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1.0 UTANGULIZI  

OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST) 

imefanya ufuatiliaji ili kubaini namna utekelezaji wa mitaala unavyofanyika. Ufuatiliaji 

umeonyesha kuwa utekelezaji wa mitaala nchini kuanzia ngazi ya elimu ya awali hadi 

kidato cha sita umekuwa na tofauti kubwa katika ufundishaji na ujifunzaji wa maudhui 

yaliyokusudiwa kwa mwaka wa masomo husika. Baada ya tathmini; Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) pamoja na Wizara ya Elimu, 

Sayansi na Teknolojia (WyEST) wakaamua kuandaa mwongozo na kalenda ya 

utekelezaji mitaala katika ngazi za Elimu ya Awali, Msingi na Sekondari. Mwongozo huu 

na kalenda ya utekelezaji wa mitaala umefanyiwa majaribio na kujiridhisha kuwa 

utasaidia kuwa dira ya ufundishaji na ujifunzaji nchi nzima (kwa uelewa zaidi soma 

utangulizi wa kalenda ya utekelezaji wa mitaala).   

 

2.0 MWONGOZO 

Mwongozo ni mpango/utaratibu ulioandaliwa ili kutumika kuandaa kalenda ya 

utekelezaji wa mitaala shuleni kila mwaka. Mwongozo wa kila somo umeandaliwa 

kutokana na muhtasari wa somo katika darasa husika. Mwongozo hautabadilika hadi 

pale mihtasari ya masomo husika itakapobadilishwa.  

  

2.1 Muundo wa mwongozo  

Mwongozo umeandaliwa kwa kuzingatia idadi ya wiki za masomo kwa kila 

darasa/kidato pamoja na mada/umahiri unaokusudiwa na. Mwongozo una vipengele 

vine (4); umahiri mkuu/mada, umahiri mahususi/mada ndogo, idadi ya vipindi na wiki za 

masomo katika mwaka. Jedwali lifuatalo linaonyesha muundo wa mwongozo;  

Jedwali Na 1: Muundo wa mwongozo. 

Umahiri 
Mkuu 

Umahiri 
Mahsusi 

Idadi ya 
Vipindi 

Idadi ya Wiki za Masomo Katika 
Mwaka 
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i. Umahiri mkuu/Mada kuu 

Huu ni uwezo wa kutenda jambo kwa ufanisi unaokusudiwa kwa muda fulani. 

Umahiri mkuu unapatikana katika safu ya kwanza ya jedwali la muhtasari wa 

somo.  

ii. Umahiri mahususi/Mada ndogo 

Umahiri unaojengwa na mwanafunzi katika kutenda kwa ufanisi shughuli 

 mbalimbali katika muktadha husika. Umahiri mahususi unapatikana 

 katika safu ya pili ya muhtasari wa somo. 

  

iii. Idadi ya vipindi 

Jumla ya vipindi vitakavyotumika kufundisha umahiri mahususi uliobainishwa. 

Vipindi hivi vimechukuliwa kama vilivyo kwenye muhtasari wa somo ila mahali 

pengine vimepunguzwa au kuongezwa ili kuleta urari sawia kwenye kalenda ya 

utekelezaji wa mitaala (kuendana na idadi ya wiki za masomo katika mwaka).  

iv. Wiki za masomo katika mwaka. 

Ni wiki zilizopangwa kwa ajili ya mwalimu wa somo kufundisha darasani kwa 

mwaka. Wiki hizi hutokana na idadi ya siku za masomo kwa mwaka. Wiki hizi 

hazijumuishi wiki za upimaji (mitihani) na likizo. Wastani wa siku za masomo 

hautakiwi kupungua siku 194 kwa mwaka. Hata hivyo wiki hizi hutofautiana 

darasa kwa darasa. Madarasa yenye upimaji au mitihani ya kitaifa mathalani 

darasa la nne na darasa la saba; kidato cha pili na kidato cha nne yana wiki 

chache kutegemeana na ratiba ya ufanyikaji wa Mitihani hiyo. Madarasa 

mengine yatasoma kwa wiki 35 kama inavyooneshwa katika jedwali na 2; 

Jedwali Na.2: Idadi ya Wiki za Masomo kwa Darasa 

Na 
Ngazi ya 

Elimu 
Darasa 

Idadi ya 

Wiki za 

Masomo 

Maelezo 

1.  Awali Darasa la Awali 35  

2.  Msingi Darasa la I 35  

3.   Darasa la II 35  

4.   Darasa la III 35  

5.   Darasa la IV 28 Upimaji wa Kitaifa wa 

Darasa la Nne 

6.   Darasa la V 35  

7.   Darasa la VI 35  

8.   Darasa la VII 24 Mtihani wa Kumaliza 
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Na 
Ngazi ya 

Elimu 
Darasa 

Idadi ya 

Wiki za 

Masomo 

Maelezo 

Elimu ya Msingi 

9.  Sekondari  Kidato cha kwanza 35 Ikijumuisha wiki sita za 

“orientation course” 

10.   Kidato cha pili 29 Upimaji wa Kitaifa wa 

kidato cha pili. 

11.   Kidato cha tatu 35  

12.   Kidato cha nne 29 Mtihani wa Kitaifa wa 

Kidato cha nne. 

 

2.2 Matumizi ya mwongozo 

Mwongozo huu wa uandaaji kalenda ya utekelezaji wa mitaala ni zana muhimu 

iliyoandaliwa kutumika ngazi ya Wizara katika kuandaa kalenda ya utekelezaji wa 

mitaala kila mwaka ili kuendana na ratiba ya mihula na kalenda ya masomo ya mwaka 

husika.    

2.3 Namna ya Mwongozo ulivyoandaliwa 

Mwongozo wa somo umeandaliwa kwa kurejelea Muhtasari wa masomo husika.  Hivyo 

mada/umahiri mkuu, mahsusi na idadi ya vipindi vilivyoainishwa katika mwongozo 

vinatokana muhtasari wa somo. Aidha, Wiki za masomo zilizoainishwa katika 

mwongozo zimetokana na kalenda ya mwaka ya masomo. Idadi ya wiki za masomo 

kwa kila darasa zilizooneshwa kwenye mwongozo hazijumuishi wiki za upimaji na 

mitihani pamoja na wiki za likizo katika mwaka wa masomo husika.  

 

Tafakuri: Mwezeshaji awapatie washiriki nakala ya mwongozo na kalenda ya masomo 

     ya mwaka 2022 ili waweze kuipitia kwa pamoja.  

 

TANBIHI: Mafunzo kuhusu Mwongozo wa Uandaaji wa Kalenda ya Utekelezaji wa 

Mitaala yafanyike kwa viongozi wa ngazi za Halmashauri tu kwa ajili ya 

kujengeana uelewa wa pamoja. Maafisa Elimu Kata, Wakuu wa Shule na Walimu 

mafunzo yao yajikite kwenye Kalenda ya Utekelezaji wa Mitaala (vipengele 2.0 

hadi 7.0).  
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2.0 KALENDA YA UTEKELEZAJI WA MITAALA 

Kalenda ya Utekelezaji Mitaala ni zana iliyoandaliwa ili kutoa dira na ulinganifu 

kwa walimu nchini katika ufanyaji wa maandalizi ya utekelezaji wa mitaala na 

ufundishaji na ujifunzaji. Kalenda hii imeandaliwa kutokana na mwongozo wa 

uandaaji kelenda ya utekelezaji wa mitaala na kalenda ya masomo. Mwalimu 

anasisitizwa kufuata kalenda katika utekelezaji wa mtaala na kuitumia katika 

kuandaa azimio la kazi. Hii, itasaidia kuhakikisha kalenda ya masomo na mihula 

inafuatwa ipasavyo.  Aidha, inasisitizwa kipindi cha likizo ya nusu muhula na 

likizo za mwisho wa mihula ya I na II, wanafunzi waruhusiwe kupumzika. 

 

Shughuli ya Kwanza: Mwezeshaji awatake washiriki wabainishe sababu 

zinazopelekea kuwepo na tofauti ya muda wa kukamilisha 

mada/umahiri wa aina moja katika somo moja kati ya shule na 

shule, kata, Halmashauri na Mikoa. 

Shughuli ya Pili:  Mwezeshaji awapatie washiriki ratiba ya mihula ya mwaka 2022 na 

kalenda ya masomo ya mwaka 2022 wachunguze na kubainisha 

uhusiano wa nyaraka hizo mbili.  

Shughuli ya Tatu: Mwezeshaji awatake washiriki waeleze dhana ya kalenda ya 

utekelezaji wa mitaala. 

  

3.0 UMUHIMU WA KALENDA YA UTEKELEZAJI WA MITAALA 

Kalenda ya utekelezaji wa mItaala licha ya kulenga kuleta mfanano wa maudhui 

yanayofundishwa kwa muda uliopangwa kwa shule zote nchini utasaidia; 

a) Kumwongoza mwalimu kuandaa Azimio la Kazi na Andalio la Somo kwa 

kuzingatia muda na idadi ya vipindi vilivyoelekezwa katika kalenda;  

b) Kumwongoza mwalimu kuwawezesha wanafunzi kukuza umahiri 

uliobainishwa kwenye mitaala kwa kuzingatia muda ulioelekezwa katika 

kalenda;  

c) Kumwongoza mwalimu kufanya upimaji wa matokeo ya ujifunzaji kwa 

kuzingatia kiasi cha maudhui yaliyoelekezwa kufundishwa katika kalenda; na  

d) Kuwaongoza wasimamizi wa utekelezaji wa mitaala na Wathibiti Ubora wa 

Shule kufanya ufuatiliaji na tathmini ya ufanisi wa ufundishaji na ujifunzaji 

shuleni kwa urahisi na kupima utendaji mwalimu katika utekelezaji wa 

mitaala. 

e) Wanafunzi wataweza kupata maarifa, ujuzi na stadi kama zilivyokusudiwa 

katika mitaala husika.  
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f) Itasaidia kuondoa changamoto kwa baadhi ya walimu kuacha ama kuruka 

baadhi ya mada/umahiri uliokusudiwa katika ufundishaji na ujifunzaji. 

g) Wanafunzi kusoma mada kwa ulinganifu kwa shule zote nchini. 

h)  Wasimamzi wa elimu kubaini kasoro katika ufundishaji kwa kila somo.  

i) Mamlaka za utahini kuanzia ngazi ya shule, kata, wilaya na Mkoa  kuandaa 

mitihani inayoendana na mada zilizofundishwa katika kila muhula wa 

masomo. 

 

Shughuli ya Nne: Mwezeshaji awaongoze washiriki katika vikundi kujadili umuhimu wa 

kalenda ya utekelezaji wa mitaala.  

 

4.0 MUUNDO WA KALENDA YA UTEKELEZAJI WA MITAALA 

Kalenda ya utekelezaji wa mtaala ina vipengele sita (6) ambavyo ni umahiri 

mkuu, umahiri mahususi, idadi ya vipindi, mwezi, wiki na tarehe. Vipengele hivi 

vinafafanuliwa kama ifuatavyo:  

Umahiri mkuu/mada kuu: Huu ni uwezo wa kutenda jambo kwa ufanisi 

unaokusudiwa kwa muda fulani. Umahiri mkuu unapatikana katika safu ya 

kwanza ya jedwali la muhtasari wa somo.  

Umahiri mahususi/mada ndogo: Huu ni uwezo ambao hujengwa na 

mwanafunzi kwa kutenda kwa ufanisi shughuli mbalimbali katika muktadha 

husika. Umahiri mahususi unapatikana katika safu ya pili ya muhtasari wa somo.  

Idadi ya vipindi: Hivi ni jumla ya vipindi vitakavyotumika kufundisha umahiri 

mahususi uliobainishwa. Vipindi hivi vimechukuliwa kama vilivyo kwenye 

muhtasari wa somo ila mahali pengine vimepunguzwa au kuongezwa ili kuleta 

urari sawia kwenye kalenda ya utekelezaji wa mitaala. Mwalimu katika kuandaa 

Azimio la kazi na Andalio la somo anatakiwa kuzingatia muda uliotengwa kwenye 

kalenda ya utekelezaji wa mitaala.   

Mwezi: Huu ni mwezi ambao umahiri mahususi umepangiwa kufundishwa. 

Wiki: Hili ni juma katika mwezi husika ambalo umahiri mahususi utafundishwa 

darasani.   

Tarehe: Hii ni tarehe iliyopangwa kuanza na kumaliza kufundisha umahiri 

mahususi.  
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         Jedwali na 3; Sampuli ya Mkeka wa Kalenda ya Utekelezaji Mtaala 

Umahiri 

mkuu 

Umahiri 

mahususi 

Idadi ya 

vipindi 

Mwezi Wiki Tarehe 

      

 

4.1 Matumizi ya Kalenda ya Utekelezaji wa Mitaala 

Kalenda hii itatumika kama dira na mwongozo kwa mwalimu wa somo kujipima 

mwenyewe kama amefanikiwa kukamilisha mada za somo lake kama inavyooneshwa 

kwenye kalenda. Inashauriwa mwalimu kukamilisha mada husika kabla wanafunzi 

kuanza likizo zao. Wathibiti ubora wa shule na wasimamizi wa elimu wanatakiwa 

kutumia kalenda hii katika kupima ufanisi wa mwalimu. Aidha, kalenda hii itatumika 

kubaini umahiri mwalimu aliyoufundisha kwa wanafunzi wake kwa muda uliopangwa.  

 

Shughuli ya Tano: Mwezeshaji awapatie washiriki kalenda ya utekelezaji mtaala wa 

 somo lolote kisha watakiwe kubainisha vipengele vya kalenda ya 

 utekelezaji wa mtaala. 

  

Shughuli ya Sita: Wahiriki katika vikundi wabainishe pia umuhimu wa kila kipengele 

cha kalenda ya utekelezaji wa mtaala. 

Shughuli ya Saba: Mwezeshaji awatake washiriki wajadiliane tofauti iliyopo kati ya 

 matumizi ya Mwongozo wa kalenda ya utekelezaji mtaala na 

  kalenda ya utekelezaji wa mtaala. 

 

5.0 AZIMIO LA KAZI 

Shughuli ya Nane: Washiriki wajadiliane na kueleza dhana ya azimio la kazi na 

umuhimu wa azimio la kazi katika utekelezaji wa mtaala. 

Shughuli ya Tisa: Washiriki wajadili kufanana na kutofatiana kwa vipengele vya 

Kalenda ya utekelezaji wa mtaala na Azimio la Kazi. 

Shughuli ya Kumi: Washiriki watakiwe kutumia kalenda ya utekelezaji wa mtaala wa 

somo wa somo lolote kuandaa azimio la kazi walau kuanzia mwezi Januari hadi Aprili 

tarehe 14/04/2022. 

 

Tafakuri: Je, kuna haja ya mwalimu kuendelea kutumia muhtasari wa somo kuandaa 

 azimio la kazi wakati kalenda ya utekelezaji wa mtaala ipo?.  
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6.0 MAJUKUMU YA WADAU KATIKA UTEKLEZAJI WA KALENDA ZA 

UTEKELEZAJI WA MITAALA 

Kalenda hii ya utekelezaji mtaala inategemea wadau muhimu sana kwa ajili ya 

utekelezaji, usimamizi na ufuatiliaji. Wadau hawa ni pamoja na Walimu, Wakuu wa 

Shule/Walimu Wakuu, Maafisa Elimu Kata, Wathibiti Ubora wa Shule na Maafisa Elimu 

wa Halmashauri/Mikoa. Hivyo, ni vyema wakatambua majukumu yako kama ifuatavyo; 

a) Mwalimu; 

i. Kuchambua muhtasari wa somo na kuoanisha na kalenda ya utekelezaji wa 

mtaala. 

ii. Kuandaa azimio la kazi linaloendana na kalenda ya utekelezaji wa mtaala na 

muhtasari na kulifuata inavyotakiwa. 

iii. Kuandaa andalio la somo linaloakisi azimio lake la kazi lililoandaliwa. 

 

b) Mkuu wa Shule/Mwalimu Mkuu; 

i. Kuhakikisha walimu wamepata mafunzo ya namna ya kutumia kalenda ya 

utekelezaji wa mtaala shuleni. 

ii. Kuhakikisha walimu wake wana kalenda ya utekelezaji mtaala ya masomo 

wanayofundisha kabla ya kuanza maandalizi ya utekelezaji wa mtaala. 

iii. Kusimamia na kufuatilia ufundishaji kwa kuzingatia kalenda ya utekelezaji 

wa mtaala.  

iv. Kutoa taarifa ya mwenendo wa utekelazaji wa mtaala shuleni wa kila 

mwalimu kwa kuzingatia kalenda ya utekelezaji wa mtaala 

 

c) Afisa Elimu Kata; 

i. Kwa kushirikiana na Mwalimu Mkuu/Mkuu wa shule kuhakikisha walimu 

wote katika kata yake wamepata mafunzo ya namna ya kutumia kalenda 

ya utekelezaji wa mtaala. 

ii. Kuhakikisha shule zake zote zina kalenda ya utekelezaji wa mtaala. 

iii. Kuhakikisha walimu wameandaa maazimio ya kazi kwa kuzingatia 

kalenda ya utekelezaji wa mtaala. 

iv. Kufuatilia na kutoa taarifa ya ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia kalenda 

ya utekelezaji wa mtaala. 
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d) Afisa Elimu wa Halmashauri; 

i. Kuhakikisha Maafisa Elimu Kata, Wakuu wa shule/Walimu Wakuu na 

walimu kwa ujumla wamepata mafunzo kuhusu kalenda ya utekelezaji wa 

mtaala. 

ii. Kuratibu upatikanaji wa kalenda za utekelezaji wa mitaala na kwamba 

walimu wameazimia kwa kuzingatia kalenda ya utekelezaji wa mitaala. 

iii. Kufanya ufuatiliaji na kupokea taarifa za utekelezaji wa mtaala kutoka kwa 

Maafisa Elimu Kata unaozingatia kalenda za utekelezaji wa mitaala. 

e) Mthibiti Ubora wa Shule. 

i. Kufanya tathmini ya ufundishaji na ujifunzaji darasani kwa kuzingatia 

nyaraka za ufundishaji ikiwa ni pamoja na kalenda ya utekelezaji wa 

mtaala.  

ii. Kutoa ushauri kwa Walimu, Wakuu wa Shule/Walimu Wakuu, Maafisa 

Elimu Kata na Maafisa Elimu kwa ujumla. 

iii. Kutoa taarifa kwa wadau wa elimu inayoonesha maoni na mapendekezo 

ya kuendelea kuboresha nchini.  

  

f) Afisa Elimu Mkoa. 

i. Kuhakikisha Maafisa Elimu wa Halmashauri wote (Msingi na Sekondari) 

pamoja wasaidizi wao wamepata mafunzo kuhusu kalenda za utekelezaji 

wa mitaala na kwamba mafunzo hayo pia yametolewa kwa Maafisa Elimu 

Kata, Wakuu wa shule/Walimu Wakuu na walimu kwa ujumla. 

ii. Kuratibu upatikanaji wa kalenda za utekelezaji wa mitaala pamoja na 

ufanyaji wa maandalizi ya ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia kalenda 

ya utekelezaji wa mitaala. 

iii. Kupokea na kupitia taarifa za Maafisa Elimu wa Halmashauri na Wathibiti 

Ubora wa Shule kuhusu mwenendo wa utekelezaji wa mtaala. 

 

Shughuli ya Kumi na moja : Washiriki wajadili majukumu yao katika utekelezaji wa 

                                                   kalenda za utekelezaji mitaala. 
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7.0 Uandaaji wa Mpango wa Utekelezaji wa Mafunzo katika Ngazi ya 

Halmashauri 

Shughuli ya Kumi na Mbili: Washiriki wakae kimkoa/kihalmashauri/Kikata/Shule kisha 

watakiwe kuandaa mpango kazi wa utekelezaji wa mafunzo ya Kalenda za Utekelezaji 

wa Mitaala katika ngazi wanazosimamia. 
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8.0 VIAMBATISHO 

KIAMBATISHO NA. 1: KALENDA YA MASOMO YA MWAKA 2022 AWALI NA 

MSINGI NA SEKONDARI KIDATO 1 – 4  

MWEZI 
WIKI 

KATIKA 
MWEZI 

TAREHE 
WIKI YA 

MASOMO 
MAELEZO 

JANUARI 3 17/01 – 21/01 1  

 4 24/01 – 28/01 2  

     

JANUARI  

FEBRUARI 

4 

1 
31/01 – 04/02 3 

 

 2 07/02 – 11/02 4  

 3 14/02 – 18/02 5  

 4 21/02 – 25/02 6  

     

FEBRUARI  

MACHI 

4 

1 
28/02 – 04/03 7 

 

 2 07/03 – 11/03 8  

 3 14/03 – 18/03 9  

 4 21/03 – 25/03 10  

MACHI  

APRILI 

4 

1 
28/03 – 01/04 11 

 

     

APRILI 1 04/04 – 08/04 12  

 2 11/04 – 14/04 
UPIMAJI WA NUSU MUHULA 

WA KWANZA 

 3 15/04 – 24/04 LIKIZO FUPI 

 4 25/04 – 29/04 13  

     

MEI 1 02/05 – 06/05 14  

 2 09/05 – 13/05 15  

 3 16/05 – 20/05 16  
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MWEZI 
WIKI 

KATIKA 
MWEZI 

TAREHE 
WIKI YA 

MASOMO 
MAELEZO 

 4 23/05 – 27/05 17  

     

MEI  

JUNI 

4 

1 
30/05 – 03/06 18 

 

 2 06/06 – 10/06 19  

 3 13/06 – 17/06 UPIMAJI WA MUHULA WA 
KWANZA  4 20/06 – 24/06  

JUNI & JULAI  25/06 – 24/07 
LIKIZO YA MUHULA WA 

KWANZA 

JULAI 4 25/07 – 29/07 20  

     

AGOSTI 1 01/08 – 05/08 21  

 2 09/08 – 12/08 22  

 3 15/08 – 19/08 23  

 4 22/08 – 26/08 24 
Mwisho wa 

Vipindi DRS VII 

AGOSTI  

SEPTEMBA 

4 

1 
29/08 – 02/09 25 

Maandalizi ya 
Mtihani wa 

Kumaliza Elimu 
ya Msingi 

     

SEPTEMBA 1 05/09 – 09/09 
UPIMAJI WA NUSU MUHULA 

WA PILI 

 2 & 3 10/09 – 25/09 LIKIZO FUPI 

 4 26/09 – 30/09 26  

     

OKTOBA 1 03/10 – 07/10 27  

 2 10/10 – 14/10 28 
Mwisho wa 

Vipindi DRS IV 

 3 17/10 – 21/10 29 

Maandalizi ya 
Upimaji wa 

Kitaifa wa DRS 
IV 
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MWEZI 
WIKI 

KATIKA 
MWEZI 

TAREHE 
WIKI YA 

MASOMO 
MAELEZO 

Mwisho wa 
Vipindi Kidato 2 

& 4  

 4 24/10 – 28/10 30 
Maandalizi ya 
FTNA & CSEE  

     

OKTOBA  

NOVEMBA 

4 

1 
31/10 – 04/11 31 

 

 2 07/11 – 11/11 32  

 3 14/11 – 18/11 33  

 4 21/11 – 25/11 34  

NOVEMBA  

DESEMBA 

4 

1 
28/11 – 02/12 35 

 

     

DESEMBA 1 05/12 – 09/12 UPIMAJI WA MWISHO WA 
MWAKA  2 12/12 – 16/12 

  17/12/2022 
LIKIZO YA MWISHO WA 

MWAKA 
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KIAMBATISHO NA. 2: RATIBA YA MIHULA YA SHULE ZA MSINGI NA SEKONDARI 

KWA MWAKA 2022 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



15 
 

KIAMBATISHO NA. 3A: MWONGOZO WA UANDAAJI KALENDA YA UTEKELEZAJI 

WA MTAALA 

Hisabati Darasa la III 

Umahiri Mkuu Umahiri Mahsusi 
Idadi ya 

Vipindi 

Wiki ya 

Masomo 

katika 

Mwaka 

 1.0 Kutumia Lugha ya Kihisabati 

Katika Kuwasilisha Wazo au 

Hoja (Sehemu ya Kwanza)  

 1.1 Kutumia dhana ya namba 

kuwasiliana katika 

mazingira tofauti 

36 1-6 

 2.0 Kufikiri na Kuhakiki katika 

Maisha ya Kila Siku (Sehemu 

ya Kwanza) 

 2.1 Kutumia stadi za 

mpangilio katika maisha 

ya kila siku. 

18 7-9 

 3.0 Kutatua Matatizo katika 

Mazingira Tofauti  
 3.1 Kutumia matendo ya 

namba ya kihisabati 
42 10-16 

   3.2 Kutumia stadi ya uhusiano 

wa namba na vitu 
42 17-23 

 4.0 Kufikiri na Kuhakiki katika 

Maisha ya kila Siku (Sehemu 

ya Pili)  

 4.1  Kutumia stadi za vipimo 

katika muktadha 

mbalimbali 

24 24-27 

  
 4.2 Kutumia stadi za maumbo 

katika maisha ya kila siku 
36 28-33 

5.0  Kutumia Lugha ya Kihisabati 

Kuwasilisha Wazo au Hoja katika 

Maisha ya kila Siku (Sehemu ya 

Pili)  

5.1  Kutumia stadi za takwimu 

kuwasilisha taarifa 

mbalimbali 

12 34-35 
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KIAMBATISHO NA. 3B: MWONGOZO WA UANDAAJI KALENDA YA UTEKELEZAJI 

WA MTAALA 

Biology Form 1 

Main Topic Sub Topic 
Number of 

Periods 

Instructional 

Week of the 

Year 

 Orientation Course   1st -6th  

1.0 Introduction to Biology  
1.1 Basic concepts and 

terminologies of Biology. 
9 7th -9th  

 1.2 Scientific processes in Biology 06 10th -11th  

 1.3 The biology laboratory 03 12th  

2.0 Safety in Our Environment  2.1 First aid 06 13th -14th  

 2.2 Safety at home and school 03 15th  

 2.3 Waste disposal 12 16th -19th 

3.0 Health and Immunity 

3.1 The concept of health and 

immunity 

3.2 Personal hygiene and good 

manners 

12 20th -23rd  

 3.3 Infections and diseases 03 24th  

 

3.4 Human Immune Deficiency 

virus (HIV), Acquired Immune 

Deficiency Syndrome (AIDS), 

Sexually Transmitted 

Infections (STIs) and sexually 

Transmitted Diseases (STDs) 

 

03 

 

25th  

 
3.5 Management of STIs, HIV and 

AIDS 
03 26th 

 3.6 Care and support for People 

Living with HIV and AIDS 

(PLWHA). 

03 27th  

4.0 Cell Structure        and 

Organisation     
4.1 The concept of cell 03 28th  

 
4.2 Plant and animal cells  

4.3 Cell differentiation 
06 29th -30th  
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Main Topic Sub Topic 
Number of 

Periods 

Instructional 

Week of the 

Year 

5.0 Classification of Living 

Things  

5.1 Concept of classification  

5.2 Classification systems 
06 31st -32nd  

 
5.3 Major groups of living things 

5.4 Viruses 
03 33rd  

 
5.5 Kingdom monera 

5.6 Kingdom Protoctista 
06 34th -35th  
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KIAMBATISHO NA. 4A: KALENDA YA UTEKELEZAJI WA MTAALA 

Hisabati Darasa la III 

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 
Idadi ya 

Vipindi 
Mwezi Wiki Tarehe 

 1.0 Kutumia Lugha ya 

Kihisabati Katika 

Kuwasilisha Wazo au Hoja 

(Sehemu ya Kwanza)  

 1.1 Kutumia dhana ya namba 

kuwasiliana katika mazingira tofauti 
36 

Januari 

Februari 

3-4 

1-4 

17/01/2022-

25/02/2022 

 2.0 Kufikiri na Kuhakiki katika 

Maisha ya Kila Siku 

(Sehemu ya Kwanza) 

 2.1 Kutumia stadi za mpangilio katika 

maisha ya kila siku. 
18 Machi 1 -3 

28/02/2022-

18/03/2022 

 3.0 Kutatua Matatizo katika 

Mazingira Tofauti  
 3.1 Kutumia matendo ya namba ya 

kihisabati 
18 

Machi 

Aprili 

4 

1-2 

21/03/2022-

08/04/2022 

 Upimaji wa Nusu Muhula wa Kwanza 
   

11/04/2022-

14/04/2022 

 Likizo Fupi 
   

15/04/2022-

24/04/2022 

 3.1 Kutumia matendo ya namba ya 

kihisabati 
24 

Aprili 

Mei 

4 

1-3 

25/04/2022-

20/05/2022 

   3.2 Kutumia stadi ya uhusiano wa 

namba na vitu 
18 

Mei 

Juni 

4 

1-2 

23/05/2022-

10/06/2022 

 Upimaji wa Muhula wa Kwanza 
   

13/06/2022-

24/06/2022 

 Likizo ya Muhula wa Kwanza 
   

25/06/2022-

24/07/2022 

  3.2 Kutumia stadi ya uhusiano wa 

namba na vitu 
24 

Julai 

Agosti 

4 

1-3 

05/07/2022-

19/08/2022 

  4.0 Kufikiri na Kuhakiki katika 

Maisha ya kila Siku 

 4.1 Kutumia stadi za vipimo katika 

muktadha mbalimbali 
12 

Agosti 

Septemba 

4 

1 

22/08/2022 – 

02/09/2022 
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Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi 
Idadi ya 

Vipindi 
Mwezi Wiki Tarehe 

(Sehemu ya Pili) 

 Upimaji wa Nusu Muhula wa Pili 
   

05/09/2022-

09/09/2022 

 Likizo Fupi 
   

10/09/2022-

25/09/2022 

 
4.1 Kutumia stadi za vipimo katika 

muktadha mbalimbali 
12 

Septemba 

Oktoba 

4 

1 

26/09/2022-

07/10/2022 

  
 4.2 Kutumia stadi za maumbo katika 

maisha ya kila siku 
36 

Oktoba 

Novemba 

2-4 

1-3 

10/10/2022-

18/11/2022 

5.0  Kutumia Lugha ya 

Kihisabati Kuwasilisha 

Wazo au Hoja katika 

Maisha ya kila Siku 

(Sehemu ya Pili) 

5.1 Kutumia stadi za takwimu   

kuwasilisha taarifa mbalimbali 
12 

Novemba 

Disemba 

4 

1 

21/11/2022-

02/12/2022 

 Upimaji wa Mwisho wa Mwaka    
05/12/2022-

16/12/2022 

 Likizo ya Mwisho wa Mwaka    17/12/2022 
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KIAMBATISHO NA. 4B: KALENDA YA UTEKELEZAJI WA MTAALA 

Biology Form I 

Main Topic Sub Topic 
Number of 

Periods 
Month Week Date  

 Orientation Course   
January 

February 

3th- 4th  

1st – 4th    

17/01/2022-

25/02/2022 – 

1.0 Introduction to Biology  
1.1 Basic concepts and terminologies 

of Biology. 9 March 

  

1st- 3rd   

 

 28/02/2022-

18/03/2022 

 1.2 Scientific processes in Biology 06 
March 

April 

4th 

     1st   

21/03/2022 – 

01/04/2022 

 1.3 The biology laboratory  03 April 
   1st 

 

04/04/2022-

08/04/2022 

 Mid-term Assessment    
11/04/2022 – 

14/04/2022 

 Mid-term Break    
15/04/2022 – 

24/04/2022 

2.0 Safety in Our 

Environment  
2.1 First aid 06 

April 

May 

4th  

1st  

25/04/2022-

06/05/2022 

 2.2 Safety at home and school 03 May 2nd  
09/05/2022-

13/05/2022 

 2.3 Waste disposal 12 
May 

June 

3rd -4th  

1st -2nd  

16/05/2022 – 

10/06/2022 

 Terminal Assessment    
13/06/2022-

24/06/2022 
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Main Topic Sub Topic 
Number of 

Periods 
Month Week Date  

 First Term Break    
25/06/2022-

24/07/2022 

3.0 Health and Immunity 

3.1 The concept of health and 

immunity 

3.2 Personal hygiene and good 

manners 

12 
July 

August 

4th  

1st-3rd    

25/07/2022-

19/08/2022 

 3.3 Infections and diseases 03 August 4th 
22/08/2022-

26/08/2022 

 

3.4 Human Immune Deficiency 

Virus (HIV), Acquired Immune 

Deficiency Syndrome (AIDS), 

Sexually Transmitted Infections 

(STIs) and sexually Transmitted 

Diseases (STDs) 

 

03 

 

August 

September 

 

 

 

4th  

1st   

 

29/08/2022-

02/09/2022 

 Mid-term Assessment    
05/09/2022-

09/09/2022 

 Mid-term Break    
10/09/2022-

25/09/2022 

 
3.5 Management of STIs, HIV and 

AIDS 
03 September 

4th 

 

26/09/2022 -

30/09/2022 

 

3.6 Care and support for People 

Living with HIV and AIDS 

(PLWHA). 

03 

October 

 

 

 

1st   

 

03/10/2022 – 

07/10/2022 

4.0 Cell Structure        and 

Organization     
4.1 The concept of cell 03 October 2nd 

10/10/2022 – 

14/10/2022 

 
4.2 Plant and animal cells  

4.3 Cell differentiation 
06 October 3rd-4th 

 

17/10/2022 – 

28/10/2022 
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Main Topic Sub Topic 
Number of 

Periods 
Month Week Date  

5.0 Classification of Living 

Things  

5.1 Concept of classification  

5.2 Classification systems 
06 

 

November 
1st-2nd 

31/10/2022 – 

11/11/2022 

 
5.3 Major groups of living things 

5.4 Viruses 
03 November 3rd 

14/11/2022-

18/11/2022 

 
5.5 Kingdom Monera 

5.6 Kingdom Protoctista 
06 

November 

December 

4th 

1st  

21/11/2022-

02/12/2022 

 Annual Assessment    
05/12/2022-

16/12/2022 

 End of Year Break     17/12/2022 
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KIAMBATISHO NA. 5A: MUUNDO WA AZIMIMIO LA KAZI KWA LUGHA YA KISWAHILI 

MUUNDO WA AZIMIO LA KAZI  (Darasa la ……………..) 
Jina la 
Shule:_______________________
_ 

Jina la 
Mwalimu:____________________
_ 

Darasa:________
___ 

Somo:________
___ 

Muhula____
___ 

____
_ 

Mwaka___
__ 

           
Umahiri 

Mkuu 
Umahiri 

Mahususi 
Shughuli ya 
Ufundishaji 

Mwezi Wiki Vipindi Rejea 
Vifaa/Zana za 
Ufundishaji na 

Kujifunzia 

Zana za 
upimaji 

Maoni 
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KIAMBATISHO NA. 5B: MUUNDO WA AZIMIO LA KAZI KWA LUGHA YA KIINGEREZA 

(SCHEME OF WORK FORMAT) (Class) 

 
          Name of 

School:________________________ 
Teacher's 
Name:_____________________ 

Class:_________
__ 

Subject:________
___ 

Term:___
__ 

 

Year___
__ 

           Main 
Competence) 

Specifi 
Compentence 

Teaching 
Activities 

Month Week 
Perio

d 
Referenc

es 
Teaching and 

Learning Tools 
Assesmen

t Tools 
Remarks 
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KIAMBATISHO NA. 6: MUUNDO WA MPANGO KAZI WA UTEKELEZAJI WA MAFUNZO YA KALENDA ZA 

UTEKELEZAJI WA MTAALA 

MUUNDO WA MPANGO WA UTEKELEZAJI WA MAFUNZO YA KALENDA ZA UTEKELEZAJI WA MITAALA NGAZI YA 
MKOA/HALMASHAURI/KATA (TRC)  

S/N MKOA HALMASHAURI SHUGHULI TAREHE YA UTEKELEZAJI RASILIMALI WAHUSIKA UKUMBI/MAHALI 
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KIAMBATISHO NA. 7: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MPANGOKAZI WA MAFUNZO YA KALENDA YA 

UTEKELEZAJI WA MTAALA KATIKA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA 

 

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MPANGOKAZI WA MAFUNZO YA KALENDA YA UTEKELEZAJI WA MTAALA 

KATIKA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA 

S/N MKOA HALMASHAURI SHUGHULI TAREHE YA MAFUNZO 
RASILIMALI 
ZILIZOTUMIKA 

WAHUSIKA UKUMBI/MAHALI 
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