ujenzi”. alibainisha Hongoli
 “Unapoongoza wananchi 
wenye afya bora basi kasi 
ya maendeleo huwa kubwa 
sana na hupatikana haraka” 
alibainisha Hongoli.
 “Nawashukuru wananchi kwa 
kuipokea kampeni, kuchukua 
hatua  na kuanza utekelezaji 
mara moja licha ya wachache 
kuanza kwa kusitasita, lakini 
mwishoni hao ndio walikuwa 
vinara wa kunadi mafanikio” 
alisema Hongoli. 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya wilaya ya Njombe, Valentino Aidan 
Hongoli akizungumza na  wananchi wa Kata ya  Mtwango wakati wa 
uzinduzi wa wiki la usafi wa mazingira katika wilaya ya Njombe.

   Mshikamano siri ya mafanikio ya usafi wa 
    mazingira Halmashauri ya Wilaya ya   Njombe
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<< 12 Mafanikio ya Kampeni ya Afya
 Kufanya vikao  mbalimbali 
vya tathmini ya utekelezaji na 
kubadilishana uzoefu katika 
ngazi ya kijiji ambapo kila 
robo timu ya usimamizi wa 
kampeni ngazi ya Halmashauri 
hukutana na kamati ya usafi wa 
mazingira   kuhusu mikakati ya 
kila kijiji kuhakikisha kampeni 
hii inafanikiwa.
    Bw Sungu anaielezea mikakati 
hiyo kuwa ni pamoja na 
-Agenda ya usafi wa mazingira 
kuwa ni agenda ya kudumu 
katika mikisanyiko na vikao 
vyote ndani ya kijiji.
-Kila kitongoji kuwa na ratiba 
maalumu ya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa kampeni ya usafi 
wa mazingira mara moja kwa 

kila mwezi
-Kila kijiji kuitumia kila jumamosi 
ya mwisho ya mwezi kufuatilia 
utekelezaji wa kampeni ya usafi 
wa mazingira. Kamati ya usafi 
wa mazingira ya kijiji hutumia 
siku hii kufanya ukaguzi wa 
usafi wa mazingira kwa kila 
kaya
-Kila kijiji kuwa na sheria ndogo 
zinazosimamia utekelezaji wa 
kampeni hii ambapo wananchi 
wote wanaokiuka hupewa 
adhabu
-Wanufaika wa mradi wa 
kunusuru kaya maskini 
unaofadhiliwa na TASAF 
kutumia kiasi cha fedha 
wanachopata ili kuboresha 
vyoo na kuweka miundombinu 

ya unawaji wa mikono
- Vijiji kutumia faini 
zinazokusanywa kwa kusaidia 
kaya za wazee na yatima katika 
kuboresha hali za usafi wa 
mazingira katika kaya zao.
   “Vijiji hivi vimekuwa ni vijiji vya 
mfano kitaifa katika utekelezaji 
wa kampeni hii, wageni 
kutoka maeneo mbalimbali 
Tanzania bara na visiwani 
wamekuwa wakifika kujifunza 
namna bora ya utekelezaji wa 
kampeni ya usafi wa mazingira. 
Tunawashukuru sana wadau 
mbalimbali wa maendeleo 
hasa UNICEF kwa ufadhili wao 
uliopelekea vijiji hivi kutekeleza 
kwa ufanisi program hii” 
anaeleza Bw Sungu.

Picha upande wa Kushoto ni  choo cha mwananchi Katika kijiji cha Sovi Kabla kampeni ya afya na usafi 
wa mazingira haijaanza katika Halmashauri ya wilaya ya Njombe na kulia ni choo kilichojengwa baada 
ya Kampeni. Choo hiki ni cha sinki na kina miundombinu ya kunawia mikono pamoja na bomba la kutolea 
uchafu.

Picha kushoto ni vyeti vya 
daraja la kwanza la ubora  
ambavyo vijiji vya Sovi 
na Image vimetunukiwa 
baada ya kufanya vizuri kati 
masuala ya afya na usafi wa 
mazingira
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Wasemavyo wanafunzi kuhusu Kampeni ya Afya na Usafi wa 
Mazingira Shule ya Msingi Sovi, Njombe

Kabla ya ujenzi 
wa vyoo bora 

katika shule yetu hali 
ilikuwa mbaya sana, 
mazingira yalikuwa 
machafu tulikuwa 
tunasita kwenda choo 
na wanafunzi wengi 
walikuwa wanaumwa 
magonjwa lakini 
toka tuanze kampeni 
tumeweza kuepukana 
na magonjwa hali ni 
Shwari. 

Johanetha Oscar 
Mgoba darasa 
la Sita shule ya 

Msingi Sovi

Zamani tulikuwa 
tunaoona kinyaa 

kwenda chooni 
kutokan na uchafu 
na vyoo kutokuwa 
bora lakini sasa 
tunavyoo bora shuleni 
na ukirudi nyumbani 
pia tunavyoo bora 
tunaishi salama na 
kwa amani 
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Katikati ya mkutano mkuu 
wa Kijiji , wataalamu 
kutoka Halmashauri ya 

wilaya ya Njombe  wanasimama 
na kuanza kutoa vifurushi 
walivyokuwa navyo. 
    Kila mmoja kwenye mkutano 
anaangalia kwa makini ni kitu 
gani hasa kinatolewa na hakuna 
ambaye anabaini mapema. 
    Mara kutoka kwenye moja 
ya vile vifurushi kinatolewa 
kinyesi cha binadamu mbele ya 
kadamnasi.
     Ndio! kinyesi cha binadamu 
tena ambacho hakijakauka. 
Wananchi wanaanza kuona 
kinyaa na kulalamika. Kisha 
mtaalam kutoka Halmashauri 
anawaambia wananchi kwanini 
wanaona kinyaa wakati kila siku  
wanakula kinyeshi ndio maana 
magonjwa ya kuhara na tumbo 
hayaishi miongoni mwao.
  Anawaeleza kinaga ubaga 
kuwa kinyeshi hicho wamekitoa 
mita chache tu kutoka katika 

maeneo wanayokaa na 
kimetapakaa karibu kila kona.
  Ni kweli kulingana na 
mazingira ya Njombe na 
mwamko mkubwa wa wananchi 
katika upandaji wa miti , 
sehemu kubwa ni misitu au 
mazao hivyo ni lahisi kwa 
wananchi kujisaidia ovyo. 
   Mbinu hii inaitwa Uchefuaji 
yaani mbinu shirikishi jamii 
(CLTS).Mbinu hii ilitumika 
kuihamasisha jamii kuanzia  
ngazi ya vitongoji. Ni mbinu 
inayotia kinyaaa lakini yenye 
kuleta mafanikio.
   Baada ya kupata elimu 
ya mbinu shirikishi jamii 
ya uchefuaji wananchi 
walihamasika na kuacha 
kujisaidia ovyo na kujenga 
vyoo bora na kuvitumia pamoja 
na miundombinu ya kunawia 
mikono kwa maji tiririka.
   Mbali na kuhamasika 
ziliundwa kamati za usimamizi 
wa utekelezaji kampeni ya afya 

na usafi wa mazingira ngazi 
ya Kitongoji, kijiji na Kata. Kazi 
kubwa ya kamati hizi ilikuwa 
kufanya ufuatiliaji wa mara kwa 
mara .
   Sambamba na hilo timu ya 
ufuatiliaji kutoka Halmashauri 
ya wilaya ya Njombe haikuwa 
nyuma katika kufanya ufuatiliaji 
wa mara kwa mara na kufanya 
vikao na kamati za vitongoji, 
vijiji na Kata ili kushirikiana 
kutatua changamoto 
wazazokutana nazo katika 
utekelezaji wa Kampeni.  
   Sasa vijiji vya Sovi na Image 
zina kaya zenye vyoo bora kwa 
asilimia 100 na miundombinu 
ya kunawia mikono.
   Mazingira ya vijiji hivi 
kwa sasa ni safi na hakuna 
vinyesi vilivyotapakaa mitaani, 
mashambani pamoja na 
kwenye vichaka.
     Ama kwa hakika uchefuaji 
kiboko!.

Uchefuaji mbinu shirikishi jamii iliyoleta
 mafanikio kampeni ya usafi wa mazingira Njombe.

Faraja  Mbangala
 Mwanafunzi wa darasa 

la Saba shule 
ya Msingi Sovi



Bi Joyce Mgoba mkazi 
wa kitongoji cha Sovi 
Kata ya Mtwango katika 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe akinawa 
mikono kwa sabuni 
baada ya kutoka kwenye 
choo  

Vijiji vya Image na Sovi Kuachana na Vibuyu Chirizi 
wilayani Njombe

Wakati kampeni ya 
Kitaifa ya afya na 
usafi wa mazingira 

inazinduliwa Tanzania  na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania wa wakati huo 
Dr Jakaya Mrisho Kikwete, 
Juni 2012 mjini Moshi Mkoani 
Kilimanjaro kijiji cha Image na 
Sovi katika Halmashauri ya 
wilaya ya Njombe havikuwa  na  
vyoo bora.
     Asilimia kubwa ya vyoo 
vilikuwa vya asili vilivyojengwa 
kwa mabanzi na hakukuwa 
na miundo mbinu yoyote ya 
kunawia mikono katika vyoo. 
     Kulingana na mazingira ya 
vijiji hivi hasa kijiji cha Image 
ambacho kina misitu mingi 
wananchi walipenda kujisaidia 
katika misitu pamoja na 
vichaka.
   Hali hii ilipelekea wakazi wa 
vijiji hivi kuumwa magojwa 
mbalimbali ya matumbo na 
ngozi na kujikuta wanatumia 
muda mwingi kwenye matibabu 
kuliko kufanya shughuli za 
uzalishaji mali kutokana na 
mazingira kuwa machafu.
    Mara baada ya kuzinduliwa 
kwa kampeni wataalamu wa 
afya kutoka katika Halmashauri 
ya wilaya ya Njombe 
walikwenda kwenye Vijiji 

mbalimbali kutoa elimu juu ya 
umuhimu wa mazingira kuwa 
safi huku wakieleza malengo 
ya afya na usafi wa mazingira 
na nini Halmshauri inakusudia.
      Kwa kutumia mbinu shirikishi 
jamii (CLTS) ambayo ilihusisha 
kutafuta vinyesi kwenye 
vichaka na kuwaonyesha kwa 
mfano kwenye mikutano ya 
uchefuaji  jambo lililoleta kinyaa 
kwa wananchi na kuamua 
kubadilika.
 Sambamba na hilo zilitungwa 
sheria ndogo ndogo za usafi wa 
mazingira ambazo zilikwenda 
sambamba na utozaji wa faini 
kwa wale waliokaidi.
    Takribani miaka sita ( 6) 
imepita tangu kampeni hii 
imeanza, Ukifika katika vijiji 
hivi huwezi kukuta kinyesi 
kimezagaa wala huwezi kuona 
choo cha nyasi, nyumba 
zote zinavyoo vya masinki, 
mabomba ya kutolea hewa 
chafu pamoja na  miundombinu 
ya kunawia mikono.
   Mwanzoni mwa utekelezaji 
wa kampeni wananchi wengi 

walitumia vibuyu chirizi kama 
vifaa muhimu vya kunawia 
mikono mara baada ya kutoka 
chooni.   
    Vibuyu chirizi viliwekwa 
kwenye kila choo katika 
kijiji cha Sovi na Image na 
kusaidia kupunguza magonjwa 
yatokanayo na uchafu.
   Baada ya kuona faida ya vyoo 
bora vyenye miundombinu 
ya kunawia mikino kwa sasa 
asilimia 100 ya wakazi wa vijiji 
vya Image na Sovi wanatumia 
ndoo chirizi  na sio tena vibuyu 
chirizi.
    Jambo la kuvutia kuna 
baadhi ya nyumba chache 
zimeezekwa kwa nyasi lakini 
vyoo vimeezekwa kwa bati huku 
kukiwa na vindoo vya kunawia 
mikono pamoja na sabuni.
     Hii inaonyesha ni namna 
gani kampeni ya afya na usafi 
wa mazingira imefanikiwa 
kwenye Halmashauri ya wilaya 
ya Njombe  
      Wananchi wa vijiji 
hivi wanasema kwa sasa 
wamehamia “Digitali” 
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Siri ya mafanikio ya usafi wa mazingira       
Kijiji cha Image Njombe.

Hadi kufanikiwa kufanya vizuri katika kampeni ya afya na usafi wa mazingira kuna vitu mbalimbali 
vilivyofanywa na viongozi katika kijiji cha  Image. Ushirikiano wa pamoja baina ya wananchi 
na viongozi kwa kiasi kikubwa umekuwa chachu ya mafanikio hayo. Lakini malengo, sheria na 
taratibu kwa kiasi kikubwa ndio imekuwa chachu ya yote.

1.Kamati zote za afya ngazi ya 
vitongoji na vijiji zinafanya usafi 
wa mazingira kuwa agenda ya 
kudumu kwenye vikao 
2.Kuhakikisha kila kila kaya 
inafanya usafi kwenye maeneo 
yake  na ufuatiliaji kufanyika 
3.Kuhakikisha kila kaya inakuwa 
na vifaa vya kufanyia usafi
4.Kutoa matangazo ya elimu ya 
afya na usafi wa mazingira katika 
maeneo ya kanisani, misibani, 
kwenye sherehe na kwenye 
mkusanyiko wa watu.
5.Viongozi wa kijiji kufanya ziara 
za mara kwa mara kukagua usafi 
wa mazingira kwenye kaya.
6.Kuhamasisha kila kaya kujenga 
choo ngazi ya D.

Ofisi ya afisa Mtendaji wa Kijiji cha Image kilichopo katika  Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe ambapo matangazo mbalimbali yanayohusu 
kampeni ya afya na usafi wa Mazingira yamebadikwa ukutani ili 
kumlahisishia mwananchi kukumbuka sheria na kanuni mbalimbali 
kuhusu usafi wa Mazingira

Mpango Mkakati wa kuhakikisha 
kaya zote zinaendeleza

 kampeni ya afya na usafi wa 
Mazingira Image.

1.Kaya isiyokuwa na choo faini tsh 50,000
2.Asiye na choo cha sink. 5000/=
3.Asiyeweka bomba la kutolea hewa tsh 5000/=
4.Asiyeweka maji ya kunawa ndani ya choo tsh 2000/=
5.Kinyesi kwenye choo cha sink 5000/=
6.Hana kibuyu chirizi tsh 2000/=
7.Kama hakuna mifagio 3000
8.Kaya kama haina shimo la kutupa taka 2500
9.Mazingira machafu kuzunguka kaya 5000
10.Sabuni ya kunawia kama hakuna chooni 1000
11.Mlango usiofungwa ndani na nje
12.Choo kuezekwa kwa paa la nyasi 5000
13.Sakafu isiyosafishika 3000

KUMBUKA
Lengo la Faini 

sio kumnyanyasa 
mwananchi bali ni 

kumkumbusha wajibu 
wake kuhusu usafi wa 

Mazingira
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Sheria ndogo kijiji cha Image kuhakikisha kampeni ya afya na usafi wa        
mazingira inakuwa endelevu ambazo zimepitishwa na mkutano 

mkuu wa kijiji   
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Viongozi wa kijiji cha Image wakipewa maelezo namna 
kampeni ya afya na usafi wa Mazingira inavyotakiwa 
kutekelezwa ikiwa ni sehemu ya utoaji wa elimu. Ukutani 
ni matangazo mbalimbali yenye kuweka msisitizo suala 
la usafi wa mazingira kijiji cha Image Njombe.

Viongozi wa vijiji vya Image na Sovi wakiwa 
wakiwa na zawadi ya pikipiki na vyeti baada ya  
kufanya vizuri katika kampeni ya afya na usafi 
wa mazingira ngazi ya Taifa. 

Miundombinu ya kunawa mikono baada ya kutoka 
chooni katika Shule ya Msingi Image imesaidia 
kupunguza magonjwa kwa wanafunzi kwenye shule 
hii

Vibao vyenye ujumbe wa kuhimiza usafi wa mazingira 
katika shule ya Msingi Image vimesaidia sana 
kuwakumbusha wanafunzi kuhusu kanuni za afya na 
usafi wa mazingira.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Sovi wilayani Njombe 
wakinawa mikono baada ya kutoka chooni. Kampeni ya afya 
na Usafi wa mazingira imewezesha ujenzi wa vyoo bora 
pamoja na miundombinu ya kunawia mikono kwenye shule 
za Msingi katika Halmashauri ya wilaya ya Njombe.

Bi Rehema Ng'eve wa kijiji cha Sovi wilayani 
Njombe akinawa mikono baada ya kutoka 
chooni. Kwa sasa ameachana na kibuyu chirizi 
na kuamia kwenye ndoo baada ya kupata elimu 
kuhusu usafi wa mazingira 



Mwalimu Amery Mtokoma wa Shule ya Msingi Sovi 
akielekeza kikundi cha SWASH  cha Shule ya Msingi 
Sovi namna ya kunawa baada ya kutoka chooni. 
Vikundi vya Swach shuleni vimekuwa msaada 
mkubwa wa kutoe elimu kuhusu usafi wa mazingira 

Afisa habari Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, 
Lukelo Mshaura (kushoto) akiwa katika maandalizi ya 
utengenezaji wa vipindi vya redio, runinga na majarida  
kwa ajili ya kuelimisha  jamii  kuhusu umuhimu wa  
kampeni ya afya na usafi wa mazingira  wilayani Njombe

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Image wakifanya 
usafi wa mazingira katika shule yao ikiwa ni zoezi 
la kutekeleza  wa Vitendo wa kampeni ya Afya na 
Usafi wa mazingira katika shule za Msingi

Afisa afya msaidizi Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
,Christopher Chongola akiwaelekeza watoto wa shule 
ya awali ya Patrick Momorial iliyopo kijiji cha Image  
namna ya kunawa kabla na baada ya  kula. Elimu 
ya usafi hutolewa kuanzia ngazi ya Shule za awali ili 
kujenga tabia ya usafi wanafunzi

Picha ya gari pamoja na pikipiki ambazo ni zawadi 
ilizopata Halmashauri ya Wilaya ya Njombe baada ya 
kufanya vizuri katika mashindano ya afya na usafi wa 
mazingira Kitaifa.Kijiji cha Image ni miongoni wa vijiji 
vilivyofanya vizuri na kupelekea ushindi.

pichani ni moja ya vyoo bora katika  Halmashauri 
ya wilaya ya Njombe ambavyo vimezingatia 
mahitaji muhimu ya walemavu na wanafunzi 
waliopevuka. Vyoo hivi ni vya sinki na vina 
miundombinu ya kunawia mikono wanafunzi 
baada ya kutoka chooni.
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