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MUHTASARI WA UTENDAJI 

 
Hamlashauri ya Wilaya ya Njombe ni miongoni mwa Halmashauri 181 katika Tanzania iliyoanzishwa chini 

ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) namba 7 ya mwaka 1982. Hlmashauri ya Wilaya ina 

wajibu wa kudumisha na kuwezesha uwepo wa amani, utulivu na utawala bora katika eneo lake la 

mamlaka; kukuza ustawi wa jamii na kiuchumi na ustawi wa watu wote ndani ya eneo lake kwa kuzingatia 

sera ya taifa na mipango ya maendeleo vijijini na mijini; na kuendeleza maendeleo ya kijamii na kiuchumi 

katika eneo lake. Kwa hiyo, mpango mkakati huu mpya unatoa mfumo wa jumla kwa vitendo, njia ya 

kuamua vipaumbele, kufanya maamuzi yenye hekima na kutenga rasilimali za Wilaya ili kufikia 

dira,dhamira na malengo yaliyokubalika ya  Wilaya. Mpango unatoa hatua za kuchukua kwa Miaka mitano 

ili kufikia maisha bora na endelevu ya wanajamii wa Wilaya ifikapo mwaka 2025. Hiyo itawezekana kwa 

kutoa huduma bora zaidi na endelevu kupitia ufanisi na matumizi bora ya rasilimali zilizopo na fursa. 

Mpango Mkakati huu mpya unatoa mwelekeo wa kimkakati kwa Halmashauri na jamii yake. Unabainisha 

masuala muhimu yanayoathiri wilaya, malengo ya kipaumbele na hutoa mikakati ya kuimarisha dira ya 

halmashauri. 

 

Mchakato wa kupitia upya mpango huu, ulitoa fursa kwa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe kushughulikia 

maswali ya msingi; kuja na dira inavyoelezwa na dhamira na mwelekeo wa wazi na nia ya kuongoza 

mtazamo wa muda mrefu na kushirikiana na matabaka yote ya kijamii na wadau wengine wa maendeleo 

katika Halmashauri. Mapitio ya mpango mkakati huu yaliweka utaratibu imara wa kupanga kwa kutumia 

mbinu shirikishi; aina mbalimbali za muungano wa wadau kwa kushirikisha timu ya wasimamizi wandamizi, 

wafanyakazi, mashirika ya mabadiliko, mashirika yasiyo ya Kiserikali, mashrika ya kiimani na jamii kwa 

ujumla walishiriki kikamilifu wakati wa mchakato wa upangaji. Kwa kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 

haifanyi kazi zake katika utupu, uchambuzi wa hali ya mazingira ya ndani na nje ulikuwa ni msingi wa 

maandalizi ya mpango mkakati huu. Mpango umezingatia sera za kisekta za taifa, dira ya Tanzania ya 

2025, Mpango wa Maendeleo ya miaka mitano 2016/ 2017 -2020 / 2021, Mpango wa Matokeo Makubwa 

Sasa , na mifumo ya kupanga kwa mujibu wa Mpango Mkakati wa muda wa Kati na mwongozo wa bajeti 

(Mpango mzunguko).  

 

Mpango huu pia umejielekeza wenyewe katika Malengo ya Maendeleo endelevu ukilenga kukomesha aina 

zote za umaskini, kukuza kilimo endelevu, ujenzi wa miundombinu imara, kukuza sekta ya viwanda 

endelevu na kuendeleza ubunifu, kuhakikisha maisha yenye afya na kukuza ustawi kwa wote katika kila 

umri. Pia kuhakikisha elimu ubora kwa wote, kuhakikisha upatikanaji wa maji na usafi wa mazingira kwa 

wote, kuimarisha ukuaji endelevu wa uchumi, kuongeza ajira na kazi ya heshima kwa wote; usimamizi 

endelevu wa misitu, kupambana na kuenea kwa jangwa, kuzuia uharibifu wa ardhi, kuzuia upotevu wa 

viumbe hai na hatimaye kuimarisha usawa, amani na umoja katika jamii. Haya yatafikiwa kwa kupitia 

malengo mahususi tisa kuanzia “A” mpaka “I” na malengo ya kipaumbele na mikakati ambapo kila mwaka 

shughuli ztatekelezwa kwa hatua. Hata hivyo, mafanikio ya mpango mkakati huu kwa kiasi kikubwa 

yatazingatia maadili ya msingi ya Halmashauri ya Wilaya. Wadau wote wanapaswa kuwa na roho ya 
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kufanya kazi kitimu, uadilifu, uwajibikaji na mwitikio, ubunifu na kuendelea kujifunza, ufanisi na kumlenga 

mteja. 
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ORODHA YA VIFUPISHO NA FASIRI 

 
AMCOS Ushirika wa Vyama vya Wakulima 
BRN Matokeo Makubwa Sasa 
CWT Chama cha Walimu Tanzania 
DCDO Afisa Maendeleo ya Jamii wa Wilaya 
DED Mkurugenzi Mtendaji wa 
DEO Afisa Elimu wa Wilaya 
FBO Asasi za Kidini 
FDI Uwekezaji wa moja kwa moja toka nje 
FFYDP Mpango wa Maendeleo wa miaka mitano ya kwanza 
FGM Ukeketaji wa wanawake 
GDP Pato la Taifa 
HCMIS Mfumo Shirikishi wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara 
HF Vituo vya Afya  
HIV/AIDS  Upungufu wa Kinga Mwilini  
ICBAE Elimu ya Uwiano wa Jamii 
ICTR Teknolojia ya Habari na Mahusiano  
LAAM Mwongozo wa Uhasibu katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa  
LAFM Memoranda ua Usimamizi wa fedha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa  
LDDC Nchi zanye Maendeleo Duni  
LGRP Programu ya maboresho ya Serikali za Mitaa 
LLG Ruzuku pungufu  
MDA Idara na Mawakala  
MDG Malengo ya Milenia ya Maendeleo   
MEMKWA  Mpango wa Elimu kwa Waliokosa (COBET) 
MKUKUTA 
OGP                         

Mkakati wa Kukuza Uchumi na kupunguza Umasikini 
Ubia wa uwazi serikalini 

MOEVT Wizara ya Elimu na Ufundi 
MVC Watoto walio katika Mazingira Hatarishi 
NECTA Baraza la Mitihani la Tanzania 
NGOs Mashirika yasiyo ya kiserikali 
OWM-TAMISEMI Ofisi ya Waziri Mkuu-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
PLHIV Watu wanaoishi na virusi vya Ukimwi 
PPP Ubia wa Umma na Watu Bibafsi 
RAS Katibu tawala wa Mkoa 
SACCOS  Chama cha Ushirika cha Akiba na Mikopo 
SEZ 
SDG 

Kanda Maalumu ya kiuchumi 
Malengo ya Maendeleo Endelevu 

SHIMISEMITA Shirikisho la Michezo la Serikali za Mitaa Tanzania 
SME Biashara ndogo na za kati 
SWO 
SWOC 

Afisa Ustawi wa Jamii 
Uwezo, Udhaifu, fursa na Changamoto 

TAD Magonjwa yasiyo na Mipaka 
TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania 
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TTCL Kampuni ya Simu Tanzania  
UKIMWI Ukosefu wa Kinga Mwilini  
UMITASHUMTA Mashindano ya Umoja wa Michezo na Taaluma kwa Shule za Msingi Tanzania 
UN Umoja wa Mataifa 
VEO Afisa Mtendaji Kijiji 
VVU Virusi Vya Ukimwi  
WEO Afisa mtendaji kata 
WTO Shirika la Biashara Duniani  
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Maelezo ya Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 

Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ina furaha kuwasilisha Mpango Mkakati wake kwa mwaka 2016/2017 
hadi 2020/2021. Mpango huu unatoa mwanga wa miaka mitano kuelekea utoaji wa huduma bora kwa 
wananchi wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe. Mpango Mkakati huu hutoa mwelekeo wa kimkakati kwa 
halmashauri  na jamii. Mpnago unabainisha masuala muhimu yanayoathiri halmashauri na hutoa mikakati 
ya kuimarisha dira na maadili ya halmashauri na jamii. 

Mpango huu umejikita juu ya mafanikio yetu ya zamani na unaelezea wazi mwelekeo wetu kwa miaka 
mitano. Halmashauri ya Wilaya ya Njombe inatazamia kufanya kazi kwa kushirikiana na jamii, serikali na 
mashirika mengine / wadau kutekeleza mikakati katika Mpango huu kufikia dira yetu kwa siku zijazo. 

Maandalizi ya Mpango Mkakati yamekuwa yakifanyika kwa mbinu za pamoja na mchakato shirikishi wa 
kuwashirikisha viongozi waandamizi, wafanyakazi, kushauriana na wadau mbalimbali na jamii kwa ujumla. 
Katika suala hili, napenda kutoa shukrani zangu kwa Bi Waza K. Benjamin; Afisa Mipango wa Wilaya 
ambaye alikuwa Mwenyekiti na kiongozi wa timu ya Sekretarieti wakati wa kuandaa rasimu ya waraka huu 
na ukusanyaji wa taarifa muhimu kutoka kwa jamii na wadau wengine ndani ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe. Menejiment ya Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ilitoa msaada muhimu katika michakato yote ya 
kuandaa nyaraka hii. 

Kwa niaba ya Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, napenda kutoa shukrani zangu kwa Chuo cha ya 
Mipango ya Maendeleo Vijijini (IRDP) - Dodoma kwa ajili ya Utaalamu wao / ushauri katika maandalizi ya 
hati hii muhimu hasa dhamira yao kutokuwa na mwisho kuelekea uzalishaji wa waraka huu. Mimi pia 
nappenda kuwashukuru wadau wote, ikiwa ni pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali, asasi za kiraia na 
Mashirika ya Dini kwa michango yao iliyosaidia wakati wa maandalizi ya Mpango Mkakati. Mchango wa 
Jamii katika hili unaheshimika sana. 

Mchakato wa kupitia upya mpango huu, ulitoa fursa kwa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe kushughulikia 
maswali ya msingi; kuja na dira inayoelezwa na dhamira na mwelekeo wa wazi na nia ya kuongoza 
mtazamo wa muda mrefu na kushirikiana na matabaka yote ya kijamii na washirika wengine wa Maendeleo 
katika halmashauri. Matokeo yanayotarajiwa ya maendeleo ni muhimu na ni thamani ya juhudi na 
pembejeo kutoka kila mmoja. Wilaya ya Njombe inakabiliwa na changamoto mbalimbali za kijamii na 
kiuchumi kama vile magonjwa, umaskini na ujinga wakati zikijitokeza changamoto za ukuaji wa haraka 
idadi ya watu, uharibifu wa mazingira, kukosekana kwa usawa wa kijinsia na VVU na UKIMWI. Uzoefu wa 
halmashauri ya Wilaya ya Njombe katika utoaji wa huduma kwa jamii na mazingira tofauti vya kisiasa na 
kijamii na kiuchumi ni sambamba na kutekeleza mikakati ya kukabiliana na changamoto za sasa na za 
baadaye za maendeleo. Yote hii hutokea katika mazingira na nguvu zinazobadilika kimataifa ikiwa ni 
pamoja na utandawazi, malengo ya maendeleo ya kimataifa na sera, biashara usawa na Sera mbaya za 
misaada ya Maendeleo. Mambo hayo hapo juua kwa njia mbalimbali huaathiri umaskini na maendeleo.  

Halmashauri ya Wilaya ya Njombe inazingatia juhudi za ndani, kitaifa na kimataifa za mikakati ya 
kupunguza umaskini na mipango ya maendeleo. Inazingatia Sera za Taifa, miongozo na Mikakati kama vile 
Malengo ya Maendeleo Endelevu Duniani; Dira ya Tifa 2025, Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
2016/2017 - 2020/2021 ambapo Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania 
(MKUKUTA) awamu ya pili unajumuishwa. 
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Mkakati na mbinu tulizoshauri ni muhimu, sahihi na endelevu na zenye kuleta matokeo chanya. Kwa kuwa 
tuna nia ya kutekeleza wa Mpango Mkakati wetu, matarajio yetu yataonekana mwezi Juni mwaka 2022. 

Wakati wa muhula wangu kama Mhe. Mwenyekiti, mimi nia yangu ni kusikiliza, kujifunza na kushirikiana na 
kila mtu tunayemuhitaji, ili kwamba Halmashauri ya Wilaya ya Njombe inufaike na kila fursa. Halmashauri 
iko wazi kwa ajili ya biashara na ipo kuwatumikia, kusaidia na kuhakikisha Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe inajinasibu yenyewe kama mtoa huduma zenye ubora kwa jamii. 

Mhe. Valentino Aidan Hongoli  
MWENYEKITI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA NJOMBE  
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Maelezo ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya 

Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, inaendelea kuendelea na utekelezaji wa miradi ambayo ni sambamba 

na Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2016/2017 - 2021/2022 ambao MKUKUTA II unajuishwa na 

hufuata mfano wa Muundo wa muda wa Kati wa Matumizi (MTEF) katika mpangilio wa rasilimali zake; 

yaani, mafanikio ya malengo ya kitaasisi yanafikiwa kama matokeo ya kuweka malengo mahususi kwa 

mwaka na shughuli zinazohusiana ambayo hufanywa kila baada ya miezi mitatu, kulingana na upatikanaji 

wa rasilimali. Imani ya msingi katika utekelezaji wa Mpango Mkakati kwa mwaka 2016/2017 - 2021/2022 

kwa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe itategemea na sababu kadhaa, yaani; uongozi imara, uwezo wa 

kiufundi na kitaasisi, miradi ya kipaumbele, rasilimali za kuaminika wakati wote wa mchakato wa 

utekelezaji, mabadiliko ya akili na kukubalika katika mabadiliko na mkakati madhubuti wa mawasiliano. 

Hivyo, Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ina nia ya kutoa huduma bora kwa jamii kwa njia ya ufanisi katika 

matumizi ya rasilimali, utoaji wa huduma bora za jamii, kujenga uwezo kwa wafanyakazi wa usimamizi na 

utawala bora na hivyo kuambatana mamlaka yake na upeo wa utekelezaji wa mapigano dhidi ya ujinga, 

umaskini, na magonjwa.  

Inatarajiwa kwamba kwa mwaka 2016/2017 - 2021/2022, Halmashauri ya Wilaya ya Njombe kwa 

kushirikiana na wadau itatekeleza malengo yafuatayo kama inavyotokana na uchambuzi wa hali ya sasa: 

kuboresha huduma za jamii na kupunguza maambukizi ya VVU / UKIMWI; ubora na wingi wa bidhaa za 

kijamii na kiuchumi, kuboresha huduma na miundombinu; kuimarisha utawala bora na huduma za 

kiutawala; kuboresha maandalizi na usimamizi wa majanga na kuboreshwa simamizi wa mtiririko takwimu 

kutoka kwa jamii miongoni mwa idara ya huduma na vitengo. 

Njia ya kufikia malengo tajwa hutegemea mikakati kama vile uhamasishaji wa rasilimali; kujenga uwezo; 

ushirikiano, uratibu, ufuatiliaji na tathmini; ufahamu na uhamasishaji; uhamasishaji wa jamii na walengwa 

wengine. Aidha kutumia kisheria zilizopo na udhibiti ambazo zinaonyesha majukumu, wajibu, shughuli na 

muundo kwa ajili ya kutoa huduma kwa jamii kwa kuongozwa na maadili ya uadilifu, kuheshimu utawala wa 

sheria, kulenga wateja, usawa na taaluma. Halmashauri ya Wilaya ya Njombe anaamini kwamba zana kwa 

ajili ya utekelezaji wa kimkakati ni "pamoja na nyingine", ubia baina ya sekta ya umma na binafsi; mageuzi 

ya kitaasisi na mabadiliko; kuboresha mazingira ya biashara na kuimarisha ujuzi na kupitisha uvumbuzi wa 

teknolojia katika kazi zote. 

Mpango Mkakati 2016/2017 - 2020/2021 wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe unatoa mfumo kwa ajili ya 

kuboresha utoaji wa huduma katika halmashauri kwa kuendelea kutekeleza mifumo ya usimamizi katika 

utendaji. Mpango unaeleza dira , dhamira, maadili muhimu, Mamlaka, Malengo, shabaha na vishairia 

muhimu vya utendaji. Mpango Mkakati wa muda wa Kati wa halmashauri hutoa fursa nyingine ya kutafsiri 

ajenda ya Serikali na sera, matarajio na mitazamo katika mtazamo wenye maana. 

Mpango Mkakati umezingatia Dira ya Maendeleo Tanzania (TDV) 2025, Mkakati wa Kukuza Uchumi na 

Kupunguza Umaskini (MKUKUTA II), Mkakati wa Mipango ya Kisekta, Muundo wa Muda wa Kati wa 

Matumizi (MTEFs), Mpango wa Mageuzi na sera, Programu ya Utekelezaji wa Vipaumbelle vya Wizara, 

Idara na Wakala (MDA), Malengo ya Maendeleo Endelevu Duniani, sera za kisekta na Ilani ya Uchaguzi ya 
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CCM 2015. Dira, dhamira, malengo na maadili muhimu ya Halmashauri ya Wilaya ya Njombe yalitokana na 

mchakato wa mapitio ya kina ukishirikisha uchambuzi wa wadau, uwezo, udhaifu, fursa na changamoto 

(SWOC/T), uchambuzi wa hatari na mikakati ya usimamizi na tathmini ya utendaji. 

Maandalizi ya Mpango Mkakati huu yalifanikiwa kutokana na mchango wa watu na wadau wengi. 

Wafanyakazi wa Halmashauri ya Wilaya Njombe walitumia masaa na siku nyingi kufanya majadiliano 

mbalimbali wakati wa uchambuzi wa uwezo, udhaifu, fursa na changamoto (SWOT), ambao ulikuwa 

mchango muhimu kwa mchakato. Wafanyakazi pia walishiriki katika kupanga semina katika Jumba la 

Mikutano la Sekondari ya Njosi na mikutano mingine mbalimbali ambapo rasimu ya ripoti ilijadiliwa. 

Wafanyakazi wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe wana nia ya kufanya kazi kuelekea kufanikisha dira na 

dhamira yao. Kwa pamoja, tuna nia ya kutekeleza Mpango huu. Tukiwa na maadili imara ya kazi, utambuzi 

wa ongezeko la thamani katika kushirikiana na kusaidia kila mmoja, hisia kali ya ahadi ya mafanikio, 

kujitolea kwa ubora katika utoaji wa huduma zetu, na motisha kwa hamu ya kuchangia uboreshaji wa 

maisha ya Halmashauri ya wilaya ya Njombe, tunaweza kuifanya halmashauri yetu mahali pazuri pa utoaji 

huduma bora. 

Natumaini nyaraka hii itakuwa na manufaa na taarifa za muhimu kwetu wote. Uongozi wa  Halmashauri ya 

Wilaya ya Njombe na wafanyakazi kwa ujumla wana nia ya kutumia fursa zilizopo na kutumia rasilimali 

zilizopo kwa ufanisi ili kuboresha huduma kwa jamii yetu. Kwa sababu hiyo halmshauri inatarajia ya 

kufanya kazi kwa kushirikiana na jamii, serikali na mashirika mengine / wadau kutekeleza Mpango mikakati 

katika huu ili kufikia dira yetu kwa siku zijazo. 

 

Monica P.Z. Kwiluhya 

MKURUGENZI  

HALMASHAURI YA WILAYA YA NJOMBE 
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SURA YA KWANZA 

USULI NA MCHAKATO WA MPANGO MKAKATI 

 
1.1 Usuli 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ilianzishwa mwaka 1962 na baadaye ilivunjwa tarehe 1, Julai 1972 kwa 
kutoa Madaraka ya Tawala za Serikali (Masharti ya mpito) Sheria Na 27 ya 1972 ambayo ilipitishwa na 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na majukumu yake wa yalihamishiwa kwenye Mabaraza ya 
Maendeleo ya wilaya. Mwaka 1983 uchaguzi katika serikali za mitaa ulifanyika na Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe iliundwa tena mwaka 1984. Mwaka 2012 Halmashauri ya Wilaya ilifanywa kuwa Mkoa na 
Halmashauri za Wilaya ya 4 ambazo ni Njombe, Makete, Ludewa na Wanging'ombe; na Halmashauri mbili 
za miji  za: Njombe na Makambako. 
 
1.2 Eneo na mipaka 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe iko  Nyanda za Juu Kusini na ipo kati ya altitudo 8.80 na 9.80 kusini mwa 
Ikweta, na  longitudo 34.50 – 35.80 Mashariki ya Greenwich. Halmashauri ipo katika  latitudo kuanzia 1000 
hadi mita 2000 juu ya usawa wa bahari. Katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe Kusini imepakana na 
Halmashauri ya mji wa Njombe hadi kusini Magharibi, katika Magharibi imepakana na Wilaya ya 
Wanging'ombe, katika Mashariki imepakana na Mkoa wa Morogoro na Kaskazini imepakana na wilaya ya 
Mufindi. 
 
1.3 Eneo la Ardhi 
Ukubwa wa eneo la Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ni kilomita za mraba 3,134 sawa na hekta 313,400. 
Kati ya hekta hizo 227,000 ni nzuri kwa ajili ya kilimo na ufugaji wakati eneo lililobaki ni kwa ajili ya shughuli 
nyingine. 
 
1.4 Hali ya Hewa 
Nyanda za juu hupata mvua za kuaminika ambazo hufikia wastani wa kati ya mm 900 – mm 1600 kwa 
mwaka.  Eneo hili hupata joto la kadri chini ya 150 C na  kiasi kikubwa cha baridi. wakati ukanda wa chini 
hupata mvua zisizo za uhakika kati ya mm 600 – 900 kwa mwaka, huku joto likiwa la kiasi kati 150 C - 250 

C, ambapo joto la juu huwa ni Septemba hadi Novemba. 
 
1.5 Vitengo vya Utawala 
Kiutawala Halmashauri ina jimbo moja la uchaguzi ambalo ni Njombe kaskazini linalojumuisha tarafa 2, 
kata 12, vijiji 45, vitongoji 227 na Kaya 20,34. 
 
1.6 Idadi ya watu  
Kwa mujibu wa sensa ya Taifa ya mwaka 2012, Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ilikuwa na jumla ya 
wakazi 85,747 ambapo wanaume ni 40047  na Wanawake ni 45700. 
 
1.6.1 Makabila 
Makabila makubwa ya wazawa katika Wilaya ya Njombe ni wabena, wahehe na wakinga. Mila na desturi 
za makabila ya wenyeji katika wilaya zinafanana na wana asili moja ingawa tofauti zilizopo ni kutokana na 
mabadiliko ya kiuchumi na kimaendeleo. 
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1.7 Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ni miongoni mwa Halmashauri 181 katika Wilaya za Tanzania, 
iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Na 7 ya mwaka 1982 na 
marekebisho yake ya baadaye ambapo lengo lake ni kuimarisha na kukuza mfumo wa serikali za mitaa 
kupitia ugatuaji wa madaraka kwa wananchi (D by D). Sheria inatoa mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya 
kuwa ni pamoja na: 

 Kudumisha na kuwezesha uimarishaji wa amani, utulivu na utawala bora ndani ya eneo lake; 

 Kukuza ustawi wa jamii kiuchumi na ustawi wa watu wote ndani ya eneo lake; kulingana na sera ya 

taifa na mipango ya maendeleo vijijini na mijini. 

 Kudumisha maendeleo ya kijamii na kiuchumi ndani ya eneo lake. 

 
Kwa sababu hiyo mpango mkakati huu utasaidia Halmashauri ya Wilaya ya Njombe kuwa na utaratibu wa 
kufanya maamuzi katika jitihada zake za kushughulikia masuala muhimu ambayo yamepewa kipaumbele 
na wadau wake. Utatoa mfumo wa ujumla wa utendaji, njia ya kuamua vipaumbele, kufanya maamuzi 
yenye hekima na kutenga rasilimali chache za Wilaya ili kufikia malengo yaliyokubaliwa. 
 
1.8 Mbinu na Mchakato wa Mpango Mkakati 
Mbinu shirikishi ya Mpango ilitumika wakati wa uandaaji wa Mpango Mkakati kwa Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe ambapo mbinu shirikishi zilitumika wakati wa mchakato. Halmashauri ya  Wilaya iliunda kikosi 
kazi kilichohusisha Timu ya Menejimenti ya Halmashauri ya Wilaya, Wakuu wa idara na vitengo. Katika 
kuweza kushirikisha timu ya ufundi warsha ya siku sita ilifanyika kutoa mafunzo ya mchakato wa mpango 
mkakati kwa timu ya ufundi ya Halmashauri ya Wilaya (Wakuu wa Idara, Vitengo na Sehemu). 
 
Mafunzo yalianza Januari 04 – 10 mwaka 2016. Mafunzo yalikuwa na  lengo la kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wote na timu ya menejimenti juu ya mchakato wa mpango mkakati hivyo kuwezesha ushiriki 
kamilifu wakati wa mchakato wa upangaji. Mpango umezingatia Dira ya Tanzania 2025, Mkakati wa 
Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA) Awamu ya II, Mpango wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano Tanzania 2016/2017 – 2020/2021, sera nyingine za kitaifa na mifumo ya kupanga kwa mujibu wa 
Mpango Mkakati wa Muda wa kati na Muongozo wa Bajeti (Mpango uliopo na Bajeti iliyopelekwa mbele). 
 
1.9 Muundo wa Mpango Mkakati 
Mpango Mkakati uliopitiwa wa 2016/2017 – 2020/2021 una Sura Tano. Sura ya Kwanza inatoa Usuli 
(wasifu wa wilaya) na mchakato wa mpango mkakati. Sura ya Pili inatoa taarifa zaidi juu ya uchambuzi wa 
hali ya wilaya ambapo utambuzi wa kina wa mazingira ya ndani na nje ulifanywa; katika Sura ya Tatu 
Mapitio ya Taarifa ya Utendaji wa mpango mkakati wa miaka mitano wa 2011/2012 – 2015/2016 
umetolewa. Sura ya Nne inatoa mapitio ya  mpango mkakati wa sasa kwa kuanzia na Dira, Dhamira, 
Malengo Mkakati, Maadili ya Msingi, malengo muhimu, Mikakati na viashiria vya Utekelezaji. Sura ya Tano 
inamalizia kwa kutoa maelezo juu ya utekelezaji, ufuatiliaji, tathmini, mapitio ya mifumo, usimamizi wa 
hatari na makisio. 
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SURA YA PILI 

UCHAMBUZI WA HALI  YA WILAYA 

 
2.1 Utangulizi 
Sura hii inatoa taarifa ya uchambuzi wa hali ya ndani na nje ya Wilaya, uchambuzi wa mazingira ya ndani 
ya halmashauri ya Wilaya ya Njombe, ulihusisha ukusanyaji wa kina wa takwimu na uchambuzi wa 
maeneo ya huduma ambapo ulisababisha utambuzi wa kazi kubwa, uwezo wa sasa (utendaji) katika utoaji 
wa huduma na masuala ya msingi yanayoathiri idara maalum na vitengo / sehemu. Uchambuzi wa hali ya 
wilaya  ulijiita katika mazingira ndani na ya nje ambamo halmashauri ya wilaya inafanya kazi. Sura pia 
inatoa ripoti ya uchambuzi wa wadau na ripoti juu ya Uwezo, Udhaifu, Fursa na Changamoto. 
 
Uchambuzi wa mazingira ya nje ulihusisha pia mapitio ya  jumla ya sera za Taifa, Dira za Taifa, mikakati ya 
Taifa na mipango ya Taifa. Pia uchambuzi ulihusisha malengo ya kimataifa, agenda na mikataba ambayo 
Taifa limeridhia ambayo ina athari katika uendeshaji wa halmashauri ya  Wilaya ya Njombe. Sura 
inamalizia kwa kutoa tathmini ya mapitio ya utendaji juu ya utekelezaji wa mpango mkakati uliopita kwa ajili 
ya kupanga kwa kipindi cha mwaka 2016/2017 – 2020/2021. 

 
2.2 Uchambuzi wa Mazingira ya Ndani 
2.2.1 Usimamizi wa Rasilimali Watu na Utawala 
Rasilimali ni kipengele muhimu sana katika taasisi yoyote. rasilimali watu na usimamizi wa utawala ni 
miongoni mwa idara katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe. Usimamizi bora wa rasilimali watu 
hutambuliwa kama sehemu muhimu katika mafanikio ya taasisi yoyote ya umma na binafsi. Usimamizi 
mzuri wa rasilimali watu huongeza motisha na kimaadili katika wafanyakazi, huboresha utendaji na tija ya 
taasisi. 
 
Makujumu makubwa ya idara ya rasilimali watu ni kujenga njia ya moja kwa moja ya mawasiliano na 
kuunga mkono uaminifu na kuharakisha mtiririko wa taarifa, kubainisha Mahitaji ya mafunzo na Maendeleo, 
Kujenga mazingira mazuri ya kufanyia kazi, kujenga utamaduni wa ushirika rafiki na kuwezesha ushiriki wa 
wafanyakazi wote, ajira na uteuzi, tathmini ya utendaji, ustawi na motisha kwa mfanyakazi, Kushughulikia 
malalamiko ya wafanyakazi, kutekeleza sera za taasisi na kudumisha mahusiano ya usimamizi wa kazi, 
kupanga mipango ya rasilimali watu, kuweka na kudhibiti kumbukumbu za mfanyakazi. 
 
Katika kufikia majukumu yake, idara ya rasilimali watu na usimamizi wa utawala ina majukumu yafuatayo:  
 

 Kuhakikisha utendaji wa wafanyakazi, hii hufanyika kwa kuweka malengo na kujaza fomu za 
kupima utendaji kazi (OPRAS) mara moja kwa mwaka kwa kila mfanyakazi ili kupima utendaji wao 
dhidi ya malengo. Na hii imesababisha kubainisha mahitaji ya mafunzo ya wafanyakazi na pia ni 
hati ambayo hutumika katika kupandisha vyeo. 

 

 Kushughulikia malalamiko ya mfanyakazi, hii hufanyika kwa njia ya mikutano idarani ambapo kila 
mfanyakazi ana haki ya kutoa kero zake na kutatuliwa. Mikutano idarani hufanyika mara moja kwa 
mwezi. 
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 Kutambua Mahitaji ya mafunzo na Maendeleo, hili ni jukumu la idara ya usimamizi wa rasilimali 
watu na utawala ambapo wafanyakazi hupewa mafunzo mbalimbali kupitia semina na kozi fupi, 
kwa sasa jumla ya wafanyakazi 33 wa Halmashauri wako masomoni, wakifanya kozi mbalimbali 
katika vyuo vikuu mbalimbali. Changamoto iliyopo ni kwamba Halmashauri haina fedha za kutosha 
kusaidia masomo ya wafanyakazi, hivyo wote wanajilipia wenyewe. 
 

 Idara ya utawala na rasilimali watu pia hushughulika na utawala bora kwa kufanya mikutano 
mbalimbali kama vile mikutano ya madiwani, mikutano ya idara ya fedha, ambapo kwa kupitia hii 
mikutano timu ya usimamizi ya Halmashauri inaweza kujadili mafanikio, changamoto na namna ya 
kusonga mbele. 

 

 Kutambua mapungufu na kuyafanyia kazi, shughuli hii hutekelezwa kwa kuandaa kibali cha ajira 
kuonyesha fani zinazotakiwa kuajiri na baada ya kupata kibali mchakato wa kuajiri huanza, Kwa 
kuwa kuajiri fani za viwango vya juu ni jukumu la sekretarieti ya ajira katika utumishi wa umma, 
Halmashauri yenyewe hupokea wafanyakazi kama inayoonekana katika ombi la kibali cha ajira., 
mifano ya fani ambazo huajiriwa moja kwa moja kutoka sekretarieti ya ajira ni pamoja na maafisa 
rasilimali watu, wachumi, maafisa manunuzi na wahasibu. Fani za ngazi za chini huajiriwa na 
Halmashauri kama vile wahudumu wa ofisi, makatibu muhtasi, na maafisa watendaji wa vijiji. 
Katika mwaka 2014, Halmashauri ya Wilaya ya Njombe iliajiri makatibu Muhtasi 7 ili kuziba 
mapengo katika idara mbalimbali. 

 
Hadi kufikia Desemba 2015, Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ilikuwa na jumla ya wafanyakazi 1484 
ambao walikuwa wakifanya kazi katika idara mbalimbali na ngazi mbalimbali za wilaya, kata na vijiji. 
Wafanyakazi hawa wana taaluma mbalimbali na sifa za kitaaluma. Yafuatayo hapa chini ni makundi 
makubwa ya wafanyakazi katika Halmashauri ambayo ni pamoja na: 

 Timu ya Usimamizi ambao ni pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa Wilaya, Wakuu wa idara na vitengo, 

 Wafanyakazi wa ngazi ya kati ambao ni pamoja na, maafisa waandamizi na Wasaidizi ambao 
husaidia wakuu wa idara, 

 Wafanyakazi wa ngazi ya chini ambao ni pamoja na wafanyakazi wasaidizi na watendaji wengine. 
 
Kwa mujibu wa uchambuzi uliofanywa katika ngazi ya Utumishi kwa kipindi cha mpaka Desemba mwaka 
2015, Halmashauri ilibaini kuwepo kwa mapengo katika suala la idadi na sifa za wafanyakazi. 
 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ina idara mbalimbali na vitengo kama vile rasilimali watu na utawala, 
fedha na biashara, ujenzi, maji, ardhi na maliasili, usimamizi wa manunuzi, maendeleo ya jamii, afya, 
ukaguzi wa ndani, kitengo cha sheria, kilimo na mifugo, elimu ya msingi, elimu ya sekondari na mazingira 
na usafi wa mazingira. Idara hizi zote zina wafanyakazi wa kada mbalimbali, na kwa kuwa Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe ina kata 12 na vijiji 45 ambavyo vina idadi ya shule za msingi 52 na shule za sekondari 
10, Zahanati 27 na kituo cha afya 1; hizi zote zinahitaji wafanyakazi wa kada mbalimbali kama vile walimu, 
wauguzi, wakunga matibabu maafisa watendaji wa Vijiji na maafisa watendaji wa kata. Kulingana na hali 
hii, Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ina wafanyakazi 1484 ikilinganishwa na mahitaji yake ya 
wafanyakazi 1893. 
 
Katika kushughulikia masuala ya rushwa miongoni mwa wafanyakazi, katika mwaka 2006-2010 serikali 
ilishirikisha taasisi zake zote ambazo ni serikali kuu na serikali za mitaa, ambapo kulikuwa na kuanzishwa 
kwa kamati za maadili katika wizara zote na Halmashauri zote, na kwa kuwashirikisha watu katika taasisi 
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husika badala ya kutegemea kwa mtu maalum pekee. Vile vile, katika halmashauri ya wilaya ya Njombe 
kamati ya maadili ipo na inafanya kazi. Hivi sasa kuna malalamiko sita yaliyopokelewa na kutatuliwa na 
kamati. Kamati ya maadili ina majukumu yafuatayo: 
 

 Idara inatoa taarifa ya kile kinachofanywa na kamati ya maadili na kinachotarajiwa kutoka kwao 
katika asasi. 

 Kamati ya maadili hutoa mpango wa utekelezaji wa kupambana na rushwa kitaasisi  

 Kupokea, kuzingatia na kutoa fidia kwa malalamiko yote ya ndani na nje ya asasi zinazohusiana na 
masuala ya kimaadili na utawala mbovu. Pia kutoa majibu na utatuzi ndani ya muda muafaka na si 
zaidi ya siku saba katika kesi ya malalamiko rahisi. 

 Kuhakikisha kwamba kanuni za maadili katika halmashauri zinaeleweka kwa wanachama wote na 
utekelezwaji wake unasisitizwa. 

 Kutoa mafunzo ya kanuni za maadili na uadilifu juu ya nadharia ya kupambana na rushwa kwa 
uwazi na uadilifu katika warsha shirikishi. 

 
 
2.2.1.1 Kuzuia VVU/UKIMWI 
Hii ni sehemu ndani ya idara ya Utawala na usimamizi wa rasilimali watu, kwa mujibu wa mwongozo wa 
serikali wa mwaka 2006 kwa watumishi wanaoishi na VVU / UKIMWI. Sehemu hii ilianzishwa na lengo la 
kupunguza maambukizi mapya ya VVU mahali pa kazi kwa kutoa ushauri nasaha na kupima, na pia kutoa 
msaada kwa wafanyakazi wanaoishi na VVU / UKIMWI. Halmashauri ya Wilaya ya Njombe imeweza 
kusaidia wafanyakazi 9 ambao wanaishi na VVU / UKIMWI mwaka 2014/2015 kila  mafanyakazi alipewa 
Shilingi180,000 / =  kwa mwaka na lishe. 
 
Idara ya Utawala na rasilimali watu inakabiliwa na vikwazo mbalimbali kama vile vitendea kazi, kama 
kompyuta, printa, skana, mashine ya kurudufu, na viti, kwa vile viti vingi vya  ofisi na meza (samani) ni vya 
siku nyingi sana, na kutokana na kuajiriwa kwa wafanyakazi wapya hasa maafisa wa rasilimali watu 
kumesababisha uhaba wa kompyuta ambazo zimeunganishwa na mtandao ili kukidhi mahitaji ya kutumia 
Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa rasilimali watu “Human Capital Management Information System” 
(HCMIS) na kuwezesha utendaji ya haraka wa shughuli za rasilimali watu kama vile kuajiri wafanyakazi 
wapya, kupandisha madaraja, kusafisha takwimu , uhamisho, kushushwa madaraja na kusimamisha kazi. 
Zaidi hasa idara inakabiliwa na matatizo yafuatayo: 

 Uhaba wa fedha kusaidia wafanyakazi katika gharama za mafunzo katika warsha mbalimbali, 

semina na kozi ndefu na za muda mfupi mbali na kuendesha shughuli za kila siku 

 Uhaba wa nyumba za wafanyakazi 

 Uhaba wa nyenzo za kufanyia kazi kama vile ofisi, kompyuta, samani za ofisi, kwa mfano 

wafanyakazi wanne wa rasilimali watu wanatumia kompyuta mbili tu  

 Huduma za mtandao zisizo za uhakika ambazo zinaathiri wafanyakazi waliotoka vijijini  na sehemu 

zingine kupata huduma kwa wakati 

 Uhaba wa wafanyakazi, hii ni kutokana na serikali kutojibu maombi kwa wakati  

 Uhaba wa vifaa vya kusafiria ili kuwezesha usimamizi na ufuatiliaji wa wafanyakazi vijijini 

 Ushindani kutoka kwa waajiri wengine ambapo wafanyakazi wanakwenda kwa sababu ya 

mazingira bora zaidi 

 Viwango vya juu vilivyowekwa na Bodi za kitaalamu 
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 Uhamisho wa wafanyakazi unaofanywa na mamlaka za juu unaoathiri ngazi ya halmashauri na 

utoaji wa huduma 

 Wafanyakazi waajiriwa wapya kutofanyiwa utambulisho wa kazi na mafunzo 

 Ukosefu wa elimu juu ya rushwa na ufahamu wa wapi pa kutoa taarifa za kesi za rushwa 

 Bajeti ndogo kuwezesha wafanyakazi wanaoishi na VVU/UKIMWI 

 Ushiriki mdogo wa wafanyakazi katika upimaji wa VVI/UKIMWI 

 Kiwango kidogo cha uelewa wa jamii juu ya masuala yanayohusiana na rushwa na kamati 

 Kamati ya maadili ya halmashauri kufanya kazi bila kupata mafunzo yoyote yanayohusiana na 

kupambana na rushwa 

 Bajeti finyu ya Halmashauri kusaidia kamati, iliyopelekea kamati kushindwa kwenda kwenye jamii 

kutoa elimu na kupata malalamiko ya rushwa 

 Uelewa mdogo wa jamii katika masuala yanayohusiana na rushwa na kamati 

 
2.2.2 Ardhi na Maliasili 
Idara ya Ardhi na Maliasili ni muhimu katika kukuza na kuhakikisha uhifadhi na usimamizi endelevu wa 
mazingira wilayani ikiwemo ardhi na viumbe hai kwa namna ambayo haiwezi kuhatarisha vizazi vijavyo. 
Ardhi katika wilaya ni moja ya rasilimali kuu nne ambazo ni ardhi, misitu, maji na madini. Kama rasilimali ya 
msingi, Ardhi huathiri sekta nyingine muhimu zilizopo katika halmashauri. Ardhi ni miongoni mwa chanzo 
kikubwa cha mapato kwa halmashauri ya wilaya; halmashauri imeweza kukusanya kodi ya ardhi ya jumla 
ya shs 6,200,300 mwezi Julai mwaka 2013 na shs 63139454 mwezi Julai mwaka 2015, ambayo ni karibu 
40% ya jumla ya kodi ya ardhi iliyokusanywa. 
 
Maliasili pia ina jukumu muhimu katika kudumisha urari wa kiekolojia, kulinda udongo kutokana na 
mmomonyoko na kuhifadhi maji na rasilimali ya wanyamapori. Kwa miaka mingi, misitu na mazao yake 
yamebakia vyanzo muhimu na vikubwa vya nishati katika ngazi ya kaya na kama malighafi za viwanda 
mbali na utoaji wa bidhaa zisizo za mbao. Mazao ya misitu kama vile mbao, fito na mkaa ambavyo 
huchangia mengi katika mapato ya serikali kuu na Halmashauri ya Wilaya ya Njombe; na kuboresha kipato 
cha kaya. Katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, maliasili imebakia moyo wa jamii ambao wengi ni 
wakulima wadogo ambao hushiriki na hutegemea upandaji miti na biashara ya mazao ya miti ili kuboresha 
maisha yao. Sekta ya Kilimo ilichangia asilimia 2.5 katika pato la taifa mwaka 2012 (Ripoti ya utafiti wa 
uchumi, 2012).  
 
Katika kukuza, kuhakikisha uhifadhi na usimamizi endelevu wa maliasili za wilaya, idara ina kazi zifuatazo 
muhimu: 

 Kuwashirikisha na kuziwezesha jamii katika usimamizi wa ardhi na mazingira ya maliasili. 

 Kuanzisha na kutekeleza mkakati wa kitaifa kwa ajili ya ukarabati na marejesho ya mazingira 
ambayo yameharibika na vyanzo vya maji katika eneo husika kwa  kushirikiana na jamii. 

 Kuandaa mikakati ya kuongeza miti 

 Kukuza na kuimarisha njia bora na endelevu za matumizi ya mijini na kandokando mwa miji. 

 Kuwashirikisha na kuziwezesha jamii katika matumizi na usimamizi wa ardhi. 

 Kukuza uchumi kitaifa, utekelezaji wa sera na sheria za nchi. 

 Kuwashirikisha jamii kuwekeza katika utalii endelevu na shughuli za uhifadhi wa wanyamapori  
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Ili Kuhimiza ushiriki wa jamii katika sekta ya utalii idara ina mahitaji ya wafanyakazi 35; Kwa sasa ina 
wafanyakazi 13, hii inafanya uhaba wa wafanyakazi 22 wote kutoka ngazi ya kata. Idara ina gari moja na 
pikipiki tatu kutoka programu inayofadhiliwa na Shirika la Misaada la Denmark (DANIDA). Idara ya kazi iko 
chini ya sekta tatu ambazo ni Ardhi, Misitu na Michezo na Utalii. 
 
2.2.2.1 Ardhi 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ina jumla ya eneo la kilomita za mraba 3154 ambayo ni asilimia 12.6 ya 
jumla ya eneo la mkoa wa Njombe ambapo sehemu kubwa ina milima michache sana na mabonde. Karibu 
eneo lote ni kingo. Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ina ardhi ya kilomita za mraba 3,154 sawa na hekta 
315,400 ambayo imegawanyika katika madaraja matatu kulingana na matumizi. Maeneo haya ni ya asili na 
misitu ya mashamba makubwa, ardhi ya kilimo na maeneo kwa ajili ya makazi. Ardhi ya kilimo iliyopo ni 
hekta 185,847 ambayo huchukua 58.9% ya eneo la halmashauri. Nje ya ardhi ya kilimo katika wilaya, hekta 
63,370 tu zinalimwa kila mwaka. 
 
(i) Maendeleo ya Ardhi 
Mipango ya makazi ya mijini na vijijini ni ufunguo wa maisha ya usawa katika mazingira tunayoishi. 
Mipango ya mashambani na katika vijiji ni hatua ya kwanza kuelekea matumizi bora ya rasilimali ardhi. 
Kupanga matumizi na upimaji wa ardhi ni masuala muhimu kwa maendeleo ya maeneo ya mijini na vijijini 
katika halmashauri. Mahitaji ya ardhi katika maeneo ya mijini yanayoongoza ni mahitaji kwa ajili ya kujenga 
viwanja kwa ajili ya makazi, biashara, taasisi na viwanda. Katika maeneo ya vijijini kilimo na shughuli 
nyingine za uzalishaji ni mahitaji makubwa kwa nchi, kwa mfano misitu na malisho ya mifugo. Katika 
mipango ya mashamba, maeneo ya malisho na makazi ya watu katika maeneo ya vijijini, hatua ya kwanza 
ni katika ngazi ya kijiji. Hadi kufikia mwishoni mwa mwaka 2013, Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
imeweza kufanya utafiti wa vijiji 38 kati ya 44 vijiji vilipewa vyeti vyao vya ardhi ya kijiji. Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe inaweka juhudi zaidi sasa kumaliza upimaji wa vijiji vichache vilivyobakia na suala la 
cheti kwa vijiji liko tayari ili wanakijiji waweze kujipanga katika matumizi ya ardhi kwa ufanisi na kupata 
mikopo kutoka taasisi za fedha. 
 
Jedwali la 1: Vijiji vilizofanyiwa utafiti kwa kata katika wilaya ya Njombe mwaka 2013 

Kata Idadi ya Vijiji Idadi ya Vijiji vilivyofanyiwa 
utafiti 

Idadi ya Vijiji vilivyopewa 
vyeti 

Mtwango 4 4 4 

Igongolo 5 5 5 

Kichiwa 6 5 5 

Ninga 3 3 3 

Ikuna 4 4 4 

Kidegembye 3 3 3 

Matembwe 5 2 3 

Lupembe 4 4 4 

Ikondo 4 2 2 

Mfriga 4 4 4 

Idamba 2 2 2 

Jumla 44 38 38 

      Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe - Idara ya Ardhi na Maliasili, 2014 
 
Katika miaka ya hivi karibuni, hakimiliki za kimila zimesababisha kufunguliwa kwa fursa mpya na salama 
kwa ajili ya matumizi ya ardhi na umiliki wake katika misitu na sekta nyingine za maendeleo. Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe imetoa hakimiliki 3732 za kimila kwa wamiliki wa ardhi kwa ajili ya kilimo na ufugaji 
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kutoka mwaka 2012 hadi 2015. Kwa upande mwingine katika miaka mitatu 2012/13 hadi 2014/15 Wilaya 
imeweza kufanya utafiti na kugawa viwanja 84 , mashamba 7824  katika vijiji 38. Pia Wilaya imeweza 
kuandaa michoro ya mipango miji (TP) 5.  
 
Hakimiliki za kimila zilifikia 62. Aidha, kuanzia mwaka 2013-2015 jumla ya viwanja 1849 vilipimwa. Hata 
hivyo, halmashauri ilitoa leseni 326 za makazi Juni 2013 kati ya  leseni za makazi 4000 zilizotakiwa 
kutolewa. Kupunguza migogoro katika matumizi ya ardhi miongoni mwa watumiaji mbalimbali wa ardhi ni 
jukumu muhimu katika halmashauri. Hivi sasa, kwa msaada wa wadau wengine wa maendeleo Wilaya 
tayari imeandaa  mipango mitano (5) ya matumizi ya ardhi kwa ajili ya vijiji vya Itambo, Ikang'asi, 
Matembwe, Nyombo na Ikuna kutoka mwaka 2012 hadi 2015. Katika mchakato huo, maeneo mbalimbali 
yalibainishwa kwa ajili ya matumizi mbalimbali na mipango ya matumizi ya ardhi huchukuliwa kama hatua 
muhimu katika uhifadhi na usimamizi wa mazingira. Kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi ya kijiji 
kumesaidia sana katika kupunguza tatizo la migogoro ya matumizi ya ardhi kati ya wakulima na wafugaji  
kutoka 7 mwaka 2013 hadi  0 mwaka 2015. 
 
(ii) Maeneo muhimu kwa Uwekezaji 
Uwepo wa maeneo makubwa ya ardhi yasiyotumika katika wilaya unatoa wito kwa wawekezaji wengi 
katika upandaji miti na shughuli nyingine za kilimo kwa kuzingatia uendelevu wake katika wilaya, Ingawa 
hili huonekana kuwa fursa, mwamko wa jamii ni muhimu hasa katika matumizi ya ardhi na maendeleo yake 
kama ununuzi wa ardhi katika vijiji kwa kufuata sheria za nchi. Halmashauri ya Wilaya imebainisha sekta ya 
ardhi kama eneo linalofaa kwa uwekezaji; Hii ni pamoja na kilimo, maendeleo ya mifugo, maendeleo ya 
viwanda, vitalu vya miti na elimu. 
 
(A) Kilimo 
Halmashauri ya Wilaya ina ardhi nzuri kwa kilimo. Huduma sahihi za ugani kwa wakulima kama vile elimu 
juu ya mbinu sahihi ya usimamizi na matumizi ya ardhi itasababisha ongezeko la uzalishaji wa chakula na 
mazao ya biashara. Uchambuzi unaonyesha kwamba, mazao ya chakula yanayohitaji mkakati wa 
uwekezaji ni pamoja na mahindi, mtama, viazi vitamu mihogo na kunde; ambapo mazao ya biashara ni 
pamoja na chai, kahawa na pareto. 
 
(B) Maendeleo ya Mifugo 
Sekta ya mifugo inahitaji kuendelezwa. Uwekezaji unaweza kuwa mkubwa kwa kuzidisha idadi ya Mifugo 
kwa lengo la kuboresha ng'ombe wa asili, ng'ombe wa kisasa na kuanzishwa kwa kiwanda cha maziwa. 
 
(C) Maendeleo ya Viwanda 
Halmashauri ya Wilaya ina kiwango cha chini sana cha maendeleo ya viwanda. Wawekezaji katika sekta 
hii ni wadau wadogo, wa kati na wakubwa. Ujenzi wa viwanda vya chai na kusindika nafaka katika 
halmashauri ya wilaya ni eneo muhimu kwa ajili ya uwekezaji kwa vile malighafi inapatikana kama mbegu 
za mafuta, ngozi, na bidhaa za maziwa 
 
(D) Vitalu vya Miti  
Watu binafsi walishiriki kuanzisha vitalu vya miti ili kukidhi mahitaji ya miche kwa ajili ya programu ya kilimo 
na misitu. Katika halmashauri kuna masuala mbalimbali ya kuzingatia ambayo yana athari kubwa katika 
sekta ya ardhi: 

 Uhaba wa zana kama vile GPS, kompyuta 

 Uhaba wa wafanyakazi 
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 Migogoro ya ardhi kama vile migogoro katika mpaka wa wilaya kati ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe na Halmashauri ya Wilaya ya Kilombero, mgogoro kati ya wakulima na wafugaji 

 Uhaba wa fedha kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli zilizopangwa (miradi) kama vile utafiti katika 
viwanja, maandalizi ya mipango miji na michoro. 

 Kiwango kidogo cha uelewa na maarifa katika kitengo cha matumizi ya ardhi ya kijiji  
 

2.2.2.2 Maliasili 
Misitu ni moja ya maliasili kubwa zilizopo katika mkoa wa Njombe. Misitu ina jukumu muhimu katika maisha 
ya jamii ya halmashauri ya wilaya ya Njombe. Inakadiriwa kuwa zaidi ya 90% ya jamii inatumia kuni kwa 
ajili ya nishati ya ndani. Misitu pia kutoa bidhaa mbalimbali zisizo kuni na ni muhimu kwa ajili ya vyanzo vya 
maji. Rasilimali za misitu uhitaji usimamizi endelevu kwa manufaa ya vizazi vya sasa na vijavyo. Wanajamii 
wana jukumu muhimu katika kuboresha usimamizi wa misitu na kwa hiyo ushiriki wao waweza kuchangia 
kwa kiasi kikubwa usimamizi bora wa rasilimali hizi. Mikakati ya kuwashirikisha jamii na wadau wengine 
katika uanzishwaji na usimamizi wa vitalu vya miti ulianzishwa na kutekelezwa. 
 
Upandaji miti imekuwa mradi muhimu kwa wakulima wengi wadogo wadogo katika wilaya ya Njombe. 
Inakadiriwa kuwa, imepandwa miti 32,637,329 ya aina mbalimbali, ukubwa na thamani licha ya 
changamoto nyingi hivyo kuchochea ukuaji wa uchumi na ufanisi. Miche ya miti hukua na kupandwa na 
wadau mbalimbali imekuwa kwa kiasi kikubwa imeongezeka katika miaka ya sasa mfano miche 7,085,792 
ilitolewa na kupandwa katika Mwaka 2013/14, miche 10,546,437 iilitolewa na kupandwa katika mwaka 
2014/15, Wakati miche 10,000,000 ilitarajiwa kukuzwa na kupandwa katika mwaka 2015/16, ambayo ni 
asilimia 86%. Aina ya miti ambayo hupandwa hasa katika eneo ni pamoja na mivule, mikaratusi, saiprusi 
na Migrevilea. 
 
Sera ya halmashauri katika misitu inalenga katika kusisitiza na kukuza upandaji miti na kuanzisha shughuli 
za uzalishaji mali na kipato (IGA) kama motisha kwenye uchumi wa jamii, uwezeshaji na hivyo kupunguza 
umaskini miongoni mwa jamii. Halmashauri kwa kushirikiana na wadau wengine wa maendeleo tayari ina  
vikundi 5 vya wapandaji na wakuzaji miti  (TGA) katika vijiji vya Matembwe, Ikuna, Nyombo, Ikang'asi na 
Itambo ambapo wanakikundi wanahitaji msaada wa vifaa na programu za mafunzo. Mpango kazi chini ya 
Uhifadhi Binafsi wa Misitu unaofadhiliwa na serikali ya Finland na kutekelezwa kwa ushirikiano na Serikali 
ya Tanzania kupitia Wizara ya Maliasili na Utalii. 
 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ina hifadhi 6 za misitu yenye ukubwa wa hekta 968.88, na mashamba 
makubwa ya misitu yenye ukubwa wa hekta 16,577.96, na kufanya jumla ya misitu kuwa hekta 17,546.84. 
Kwa upande mwingine, halmashauri ya wilaya inahitaji kuchukua hatua za kudhibiti uvunaji haramu 
unaofanyika katika misitu ya hifadhi. 
 
Jedwali la 2: Hali ya Mapori ya Akiba katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe mwaka 2012 

Kata Jina la Pori la 
Akiba 

Ukubwa (Hk) Kiwango cha Uvunaji 
Haramu* 

Ukubwa wa Eneo 
lililoharibiwa (Hk) 

Ikondo Numbi 184.62 Kidogo Hakuna 

Idamba Iditima 500 Kidogo Hakuna 

Matembwe Faniluki 154.56 Kidogo Hakuna 

Kidegembye Matamba 25.18 Kidogo Hakuna 

Mtwango Shamyombo 91.4 Kidogo Hakuna 

Ikondo Nyawe 13.12 Kidogo Hakuna 

Jumla   968.88 Kidogo Hakuna 

  Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe - Idara ya Ardhi na Maliasili, 2012 
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Kumbukumbu zinaonyesha kwamba, wastani wa makisio ya thamani ya mbao zote zinazozalishwa na 
waendeshaji wa vinu wadogo katika wilaya ya Njombe kwa mwezi kutoka Julai 2013 ni Shilingi 
7,055,484,250.51 kutoka Mita za ujazo 311,625.19, wakati kiasi cha fito zinazozalishwa ni kiwango kidogo 
cha mita za ujazo 253.28 na thamani ya wastani wa Shilingi 126,069,053.33. Halmashauri inakusanya 
wastani jumla ya Shilingi 231,452,850 kwa mwaka kutoka bidhaa za mbao. Kwa ujumla, Mapato 
yaliyokusanywa kutokana na mbao / magogo yalichangia kwa asilimia 58.7 ya jumla ya mapato ya 
halmashauri, hii inaonyesha kwamba hatua zaidi zinahitajika na wafanyakazi wa maliasili na wadau 
wengine wa maendeleo katika kukuza upandaji miti na usimamizi wake na wengine wanahimizwa kushiriki 
hivyo kuongeza makusanyo ya baadaye ya halmashauri na mapato ya kaya zao. Halmashauri inalenga 
yenyewe kupata hekta 13,000 za ardhi katika vijiji mbalimbali ambazo zitatumika katika kuanzisha 
mashamba makubwa ya miti ya halmashauri ambayo itaweza kuwahakikishia makusanyo ya mapato ya 
baadaye. Hivi karibuni, halmashauri inamiliki mashamba 3 makubwa ya miti  takriban hekta 385 katika kata 
ya Ikuna na Matembwe. 
 
Masoko ya mazao ya misitu (Mbao na mkaa) yamesambaa sana nchini kote na nyingi za bidhaa hizi 
zinauzwa katika masoko ya nje ya mkoa wa Njombe ikiwa ni pamoja na Dar es Salaam, Songea na 
Mwanza. Masoko ya ndani kwa ajili ya mbao na mkaa yapo na yanafanya kazi hii ndani ya wilaya kwa  
matumizi ya mtu binafsi ya ndani na vifaa kwa ajili ya ujenzi na vyanzo vya nishati. 
 
Masuala ya mkubwa yanayoathiri misitu ni: 

 Upungufu wa uwezo wa jumuia (ujuzi, maarifa na fedha) kusimamia rasilimali za misitu na misitu 

 Uhaba wa wafanyakazi ugani wa misitu. 

 Matukio ya mara kwa mara ya moto wa nyikani 

 Jamii kutegemea zaidi rasilimali za misitu kama vyanzo vikuu vya maisha 

 Upungufu wa Matumizi ya misitu na bidhaa zake kama taka. 

 Vikwazo vya mitaji na mwamko mdogo wa kaya kushiriki katika sekta ya misitu. 

 Uhaba wa fedha kwa ajili ya halmashauri kuwekeza katika misitu 
 
(A) Uwindaji na utalii 
Utalii unatumika kama chanzo cha ajira kwa kizazi hiki na kupunguza umaskini na maendeleo endelevu ya 
binadamu. Sekta hii ni muhimu pia katika kuingiza fedha za kigeni. Vile vile utalii kama sekta waweza 
kutekeleza majukumu muhimu sana katika uchumi, kuboresha maisha na maendeleo ya kijamii na 
kiutamaduni ambayo ni muhimu kwa ajili ya kupunguza umaskini. Halmashauri imeweza kutambua na 
kuweka kumbukumbu za utalii na maeneo ya kivutio ikiwa ni pamoja na pango la Kidziva, ukanda wa  
wanyamapori wa Madeke-Masagati, kanisa la Old Lutheran, maeneo ya kihistoria ya Finga na Makalala, 
vyanzo vya misitu vya Iditima na misitu ya asili ya Nyave. Ingawa kuna pori la akiba hakuna hifadhi katika 
halmashauri yetu, lakini kuwepo kwa ukanda wa wanyamapori wa Madeke-Masagati unatoa fursa ya 
kuanzisha usimamizi wa wanyamapori eneo hilo kama kuhamisha eneo la wanyama pori 'kati ya Kilombero 
hifadhi ya asili na mapori ya akiba ya Selous. Kwa kuwa Utalii unapatikana katika halmashauri haijulikani, 
mipango ya utangazaji inahitajika ili kuleta uwezo katika nyanja ya utalii Tanzania. matatizo kubwa 
yanayoathiri sekta ya utalii ni: 

 Jamii kughafilika na kutofuata maadili na umuhimu wa kutambua na kuhifadhi watalii kiutamaduni. 

 Ukosefu wa fursa za uwekezaji na ushiriki mdogo wa jamii katika kuwekeza katika sekta ya utalii. 

 Uhaba wa fedha kwa kufanya mafunzo ya utalii kufikia idadi kubwa ya jamii katika halmashauri. 

 Wachache wanatambua vivutio vya utalii kutokana na uhaba wa fedha. 
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2.2.3 Mifugo na Uvuvi 
Uzalishaji wa mifugo ni kiungo muhimu sana cha uchumi na kilimo katika wilaya ya Njombe, mchango 
wake unaokwenda zaidi ya uzalishaji wa moja kwa moja wa chakula ni pamoja na matumizi mseto, kama 
vile ngozi, kamba, mbolea na mafuta, kama vile kukusanya mtaji. Aidha, mifugo ina uhusiano wa karibu na 
maisha ya kijamii na kiutamaduni ya wakulima kadhaa ambao umiliki wa wanyama unahakikisha viwango 
vya kilimo endelevu na utulivu wa kiuchumi. Kwa upande mwingine, uvuvi ni chanzo cha kuinua uchumi. 
Kuvuna samaki ni shughuli ambayo husimamiwa na halmashauri. Mifugo na Idara ya Uvuvi ni moja ya 
idara 19 na vitengo vya halmashauri ya Wilaya ya Njombe. Idara ina wafanyakazi ugani 19, Kati ya 
wafanyakazi 68 wa ugani wanaohitajika katika halmashauri. kazi za msingi za idara ni pamoja na: 

 Kusimamia utekelezaji wa sheria, kanuni na sera kuhusu Mifugo na Uvuvi. 

 Kutoa na kusimamia huduma za ugani na mafunzo kwa wakulima. 

 Kusimamia uchunguzi na udhibiti wa magonjwa ya mifugo. 

 Kuwahamasisha ushiriki wa sekta binafsi katika kutoa huduma za mifugo na uvuvi  

 Kuwahamasisha uanzishwaji na uimarishaji wa mifugo na uvuvi. 

 Kuongeza na kuimarisha vituo kwa ajili ya usambazaji wa huduma za mifugo na uvuvi. 

 Kuwahamasisha uanzishwaji wa mabwawa ya samaki na kuboresha huduma zake za ugani. 

 Kusimamia utekelezaji wa mradi wa ng'ombe wa maziwa kama njia ya kuongeza uzalishaji na tija 
ya maziwa. 

 Kuratibu chanjo kwa wanyama katika halmashauri 
 
2.2.3.1 Sekta ndogo ya Mifugo  
Uzalishaji wa mifugo unatokana na msingi mkubwa wa rasilimali na unajumuisha mifugo ya aina tofauti, 
ambao umiliki na usambazaji hutofautiana kutoka kijiji hadi kijiji. Ufugaji ni miongoni mwa shughuli kuu za 
kiuchumi katika maeneo ya vijiji vya wilaya ya Njombe. Kwa ujumla, sekta ya mifugo ni ya umuhimu kwa 
uchumi wa halmashauri na ustawi wa watu. Aina ya mifugo inayofugwa katika halmashauri ni pamoja na: 
ng'ombe, mbuzi, kondoo, nguruwe, kuku, mbwa, paka, Kanga na sungura. Baadhi ya hiyo ni kwa ajili ya 
usalama kama mbwa na paka, wakati wengine ni kwa madhumuni ya kiuchumi na usalama wa chakula. 
Wanyama hawa huzalisha maziwa, mayai na nyama ambayo kwa kiasi kikubwa huendeleza raia kiuchumi. 
Kuna soko kubwa la maziwa kwa wateja mbalimbali, kutoka wachuuzi wa mitaani na kiwanda cha maziwa 
Njombe ambacho kinamilikiwa na wadau mbalimbali, Halmashauri ya Wilaya Njombe ni miongoni mwao. 
Ingawa, bei ya maziwa bado ni ndogo ukilinganisha na gharama za uzalishaji wa maziwa. soko kwa ajili ya 
mayai na kuku pia hupatikana, hata kama hutofautiana kutoka mwezi mmoja hadi mwingine kulingana na 
wingi wa matangazo na mikutano iliyofanywa na jamii hasa katika miji. Sekta ya mifugo hutoa msaada wa 
maisha kwa jumla ya kaya 15,866 katika halmashauri. Hivi sasa, ng'ombe wa maziwa  huzalisha lita 11 
kwa siku. Kiasi hiki si cha kuridhisha kwa kuongeza kipato cha kaya na usalama wa chakula ili kufanikisha 
kupunguza umaskini katika halmashauri. 
 
Historia ya ng'ombe wa maziwa katika Wilaya ya Njombe inakwenda nyuma mwaka 1978 wakati Heifer 
Project International (HPI) ilipoanza kufanya kazi kwa kutoa mitamba kwa wakulima. Katika miaka ya 1980 
Southern Highland Maziwa Development Project (SHDDP) ilianza kufanya kazi na kusambaza ng'ombe wa 
maziwa kwa wakulima kupitia ndama katika imani mradi (Kopa ng'ombe lipa ng'ombe). Mchango wa 
ndama katika mradi uaminifu katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ni wa muhimu sana katika 
kuongeza idadi ya ng'ombe wa maziwa na uzalishaji wa maziwa. Katika miaka ya karibuni, mradi huo 
umefadhiliwa na Mipango wa Wilaya wa Maendeleo ya Kilimo (DADP). Kati ya vijiji 45 katika vijiji 21 vya 
halmashauri, sawa na 47% vilipata ng'ombe wa maziwa kupitia ndama katika mradi uaminifu katika miaka 
tofauti. Vijiji hivi vina makundi 22 ya wafugaji na wanachama 568. 
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Malisho katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe inakadiriwa kuwa hekta 59,872, ambapo malisho 
yaliyoboreshwa ni hekta 1,153.6. Ng'ombe wa Maziwa na mbuzi ni mifugo ambayo hufugwa sana ambapo 
wamiliki hukata malisho na kulisha wanyama hawa wakiwa katika mabanda. Katika vijiji vingi, ardhi ya 
malisho inamegwa na kilimo cha mazao na upandaji miti. Hivyo, ufugaji wa ndani ni muhimu sana. 
 
Aidha, kuku wa asili ni wengi sana katika halmashauri ambao ni 217,846 wakifuatiwa na ng'ombe wa asili 
ambao ni 31035 na mbuzi ambao ni 23,755. Kwa upande mwingine mbuzi wa maziwa 182 na kanga 186 
hufugwa kwa kiwango kidogo na watu katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe. 
 
Jedwali la 3: Idadi na aina ya mifugo katika Halmashauri 

 Na Aina ya Mifugo Idadi 

1 Ng’ombe wa Kienyeji 31,035 

2 Ng’ombe wa Maziwa 1,350 

3 Mbuzi wa Kienyeji 23,755 

4 Mbuzi wa Maziwa 182 

5 Kondoo 7,852 

6 Nguruwe 12,345 

7 Kuku wa Kienyeji 217,846 

8 Kuku wa Mayai 2,950 

9 Kuku wa Nyama 450 

10 Bata 1,450 

11 Kanga 186 

12 Sungura 1,678 

13 Mbwa 2,670 

14 Paka 1,872 

    Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe Council- Idara ya Mifugo na Uvuvi, 2014 
 
Uzalishaji wa mifugo una mchango mkubwa katika uchumi wa watu kwa kuuza wanyama hai na bidhaa 
kama maziwa, mayai, nyama na wanyama hai. Umaarufu wa nyama ya nguruwe katika jamii husababisha 
ushiriki mkubwa wa jamii katika kutunza nguruwe kama shughuli muhimu ya kiuchumi. Aidha, uwepo wa 
kiwanda cha maziwa umeongeza wakulima kushiriki katika kutunza ng'ombe wa maziwa. Mchango wa kina 
wa kila aina ni kama inavyoonekana katika jedwali hapa chini. 
 

Jedwali la 4: Mchango wa uzalishaji wa mifugo kwa uchumi wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 2014/2015 

Na 
Bidhaa Kipimo Kiasi (Kilo) 

Bei kwa Kilo  
 (Tsh) 

Jumla (Tsh) 

1 Nyama ya Nguruwe Kilo 155,254 6,000 931,524,000.00 

2 Nyama ya Ng’ombe Kilo 146,147 6,000 876,882,000.00 

3 Maziwa Lita 726,192 700 508,334,400.00 

4 Mayai Kila moja 1,247,445 950 291,748,350.00 

5 Nyama ya Mbuzi na Kondoo Kilo 4,527 7,000 31,690,750.00 

6 Ngozi za Ng’ombe Kila moja 719 8,000 5,752,000.00 

7 Ngozi za Mbuzi na Kondoo Kila moja 367 3,000 1,101,000.00 

Jumla    2,647,032,500.00 

  Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe - Idara ya Mifugo na Uvuvi, 2014 

(A) Miundombinu ya Mifugo  
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Halmasahuri ina miundombinu mbalimbali ya mifugo katika kata na vijiji mbalimbali. Halmashauri ina 
upungufu mkubwa wa majosho ya ng'ombe. Kuna majosho 9 ya ng'ombe yaliyojengwa ikilinganishwa na 
majosho ya ng'ombe 15 yanayohitajika katika halmasahuri, ingawa asilimia 53 tu ya majosho ya ng'ombe 
yanafanya kazi. Pia, halmahauri haina machinjio ya kuchinjia wanyama. Hivyo, machinjio yanatakiwa katika 
miji midogo ya Mtwango na Matembwe. 
 

Jedwali la 5: Aina na idadi ya mifugo na miundombinu ya uvuvi  

Na Aina ya Mifugo Hitajika Iliyopo Inayofanya kazi 

1 Vituo vya Mifugo 2 1 1 

2 Josho 15 9 8 

3 Machinjio 2 0 0 

4 Sehemu za kuchinjia 3 2 2 

5 Banda la kuanikia Ngozi 3 1 1 

6 Soko la Msingi la Mifugo 2 0 0 

7 Sehemu ya kunyweshea  Ng’ombe 15 9 8 

8 Vtuo vya Ukaguzi wa Mifugo 2 1 0 

   Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe - Idara ya Uvuvi Mifugo na, 2014 
 
Sekta ya mifugo inakwamishwa na matatizo mbalimbali kama vile: 

 Ukosefu wa vituo vya ukusanyaji wa maziwa na vifaa vyenye ubaridi vya kuhifadhia  

 Kushuka kwa upatikanaji malisho 

 Maumbile madogo na mazoea kidogo na uwezo mdogo wa uzalishaji wa wanyama 

 Uzalishaji wenye tija ndogo wa maziwa 

 Upungufu wa kufanya kazi kwa wafanyakazi wa ugani 

 Bei ya chini ya maziwa 

 Bei ya juu ya pembejeo za uzalishaji mifugo. 

 Uhaba wa wafanyakazi wa ugani 

 Uwezo mdogo wa Mifugo kuzaliana 

 Migogoro kati ya wakulima na wafugaji katika matumizi ya ardhi. 

 Bajeti ya kutotosha shughuli za mifugo. 
 
(ii) Sekta ndogo ya Uvuvi 
Sekta ya uvuvi ni mojawapo ya sekta muhimu za kiuchumi katika uchumi wa wilaya ya Njombe. sekta 
inatoa ajira kubwa, kipato, maisha bora, na mapato ya wilaya. Ufugaji wa samaki katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe uko katika hatua changa. Unafanyika katika mabwawa, ambayo ni ya kutengenezwa na 
binadamu. Kutokana na umuhimu wake kiuchumi, idadi dogo sana ya watu hujishughulisha katika sekta hii 
ya uchumi. Aina ya samaki wanaovuliwa katika mabwawa hayo ni pamoja na sato na kambale. Hata hivyo, 
sato ni bora kuliko aina nyingine zote za samaki ndani ya mabwawa katika wilaya ya Njombe. Kufikia Juni 
2015, halmashauri ilikuwa na mabwawa 106 ya samaki katika kata sita. 
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Jedwali la 6: Mgawanyo wa mabwawa ya samaki kwa zamu 
Na Kata Idadi ya Mabwawa Mabwawa yenye samaki Mabwawa yasiyo na 

samaki 

1 Igongolo 19 8 11 

2 Ikondo 18 8 10 

3 Lupembe 8 5 3 

4 Kichiwa 17 8 9 

5 Ikuna  31 8 23 

6 Mtwango 13 6 7 

 Jumla 106 43 63 

       Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe - Idara ya Mifugo na Uvuvi, 2014 
 
Kata ya Ikuna ina idadi kubwa ya mabwawa ya samaki katika halmashauri, mabwawa 31 ikifuatiwa na kata 
ya Igongolo. Halmashauri inajitihadi kuhakikisha kwamba mabwawa yote yanafanya kazi ili kuongeza 
kipato cha kaya na usalama wa chakula kupitia ufugaji wa samaki. Katika mwaka 2014/2015 wakulima 
walivuna Tsh 2,474,400.00 kutokana na samaki ambayo inaonyesha kwamba ufugaji wa samaki ni moja ya  
shughuli za kutegemewa kiuchumi katika Halmashauri. Katika siku za usoni, idara itawezesha uanzishwaji 
wa vikundi vya ufugaji wa samaki katika kata zote katika halmashauri ili kuongeza uzalishaji. Sekta ndogo 
ya  uvuvi inaathirika na matatizo mbalimbali: uhaba wa wataalamu wa ugani, ukosefu wa teknolojia ya 
kisasa juu ya samaki na uhaba wa fedha kwa ajili ya maendeleo ya uvuvi wa samaki. 
 
2.2.4 Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji 
Idara ya Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji ina wajibu wa kuandaa, kuratibu, kufuatilia na kutathmini miradi 
ya maendeleo / shughuli katika wilaya, ili kuhakikisha kufikia malengo ya kijamii na kiuchumi katika ngazi 
ya kitaifa na halmashauri. Hii ni idara inayoongoza mchakato wa mipango ambapo Afisa Mipango wa 
Halmashauri ya Wilaya ni meneja wa bajeti. Idara kwa kushirikiana na idara nyingine huanzisha vikao vya 
mipango na kuhakikisha mwongozo hutolewa na mkuu wa idara kwa ajili ya kupanga na ufanisi. Mipango 
na mbinu ambayo hutumika kwa miaka sasa ni Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo (O & OD). Mbinu hii 
iliwekewa mkazo na serikali kutokana na mageuzi ya sera ya madaraka kwa Wananchi ambao mchakato 
wake ulianza mwaka 1998. Mbinu hii ya kupanga inasisitiza ushiriki wa jamii katika mchakato wa mipango 
kwa vile ni shirikishi katika asili yake. 
 

Wakati wa mchakato wa kupanga, mikataba ya kimataifa na miongozo ya kitaifa na malengo / madhumuni 

ni muhimu kuzingatiwa wakati wa majira ya kupanga, mfano Maendeleo 2025, SDG, MKUKUTA na 

nyingine kwa malengo na shabaha ya ufanisi huchukuliwa kama msingi wa kupanga. Nyaraka za mipango, 

takwimu na ufuatiliaji huchangia katika kufikia malengo ya maendeleo ya halmashauri kijamii na kiuchumi 

ambayo itasababisha kufikia malengo ya Taifa. Wakati mwingine in muhimu takwimu zilizokusanywa, 

kuchambuliwa na kusambazwa kwa Wakuu wa Idara kwa ajili ya kupanga ufanisi na kufanya maamuzi. 

 

Kwa upande wa uratibu wa miradi, ufuatiliaji na tathmini, timu inajumuisha mambo mbalimbali yaliyoko 

katika ngazi ya kijiji na kata kwa madhumuni ya kuhakikisha uratibu madhubuti, ufuatiliaji na tathmini ya 

miradi ya maendeleo chini ya utekelezaji. Ripoti ya ufuatiliaji na tathmini ya Kijiji na Kata hujadiliwa katika 

Kamati husika ya Halmashauri na kikao cha maendeleo ya kata (WDCs) na maazimio kupelekwa katika 

halmashauri kwa hatua zaidi. Tena kwa ajili ya kuimarisha ufuatiliaji na tathmini, katika ngazi ya Wilaya, 

Halmashauri ya Wilaya hujumuisha mambo mbalimbali yaliyoandaliwa na CMET kupitia mipango ya 

UNICEF ambao walihudhuria mafunzo ya siku 14 juu ya Ufuatiliaji na Tathmini katika Taasisi ya Mafunzo 
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ya Serikali za Mitaa (LGTI) iliyopo Dodoma. Timu imeonekana kuwa na ufanisi katika kufanya ufuatiliaji, 

tathmini na kutoa taarifa. Ripoti ya timu hufanya msingi kwa ajili ya Utekelezaji wa Ripoti ya Maendeleo ya 

halmashauri (CDR) ambayo hujadiliwa na CMT na vikao vingine vya Halmashauri ya Wilaya vya usimamizi, 

maamuzi na utekelezaji. 

 

Hata hivyo, hivi karibuni Halmashauri ya Wilaya ilitumia takwimu za Wasifu wa Huduma za kijamii na 

Uchumi na kumalizika mwaka wa fedha 2011/2012, Nyaraka hizi zina haja ya kupitiwa upya. Idara ina 

mpango wa kufanya mapitio na kuandaa Wasifu mpya wa Huduma za kijamii na Uchumi katika mwaka wa 

fedha 2016/2017 hadi 2017/2018 ambao ni Mfumo wa Muda wa Kati wa Matumizi. Pia, idara ya mipango 

ya kuratibu maandalizi ya Wasifu wa Uwekezaji wa Halmashauri (CIP) lakini hivi karibuni Halmashauri ya 

Wilaya haina kitu hicho. Wasifu wa Uwekezaji wa Halmashauri (CIP) unaweza kushirikisha wadau 

mbalimbali na halmashauri kwa ajili ya utambulisho zaidi wa fursa za uwekezaji ambao utachangia 

kuongezeka kwa kipato katika halmashauri yenyewe kwa njia ya kuongezeka kwa uwekezaji ambao 

utasababisha kufikia malengo ya halmashauri. 

 
Idara tayari imeanisha miradi kwa ajili ya maendeleo na uwekezaji, ambayo ni pamoja na: Ujenzi wa 
Hospitali ya  Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, pendekezo la mradi kwa ajili ya kujenga Kituo cha 
Biashara Njombe na pendekezo la mradi wa Ujenzi wa kiwanda cha chai huko Mulunga. Mradi wa Kituo 
cha Biashara Njombe uliwasilishwa kwa PSPF vivyo hivyo mradi wa Ujenzi wa Hospital ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe uliwasilishwa kwa Wizara ya Fedha kwa kuzingatia fedha lakini hadi sasa hakuna fedha 
yoyote iliyopatikana. Aidha, Mikakati ya kuongeza mapato kwa kipindi cha 2012-2015 uko tayari kuruhusu 
uwekezaji wa washirika wenye nia ya kuwekeza. 
 
Kwa upande wa Utumishi, Idara ina Wachumi watano kitaaluma, Katibu mmoja na dereva mmoja ambao 
hushirikiana katika shughuli za kila siku za idara. Idara inaongozwa na Afisa Mipango wa Wilaya (DPLO) 
ambaye ana Shahada ya Kilimo na Uchumi. Aidha, idara ina upungufu wa wataalamu wawili ambazo ni 
Mtakwimu mmoja na Mchumi mmoja. Matatizo yanayoathiri utendaji na ufanisi wa idara ni pamoja na: 

 Ufinyu wa bajeti ya maendeleo itokanayo na fedha za chanzo chake yenyewe hivyo kusababisha 
utekelezaji duni wa miradi na ufuatiliaji 

 Upungufu na utunzaji wa kumbukumbu za ujuzi katika idara, vijiji na kamati za maendeleo ya kata 
ambayo huathiri utoaji wa taarifa kwa wakati muafaka  

 Upungufu wa Wafanyakazi chini ya idara ya mipango ikiwa ni pamoja na Watakwimu. 

 Ukosefu wa programu za tathmini na ufuatiliaji kwa ajili ya utoaji wa taarifa madhubuti na utunzaji 
wa kumbukumbu. 

 Kukosekana kwa Kamati ya Uwekezaji (CIP) ambayo inaweza kuleta maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi na utoaji wa huduma kwa njia ya ubia wa sekta ya umma na binafsi (PPP) na wadau. 

 Kuchelewa utoaji wa ruzuku za maendeleo kutoka Serikali Kuu kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo. Hata hivyo, wakati mwingine fedha hazitolewi kwa halmashauri wakati wote bila 
sababu yoyote. Katika baadhi ya matukio, zilitolewa kiasi kidogo. Hii kusababisha ama kuchelewa 
au hakuna utekelezaji wakati wote. 

 kutopatiwa fedha kwa wakati ili kutekeleza miradi iliyopangwa kutokana na mvua kubwa na 
kusababisha kuchelewa kukamilika kwa miradi. 
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 Ushiriki duni wa jamii  katika miradi ya maendeleo kutokana na ukweli kwamba, kijiji kimoja 
kinaweza kuwa na mradi zaidi ya mmoja ambayo hutekelezwa mfululizo hivyo kushindwa kushiriki 
na kuchangia kwa ufanisi. 

 Kushindwa katika kukamilisha mradi kutokana na kutokuwa na uhakika mahsusi wa miradi ambayo 
hutekelezwa na makandarasi na usimamizi wa mshauri kama mradi wa maji Ukalawa. 

 Kushindwa kufanya Tathmini ya Mpango Mkakati kwa Mwaka na ya Katikati ya mwaka kwa kipindi 
cha 2011/2012 - 2015/2016. Hii imechangia mahusiano duni kati ya MTEF na SP hivyo 
kusababisha ongezeko la idadi ya miradi ambayo haikukamilika. Hii pia imechangia utekelezaji wa 
miradi bila kujua mrejesho wa kila mwaka. 

 Kwa ujumla changamoto moja iliyobainishwa kuathiri jamii ni kwamba miradi inaendeshwa kwa 
kuamua kisiasa badala ya matatizo ya kimkakati / mahitaji kama VVU / UKIMWI masuala, 
Unyanyasaji wa Kijinsia na mengine. 

 

2.2.5 Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika  

Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika iliundwa mwaka 2013 baada ya marekebisho katika idara ya 

zamani ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi. Kutokana hiyo idara mbili zilianzishwa, ambazo ni idara ya Kilimo, 

Umwagiliaji na Ushirika; na Idara ya Mifugo na Uvuvi. Jina la idara huonyesha vitengo vikuu vitatu ya idara 

yenyewe, ambavyo ni Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika. Lengo la ujumla katika halmashauri ni kuhakikisha 

kwamba watu wa Halmashauri ya Wilaya Njombe wana uhakika wa chakula na uwezo wa kuongeza kipato 

katika kaya zao. Kilimo ni chanzo kizuri cha chakula, kinatoa malighafi ya viwanda, kinatoa ajira, 

kinachangia Pato la Taifa (GDP) katika taifa. Kinasisitiza maendeleo kwa kuhamasisha ujenzi wa 

miundombinu ya usafiri kama reli, barabara na bandari. Kilimo ni chanzo kizuri cha fedha za kigeni. Katika 

Wilaya ya Njombe umwagiliaji uhakikisha usalama wa chakula kwa kaya, kuinua kipato cha wakulima na 

kupunguza umaskini kupitia ongezeko la uzalishaji wa kilimo na tija kutokana na upatikanaji wa maji ya 

umwagiliaji. Umwagiliaji ni njia ya kukuza kilimo na ongezeko la uzalishaji. Vyama vya ushirika wamekuwa 

sehemu muhimu ya maendeleo ya wilaya ya Njombe tangu uhuru. Kwa kuwa huwaleta watu maskini 

pamoja, kupitia vyama vya ushirika husaidia kupunguza umaskini. Vyama vya Ushirika husaidia wakulima 

kupata mitaji na bei nzuri ya zao yao. Kazi za msingi za idara ni: 

 Kusimamia shughuli za kilimo, umwagiliaji na Ushirika. 

 Kumshauri Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya (DED) kuhusu masuala yote yanayohusiana na Kilimo, 

Umwagiliaji na Ushirika katika Halmashauri ya Wilaya. 

 Usimamizi na Utekelezaji wa sheria, kanuni na sera zinazosimamia kilimo, umwagiliaji. 

 Utoaji wa huduma za ugani kwa wakulima. 

 Kuandaa ripoti za kilimo, umwagiliaji na vyama vya ushirika. 

 Kuandaa bajeti ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika. 

 Kupanga shughuli za kilimo, umwagiliaji na vyama vya ushirika. 

 Kuhakikisha kuwa maafisa ugani wanaboreka kiteknolojia. 

 Kuandaa mahitaji ya pembejeo za kilimo. 

 Ukaguzi wa Vyama vya ushirika. 

 Kuhamasisha ushirikiano miongoni mwa jamii kupitia mikutano ya vijiji 

 Kukuza uanzishwaji wa vyama vipya vya ushirika 
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 Kusimamia ushirika kwa ujumla na mikutano ya uchaguzi  

 

Kwa sasa idara ina wafanyakazi 51. Kati yao watano (5) ni Maafisa Ushirika, mmoja ni wa Umwagiliaji na 

waliobaki 45 ni Maafisa Kilimo. Mgawanyo wa wafanyakazi ni kama ifuatavyo; Mkuu mtaa wa (HQ) kuna 

wafanyakazi 16 (11 ni Maafisa Kilimo na 5 ni Maafisa Ushirika). Wakati maafisa ugani 35 wako katika ngazi 

za kata na vijiji. Pamoja na uwepo wa wafanyakazi, kuna upungufu / uhaba wa wafanyakazi. Idara ina 

upungufu wa maafisa 17 (15 ni maafisa kilimo na 2 ni Maafisa Ushirika Wasaidizi). 

 

Jedwali la 1: Wafanyakazi katika idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika 

Kitengo Elimu Waliopo Mahitaji Upungufu 

Kilimo 
  
  

Shahada 6 7 1 

Stashahada 15 29 14 

Cheti 24 24 0 

Umwagiliaji Shahada 1 1 0 

Ushirika Shahada 5 5 0 

  Stashahada 0 2 2 

Jumla 
 

51 68 17 

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika, 2015 
 

2.2.5.1 Kilimo 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ina eneo la kilomita za mraba 3,134 sawa na hekta 313,400. Ardhi nzuri 

inayofaa kwa kilimo ni hekta 264,758 ambayo ni asilimia 84.48 ya jumla ya eneo la Halmashauri ya Wilaya. 

Katika mwaka 2014/2015 eneo la kulima mazao mbalimbali lilikuwa hekta 70,375.4, ambayo ni asilimia 

26.58 ya ardhi inayofaa kwa kilimo. Maendeleo ya kiuchumi katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 

hutegemea sana kilimo, inakadiriwa kwamba zaidi ya 78% ya wakazi huendesha maisha yao kutokana na 

kilimo. Sehemu ya iliyobaki 22% ya idadi ya watu hushiriki katika shughuli nyingine kama vile biashara 

ndogondogo, kuajiriwa katika sekta binafsi na ya umma. Idadi ya kaya zinazoshughulika na kilimo 

zinakadiriwa kuwa 15,866 kati ya kaya 20,526 zinazopatikana katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe. 

 

Kilimo katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe kinategemea upatikanaji wa mvua. Ambapo mvua za 

msimu huanza mwezi Novemba na kumalizika mwezi Mei, ambazo ni aina ya mvua za msimu mmoja. 

Katika hali hiyo upandaji wa mazao huanza mwezi Novemba. Hata hivyo, baadhi ya maeneo hutegemea 

sana kilimo cha umwagiliaji na kilimo cha mvua kwa kiasi kidogo. 

 

(i) Uzalishaji wa Mazao ya Chakula 

Mazao makuu ya chakula yanayolimwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ni mahindi, maharage, 

mihogo, mbaazi, viazi tamu na viazi mvringo. Mahindi, maharage, mihogo, mbaazi na viazi vitamu hulimwa 

katika kata zote, wakati mtama na ngano hulimwa katika kata ya Ninga, Matembwe, Lupembe, Ikondo, 

Ukalawa, Mfriga, Idamba, Mtwango, Ikuna na Igongolo. Kunde, viazi mvringo na karanga hulimwa katika 

kata ya Mtwango, Kichiwa na Igongolo. Malengo ya uzalishaji yaliyopangwa kwa ajili ya msimu 2014/2015 

zilikuwa kulima hekta 63,809 za mazao ya chakula ambapo walitarajiwa mavuno tani 164,750. Hata hivyo, 
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utekelezaji halisi wa malengo ya uzalishaji inakadiriwa ulikuwa hekta 63,074 na tani 162,448 za mazao ya 

chakula. 

 

Tija ya kila zao ilikuwa katika kipimo na tani kwa hekta. Mahindi ambayo ni chakula kikuu cha nafaka katika 

Wilaya tija yake ni kubwa kuliko ya taifa ya uzalishaji iliyopendekezwa kwa hekta; Tija iliyopendekezwa ni 

tani 1.2 hadi 2.0 za mahindi kwa hekta. Ngano tija ilikuwa tani 1.3 kwa hekta ambayo ni chini ya uzalishaji 

uliopendekezwa wa tani 4 kwa hekta. Maharage ilikuwa tani 1.04 kwa hekta wakati uzalishaji wake 

uliopendekezwa ni kati ya tani 1.5 na 2.0 kwa hekta. Kunde ilikuwa tani 1.18 kwa hekta, juu ya uzalishaji 

uliopendekezwa wa tani 0.4 hadi 0.6 kwa hekta. Viazi vitamu Ilikuwa tani 2.6 kwa hekta ambayo ni chini ya 

mapendekezo ya tani 6 kwa hekta. Tija ya viazi mviringo katika mwaka 2014/2015 ilikuwa tani 15 kwa 

hekta, ambayo ni kubwa kuliko matokeo ya Mpogole na Kadigi (2012) ambaye aligundua kuwa uzalishaji 

wa mazao ilikuwa tani 11 kwa hekta. Muhogo tija ilikuwa tani 5.0 kwa hekta ambayo ni juu ya kiwango cha 

chini kilichopendekezwa cha tija ya tani 4.5 kwa hekta. Mtama ilikuwa tani 1.3 kwa hekta ambayo ni kubwa 

kuliko mavuno yaliyopendekezwa ya kiwango cha chini ya tani 0.46 hadi tani 0.68 kwa hekta. Karanga tija 

ilikuwa tani 1.5 kwa hekta ambayo ni kubwa kuliko tija iliyopendekezwa ya tani 0.5-0.7 kwa hekta. 

 

Jedwali la 2: Uzalishaji wa Mazao ya Chakula na tija kwa mwaka 2014/2015 

Na. Aina ya Mazao Shabaha iliyopangwa Utekelezaji Tija(Tani/Hk) 

Eneo (Hk) Makisio ya 
Mavuno (Tani) 

Eneo (Hk) Mavuno 
(Tani) 

1. Mahindi 57,754 144,385 57,176 142,940 2.5 

2. Ulezi 91 118 45 59 1.30 

3. Maharage 3,608 3,752 3,592 3,736 1.04 

4. Viazi Mviringo 884 13,260 840 12,600 15.00 

5. Viazi vitamu 943 2,452 896 2,330 2.60 

6. Muhogo 34 170 35 175 5.00 

7. Mtama 338 439 335 436 1.30 

8. Mbaazi 11 13 10 12 1.18 

9. Kunde 136 146 135 145 1.07 

10. Karanga 10 15 10 15 1.50 

JUMLA 63,809 164,750 63,074 162,448  

    Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika, 2015 
 

(ii) Uzalishaji wa Mazao ya Biashara 

Mazao makuu ya biashara ni chai, kahawa na pareto. Mazao mengine ni njugu na alizeti. Jumla ya eneo 

ambalo hulimwa mazao ya biashara lilikuwa hekta 5,865.4 na uzalishaji wa jumla ya tani 9,206.5. Chai na 

kahawa hulimwa katika kata ya Ninga, Matembwe, Lupembe, Mfriga, Idamba, Ukalawa na Ikondo. Pareto 

hulimwa katika kata ya Ninga, Ukalawa, Ikondo, Ikuna, Kidegembye na Lupembe. Wakati karanga na 

hulimwa katika kata ya Mtwango, Ikuna, Ninga, Ikondo, Kidegembye na Matembwe. Tija ya mazao ya 

biashara imetofautiana kutoka tani 0.11-3.39 kwa hekta. Ambapo kahawa tija ilikuwa chini kabisa na pareto 

tija ilikuwa ya juu. Uzalishaji wa mazao ulikuwa kama ifuatavyo; Chai uzalishaji ulikuwa tani 1.64 kwa hekta 

ambao ni juu ya uzalishaji uliopendekezwa wa tani 0.82 kwa hekta. Uzalishaji wa kahawa ulikuwa tani 0.11 
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kwa hekta wakati uzalishaji uliopendekezwa ni tani 0.45 kwa hekta. Pareto uzalishaji ulikuwa tani 3.39 kwa 

hekta ambayo ni chini kidogo ya uzalishaji uliopendekezwa wa tani 3.5 kwa hekta. Karanga uzalishaji 

ulikuwa tani 1.31 kwa hekta ambayo ni kidogo ikilinganishwa na uzalishaji uliopendekezwa wa tani 1.3 kwa 

hekta. Alizeti uzalishaji ulikuwa tani 1.3 kwa hekta ambayo ilikuwa chini kuliko uzalishaji uliopendekezwa 

wa tani 2.5 kwa hekta.  

 
Jedwali la 3: Uzalishaji wa Mazao ya Biashara na tija kwa mwaka 2014/2015 

Na. Mazao Shabaha ilipangwa Utekelezaji  

Eneo (Hk) Makisio ya 
Mavuno 
(Tani) 

Eneo (Hk) Mavuno (Tani) 

tija (Tani/Hk) 

Ya zamani Mpya 

1. Kahawa 108.4 32 28 127.4 13.5 0.11 

2. Chai 4,937 6 9,107 4,937 8,103 1.64 

3. Pareto 23 1 78 23 78 3.39 

4. Karanga  13 17 13 17 1.31 

5. Alizeti  780 1,014 765 995 1.30 

JUMLA 5,068.4 832 10,244 5,865.4 9,206.5  

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika, 2014 
 
 

(iii) Uzalishaji wa Mazao ya Mboga mboga 
Halmashauri pia imejaliwa kuwa na ardhi inayofaa kwa ajili ya kupanda mazao ya bustani. Mazao makuu 

ya bustani ni parachichi, mananasi, ndizi, matunda damu, maepo, kabichi, vitunguu, peasi na kabichi ya 

Kichina. Mgawanyo wa mazao ya bustani katika Wilaya ni kama ifuatavyo: Parachichi, matunda damu, 

plums, maepo, kabichi, vitunguu, peasi, kale na kabichi ya Kichina ni hulimwa sana katika kata zote. 

Wakati mananasi na ndizi hulimwa sana katika kata ya Mfriga, Ukalawa na Ikondo. Eneo lililopandwa 

mazao ya bustani lilikuwa hekta 1,436 ambapo tani 15272 zilizalishwa katika mwaka 2014/2015. Tija ya 

mazao ya bustani katika Wilaya ya Njombe ni kutoka tani 1.33 hadi 22.27 kwa hekta mwaka 2014/2015. 

Tija kwa zao moja moja ilikuwa: Maepo yalikuwa na tija ya tani 1.33 kwa hekta ambapo uzalishaji 

uliopendekezwa ni tani 7.3 kwa hekta. Matunda damu ilikuwa tani 1.49 kwa hekta chini ya uzalishaji 

uliopendekezwa wa tani 8.0 kwa hekta. Peasi ilikuwa tani 1.5 kwa hekta chini ya uzalishaji uliopendekezwa 

wa tani 11.46 kwa hekta. Tunda aina ya “Squash” ilikuwa tani 4.0 kwa hekta wakati uzalishaji 

uliopendekezwa ni tani 7.03 kwa hekta. Kwa ujumla matunda yote baridi ambayo huzalishwa katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ni chini ya uzalishaji uliopendekezwa kwa eneo. 

 

Mazao mengine ya mboga mboga ni; mananasi ambayo hutoa mavuno ya tani 7.3 kwa hekta chini ya 

uzalishaji uliopendekezwa wa tani 11.2 kwa hekta. Mavuno ya Ndizi yalikuwa tani 8.54 kwa hekta, zaidi ya 

wastani wa uzalishaji uliopendekezwa wa tani 2.3 kwa hekta. Vitunguu mavuno yalikuwa sambamba na 

uzalishaji uliopendekezwa wa tani 10 kwa hekta. Tija katika mavuno ya Parachichi ilifikia tani 14.97 kwa 

hekta wakati wastani wa uzalishaji wake uliopendekezwa ni tani 10 kwa hekta. Uzalishaji wa nyanya 

ulikuwa tani 14.19 kwa hekta ambayo ni kubwa kuliko uzalishaji uliopendekezwa wa tani 9 kwa hekta. 



34 

 

Kabichi zilizalishwa ni 22.27 kwa hekta wakati uzalishaji uliopendekezwa ni kati ya tani 25 hadi tani 30 kwa 

hekta. 

Jedwali la 4: Uzalishaji na tija ya mazao ya bustani na 2014/2015 

Na. Mazao Shabaha Utekelezaji 

Eneo (Hk) Mavuno (Tani) Eneo (Hk) Mavuno (Tani) Tija (Tani/Hk) 

1. Maepo 3 4 3 4 1.33 

2. Matunda damu 76 113 76 113 1.49 

3. Peasi 2 3 2 3 1.50 

4. Plums 3 12 3 12 4.00 

5. Nanasi 413 3,015 401 2928 7.30 

6. Ndizi 197 1,682 191 1632 8.54 

7. Kitunguu 11 147 3 30 10.00 

8. Kabichi 18 241 11 245 22.27 

9. Nyaya 874 12,410 612 8,687 14.19 

10. Parachichi 106 1,590 102 1,527 14.97 

11. Kale 23 70 15 42 2.80 

12. Kabichi ya Kichina 27 82 17 50 
2.94 

Jumla 1,753 19,369 1,436 15,272  

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika, 2014 
 
(iv) Teknolojia za kilimo 
Kuna teknolojia mbalimbali ambazo hutumiwa na wakulima katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe. 

Teknolojia hizo hutofautiana kutoka za jadi hadi zile zilizoboreshwa. Teknolojia hizi ni zana za kilimo na 

pembejeo za kilimo kama vile mbolea na mbegu bora. Jedwali la 11 linaonyesha vifaa na zana ambazo 

hutumiwa na wakulima katika Halmashauri ya Njombe ya Wilaya. 

 

Jedwali la 5: Vifaa na zana zinazotumiwa na wakulima wa Wilaya ya Njombe 2014 

Aina ya Zana na Vifaa 
Mwaka 2014/2015 

Mahitaji Iliyopo Upungufu 

Matrekta 114 62 52 

Jembe la plau 114 45 69 

Jembe la kusawazisha 114 22 92 

Jembe la palizi  114 4 110 

Matela ya kukokotwa na trekta 114 56 58 

Mashine za kupandia 114 2 112 

Mashine za kunyunyuzia dawa 1 1 - 

Mashine za kuvunia 3 - 3 

Majembe ya kukokotwa na 
ng’ombe 

37,000 8,246 28,754 

Mashine ya kutengeneza matuta 37,000 61 36,939 

Mikokoteni 37,000 337 36,663 

Tindo 37,000 3 36,997 

   Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika, 2014 
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Pembejeo za kilimo ambazo hutumiwa sana na wakulima katika Halmashauri  ya Wilaya ya Njombe ni 
mbolea, madawa na mbegu bora. Jedwali 11 linaonyesha ukubwa wa aina ya pembejeo zitumikakazo. 
 
Jedwali la 6: Ukubwa kuhusu aina ya pembejeo zinazotumiwa na wakulima 

TAARIFA YA PEPMBEJEO ZA KILIMO KWA  2012/2013, 2013/2014, 2014/2015 AND 2015/2016 

  MUSIMU 2012/2013 MUSIMU 2013/2014 MUSIMU 2014/2015 

Aina ya 
Pembejeo 

Hitajika 
(Tani) 

Zilizopo 
(Tani) 

Tumika 
(Tani) 

Hitajika 
(Tani) 

Zilizopo 
(Tani) 

Tumika 
(Tani) 

Hitajika 
(Tani) 

Zilizopo 
(Tani) 

Tumika 
(Tani) 

Mbolea                   

DAP 2650 1732 776 4500 4700 3375 4500 5650 5470 

TSP 2000 1112 688 2310 2150 1733 2310 1934 1760 

UREA 4112 2408 1840 4398 5120 3299 4398 5430 5011 

CAN 2100 1221 922 1700 1560 1275 1700 2670 2340 

SA 290 89 64 300 315 225 300 467 234 

NPK 2540 2430 1932 500 492 375 500 760 565 

Minjingu 0 0 0 0 0 0 80 135 33 

Jumla 13692 8992 6222 13708 14337 10282 13788 17046 15413 

Mbegu 
  
  
  
  
  
  
  
  
  

H 625 0 0 0 78 100 64 150 165 157 

H628 0 0 0 0 0 0 41 51 23 

UH 615 749 688 645 100 200 150 160 176 134 

DK 0 0 0 0 0 0 15 20 18 

UH 614 0 0 0 250 220 170 65 71 45 

PAN 691 0 0 0 350 300 200 280 308 291 

 TMV -2 0 0 0 0 0 0 37 40 33 

H. 6603 0 0 0 0 0 0 30 35 27 

OPV – 
Kilima 
 

110 95 87 0 0 0 60 65 53 

SC 
 
 
 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Viazi 
Mviringo 26700 24100 23800 2800 2430 2100 26700 26967 21 

Viazi 
Vitamu 0 0 0 0 0 0 10 11 7 

Alizeti 0 0 0 0 0 0 37 38 17 

Maharage 1600 1350 2765 1600 1750 1750 47 50 37 

QDS – 
Mahindi 0 0 0 0 0 0 30 33 0 

Stuka 0 0 0 0 0 0 6 7 4 

Staha 0 0 0 0 0 0 18 20 13 

Ngano 0 0 0 0 0 0 7 10 3 

Soghum 
MAUA 0 0 0 0 0 0 3 3 1 

Mihogo 200 185 168 267 235 187 200 202 187 

Jumla 29359 26418 27465 5445 5235 4621 27896 28272 1071 
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TAARIFA YA PEPMBEJEO ZA KILIMO KWA  2012/2013, 2013/2014, 2014/2015 AND 2015/2016 

  MUSIMU 2012/2013 MUSIMU 2013/2014 MUSIMU 2014/2015 

Aina ya 
Pembejeo 

Hitajika 
(Tani) 

Zilizopo 
(Tani) 

Tumika 
(Tani) 

Hitajika 
(Tani) 

Zilizopo 
(Tani) 

Tumika 
(Tani) 

Hitajika 
(Tani) 

Zilizopo 
(Tani) 

Tumika 
(Tani) 

Madawa 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

(i)Viua 
Wadudu                   

Acteric 50 
EC 
(Litres) 300 200 200 300 430 225 450 375 276 

Acteric 
Super 
Dust (kg) 500 450 200 500 483 375 480 398 314 

Sumithion 
(Lts) 500 400 400 350 315 287 250 200 175 

MO 
Karate 5% 
EC 
(Litres) 50 20 20 60 125 45 75 45 37 

                    

(ii)Viua 
Magugu 
(Lts)                   

Round Up 80 28 10 280 425 210 250 317 298 

Paraquant 80 17 5 120 210 90 200 190 175 

                    

(iii)Viua 
ukungu 
(kg)                   

Mancozeb 5000 2980 2980 6000 7015 4500 3500 3705 3120 

Farmerze
b 3000 2570 2510 4500 5200 3375 2850 4010 2653 

Ivory WP 3000 2840 1840 3000 4020 2250 2300 3005 1780 

Dithery 
M72 2500 2200 2200 2800 2650 2100 1750 2603 1324 

        Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika, 2014 
 

(vi) Maghala 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ina jumla ya maghala 19 yaliyojengwa katika vijiji mbalimbali na yana 

uwezo wa kuhifadhi jumla ya tani 11,600 za mazao. Vijiji 17 vina ghala 1 kila kimoja na vijiji 2 vya 

matembwe na Ninga vina maghala 2 kila kimoja. Maghala 17 yalijengwa na serikali za vijiji wakati maghala 

2 yalijengwa na wafadhili yaani: Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa la Japani (JICA) lilijenga ghala katika 

kijiji cha Matembwe na Miundombinu ya Masoko, Ongezeko la Thamani na Programmu Fedha Vijijini 

(MIVARF) walijenga ghala katika Kijiji cha Ninga. Miongoni mwa maghala 19, matatu (3) yako katika hali 

nzuri na yanafanya kazi vizuri na maghala 4 yamekuwa yakikarabatiwa kupitia Mpango wa Matokeo 

Makubwa Sasa (BRN) wakati maghala 12 bado hayajakarabatiwa. 
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Jedwali la 7: Mgawanyo wa Maghala katika Wilaya 

Na. Kata Kijiji/Mmiliki Idadi ya 
Maghala 

Uwezo wa Utunzaji 
(Tani) 

 

Hali ya Sasa 

1. Matembwe 
 
 

 Matembwe 1 4,000 Linafanya kazi 

 Matembwe  1 300 Ukarabati unahitajika 

Isoliwaya 1 300 Ukarabati unahitajika 

Lupembe Lupembe 1 300 Ukarabati unahitajika 
  Kanikelele 1 300 Limekarabatiwa kupitia BRN 

Ukalawa Ukalawa 1 300 Limetengenezwa kupitia BRN 

Ikondo Ikondo 1 300 Ukarabati unahitajika 

Kidegembye Image 1 300 Ukarabati unahitajika 

2. 
 
 

Igongolo 
 

Itipingi 1 300 Limekarabatiwa kupitia BRN 
 
 
 
 
 
 
 

 Ibumila 1 300 Linafanya kazi 

Igongolo 1 300 Ukarabati unahitajika 

Kichiwa  Kichiwa 1 300 Ukarabati unahitajika 

Mtwango Itunduma 1 300 Ukarabati unahitajika 

 Lunguya 1 300 Ukarabati unahitajika 

 Welela 1 300 Ukarabati unahitajika 

Ikuna Ikuna 1 300 Limekarabatiwa kupitia BRN 
  Nyombo 1 300 Ukarabati unahitajika 

Ninga Ninga 1 300 Ukarabati unahitajika 

 Ninga  1 2,500 Linafanya kazi 

Jumla 19 11,600  

 Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika, 2014 
  

 
Uzalishaji wa mazao katika Wilaya unaathiriwa na matatizo mbalimbali yanayowakabili wakulima: 
Miundombinu mibovu ya kuhifadhi mazao, ukosefu wa vifaa vya usindikaji, tija ndogo ya mazao ya chakula 
na biashara, huduma duni za ugani kwa wakulima kutokana na ukosefu wa vifaa vya usafiri kwa maafisa 
ugani, ukosefu wa mbegu bora za kutosha, ukosefu wa masoko ya uhakika na bei ya chini ya mazao ya 
kilimo. Mvua nyingi katika baadhi ya maeneo ya wilaya ambayo huathiri uzalishaji wa mazao, mabadiliko ya 
tabia ya nchi ambayo huongeza milipuko ya wadudu wa mazao na magonjwa, mmomonyoko wa udongo 
na uharibifu wa ardhi, uzembe wa wakulima kufuata Kanuni Bora za Kilimo (GAP), upungufu wa Maafisa 
Ugani, ukosefu wa vifaa vya ugani na vifaa vya ofisi kama kompyuta, ukosefu wa vifaa bora vya kilimo na 
zana, viwango vya juu vya riba kwa mikopo ambayo inapatikana kwa wakulima, bei ya juu ya pembejeo za 
kilimo, ucheleweshwaji wa fedha, Mtaji mdogo na upatikanaji wa huduma za kifedha, uhaba wa msaada wa 
huduma za kiufundi katika kilimo, ukosefu ya stadi za ujasiriamali, ukosefu wa nyumba za watumishi na 
ukosefu wa vifaa vya usafiri kwa maafisa ugani 
 
2.2.5.2 Kilimo cha Umwagiliaji 
Eneo zuri kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ni hekta 2,315 , 
ambapo hekta 1,124 umwagiliaji unatekelezwa. Wakulima bado wanatumia mipango ya jadi ya umwagiliaji. 
Hata hivyo, vijiji viwili vya Itipingi na Upami vimeainisha maeneo yanayofaa kuendeleza miradi ya 
umwagiliaji wa kisasa. Mradi huo utafadhiliwa na serikali ya Tanzania kwa kushirikiana na shirika la 
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misaada la Japan (JICA). Kuna vijiji 22 nyenye hekta 2,315 ambazo zinafaa kwa ajili ya umwagiliaji. Wakati 
maeneo ya umwagiliaji ni hekta 1,124 ambayo ni 48.5 asilimia ya eneo la uwezo umwagiliaji. Mazao 
yanayolimwa chini ya kilimo cha umwagiliaji ni: mahindi, maharage, nyanya, viazi, mboga mboga, vitunguu, 
miwa, ndizi na matunda. Jumla ya wakulima 13,774 wananufaika moja kwa moja kutokana na kilimo cha 
umwagiliaji ikiwa 7887 ni wanaume na 5887 ni wanawake. 
 
Jedwali  la 8: Maeneo ya Umwagiliaji katika Wilaya 

Na. 

 
Kijiji 

 
Kata Eneo linalofaa kwa kilimo cha 

umwagiliaji (Hk) 
Eneo 
linalomwagiliwa (Hk) 

1 Itipingi Igongolo 162 60 

2 Kivitu Igongolo 55 33 

3 Igongolo Igongolo. 50 32 

4 Kivitu Igongolo 55 30 

5 Ibiki Igongolo 105 44 

6 Tagamenda Igongolo 48 23 

7 Upami Kichiwa 200 52 

8 Kichiwa Kichiwa 187 58 

9 Ibumila Kichiwa 108 60 

10 Ikando Ikondo 44 31 

11 Ikuna Ikuna 113 55 

12 Nyombo Ikuna 92 50 

13 Ninga Ninga 150 57 

14 Lole Ninga 220 62 

15 Welela Mtwango 50 50 

16 Ilunda Mtwango 50 32 

17 Mtwango Mtwango 156 145 

18 Itunduma Mtwango 50 50 

19 IImage Matembwe 42 20 

20 Isoliwaya Matembwe 20 15 

21 Matembwe Matembwe 58 45 

22 Ikondo Ikondo 300 120 

Jumla 2315 1124 

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe –Idara ya Kilimo cha Umwagiliaji na Ushirika, 2014 
 
Kilimo cha umwagiliaji katika wilaya kinakabiliwa na matatizo mbalimbali : ukosefu wa elimu sahihi ya kilimo 
cha umwagiliaji na teknolojia, ukosefu wa fedha kwa ajili ya miradi ya umwagiliaji, ukosefu wa mafundi wa 
umwagiliaji, vifaa duni vya umwagiliaji, vifaa hafifu vya kuhifadhi maji kwa ajili ya umwagiliaji, ukame, 
kukubalika kwa kiwango cha chini kwa mifumo ya umwagiliaji kwa wananchi walio wengi, miradi na 
maendeleo duni ya umwagiliaji na utegemezi wa fedha za wafadhili. 
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2.2.5.3 Vyama vya Ushirika 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ina aina tatu za Vyama vya Ushirika, ambavyo ni, vyama 14 vya Akiba 
na Mikopo (SACCOS), miongoni mwa SACCOS 14, 12 ni hai wakati 2 tu hazifanyi kazi ipasavyo. SACCOS 
zilizo hai na zinafanya kazi ipasavyo ni Mtwango, Nyombo, Matiganjola, Ibumila, Ninga, Lupembe, Ikondo , 
Mfriga, Vijana Matembwe, Kidegembye, Isoliwaya na Tulipamwi Ituli. Na zisizofanya kazi vizuri ni Image na 
Matembwe. Kuna AMCOS 15 katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe. 13 ni hai na 2 hazifanyi kazi vizuri. 
AMCOS hai ni Ikami, Lupembe, Isoliwaya, Itunduma, Image, Nyombo, Lwafi, Uniko, Ibumila, Matembwe, 
Ninga, Ilunda na Kidegembye. Wakati zisizofanya kazi ipasavyo ni Lunguya na Igongolo. Katika wilaya 
kuna vyama 4 vingine vya ushirika, ambavyo vinafanya jumla ya vyama 33 vya ushirika. 
 
Tangu Desemba 2015 SACCOS zilikuwa na mitaji yenye thamani ya shilingi 4,436,080,071; hisa zenye 
thamani ya Tshs.1,750,504,694; akiba Tshs.973,496,788 na amana zenye thamani ya sh 1,712,078,589. 
Vyama vya ushirika vya Akiba na Mikopo (SACCOS) vilikuwa na jumla ya wanachama 4,588 ambapo 
2,419 ni wa kiume na 1720 ni wa kike. Vyama vya Ushirika Kilimo na masoko (AMCOS) Vilikuwa na mitaji 
yenye thamani ya shilingi 48,384,429 na jumla ya wanachama 2,956 kati yao 1,705 ni wa kiume 1239 ni wa 
kike. Vyama vingine vya ushirika vilikua na mitaji yenye thamani ya shilingi 20,906,000 na jumla ya 
wanachama 52 ambapo 28 ni wanaume na 6 ni wanawake. 
 
Vyama vya ushirika vinakabiliwa na matatizo mbalimbali: Upungufu wa mitaji na ufadhili endelevu na 
uelewa mdogo wa jinsi ya kuendesha vyama vya ushirika, bei ya chini ya vinavyozalishwa, uhusiano dhaifu 
kati ya soko na wazalishaji, muundo wa ushirikiano usiobadilika, Uongozi na usimamizi dhaifu, kuwa 
tofauti, utiifu na uanachama mdogo, msingi dhaifu wa kiuchumi na ukosefu wa mpango mkakati, udhaifu 
wa taasisi kuunga mkono vyama vya ushirika, takwimu zisizo za uhakika katika ushirika, ukosefu wa ujuzi 
wa ujasiriamali na uhaba wa bajeti ya secta ya vyama vya ushirika. 
 

2.2.6 Maendeleo ya Jamii na Ustawi wa jamii na Vijana 

Maendeleo ya jamii ni moja ya sekta katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ambayo hutoa huduma kwa 
jamii ili kuwawezesha jamii kutunga, kupanga, kutekeleza na kufuatilia shughuli zao wenyewe za 
maendeleo ya kiuchumi na kuwa na maendeleo endelevu. Pia kuwapa elimu ya maendeleo ya jamii na 
ujuzi, usawa wa kijinsia miongoni mwa umri wa makundi mbalimbali kwani  ni moyo wa sera ya maendeleo 
ya jamii. Halmashauri kupitia idara ya maendeleo ya jamii ina jukumu kubwa la kuwezesha jamii yake ndani 
ya kata zote 12 katika kutambua nguvu zao na uwezo katika kutatua matatizo ya maendeleo. Hii inafanywa 
kwa kushirikiana na sekta binafsi kwa nia ya kuboresha maisha ya jamii kwa kutumia rasilimali chache 
zilizopo. Maendeleo ya jamii ina mamlaka ya kusajili vikundi vya kijamii na kiuchumi na taasisi zisizo za 
kiserikali na kuziratibu. Kwa sasa kuna vikundi 46 vilivyosajiliwa na 13 ni vya taasisi zisizo za kiserikali na 
vinatoa huduma. 

 
Halmashauri imefanikiwa katika kuwezesha uundaji wa vikundi vya kiuchumi vya vijana na wanawake na 
kutoa  mikopo kutoka Mfuko wa Wanawake na Maendeleo ya Vijana ambapo halmashauri inachangia 10 % 
ya ukusanyaji mapato ya kila mwaka kwa Mfuko wa Wanawake na Maendeleo ya Vijana. Tangu mwaka wa 
fedha 2006/2007 hadi 2014/2015  vikundi 381 vya wanawake vimenufaika na mkopo midogo ya shillingi  
240,000,000/ = na  vikundi 126 vya vijana vimesaidiwa kwa shillingi 100,250,000 / = 

 
Katika kutambua na kusaidia Yatima na watoto walio katika mazingira hatarishi (MVC) kutoka kata 12 za 
halmashauri, jumla ya watoto 3647 wanaoishi katika mazingira magumu wakiume ni 1820 na wakike ni 
1827 waliobainika katika kata 12 za Halmashauri ya Wilaya ya Njombe mpaka mwaka 2013. Vituo viwili 
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vya watoto yatima vilipata msaada wa kifedha kutoka katika Halmashauri kiasi cha shillingi 35,443,000 
tangu mwaka 2009 hadi 2015 na watoto waishio katika mazingira magumu katika sekondari zote za 
Serikali walipata msaada wa kifedha kutoka katika halmashauri kwa ajili ya ada za shule na gharama 
nyingine za shule, ambapo jumla ya wanafunzi 1,665 walipata msaada wa kiasi cha shillingi 76,429,300 
tangu mwaka 2009 hadi 2015. Ustawi wa Jamii kwa kuzingatia ustawi wa jamii nzima hasa kwa vikundi vya 
wasiojiweza katika jamii. idara ina maafisa maendeleo ya jamii 18 na maafisa Ustawi wa Jamii 8. 
 
Halmashauri ya wilaya ya Njombe ni miongoni mwa halmashauri ambayo inatekeleza Awamu ya Tatu ya 
mradi wa TASAF ambao unalenga katika kusaidia kaya maskini ndani ya halmashauri ambapo kaya 4951 
zimebainishwa kama kaya maskini katika vijiji 44. Kaya zimewezeshwa na kuongeza kipato kwa kichwa ili 
kukidhi mahitaji ya msingi. TASAF imeanza na msaada kwa kaya maskini ambapo imefanyika katika kipindi 
cha cha miezi miwili ambapo kwa kuanzia Julai-Desemba 2015 Jumla ya shillingi 465,758,000 / = 
zilisambazwa. 
 
Jedwali la 9: Idadi ya Yatima na Watoto waishio katika mazingira magumu waliosaidiwa 2009/2010 – 

2014/2015 

Mwaka Watoto waishio katika 
mazingira magumu 
waliotambuliwa 

Wanafunzi waliosaidiwa mahitaji ya 
kielimu 

Vituo vya Watoto Yatima 
vilivyosaidiwa 

Idadi ya 
Wanafunzi 

Kiasi Idadi ya Vituo Kiasi 

2009/10 4924 324 16,200,000.00 5 5,000,000.00 

2009/10 4924 440 22,000,000.00 4 4,943,000.00 

2011/12 7193 242 10,079,300.00 5 6,000,000.00 

2012/13 3647 293 14,650,000 5 12,000,000 

2013/14 3647 286 7,500,000 2 4,000,000 

2014/15 3647 183 6,000,000 2 3,500,000 

JUMLA 3647 1,665 76,429,300.00 5 35,443,000.00 

Chanzo: Halmashauri ya wilaya ya Njombe – Maendeleo ya jamii, 2015  
 

2.2.6.1 Masuala ya VVU/UKIMWI 

Halmashauri ya Wilaya Njombe ina kiwango cha juu cha maambukizi ya VVU / UKIMWI kwa asilima14.8 
ambayo ni juu ya wastani wa kitaifa wa asilimia 5.1 hii ni kwa mujibu wa utafiti wa kitaifa ambao ulifanyika 
mwaka 2012/2013. Kwa mujibu wa takwimu zilizokusanywa na halmashauri ya wilaya ya njombe kuanzia 
mwaka 2012-2015 watu 25,205 walipimwa VVU ambapo wanaume 11201 na wanawake 13955 na kati yao 
1,474 walikutwa na VVU, ambapo wanaume walikuwa 785 na wanawake 806 ambayo ni 5.8% . 
 
Katika mapambano dhidi ya maambukizi makubwa ya VVU / UKIMWI katika wilaya, halmashauri 
imewezesha kuunda makundi ya watu wanaoishi na VVU / UKIMWI na kutoa ujuzi na misaada mingine ili 
kuwawezesha katika shughuli zao za kiuchumi. Tangu 2007-2015 jumla ya vikundi 84 vimeanzishwa na 
waliwezeshwa katika ujuzi wa shughuli mbalimbali za kiuchumi. jumla ya shillingi 55,500,000 zilisambazwa 
kati ya makundi kwa wakati tofauti . Hii inafanywa ili kutimiza Mpango Mkakati wa Taifa wa Maendeleo. 
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Jedwali la 16 : Misaada ya Kifedha kwa Makundi ya watu wanaoishi na VVU / UKIMWI 2007/2008 -

2014/2015 

Mwaka Idadi ya vikundi Kiasi 

2007/2008 6 6,000,000 

2008/2009 5 5,000,000 

2009/2010 10 5,000,000 

2010/2011 19 9,500,000 

2011/2012 11 10,000,000 

2012/2013 14 10,000,000 

2013/2014 9 5,000,000 

2014/2015 10 5,000,000 

Jumla 84 55,500,000 

Chanzo: Halmashauri ya wilaya ya Njombe – Maendeleo ya jamii, 2015 
 
Masuala mkubwa na muhimu katika maendeleo ya jamii na ustawi wa jamii: 

 Kuongezeka kwa kiwango cha maambukizi ya VVU / UKIMWI katika wilaya hiyo. 

 Uhaba wa maafisa wa maendeleo ya jamii katika ngazi za kata na vijiji umesababisha maeneo        
machache kufikiwa na kuhudhuriwa. 

 Uhaba wa fedha na vifaa vya usafiri umefleta ugumu katika kueneza maarifa na ujuzi wa 
maendeleo  

 Kiwango kidogo cha kipaumbele katika mgao na bajeti ya Halmashauri. 

 Mazoea mabaya ya jadi kwa baadhi ya wanajamii 

 Ukosefu wa kamati zinazohusika na watoto katika baadhi ya kata na vijiji. 

 Unyanyasaji wenye misingi ya kijinsia bado unafanyika katika jamii. 

 Ukosefu wa ukosefu wa elimu ya ujasiliamali miongoni mwa jamii. 

 Unyanyasaji na ukatili dhidi ya watoto. 

 kukosekana kwa usawa wa kijinsia. 

 Ukosefu wa mitaji kwa ajili ya shughuli za kiuchumi kwa mwanajumuiya  
 
2.2.7 Elimu ya Msingi 
Idara ya Elimu ni miongoni mwa Idara 19 za Halmashauri ya Wilaya ya Njombe inayofanya kazi karibu na 
jamii katika utekelezaji wa shughuli na inakusudia kufikia kuboresha ustawi wa maisha ya wanawake na 
watoto; kuhamasisha matumizi ya rasilimali zilizopo na fursa nyingine na kupunguza umaskini ndani ya 
mazingira yao. Halmashauri ya Wilaya ya Njombe inatambua jukumu kuu la sekta ya elimu katika kufikia 
maendeleo ya jumla na lengo la kuboresha ubora wa maisha ya jamii inayoishi katika halmashauri hiyo. 
kazi kubwa ya idara ya elimu ya msingi ni: 
 

 Kuimarisha na kupanua wigo wa mawazo ya msingi, maarifa, ujuzi na kanuni zilizotolewa na 

kuwekwa katika kiwango cha elimu ya msingi. 

 Kuongeza maendeleo zaidi na kuthamini umoja wa kitaifa, utambulisho na maadili, uadilifu binafsi, 

heshima na utayari wa kufanya kazi, haki za binadamu, maadili ya kitamaduni na maadili, mila, 

desturi na majukumu ya kiraia na wajibu. 

 Kukuza maendeleo katika uwezo wa lugha na matumizi bora ya stadi za mawasiliano kwa lugha ya 

Kiswahili na angalau lugha moja ya kigeni. 

 Kutoa fursa kwa upatikanaji wa elimu, ujuzi, mitazamo na uelewa katika shule zilizoainishwa  au 
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katika taaluma walizochaguliwa 

 Kuandaa wanafunzi kwa elimu ya juu na elimu ya ufundi, ufundi na mafunzo ya kitaaluma. 

 Kuweka hali na uwezo wa kujtathmini, kujiamini na kujitegemea kimaendeleo hasa katika mipaka 

mipya ya sayansi na teknolojia, elimu ya kitaaluma na taaluma na ujuzi. 

 Kuratibu kozi fupi na ndefu, mafunzo kwa walimu ili kuendeleza elimu kwa ujumla. 

 Kuwezesha na kusimamia mitihani ya taifa kwa niaba ya baraza la taifa la mitihani na wizara ya 

elimu na mafunzo ya ufundi. 

 Kusimamia na kudhibiti mapato na matumizi ya idara kwa voti namba 5006 na 5007 

 
Ili kuondokana na changamoto za kidunia, watoto wanahitaji elimu ya awali, msingi na ya chini kwa 
kuwapatia maarifa na ujuzi kupambana dhidi ya ujinga, pia kutumiwa kama chanzo cha mtaji wa watu kwa 
ajili ya ukuaji wa uchumi wa nchi. Kuna  madarasa 52 ya awali, shule za msingi 52 na  vyumba 349 vya 
madarasa, vyoo 160 vya shimo, nyumba 260 za walimu. shule za msingi zina uwezo wa kuchukua 
wanafunzi 21,793 wanaohudumiwa na zaidi ya Walimu 495. miundombinu ya shule imejengwa na Serikali, 
Jumuiya na mashirika yasiyo ya kiserikali kwa kushirikiana na Wafadhili. 
 

2.2.7.1 Elimu Awali 
kituo cha kulelea watoto ni hatua muhimu ambapo wanafunzi kuhitimu elimu ya awali ambayo inawalenga 
watoto wa umri wa miaka 5 na 6. Elimu ya elimu ya awali, katika suala la uandikishaji wa watoto na idadi ya 
madarasa katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe imekuwa ikiongezeka. Mwaka 2015 jumla ya 52 (90%) 
ya mahitaji ya jumla ya madarasa ya awali yaliweza kupatikana katika wilaya hiyo. jumla ya wanafunzi 
3,258 wanatarajiwa kuandikishwa. kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi waliojiunga katika shule 52 za 
elimu ya awali ilikuwa asilimia 60 tangu mwaka 2013 hadi 2015 . 
 
Jedwali la 10: Idadi ya wanafunzi waliotarajiwa kuandikishwa na walioandikishwa katika shule za 

msingi mwaka 2013-15 

Mwaka Idadi ya wanafunzi waliotarajiwa 
kuandikishwa 

Wanafunzi walioandikishwa % ya wanafunzi 
walioandikishwa 

Wavulana Wasichana Jumla Wavulana Wasichana Jumla 

2013/2014 1701 1703 3404 1625 1611 3236 95.1% 

2014/2015 1651 1617 3268 1648 1610 3258 96.7% 

Chanzo: Halmashauri ya wilaya ya Njombe – Idara ya Elimu, 2015  
 
2.2.7.2 Elimu ya Msingi 
baraza Wilaya ya Njombe ina jumla ya shule za msingi 52; shule zote za msingi za umma inayomilikiwa. 
jumla ya wanafunzi 18,676 walikuwa katika ngazi ya msingi ifikapo mwaka 2013. Katika 2015 jumla ya 
wanafunzi 22,795 (wa kiume 11,590 na wa kike 11,205) walitarajiwa kuandikishwa kwa elimu ya msingi. 
Hata hivyo, idadi halisi ya wanafunzi waliojiunga ilikuwa 21,793 sawa na asilimia 95.6. Hivyo,  Halmashauri  
mwaka 2015 iliandikisha jumla ya wanafunzi 3,268 katika shule za msingi ambayo ni sawa na asilimia 96.7. 
Wilaya ina jumla ya walimu 460 kati ya mahitaji ya walimu 545; hii ina maana kuna upungufu wa walimu 84. 
Kwa suala la vifaa vya kufundishia, wilaya ina madarasa 349 na madawati 6,895. Hata hivyo, mahitaji ya 
halmashauri ni  madarasa 548 na madawati 8571 ili kukidhi mahitaji ya wanafunzi katika shule za msingi. 
Wilaya imeonyesha baadhi ya mafanikio katika uandikishaji shule katika ngazi zote, 100% ya watoto wa 
shule za msingi umri wa miaka 7-13 sasa wanahudhuria shule, walimu 120 wa shule za msingi (maalumu 
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katika masomo ya sayansi) walipewa mafunzo juu ya mbinu mpya ya kufundisha. Kufuatilia ziara ya 
utekelezaji wa kufundishia na kujifunzia mchakato katika shule za msingi 40 ulifanywa na timu ya wilaya 
hasa kwa masomo ya sayansi ikiwa ni matokeo ya INSET. Kwa kiasi kikubwa imeboresha utendaji wa 
wanafunzi katika mitihani yao (Mock na mtihani wa taifa) - ikilinganishwa na miaka ya nyuma. Kwa mfano, 
mwaka 2011 kiwango cha ufaulu ulikuwa 73.8%, mwaka 2012 ulikuwa ni 78.1%, mwaka 2013 ulikuwa ni 
57.3%, mwaka 2014 ulikuwa ni 66% na mwaka 2015 ulikuwa 67.3%. Lengo la MATOKEO MAKUBWA 
SASA lilikuwa ni ufaulu wa 60% ifikapo mwaka 2013, 70% ifikapo mwaka 2014 na 80% ifikapo mwaka 
2015. Hata hivyo, licha ya mafanikio katika elimu sekta inakabiliwa na vikwazo mbalimbali kama ifuatavyo: 

 Upungufu wa vitabu vya rejea kwa walimu kufundisha wanafunzi kabla ya msingi na daraja 1 & 2  

 Kiwango cha chini cha elimu juu ya usimamizi wa majanga kutoka ngazi ya wilaya katika ngazi ya 
shule. 

 Upungufu wa nyumba za walimu, madarasa na ofisi za walimu. 

 Ukosefu wa usafiri wa uhakika kwa waratibu Elimu Kata (Waratibu wa Elimu Kata) hii inapelekea 
utekelezaji na usimamizi hafifu kiutendaji. 

 Kuacha shule (wanafunzi wanaacha shule kutokana na umbali / eneo la kijiografia / uwekaji wa 
shule.) 

 Upungufu wa rasilimali fedha kukabiliana idara ya elimu ambayo huchangia kwa kutokuwa na 
uwezo wa kutekeleza shughuli nyingine za elimu kipaumbele. 

 Ukosefu wa ushindani. 

 Uhaba wa walimu 85 wa kusawazisha uwiano kama maalum katika maelekezo elimu. 

 Ukosefu wa vyanzo vya kuaminika vya maji na kudumu kuboresha vyoo katika baadhi ya shule. 

 Ukosefu wa mafunzo kwa walimu na wanafunzi juu ya ushauri nasaha 

 Ukosefu wa mafunzo kwa walimu na wanafunzi juu ya kukua kwa Elimu 

 Utoro / mahudhurio ya chini ya wanafunzi. 

 Kupunguza ari na motisha miongoni mwa walimu. 
 
2.2.8 Elimu ya Sekondari 
Elimu ni muhimu sana katika jamii ya sasa. Elimu ni mchakato rasmi wa kujifunza ambao baadhi ya watu 
wanafundisha huku wengine wakijifunza majukumu ya kijamii. Elimu ina jukumu kubwa la kujenga uwezo 
wa watu katika kuyatawala mazingira yao. Elimu huandaa mtu kukabiliana na ujuzi mpya na thamani 
ambayo itakuwa muhimu sana katika jamii ya sasa. Elimu husaidia kuboresha maisha ya kila siku ya jamii 
ya Njombe kupitia matumizi ya ujuzi na maarifa yaliyopatikana kutoka shule ambayo yana matokeo kwa 
maendeleo ya hali ya maisha. Elimu ni jiwe kuu la msingi wa maisha, na ili kuleta mabadiliko katika 
mienendo ya kiuchumi na kijamii, Mtanzania anahitaji elimu bora ambayo inahusu upatikanaji, na utendaji 
katika shule za sekondari. Nguzo hizi ni miongoni mwa ajenda za muhimu katika mfumo wa maendeleo ya 
taifa na hivyo halmashauri hii ina wajibu wa kutafsiri masuala haya katika mpango mkakati wake. Elimu ya 
sekondari nchini Tanzania ni baada ya elimu ya msingi rasmi hutolewa kwa wanafunzi ambao watakuwa na 
mafanikio baada ya kumaliza miaka saba ya elimu ya msingi (STD VII) na kukuidhi vigezo vya kujiunga na 
masomo. 
 
Idara ya elimu ya sekondari ni kati ya idara mbalimbali za Halmashauri ya Wilaya ya Njombe zenye 
majukumu ya kutoa huduma ya elimu kwa wanafunzi na kuandaa elimu jumuishi baada ya msingi ( IPPE ) 
kupitia: usimamizi saidizi katika elimu ya sekondari na utekelezaji wa pamoja wa maagizo ya Taifa, sera na 
mpango katika ngazi ya wilaya. Kwa mujibu wa Sera mpya ya elimu ya mwaka 2014 elimu ya msingi 
itatolewa bure, na aina moja ya vitabu vya kiada kwa ajili ya shule zote na itatolewa elimu bora 
inayotambuliwa katika kanda na dunia. 
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Serikali itashirikiana na wadau wa elimu ili kuboresha mitaala iwe ya kisasa katika ngazi zote na 
kuhakikisha kuwa inakidhi mahitaji ya elimu, kutoa vifaa na zana zinazohitajika kwa ajili ya kufundishia na 
kuwezesha maendeleo ya sayansi na teknolojia. Sera pia inasisitiza vitabu vya kiada wakati wa kufundisha 
katika shule zote nchini, badala ya kutumia vitabu vingi kama vinavyotumika sasa. Sera inatamka kwamba 
vitabu vya kiada uwiano kwa elimu ya sekondari lazima iwe 1:1, Walimu uwiano 1:40 na mzigo wa 
kufundisha uwe na vipindi 24 hadi 28 kwa wiki. Hali ya sasa ni kwamba Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
ilifanikiwa kufikia uwiano wa vitabu vya kiada katika masomo ya sayansi na hisabati, na masomo ya sanaa. 
Katika somo la sayansi uwiano wa Walimu kwa wanafunzi ni 1:90 na masomo ya Sanaa vitabu vya kiada 
uwiano ni 1:3. Pia katika baadhi ya shule za sekondari uwiano wa darasa kwa wanafunzi ni 1:70, Uongozi 
wa halmashauri unapigana kufikia mahitaji ya Sera mpya ya elimu kabla ya mwaka 2015. Kazi kubwa ya 
elimu ya sekondari ni: 

 Kuimarisha na kupanua wigo wa mawazo, maarifa, ujuzi na kanuni zilizopatikana na maendeleo 

kwa elimu ya msingi. 

 Kuongeza maendeleo zaidi na kuthamini umoja wa kitaifa, utambulisho na maadili, uadilifu binafsi, 

kuheshimu na utayari wa kufanya kazi, haki za binadamu, maadili ya kitamaduni na kimaadili, mila, 

desturi na majukumu ya uraia na wajibu. 

 Kukuza maendeleo na uwezo wa lugha na matumizi bora ya ujuzi wa mawasiliano kwa lugha ya 

Kiswahili na angalau katika lugha moja ya kigeni. 

 Kutoa fursa kwa upatikanaji wa elimu, ujuzi, mitazamo na uelewa au kuchaguliwa mashamba ya 

utafiti. 

 Kuandaa wanafunzi kwa elimu ya juu, elimu ya ufundi na mafunzo ya kitaaluma. 

 Kuondokana na kuingizwa akili na uwezo binafsi wa kufanya utafiti, kujiamini na kujitegemea 

kimaendeleo katika mipaka mipya ya sayansi na teknolojia, elimu ya kitaaluma na taaluma na ujuzi. 

 Kuandaa wanafunzi kujiunga na ulimwengu wa kazi. 

 
Elimu katika ngazi ya sekondari imeendelea kuboreshwa katika suala la majengo na vifaa vingine muhimu 
ili kujenga mazingira mazuri kwa wanafunzi kujifunza na walimu kufundisha. Uboreshaji katika elimu ya 
sekondari unaweza kuwa umeonekana kuongezeka kwa idadi ya madarasa katika Shule Kongwe za 
sekondari. Kuna ongezeko la shule za sekondari 2 zinazomilikiwa na umma kutoka shule za sekondari 8 
katika mwaka 2011/2012 hadi shule 10 za sekondari katika mwaka 2016/2017. Aidha shule 1 ya sekondari 
imeongezeka kutoka shule 1 ya sekondari mwaka 2011/2012 hadi shule 2 za sekondari katika mwaka 
2016/2017, ambayo inamilikiwa na taasisi binafsi / watu binafsi. Wilaya hii ina jumla ya walimu 383 na 
upungufu wa walimu 130. 
 
Jumla ya idadi ya wanafunzi waliojiunga na elimu ya sekondari imeongezeka kutoka 3,026 mwaka 
2011/2012 kwa 4651 katika 2016/2017 mtiririko kwa O-level na A-level. Pia idadi ya wanafunzi waliojiunga 
na kidato cha kwanza imeongezeka kutoka 1,267 mwaka 2011/2012 kwa 1,310 mwaka 2016/2017. 
Ongezeko la idadi ya wanafunzi waliojiunga kidato cha kwanza ni sawa na asilimia 68.2. Idadi ya 
wanafunzi waliojiunga kidato cha tano katika shule za umma na binafsi za sekondari imeongezeka sana 
kutoka 100 mwaka 2011/2012 hadi 500 mwaka 2016/2017.  
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Jedwali la 18: Uandikishaji kidato cha kwanza katika Shule za Umma na Binafsi sekondari kwa 

Jinsia mwaka 2011/12 na 2016/17 

  2011/12 2016/17 

Umiliki Wavulana Wasichana Jumla Wavulana Wasichana Jumla 

Shule za Sekondari za 
Umma 

520 747 1,267 578 732 1,310 

Shule za Sekondari za 
Binafsi 

    6   82       88   11 112     123 

Jumla 526 839 1,355 2,341 844  1,433 

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Idara ya Elimu Sekondari, 2015 
 
Jedwali la 19: Uandikishaji kidato cha tano katika Shule za Umma na Binafsi sekondari kwa jinsia mwaka 

2012 na 2016 

 2012 2016 

Umiliki Wavulana Wasichana Jumla Wavulana Wasichana Jumla 

Shule za Sekondari za Umma 0 140 140 0 230 230 

Shule za Sekondari za Binafsi 6 5 11 15 20 35 

Jumla 6 145 161 15 250 265 

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Idara ya Elimu Sekondari, 2015 
 
Ufaulu wa wanafunzi waliofanya mitihani ya kidato cha sita, kidato cha nne na cha pili hasa katika shule za 
sekondari za serikali umeongezeka katika kipindi cha mwaka 2013 hadi 2014, ambapo picha halisi juu ya 
ufaulu inaonekana kuongezeka kutoka 43% hadi 75% ikiwa ni matokeo ya utekelezaji wa mpango wa 
MATOKEO MAKUBWA SASA (BRN) katika elimu. Kumekuwa na ongezeko kwa idadi ya madarasa, 
madawati na vifaa vingine katika shule za sekondari katika kipindi cha miaka 5 kati ya mwaka 2011/2012 
na 2015/2016. Idadi ya madarasa iliongezeka kutoka 102 mwaka 2011 hadi 113 mwaka 2016. Idadi ya 
maabara mwaka 2011 ilikuwa 0 lakini mwaka 2016 idadi iliongezeka na kuwa 30, nyumba za walimu 
mwaka 2011 zilikuwa 76 na mwaka 2016 idadi ya nyumba za walimu zilikuwa 82, idadi ya madawati 
mwaka 2011/12 ilikuwa 4185 na mwaka 2016 ilikuwa 4700 ambalo ni ongezeko la asilimia 13. Pia idadi ya 
hosteli katika shule za sekondari imekuwa ikiongezeka. Hali katika vituo vya shule binafsi za sekondari 
imeendelea kuboreka, kupatikana kwa vifaa vinavyohitajika katika shule binafsi za sekondari. Kwa mwaka 
2016 mahitaji yameainishwa katika jedwali hapa chini. 
 
Jedwali la 20: Hali ya Mahitaji ya Vifaa katika Shule  za Sekondari za Umma wilayani mwaka 2015 

Vifaa 

2015 

Mahitaji Vilivyopo Upungufu % ya Upungufu 

Vyumba vya Madarasa 138 113 25 18.1 

Madawati 4651 4700 0 0 

Maabara 30 30 0 0 

Mabweni 68 21 47 30.8 

Nyumba za walimu 389 82 307 78.9 

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Idara ya Elimu Sekondari, 2015 
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Jedwali la 21: Hali ya Mahitaji ya Vifaa katika Shule  za Sekondari za Binafsi wilayani mwaka 2015 

Vifaa 

2015 

Mahitaji Vilivyopo Upungufu % ya Upungufu 

Shule * 2 1 25 

Vyumba vya Madarasa 23 27 0 0 

Madawati 700 700 0 0 

Maktaba 8 4 2 25 

Nyumba za walimu 31 11 20 64.5 

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Idara ya Elimu Sekondari, 2015 
 
Hali ya sasa ni kuendelea kuboresha uwepo wa walimu wa sekondari. Takwimu zinaonyesha kuwa mwaka 
2011/12 kulikuwa na takribani walimu 156 waliohitimu. Mwaka 2016 idadi ya walimu waliohitimu katika 
shule za umma za sekondari na shule za binafsi za sekondari imeongezeka. Kuna mabadiliko ya wazi 
katika idadi ya wanawake katika uandikishaji wa wanafunzi katika miaka ya hivi karibuni. Wanafunzi wa 
kike umeongezeka kutoka 40% mwaka 2011 hadi 65% mwaka 2015. Walimu 48 wa shule ya sekondari 
(maalumu katika masomo ya sayansi na hisabati) walipewa mafunzo juu ya mbinu mpya ya kufundisha. 
Ziara ya kufuatilia utekelezaji mchakato wa kufundishia na kujifunzia katika shule 10 za sekondari ilifanywa 
na timu ya elimu wilayani. Ufaulu wa wanafunzi katika mitihani yao (Mock na mtihani wa taifa) 
umeboreshwa - ikilinganishwa na miaka ya nyuma. Mfano mwaka 2011 ulikuwa 78%, mwaka 2012 ulikuwa 
56%, mwaka 2013 ulikuwa 41% na mwaka 2014 ulikuwa 75% wakati ufaulu uliowekwa na BRN ulikuwa 
60% mwaka 2013, 70% mwaka 2014 na 95% mwaka 2015. Mazingira ya kufundishia na kujifunzia 
yameboreshwa kwa shule 10 za sekondari kupitia ujenzi wa miundombinu ya shule kama vile madarasa 8, 
Mabweni 10, nyumba 6 Walimu, mashimo 8 Vyoo na Maabara 30 za masomo ya sayansi zimejengwa. 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe imekamilisha agizo la Rais la ujenzi wa maabara ambapo maabara  29 
zimejengwa katika shule za sekondari. Hivi sasa kuna maabara 30  (maabara 3 katika kila shule ya 
sekondari) na matumaini ni kwamba pamoja na maabara hizi wanafunzi watapata elimu yenye ubora wa 
juu na yenye ushindani. 
Elimu ya sekondari inakabiliwa na matatizo mbalimbali: 

 Uhaba wa miundombinu ya shule za sekondari kama vile nyumba za walimu, vyumba vya 
madarasa, kumbi za chakula, mashimo ya vyoo, Mabweni, Majengo ya utawala, Maktaba na 
Maduka. 

 Upungufu wa Matumizi ya TEHAMA na teknolojia nyingine za kisasa katika shule ya sekondari kwa 
mfano kompyuta 

 Upungufu wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia kama vile vitabu vya masomo ya sanaa vya kiada. 

 Uhaba wa fedha katika shule za sekondari kutokana na kiasi cha ruzuku inayotolewa kuwa kidogo. 

 Uhaba wa njia ya kuaminika ya usafiri katika ngazi ya shule. 

 Uhaba wa walimu waliohitimu wa masomo ya sayansi na hisabati 

 Ukosefu wa INSET kwa walimu wa masomo ya sanaa. 

 Migogoro ya mipaka baina ya shule na wazawa mahali shule zilipo. 

 Uhaba wa wahudumu wa maabara 

 Ongezeko la walimu wasiokuwa na maadili (ukosefu wa walimu mahiri) 

 Upungufu wa Mawasiliano kati ya Wazazi na Walimu. Suala moja muhimu katika kuboresha 
maendeleo ya wanafunzi kielimu ni mawasiliano kati ya wazazi na walimu na mwingiliano wa 
kijamii baina yao hupelekea ustawi wa kielimu. Wazazi walio wengi hawafuatilii maendeleo ya 
kitaaluma ya watoto wao, ambayo huwatatiza walimu katika kutunza watoto kutokana na 
kutokuwepo kwa ushirikiano kutoka kwa wazazi. Udhaifu wa wazazi kufuatilia maendeleo ya 



47 

 

wananfunzi ni miongoni mwa changamoto ambazo zinashawishi utendaji mbovu wa kitaaluma wa 
wanafunzi, hasa, katika shule za sekondari za kata ambazo ni shule za kutwa. 

 Kuwepo kwa maambukizi ya VVU / UKIMWI kwa 2% ya Walimu wa shule za sekondari. 

 Ukosefu wa uwajibikaji miongoni mwa walimu. 

 Uhaba wa shule za sekondari za kiwango cha juu  

 Uhaba wa vyuo / vyuo vya mafunzo ya ufundi stadi 
 

 
2.2.9 Ujenzi 
Idara ya ujenzi ni moja ya idara ya Halmashauri ambayo inakabiliana na ujenzi, ukarabati na matengenezo 
ya barabara na madaraja ndani ya mamlaka ya halmashauri. Pia idara ina wajibu wa kusimamia (wakati 
mwingine kubuni) ujenzi wa majengo yote ya umma na kusimamia matengenezo ya Magari ya 
Halmashauri. Idara ya kazi ina jukumu kubwa katika kukuza uchumi wa jamii. Miundombinu mizuri ya 
barabara ina jukumu kubwa katika kuboresha uchumi na kurahisisha usafiri wa mazao yanayozalishwa na 
jamii. 
 
Hivi sasa, Halmashauri ina mtandao wa barabara wa kilometa 709.2, ambapo kilometa 96 ni barabara  ya 
changarawe na kilometa 613 ni barabara za vumbi. Hizi ni barabara ambazo zinahudumiwa na 
halmashauri hadi sasa. Barabar hizi zinazopitika mwaka mzima ni kilometa 354 sawa na 49.9% ya 
mtandao wa barabara. Na nyingine kilometa 355.2 zinapitika tu katika msimu wa ukame. Halmashauri ina 
madaraja imara 45 ambayo yanapitika katika mtandao wote wa barabara. Kilometa 613 za barabara zote 
zinahitaji kuendelezwa japo kwa kiwango angalau cha changarawe, kilometa 40 za barabara za 
changarawe zinahitaji ukarabati mkubwa. Katika mtandao wa barabara za halmashauri hakuna barabara 
za lami. 
 
Jedwali la 22: Ukarabati wa madaraja na barabara 

Mwaka Barabara za lami(km)  Barabara za 
changalawe (km) 

Barabara za 
vumbi(km) 

Madaraja(idadi) 

2011-2013 0 21.3 333.6 5 

2012- 2013 0 24 271.6 11 

2013-2014 0 12 107.8 7 

2014-2015 0 7.5 29 4 

2015- 2016 0 30.5 79.5 1 

Total Jumla 0 95.3 821.5 28 

Chanzo: Halmashauri ya wilaya ya Njombe- Idara ya Kazi, 2015 
 
Idara inaendelea kukarabati Magari ya halmashauri. Hivi sasa halmashauri ina magari 16 yanayofanya kazi 
na 7 mabovu. Idara ya ujenzi ina wafanyakazi 20  wa kada tofauti ikiwa ni pamoja na: Mhandisi wa ujenzi 1, 
Wataalamu wa vyuma, fundi msaidizi 1, mafundi mitambo 3, mafundi umeme 2, hakuna mtu wa michoro, 
dereva 8, katibu muhtasi 1, mtumishi wa ofisini 1, kwa ujumla halmashauri ina upungufu wa wafanyakazi 6 
katika kada tofauti. Idara ina gari moja la kizamani (Land Cruiser Pickup) ambalo halitoshi kwa ajili ya 
kusimamia kazi za idara. Pia idara ina ofisi za kazi na idadi ya kutosha ya seti za kompyuta na vinakilishi 
kwa ajili ya kazi za ofisi. 
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Idara ya ujenzi imekuwa ikiimarisha barabara zilizopo kila mwaka. Fedha kwa ajili ya matengenezo ya 
barabara hupatikana kutoka serikali kuu kupitia mfuko wa barabara. Halmashauri pia inajitahidi kupata 
fedha kutoka kwa washirika mbalimbali wa maendeleo. Katika mwaka 2012/2013 halmashauri ilipata fedha 
kupitia Msaada wa chakula kutoka Japan na Washirika wake. Kiwango cha matengenezo ambayo 
halmashauri inafanya ni kiwango cha vumbi na changarawe, ambayo husababisha barabara kuhitajika 
kutunzwa kila mwaka. Hata hivyo, fedha hizo hazitoshi kuhudumia mtandao wa barabara zote. Idara 
imekuwa inagawa fedha hizo kwa kuzingatia vipaumbele na ukali wa uharibifu juu yake kwa wakati. Hata 
hivyo, katika mambo ya ndani ya halmashauri kuna barabara nyingi ambazo hazikuimarishwa na 
halmashauri ingawa zipo ndani ya mtandao wa barabara za halmashauri. Barabara hizi hufanyiwa 
matengenezo hafifu na jamii husika. 
 
Idara, kama sehemu ya Halmashauri pia ilipata changamoto baada ya kugawanyikwa kwa halmashauri ya 
zamani ya wilaya ya Njombe ambayo ilifanyika kati ya mwaka 2012 na 2013, na kusababisha uanzishwaji 
wa halmashauri ya mji wa Makambako na Halmashauri ya Wilaya ya Wanging'ombe. Hii imesababisha 
upungufu wa uimarishaji wa mtandao wa barabara za halmashauri, vifaa na utendaji wa wafanyakazi. Idara 
inakabiliwa na baadhi ya matatizo katika utekelezaji wa majukumu yake: Hakuna fedha za kuhudumia 
mtandao wa barabara, uhaba wa vifaa vya usafiri kwa ajili ya kusimamia matengenezo ya barabara, 
wafanyakazi wachache, uhaba wa vifaa vya kazi, uwepo wa barabara zisizopatikana katika mtandao, 
ushiriki mdogo wa jamii katika kuhifadhi na kudumisha barabara na malori yanayozidisha mizigo ambayo 
kuharibu barabara za wilaya. 
 
2.2.10 Afya 
Afya bora ni muhimu kwa furaha ya binadamu na ustawi, pia hufanya mchango muhimu kwa maendeleo ya 
kiuchumi, kama wakazi wana afya njema huweza kuishi kwa muda mrefu, na kufanya shughuli za uzalishaji 
zaidi. Mambo mengi ushawishi hali ya afya na uwezo wa nchi kwa kutoa huduma bora za afya kwa watu 
wake. Idara ya afya inahusika na kuhakikisha afya na ustawi wa jamii kwa jamii katika halmashauri na 
inadumishwa wakati wote kwa njia ya utoaji wa huduma ubora, kupatikana huduma kwa bei nafuu. Idara 
ina wajibu wa kuhakikisha inatoa huduma bora kwa makundi ya wakazi, Wanawake wa umri wa kuzaa 
mtoto ambao ni 27,421, chini ya watoto miaka mitano ambao ni 13,767 na watoto wachanga ambao ni 
3,495. Mpango wa Afya wa Halmashauri (CCHP) kwa mwaka wa fedha 2015/2016, uliandaliwa katika njia 
hiyo kushughulikia Sera, miongozo na malengo kuhusiana na Sera ya Taifa ya Afya (2007), Programu ya 
Msingi wa huduma za maendeleo ya Afya, Malengo ya Milenia, Maono ya Serikali 2025, Mkakati wa 
Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania, Masuala Muhimu ya Afya kitaifa (2000), Mzigo wa 
magonjwa kitaifa na ndani ya nchi na "Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi" (MMAM) mpango 2007-
2017 na MATOKEO MAKUBWA SASA (BRN) kwa sekta ya afya. Vyanzo vyote vya fedha kwa sekta afya 
ikiwa ni pamoja na misaada ya kifedha au yote kwa  pamoja vimezingatiwa. 
 
Idara inalenga kuboresha afya na ustawi wa mfumo wa utoaji wa huduma za kijamii katika wilaya kwa 
kutumia rasilimali zilizopo kwa ufanisi na kwa usawa. Pia kuhakikisha kuwa huduma za afya zinapatikana 
kwa ubora mzuri na gharama nafuu. Aidha inatakiwa kuhakikisha kwamba watu binafsi na familia 
wanajengewa uwezo, hivyo kuwa na wajibu na kushiriki kikamilifu katika masuala ya afya zao na ustawi wa 
jamii. Halmashauri ina jumla ya vituo vya afya 27 ambapo kituo cha afya ni 1 na zahanati ni 26. Kati ya 
zahanati hizo, zahanati 3 zinamilikiwa na Asasi za Kiimani (FBOs) wakati zahanati 23 zinamilikiwa na 
Umma. Kuna nyumba 52 kwa ajili ya wafanyakazi wa afya. Kuna Zahanati 3, kituo 1 cha afya, kituo 1 cha 
uzazi na Afya ya Mtoto (RCH) na ma jengo yapo katika hatua mbalimbali za ujenzi. 
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Idadi ya watoa huduma za afya wa kada mbalimbali katika ngazi zote waliopo ni 275 wakati idadi ya 
wanaohitajika ni 405 ambayo hufanya pengo la wafanyakazi 130 sawa na 32%. Hata hivyo katika mwaka 
wa fedha 2014/15 Halmashauri ya Wilaya ya Njombe imepewa kibali cha ajira kwa kuajiri wafanyakazi 77 
wa kada mbalimbali na hivyo mpaka sasa wafanyakazi 54 wameajiriwa. Kazi ya msingi idara ya afya ni 
pamoja na: 
 
(i) Kazi ya Kuzuia 
 Katika utoaji wa huduma za afya kuna njia kadhaa na antijeni mbalimbali kwa ajili ya kuzuia magonjwa 
mbalimbali. Miongoni ni chanjo ambayo ina antijeni tofauti ambayo huzuia magonjwa mbalimbali kwa ajili 
ya binadamu/wanyama kuishi. Katika eneo hili chanjo juu ya kuzuia ilikuwa katika ngazi mbalimbali 
ambapo Kinga ya Matone (OPV3) ilikuwa ni 97%, Surua ilikuwa ni 86%, Uji (BCG) ilikuwa ni 99%, Mkamba 
na Pepopunda (DPTHetB) ilikuwa ni 98%, vitamini A imeongezeka kutoka 95% hadi 109% na TT ilikuwa ni 
5.6%. Huduma nyingine za kinga zilifanyika kwa njia ya Elimu ya Afya kwa jamii kupitia vyombo vya habari, 
vipeperushi, mabango na vikao kadhaa kwa mabadiliko ya tabia. 
 
(ii) Kazi Tiba 
Katika uwanja wa matibabu kuna vitu mbalimbali hutumika kutibu / kuondokana na maambukizi ya 
binadamu au mnyama, matibabu hufanyika katika idara ya wagonjwa wa nje (OPD) na idara ya wagonjwa 
wa ndani (IPD). Usimamizi wa chanjo umeimarishwa kwa 90%, Aidha halmashauri imekamilisha ujenzi wa 
zahanati 1 (Mambwe) ambayo ilianza rasmi kufanya kazi tangu Machi 2014. Hata hivyo ujenzi wa  zahanati 
3 (Lima, Upami na Igombola) upo katika hatua ya renta, na ujenzi wa wodi ya wazazi katika Kituo cha Afya 
Lupembe  uko katika hatua ya awali na jengo la RCH Kidegembye zahanati ipo katika hatua ya renta pia. 
 
Pamoja na mafanikio ambayo yaliyotajwa hapo juu, Halmashauri inakabiliwa na matatizo mbali mbali ya 
kiufanisi; matatizo ya afya ya msingi ni pamoja na; kasi ya vifo vya uzazi 97 / 100,000, juu ya kiwango kwa 
vifo vya watoto wa chini ya miaka mitano (1/1000), vifo vingi vya watoto wachanga kwa 2/1000, vifo vingi 
vya watoto wachanga kwa 3/1000, kiwango cha juu cha vifo kutokana na Malaria katika miaka yote  kwa 
(30.2%), kiwango kikubwa cha magonjwa yanayotokana na kifua kikuu (3.2%), idadi kubwa ya matukio ya 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza (NCD) (4%), kiwango kikubwa cha maambukizi ya virusi vya ukimwi 
(14.8%) imechangia kwa chanjo chini ya vituo vya uangalizi wa matibabu (CTC) huduma (8%), na matukio 
ya juu ya magonjwa ya zinaa (4.5%). 
 
Jedwali la 23: Orodha ya magonjwa kumi ya juu kulingana na hali iliopo katika Halmashauri 

Na. 
 

Uchunguzi Umri chini ya Miaka 5 Umri wa Miaka 5 na zaidi 

Me Ke Jumla % ya 
jumla ya 
wagonjwa wa 
nje  

Me Ke Jumla % ya 
jumla ya 
wagonjwa 
wa ndani 

1 Malaria 574 593 1,167 18.9 1,098 1,282 2,380 21.0 

2 Pneumonia  857 819 1,676 27.1 454 638 1,092 9.7 

3 ARI 533 556 1,089 17.6 629 953 1,582 14.0 

4 Minyooo 343 453 796 12.9 646 1,022 1,668 14.8 

5 Uchunguzi 
mwingine 

0 0 0 0.0 922 1,054 1,976 17.5 

6 Upasuaji wa 
dharura 

123 369 492 8.0 657 333 990 8.8 

7 Skin disease 161 121 282 4.6 226 270 496 4.4 
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8 Magonjwa ya 
kuhara 

156 153  309 5.0 165 235 400 3.5 

9 Ugonjwa wa sikio 190 175 365 5.9 114 143 257 2.3 

10 Kutokwa uchafu 
sehemu za siri 

0 0 0 0.0 90 365 455 4.0 

Jumla 2,937 3,249 6,176 100 2937 3,239 11,296 100 

Chanzo: Ripoti ya Kina ya Mpango wa Afya – Halmashauri ya wilaya ya Njombe, 2015 
 
(iii) Kazi ya Ukarabati 
Ukarabati ni tawi la dawa ambayo ina lengo la kuinua na kurejesha uwezo wa kazi na ubora wa maisha 
kwa wale walio na ulemavu wa kimwili au ulemavu. Sasa hakuna huduma kwa ajili ya ukarabati 
zinazotolewa katika wilaya ya Njombe. Kwa ujumla, idara ya afya kupitia vituo vyake vya afya imekuwa 
ikifanya mipango kadhaa ili kupunguza mzigo wa afya kwa jamii kwa kutumia rasilimali zilizopo. vifo vya 
wajawazito kupunguzwa kutoka 3 (140/100000) mwaka 2013 mpaka 2 (97/100.000) sawa na vifo vya 
watoto wachanga vilivyopungua kutoka 3/1000 kwa 2/1000, vifo vya watoto wachanga imepungua kutoka 
5/1000 kwa 3/1000 na vifo vya watoto wa chini ya miaka mitano vimepungua kutoka 2/1000 mwaka 2013 
kwa 1/1000 ilipofika mwishoni mwa Desemba 2014, chanjo ilikuwa kama ifuatavyo Matone 93%, Surua 
86%, Uji 93%, DPT3 92% nyongeza ya Vitamini iliongezeka kutoka 95% hadi 109%, kutibu TB kiwango 
cha mafanikio iliongezeka kutoka 75% hadi 86%, Usimamizi wa chanjo umeimarishwa kwa 90%, Aidha 
halmashauri imemaliza ujenzi wa zahanati 1 (Matembwe) ambayo ilianza rasmi kufanya kazi mwezi Machi 
2014. 
 

Jedwali la 24: Eneo la kipaumbele na matatizo ya afya katika Wilaya 

Na Eneo la Kipaumbele Matatizo ya Afya ya Kipaumbele 

1 Mfumo wa usimamizi wa 
Madawa, vifaa vya matibabu , 
matibabu na vifaa vya uchunguzi  

Uhaba wa dawa, vifaa vya matibabu, vifaa tiba na uchunguzi wa kiasi 
cha 41% 

2 
 

Afya za Wajawazito na watoto Kiwango cha juu cha vifo vya wajawazito 97/100,000 

 Kiwango cha juu cha vifo vya watoto wachanga 2/1000 

Kiwango cha juu cha vifo vya watoto chini ya miaka mitano 1/100 

3 Kudhibiti magonjwa 
yanayoambukiza 

Kiwango cha juu cha maambukizi ya VVU na UKIMWI (14.8%) 

Uwepo wa wagonjwa wengi wa Kifua kikuu kwa (3.2%) 

Matukio mengi ya Malaria miongoni mwa wagonjwa wa nje ( 30.2 %) 

4 Kudhibiti Magonjwa 
yasiyoambukiza 

Matukio mengi ya Magonjwa yasiyoambukiza ( Ugonjwa wa kisukari , 
ugonjwa wa akili , jeraha na pumu kwa (4%) 

5 Tiba na Huduma ya Magonjwa 
mengine ya kawaida ya 
kipaumbele katika Halmashauri 
 

Matukio mengi ya hali ya midomo miongoni mwa watoto shule (67%) 

Matukio mengi ya Ugonjwa wa ngozi miongoni mwa wagonnjwa wa nje 
(6.3%) 

Matukio mengi ya hali ya sikio miongoni mwa wagonjwa wa nje (3.3 %) 

Matukio mengi ya NTDs ( onchocerciasis , kichocho, Helminthiasis 
miongoni mwa wagonjwa wa nje wanaohudhuria hospitali kwa 5%) 

6 Afya ya mazingira na usafi Upungufu wa Idadi ya vituo vya afya na uwezo wa kusimamia Afya ya 
mazingira na usafi wa mazingira kwa (28%) 

7 Kuimarisha ustawi wa jamii na 
huduma ya hifadhi ya jamii 

Upatikanaji mdogo  wa huduma za  Afya, Ustawi wa Jamii na ulinzi kwa 
ajili ya kundi la wanaoishi katika mazingira magumu kwa 10% 

8 Kuimarisha rasilimali watu  ili 
kuwa na uwezo mzuri wa 
usimamizi na uboreshaji wa afya  

Uhaba wa ujuzi mchanganyiko wa wafanyakazi wa HRH na ustawi wa 
jamii katika ngazi zote za kwa 32% 
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9 Kuimarisha miundo ya mashirika 
na usimamizi wa taasisi katika 
ngazi zote 

Miundo dhaifu ya mashirika na taasisi kwa 65% na uwezo mdogo wa 
usimamizi wa huduma za afya na ustawi wa jamii 

10 Utayari kuhusu dharula na 
kukabiliana nazo 

Uwezo mdogo wa vituo vya afya kusimamia dharura kwa 25% 

11 Kuboresha Afya Uelewa mdogo wa jamii juu ya mipango ya kinga na tiba 50% 

12 Dawa za jadi na tiba mbadala Idadi kubwa  ya wagonjwa wenye matatizo ambao wamecheleweshwa 
kutokana na  dawa za jadi na tiba mbadala kwa 70% 

 
 
Halmashauri ya wilaya inakabiliwa na masuala mbalimbali ya msingi ambayo yanaathiri sekta ya afya: 

 Ukosefu wa hospitali ya halmashauri 

 Upungufu vifaa vya usafiri 

 Kiwango kidogo cha mchango wa Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) 

 Matumizi ya Kawaida nje ya dawa na vifaa tiba 

 Upungufu wa wafanyakazi wenye ujuzi 

 Uelewa mdogo wa jamii juu ya mipango ya kinga na tiba kwa 50% 

 Kiwango kikubwa cha maambukizi ya VVU / UKIMWI ndani ya Halmashauri 

 Kiwango kikubwa cha vifo vya wajawazito 

 Usambazaji usio sawa wa vifaa vya afya 

 Upungufu wa nyumba za watumishi wa Afya 

 Kiwango kidogo cha uwezo wa vituo vya afya kusimamia dharura 

 Kiwango kikubwa cha vifo vya watoto wachanga 

 Matukio mengi ya wagonjwa wa Kifua Kikuu 

 Matukio mengi ya Malaria miongoni mwa wagonjwa wa nje 

 Muundo Dhaifu wa shirika na usimamizi uwezo wa kitaasisi kwa ajili ya huduma za afya na ustawi 
wa jamii 

 Upungufu wa Idadi ya Vituo vya afya na uwezo wa kusimamia Afya na usafi wa mazingira 

 Idadi kubwa ya wagonjwa na matatizo ambao wamecheleweshwa kutokana dawa za jadi na tiba 
mbadala 

 Kiwango kidogo cha upatikanaji wa huduma za afya, ustawi wa jamii na ulinzi kwa makundi ya 
wanyonge kwa 10% 

 Upungufu wa ujuzi mchanganyiko wafanyakazi wa HRH na ustawi wa jamii katika ngazi zote za 
kuhusu 32% 

 
 
2.2.11 Maji 
Maji ni rasilimali ya pamoja ya msingi kwa maisha na katika kuendeleza mazingira na ina jukumu kuu 
katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Inagusa nyanja zote za maisha ikiwa ni pamoja na majumbani, 
kilimo, ufugaji, uvuvi, wanyamapori, viwanda, nishati, burudani na shughuli nyingine za kijamii na kiuchumi. 
Idara ya maji ni miongoni mwa idara mbalimbali za halmashauri ya wilaya ya Njombe yenye majukumu ya 
kuhakikisha jamii inapata maji safi na salama, ya kutosha, na kwa gharama nafuu ikiwa ni pamoja na 
kupata huduma za maji karibu na nyumba zao. majukumu makuu ya idara ya Maji ni: 

 Kutoa huduma ya ushauri juu ya matumizi ya maji kwa ajili ya uratibu wa shughuli zote 
zinazohusiana na maji. 

 Kuwawezesha, kuratibu, uundaji na uanzishwaji wa kikundi cha Watumiaji wa jamii (COWSOs). 
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 Kufanya tathimini, kubuni hesabu kwa ajili ya maandalizi ya bajeti na kujenga miradi ya maji. 

 Maandalizi ya ripoti mbalimbali (wiki, kila mwezi, robo na Kila mwaka). 

 Ufuatiliaji, na kufanya tathmini ya miradi ya maji iliyokamilika. 

 Kusaidia jumuiya kushiriki kikamilifu katika kupanga, ujenzi, uendeshaji, matengenezo na 
usimamizi wa jamii kwa kuzingatia upatikanaji wa maji ili kuwawezesha kutafuta fedha kutoka kwa 
wafadhili. 

 Kushirikisha jamii katika kutunza baadhi ya shughuli kama vile kazi ya utafiti kwa lengo la kuleta 
hisia ya umiliki. 

 Kutoa mafunzo kwa vijiji juu ya uendeshaji na matengenezo ya mifumo ya maji. 

 Kuhifadhi vyanzo vya maji na kuboresha huduma za maji zilizopo katika mitaa. 

 Kuchukua mtiririko wa maji katika vyanzo na kuchambua takwimu zilizokusanywa kutoka vyanzo 
vya maji. 

 
Kiutumishi idara ina wafanyakazi (14), ofisi ya miundombinu na vifaa vya usafiri kwa utekelezaji wa 
shughuli za kila siku. Pia idara ya maji inafanya kazi karibu zaidi na vyama 31 vya watumiaji wa maji  na  
Jumuiya 14 za maji zinayomilikiwa na Mashirika yaliyosajiliwa rasmi ya Ugavi wa Maji (COWSO). Idara ya 
maji inatekeleza Programu ya Sekta ya Maji (WSDP) chini ya Programu ya Usambazaji maji vijijini na  
Usafi (RWSSP). 
 
Sera inahitaji kuwa upatikanaji wa maji safi na salama kwa jamii uwe wa uhakika kwa umbali usiozidi mita 
400 kwa kutembea na kituo kimoja kiweze kuhudumia watu wasiozidi 250. Pia sera inasisitiza uundwaji na 
usajili wa vyama vya watumiaji wa maji (COWSOs) kwa jamii kama vyombo vinavyojitegemea 
vilivyosajiliwa chini ya sheria ya maji namba 12 sehemu ya VIII ya mwaka 2009 kutoa huduma za maji 
katika maeneo ya uendeshaji. Kamati ya maji inahusika kusimamia utoaji wa huduma ya maji katika kijiji. 
 
Kuna miradi 65 ya maji iliyojengwa kwa kutumia teknolojia mbalimbali kama vile miradi (11) ya 
Maporomoko ya maji, miradi (6) ya pampu za kusukuma na mikono, pampu (4) za dizeli, pampu (3) za 
umeme, miradi (3) ya magurudumu ya Maji, gurudumu (1) la upepo, visima (33) vyenye kina kifupi na 
visima (2) vyenye kina kirefu. Kwa sasa idadi ya watu wanaopata maji safi na salama katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe ni 45,705 kati ya watu 85747 wa Halmashauri ya Wilaya ambayo ni sawa na 53.3% 
ya idadi ya watu wote katika halmashauri. 
 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ina vyanzo mbalimbali vya maji ambayo ni: chemchem, vijito, mito, 
visima (kina kirefu na kifupi), bwawa na maji ya mvua. Jumla ya idadi ya vyanzo vya maji ni 977 ambapo 
vyanzo 652 ni hifadhi na vinalindwa. Wilaya inakabiliwa na matatizo katika sekta ya maji ambayo ni pamoja 
na: 

 Utayari na uelewa mdogo wa jamii juu ya uchangiaji wa mfuko wa maji kwa uendeshaji na 
matengenezo ya miradi yao ya maji. 

 Ukosefu wa fedha za kutosha kutoka wizara ya maji kwa ajili ya kutekeleza miradi mipya ya maji 
kama ilivyo kwenye bajeti. 

 Uharibifu wa vyanzo vya maji unaosababishwa na shughuli za binadamu na mabadiliko ya asili ya 
hali ya hewa ambao huathiri miradi mingi iliyopo hasa ile iliyopangwa. 

 Kuwepo kwa vyama vya watumiaji wa maji visivyokuwa na dhamira ya kweli ambavyo husababisha 
kushindwa kwa uendeshaji na matengenezo ya miradi ya maji. 

 Uhaba wa Fedha kwa ajili ya uundaji na usajili wa vyama vya Watumiaji maji (COWSOs) ambao 
husababisha halmashauri kuwa na vijiji vichache vyenye vyama vya Watumiaji maji waliosajiliwa 
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 Ni vijiji vichache vimeunda na kusajili vyama  vya watumiaji maji (COWSOs). 

 Upungufu fedha za uendeshaji na matengenezo, na ujenzi wa miradi ya maji ya muda mfupi na 
mrefu. 

 Idadi kubwa ya jamii kutofikiwa na huduma za maji safi na salama. 

 Uwepo wa magonjwa yanayosababishwa na uhaba wa maji safi na salama. 

 Dhana kwamba ugavi wa maji bado ni huduma ya bure na wazo kwamba Serikali ina Wafadhili 
itaendelea kutoa huduma bure bila malipo kwa Jumuiya unazuia juhudi za binafsi juu ya kuchangia 
gharama za miradi ya maji. 

 
2.2.12 Fedha na Biashara 
Fedha na biashara imegawanywa katika idara mbili ambazo ni pamoja na: Fedha na, Biashara na shughuli 
za masoko. Idara ya fedha inatarajiwa kufanya shughuli za kuhudumia idara mbalimbali na kuhakikisha 
usimamizi wa fedha na kusaidia katika kufanya maamuzi ya kimkakati. Idara ya fedha ina wajibu wa 
kusimamia shughuli zote za kiuhasibu ndani ya halmashauri. Hii ni pamoja na kufuatilia shughuli zote na 
usimamizi wa utoaji wa taarifa za serikali ambazo zimetokana na kuandaa taarifa za fedha na mkaguzi wa 
mahesabu wanaohusika kwa madhumuni ya uhakiki. Idara ya fedha pia ina wajibu wa kusimamia mtiririko 
wa fedha za halmashauri na kuhakikisha fedha za kutosha zinapatikana ili kukidhi malipo. Pia, idara ya 
fedha inafanya kazi ya kutabiri na kuandaa bajeti kwa kushirikiana na  idara ya mipango, na kutoa taarifa 
ya maendeleo kwa mwaka mzima. Taarifa hii inaweza kutumika kupanga viwango vya wafanyakazi na 
manunuzi ya mali. 
 
Halmashauri inatekeleza kwa kikamilifu wa sera ya Taifa ya biashara, sera ya maendeleo endelevu ya 
viwanda vidogo na vya kati, kwa kutambua mchango wa sekta ya viwanda vya kati na vidogo kwa uchumi 
wa wilaya kupitia kodi mbalimbali za mali, ushuru wa huduma, leseni na mabango. Bajeti na uhasibu 
vinafanywa kwa kutumia mifumo mbalimbali ikiwa ni pamoja na PLANREP na EPICOR ingawa kuna 
baadhi ya changamoto katika mtandao na uzalishaji wa taarifa mbalimbali kutoka katika mifumo hiyo. 
 
Katika kutekeleza majukumu yake, idara ina shughuli za msingi ambazo zinaelekezwa katika kutimiza 
lengo la halmashauri na mafanikio ya dira yake. kazi za msingi ni pamoja na zifuatazo: 

 Kutoa ushauri kwa Halmashauri juu ya masuala yote ya kifedha 

 Maandalizi ya bajeti ya mwaka ya mapato na matumizi kwa kushirikiana na Afisa Mipango na 
wakuu wengine wa idara 

 Kudumisha mfumo wenye tija wa kihasibu na kusaidia kutunza rekodi zote za kiuhasibu 

 Maandalizi ya mara kwa mara ya taarifa kwa halmashauri juu ya maendeleo ya matumizi halisi na 
mapato ikilinganishwa na bajeti, na kutoa mapendekezo juu ya kusawazisha viwango vya mapato 
na matumizi. 

 Maandalizi ya ripoti kuhusu taarifa za fedha kwa ajili ya madiwani. 

 Kuhakikisha mfumo mzuri wa udhibiti wa ndani unaendeshwa ikiwa ni pamoja na marekebisho ya 
taratibu za kifedha 

 Kuwasilisha katika Kamati ya Fedha taratibu za fedha kwa ajili ya idhini yao, na kuzisambaza kwa 
wakuu wa idara 

 Kulinda mali za halmashauri  na masuala yote ya usimamizi wa fedha kwa ajili ya halmashauri, 
ikiwa ni pamoja na mpangilio sahihi kwa wafanyakazi na usimamizi wa fedha. 

 Uratibu, utekelezaji na tathmini ya sera na mikakati kwa ajili ya biashara, maendeleo ya masoko na 
uendelezaji wa biashara ndogo na za Kati (SMEs) 
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 Ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa biashara, sekta ya masoko madogo na makubwa, na tasisi 
zinazotoa msaada wa kibiashara 

 Ukusanyaji, uchambuzi na usambazaji wa taarifa za biashara, masoko na kutoa maelezo kuhusu 
uanzishwaji wa viwanda, biashara na masoko; 

 Kukuza uwekezaji wa ndani na nje, kukuza huduma za msaada wa kibiashara na kuongeza 
thamani na usimamizi wa mavuno kwa ajili ya kuimarisha ushindani baina ya umma na binafsi 
katika sekta  ya viwanda, biashara na masoko; 

 Maendeleo na kukuza biashara ya ndani na kimataifa 

 Kuwezesha uanzishwaji wa makampuni ya biashara ya viwanda katika maeneo ya vijijini ili 
kuongeza thamani ya mazao ya kilimo 

 
Hali za watumishi hutofautiana kwa kiasi kikubwa kutokana na sifa za kielimu kati ya wafanyakazi. Jumla 
ya idadi ya wahasibu ni 17 kati ya hao wafanyakazi 11 ni wahasibu na wafanyakazi 6 ni wahasibu 
wasaidizi.. 
 
(i) Ukusanyaji wa Mapato kutokana na Vyanzo vya ndani 
Ukusanyaji kodi katika serikali za mitaa ni jukumu la wafanyakazi wa halmashauri na hii ni tofauti kabisa na 
serikali kuu. Katika halmashauri za wilaya, hii imepangwa katika ngazi tatu, yaani makao makuu ya 
Halmashauri, Kata na Vijiji. Katika makao makuu ya halmashauri jukumu la ukusanyaji wa kodi liko 
mikononi mwa hazina ya halmashauri, ikiongozwa na Mweka Hazina. Katika ngazi za kata, jukumu liko 
mikononi mwa ofisi ya Afisa Mtendaji wa Kata (watendaji wa kata). Watendaji wa kata pia Hushughulikia 
masuala ya maendeleo na kazi za sheria katika ngazi hiyo. Katika ngazi ya kijiji, jukumu liko mikononi mwa 
ofisi ya afisa mtendaji wa kijiji (VEO). Afisa Mtendaji wa Kijiji anawajibika kwa kusimamia shughuli za kijiji 
kimaendeleo ili kudumisha sheria na utulivu. 
 
Mwenendo wa ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vya ndani umekuwa ukipungua kutoka 2011/12 hadi 
2013/14 kutokana na mgawanyo wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe rasmi katika wilaya nyingine tatu 
ikiwa ni pamoja na Wanging'ombe, Makambako na Njombe baada ya mgawanyiko. Hii inaathiri vyanzo vya 
mapato vya ndani kutokana na mabadiliko ya maeneo ya Utawala. Kutoka mwaka 2013/2014 hadi 
2014/2015, kulikuwa na ongezeko la makadirio na mapato halisi yaliyokusanywa kama matokeo ya vyanzo 
vipya vya mapato ambayo yalikuwa yanapatikana. Kwa hali hii halmashauri ina jukumu la kuongeza vyanzo 
zaidi vya mapato ili kutekeleza malengo zaidi kama ilivyopangwa. 
 
Jedwali la 25: Makadirio dhidi mapato halisi yaliyokusanywa tangu 2011-2015 

Mwaka 2011/2012 2012/2013 2013/2014 2014/2015 

Makadirio 1,626,795,000 1,329,248,576 844,371,105 943,344,463 

Makusanyo halisi 1,618,479,669 1,424,182,412 386,042,695 650,158,556 

 Chanzo: Halmashauri ya wilaya ya Njombe – Idara ya Biashara na Fedha 
 
Katika matumizi mwenendo wa gharama mbalimbali unaonyesha kwamba fedha iliyotolewa kutoka Serikali 
Kuu na vyanzo vya ndani mwaka 2011-2015 umepungua mwaka baada ya mwaka, hii ni kutokana 
mgawanyo wa maeneo ya utawala na kuwa Halmashauri ya wilaya ya Njombe, Halmashauri ya mji wa 
Makambako na Halmashauri ya wilaya ya Wanging'ombe. 
 



55 

 

Jedwali la 26: Makadirio dhidi matumizi halisi 2011-2015 

Mwaka 2011/2012 2012/2013 2013/2014 2014/2015 

Makadirio 26,997,678,513 35,415,969,531 36,372,511,290 19,386,053,718 

Matumizi halisi 22,345,005,352 33,647,740,984 30,030,069,315 15,272,331,888 

Chanzo: Halmashauri ya wilaya ya Njombe – Idara ya Biashara na Fedha, 2015 
 
(i) Hoja za Ukaguzi na Ukaguzi wa Ndani 
Kwa siku za nyuma miaka mitano mfululizo, halmashauri imekuwa ikipata hati safi juu ya taarifa za fedha, 
hii ni kutokana na uwazi na uwajibikaji katika maandalizi ya taarifa za fedha. Pia hii ina maana kwamba 
maswali mengi ya ndani na nje yaliyoulizwa kwa halmashauri yalijibiwa kikamilifu. Halmashauri huandaa, 
taarifa za fedha na kusambaza kwa umma kupitia mikutano iliyoandaliwa na halmashauri, ikiwa ni pamoja 
na mikutano ya halmashauri, kata na mikutano ya vijiji. Pia magazeti na mbao za matangazo katika makao 
makuu ya kata na halmashauri zinatumika kuwajulisha wananchi. Hizi sababu zinazoashiria ufanisi wa njia 
za usambazaji wa habari ili kuufikia umma. 
 
(iii) Biashara na Uendeshaji wa Masoko 
Halmashauri ya Wilaya ina jumla ya viwanda 78 kuanzia vikubwa, kati na vidogo. Kimoja kikubwa ni cha  
sekta ya usindikaji chai na kipo Lupembe, viwanda vitatu vya kati vipo katika kata za Matembwe na Ninga  
viwanda 77 ni vya kusaga na vinasambaza kwa kata zote za halmashauri ya wilaya. Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe ina karibu wafanyabiashara 971 ambao ni wakazi katika kata 12 ambapo halmashauri 
inategemea kwa kiasi kikubwa mapato yaliyokusanywa kutoka kata hizo ili kuendesha shughuli zake za kila 
siku. Kata hizo zenye wafanyabiashara hao ni pamoja na: Mtwango 257, Ninga 33, Ikuna 163, Idamba 30, 
Lupembe 77, Igongolo 33, Kichiwa 50, Kidegembye 71, Matembwe 105, Ikondo 63, Mfriga 25 na Ukalawa 
64. Mbali na mapato halmashauri imeweza kutoa leseni za biashara na uendeshaji wa masoko kutegemea 
mapato kutoka vyanzo vingine ambavyo ni pamoja na: ardhi, majengo, matangazo mabango, masoko, 
bidhaa za kilimo kama vile mbao, mahindi, maharage, chai; mazao ya mifugo ikiwa ni pamoja na ukaguzi 
wa nyama; ushuru kutoka bia za ndani na nje na hatimaye tozo kutoka nyumba za kulala wageni. 
 
Hata hivyo, zoezi la ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo hivyo vilivyotajwa kunafanyika kwa kushirikiana 
na Maafisa Watendaji wa Kata ambao hukusanya mapato kwa halmashauri ya Wilaya mara mbili kwa 
mwezi katikati na mwishoni mwa kila mwezi. Kati ya shilingi 1,455,956,313.17 inakadiriwa hukusanywa 
kutoka vyanzo vyote vya mapato viliyotajwa katika mwaka wa fedha 2015/2016. Hadi Novemba mwaka 
2015, Halmashauri ya Wilaya ya Njombe imekusanya shilingi 347,154,130.53 sawa na 23.84% kutoka 
vyanzo vyake.  
 
Jumla ya wafanyabiashara rasmishwa ni 971, wafanyabiashara 450 waliorasimishwa sawa na 46.34% 
walipewa leseni za biashara hadi kufikia Novemba 2015. Kuhusiana na Viwanda vijijini, halmashauri ya 
wilaya ya Njombe kupitia biashara na kitengo cha uendeshaji masoko imewezesha kuanzishwa kwa 
viwanda /vituo vya biashara katika ngazi za kata na vijiji kama vile ya sekta ya usindikaji wa chai Lupembe, 
usindikaji wa mbao Matembwe, na sekta ya usindikaji nanasi Madeke; na kuimarishwa kwa huduma za 
ugani kwa lengo la kukuza maendeleo ya viwanda kupitia viwanda vidogovidogo na vya kati. 
 
Pia uwepo wa masoko ya uhakika, kitengo cha biashara na uendeshaji wa masoko kimekuza mahusiano 
ya kibiashara baina ya wafanyabiashara wakubwa na wadogo, uundaji wa mfumo wa kibiashara kupitia 
ushirika na mwisho kuwezesha viwanda vidogovidogo na vya kati kushiriki katika masoko ya ndani na ya 
kimataifa kupitia maonyesho ya bisahara kamavile wazalizaji wa nanasi huko Madeke. Mafunzo ya 
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biashara kwa wafanyabishara yamekuwa yakitolewa kupitia uwezeshaji wa programu ya uanzishwaji na 
uendelezwaji wa viwanda.   
 
Mchango wa shughuli za biashara na masoko kwa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe unamulikwa katika 
maeneo yafuatayo ambayo ni pamoja na: 

 Kuboresha mapato ya kaya na kupunguza umaskini kupitia matumizi endelevu ya mazao ya misitu 
kama vile mbao ambazo huuzwa katika maeneo maalumu huko matembwe, Ikuna, Mtwango na 
Kidegembye. 

 Kuongezeka kwa mapato ya halmashauri kutokana na leseni za biashara na vyanzo vingine vya 
mapato ambavyo ni biashara na uendeshaji wa kitengo cha masoko. 

 Kutoa elimu ya biashara kwa wafanyabiashara juu ya jinsi ya kuzingatia sheria na kanuni za 
biashara. 

 
Pamoja na mafanikio yaliyobainishwa, Idara ya fedha na biashara pia inakwamishwa na masuala 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na: 

 Kucheleweshwa kwa fedha kutoka Serikali Kuu na Wafadhili 

 Uchache wa vyanzo vya makusanyo ya mapato 

 Kukosekana kwa utulivu wa kimtandao wa mfumo wa uhasibu (EPICOR) 

 Kutokutosheleza kwa fedha zinazotolewa kwa Serikali za Mitaa 

 Ukosefu wa elimu kwa wakusanyaji mapato katika ngazi ya kata na kijiji 

 Kupotea kwa nguvu kazi miongoni mwa wafanyakazi wa idara kutokana na magonjwa ya 
VVU/UKIMWI 

 Ukosefu wa nyenzo za kufanya kazi hususani katika sehemu ya mapato kama vile Idara haina gari 
kwa ajili ya kufuatilia na kusimamia shughuli za mapato 

 Kutokuwa na ripoti za uhakika juu ya mali zote zisizohamishika kutokana na mgawanyo wa 
halmashauri hizi tatu ambazo ni Njombe, Wanging'ombe na Makambako 

 Kutokuridhisha kwa maeneo ya kufanyia kazi kama vile jengo la Idara ni chakavu sana kiasi 
kwamba vyumba vinavyotumika kama ofisi si vya kuaminika. 

 Upungufu wa nyenzo za kufanyia kazi kama vile magari na ukosefu kompyuta ya ofisi, Kinakilishi, 
mashine ya kurudufu na “Scanner”. 

 Mapungufu katika uratibu, utekelezaji na kufanyika kwa tathmini ya sera na mikakati kwa ajili ya 
biashara, maendeleo ya masoko na uendelezaji biashara ndogondogo na za kati unaosababishwa 
na upungufu wa bajeti 

 Upungufu wa ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa biashara, na sekta ya masoko, viwanda na 
taasisi za misaada ya kibiashara. 

 Walipa kodi hawazingatii sheria za kulipa kodi hali ambayo inasababisha ukusanyaji wa mapato 
kuwa mgumu 

 Upungufu wa kuhamasisha uwekezaji wa ndani na nje, Huduma za msaada wa biashara na 
kuongeza thamani na usimamizi wa baada ya mavuno kwa ajili ya kuimarisha ushindani kati ya 
umma na watu binafsi katika sekta ya viwanda, biashara na masoko. 

 Upungufu wa msaada kutoka kwa Maafisa Watendaji wa Kata ambao kwa kushirikiana na Maafisa 
Biashara wa Wilaya hukusanya mapato ya halmashauri. 

 Upungufu wa masoko ya hakika kwa mazao ya kilimo. 
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2.2.13 Ukaguzi wa Ndani 
Kitengo cha ukaguzi wa Ndani katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe kilianzishwa chini ya kifungu cha 
45 (1) cha Sheria ya Fedha namba 9 ya mwaka 1982 katika Serikali za Mitaa (iliyorekebishwa, 2000), 
Sehemu ya 13-14 ya Randama ya Fedha ya mwaka 2009 katika Serikali za Mitaa, muongozo wa ukaguzi 
wa Ndani wa Serikali za Mitaa wa mwaka 2012 pamoja na maagizo mengine (vitabu vya mkaguzi wa 
ndani, Utendaji wa Kitaalam wa Mfumo wa Kimataifa) zinazotolewa na Mkaguzi Mkuu wa Ndani (Wizara ya 
Fedha) Mkaguzi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa ambaye yeye huajiriwa kwa lengo la kufanya kazi hiyo. 
Jukumu la msingi la kitengo cha ukaguzi wa Ndani ni kufanya tathmini ya jumla ya udhibiti wa ndani, 
ambayo huchunguza na kutathmini ufanisi na utoshelevu wa udhibiti katika taasisi zote za fedha na 
akaunti. Uwepo wa udhibiti wa ndani, unachangia utekelezaji unaofaa, na matumizi sahihi ya rasilimali za 
umma. 
 
Ukaguzi wa ndani ni kitengo kinachojitegemea chenye lengo la kutoa ushauri wa kiutendaji ambao 
unaongozwa na falsafa ya kuongeza thamani ya kuboresha kazi za Halmashauri ya Wilaya ya Njombe. 
Unasaidia halmashauri katika kufanikisha malengo na kufuata utaratibu uliopangwa katika kutathmini na 
kuboresha ufanisi wa michakato ya usimamizi na kudhibiti hatari yoyote ya kiutawala katika halmashauri. 
Kwa mujibu wa kifungu cha 14 kifungu kidogo cha 1 mpaka 10, vya Randama ya Fedha katika Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009, zifuatazo ni kazi za msingi za kitengo cha ukaguzi wa ndani: 

 Mkaguzi wa ndani kwa  kushirikiana na mhasibu atandaa mpango kazi wa mwaka kwa ajili ya 
kitengo cha ukaguzi wa ndani na nakala itapelekwa ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali, Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa na Kamishina wa Mkoa si zaidi ya tarehe 
15 Julai ya mwaka 

 Mkaguzi ataandaa mpango kazi wa Ukaguzi wa Ndani kwa mwaka mzima na kuwasilisha kwa 
Kamati ya Ukaguzi na Afisa Masuuli kwa ajili ya kupata kibali au kuthibitishwa. 

 Mkaguzi wa ndani hatafanya ukaguzi au uchunguzi bila mpango wa ukaguzi ulio katika maandishi. 

 Mkaguzi wa ndani atahakiki uhalali na matumizi ya uhasibu, udhibiti wa fedha na uendeshaji  hasa 
katika: 

(a) Kupitia na kutoa taarifa juu ya udhibiti sahihi wa kupokea, kutunza na matumizi ya rasilimali 
zote za fedha za halmashauri; 

(b) Kupitia na kutoa taarifa juu ya kufuata utaratibu wa fedha na utendaji vilivyowekwa na 
kuandikwa kisheria, utendaji mzuri wa kiuhasibu kama inavyoelezwa na Waziri mara kwa 
mara ili kuhakikisha matumizi sahihi ya fedha 

(c) Kupitia na kutoa taarifa juu ya uainishaji sahihi na ugawaji wa Hesabu za mapato na 
matumizi. 

(d) Kupitia na kutoa taarifa juu ya uwepo wa takwimu sahihi za kifedha na uendeshaji ili 
kuruhusu kutayarisha taarifa za fedha na taarifa nyingine sahihi. 

(e) Kupitia na kutoa taarifa juu ya mifumo iliyopo ambayo hutumiwa kwa ajili ya kulinda mali. 
 

 Mkaguzi wa ndani atatunza kumbukumbu za kazi iliyofanywa zikionyesha tarehe ya kazi za 

nje, tarehe ya kutoa taarifa za mwisho na tarehe ya kutoa majibu ya maswali yaliyoulizwa na 

kuonyesha mapendekezo ya ufuatiliaji wa shughuli. Pia Kumbukumbu hizi zinapaswa 

kupelekwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

 Mkaguzi wa ndani ataandaa na kuwasilisha taarifa zikiwa na tarehe moja kwa moja kwa  Afisa 

Masuuli kwa ajili ya hatua na kuzipeleka kwenye Kamati ya Fedha. Afisa Masuuli atatuma 

nakala ya taarifa hizo kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Katibu Mkuu 
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Wizara inayohusika  na Serikali za Mitaa na Afisa Tawala wa Mkoa (RAS) ndani ya siku 15 za 

kazi kutoka tarehe ya kupokea taarifa hiyo. 

 Mkaguzi wa ndani ataandaa na kuwasilisha ripoti mbili kwa Afisa Masuuli: 

o Ripoti ya robo mwaka itatakiwa kuwasilishwa kwa Afisa Masuuli ndani ya siku 15 
baada ya mwisho wa robo mwaka: na 

o Ripoti ya mwaka iwe imewasilishwa kwa Afisa Masuuli ndani ya siku 15 baada ya 
mwisho wa mwaka. 

 Baada ya ripoti ya Ukaguzi kuandaliwa na kutiwa saini na mkaguzi wa ndani itawasilishwa kwa 

Afisa Masuuli, nakala ya taarifa itatumwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali, Katibu Mkuu wa wizara inayohusika na Serikali za Mitaa na Katibu Tawala wa Mkoa 

(RAS) zikiambatanishwa na barua. 

 Mkaguzi wa ndani hatatoa au hapaswi kutoa taarifa kwa mtu ambaye hana haki ya kupata 

taarifa. 

 Mkaguzi wa ndani daima atapaswa kutekeleza majukumu yake ya kikazi kwa weledi na maoni 

yoyote, atakayoyatoa yawe yanayotokana na uchunguzi wa kina na ya kweli, rasmi na mahali 

muafaka, kushindwa kuzingatia maadili ya kitaaluma mkaguzi yeye binafsi atawajibika kwa 

ripoti atakayoitoa. 

 
Kitengo kimeweza kuandaa ripoti zote robo mwaka na mipango ya ukaguzi wa mwaka na kupitishwa kwa 
mamlaka ya juu kwa mtirirko ambao ni Ofisi kuu ya Ukaguzi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Mkaguzi Mkuu wa Ndani na Katibu Tawala wa Mkoa. Taarifa moja ya ukaguzi inahitajika kuwa tayari 
kwa kila robo mwaka, ambayo inafanya jumla ya ripoti nne katika kila mwaka wa fedha. Kwa hiyo, kwa 
miaka mitano mfululizo kutoka 2009/2010 hadi 2013/2014 ripoti 20 zilikuwa tayari kwa kila mwaka wa 
fedha. Kitengo cha ukaguzi wa ndani wanatakiwa kuandaa mpango mmoja wa ukaguzi wa ndani, kwa 
mfululizo wa miaka mitano ya fedha. Kitengo kinatakiwa kusimamia, kuandaa na kuwasilisha kwa mamlaka 
ya juu kwa kufuata mtiririko. 
 
Kitengo kimeweza kuandaa mpango wa ukaguzi wa ndani na kuwasilishwa na kupitishwa na Afisa Masuuli 
na kamati ya ukaguzi. Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani kinapaswa kuandaa mpango wa ukaguzi mmoja kila 
mwaka kwa kuzingatia mpango kila mwaka wa fedha, mipango mitano ya ukaguzi kwa miaka mitano ya 
fedha 2009/2010 hadi 2013/2014 ilikuwa tayari na kuwasilishwa kwa kufuata mtiririko kwa mamlaka husika 
(Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Katibu Tawala wa Mkoa). Kitengo kinajihusisha 
na kinatekeleza kazi ya msingi, ambayo ni kuandaa mpango wa ukaguzi kabla ya kufanya ukaguzi au 
uchunguzi. Kila mwaka wa fedha kitengo kimeweza kuandaa mipango minne ya ukaguzi ambayo hufanya 
jumla ya mipango ishirini ya ukaguzi ndani ya miaka mitano ya fedha mfululizo tangu 2009/2010 hadi 
2013/2014 na huu ni mchakato endelevu. Kitengo kinatathmini uhalali na matumizi ya fedha katika udhibiti 
wa fedha na utendaji. Hii imepimwa kufuatia kupatikana kwa ripoti zisizoridhisha kutoka mkaguzi wa nje wa 
mahesabu na halmashauri imeweza kupata ripoti kutoka kwa wakaguzi wasio na ujuzi kwa miaka mitano 
ya fedha mfululizo tangu 2009/2010 hadi 2013/2014 hii ni kutokana na umahili wa udhibiti wa ndani. 
Ukaguzi wa kazi daima ni kumbukumbu. Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani kwa kila ukaguzi uliofanywa 
wanatakiwa kuandaa kazi ya ukaguzi uliofanyika na kuhakikisha inapatikana kwa ajili ya kumbukumbu. 
Kitengo hiki katika halmashauri kinaandaa mipango kazi minne katika kila mwaka wa fedha ambayo 
imegawanywa katika msingi wa robo mwaka. Kwa hiyo kitengo hiki katika halmashauri kimeweza kuandaa 
mipango kazi ya ukaguzi kumi na mbili kwa miaka mitatu mfululizo ya fedha (2011/2012 hadi 2013/2014). 
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Kimuundo kitengo kinatakiwa kuwa na Wakaguzi wanne (4) wa hesabu. Nguvu kazi iliyopo ni ya watu 
wawili tu hivyo kuna uhaba wa wakaguzi wawili katika halmashauri ya Wilaya ya Njombe. Hii hupelekea 
ugumu katika utekelezaji wa majukumu muhimu ya kitengo hiki. Uchunguzi umefanyika kwa muendelezo 
juu ya  mifumo ya fedha na uhasibu ambayo imekuwa ikiratibiwa na kuweza kupitia taarifa za fedha za 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe. Kitengo kimeweza kuandaa ripoti  tano za fedha katika miaka mitano 
mfululizo kwa mwaka wa fedha 2009/2010 hadi 2013/2014. Kupatikana kwa maoni yasiyoridhisha katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe kufuatia ukaguzi wa fedha wa kiutendaji uliofanywa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali umetoa hati isiyoridhisha kwa miaka mitano mfululizo. Ukaguzi wa 
ndani unakabiliwa na matatizo mbalimbali ambayo yanaathiri utendaji: 

 Uhaba wa fedha kwa ajili ya kudhamini shughuli za kila siku za Bodi ya Wakurugenzi, ukaguzi wa 
taasisi za ngazi ya chini haujawahi kufanyika wakati miradi michache haikutembelewa kuthibitisha 
thamani ya fedha. 

 Halmashauri kuendelea kupata hati isiyoridhisha 

 Uhaba wa wafanyakazi katika kitengo cha ukaguzi wa ndani. 

 Kitengo kinapewa kipaumbele kidogo katika mfumo wa bajeti, fedha kidogo hutengwa kwa ajili ya 
kitengo kutekeleza majukumu yake. 

 Namna ya kutoa ripoti kwa kweli ni changamoto sana kwani kiutawala kitengo cha ukaguzi wa 
ndani kinaripoti kwa Afisa Masuuli. Kikanuni kitengo cha ukaguzi wa ndani kinapaswa kuripoti kwa 
Afisa Masuuli lakini Kiutendaji au kikazi kinapaswa kuripoti kwa kamati ya ukaguzi. 

 Tatizo la Kupambana na rushwa kutoka ngazi zote 

 Kuongezeka kwa idadi ya hoja za ukaguzi kutoka sita hadi 15 kutokana na ongezeko la wigo wa 
ukaguzi. 

 Kuto kuboreshwa maslahi ya wafanyakazi wa ukaguzi wa ndani 
 
2.2.14 Afya ya Mazingira na Usafi 
Afya ya mazingira inajumuisha mambo yanayohusiana na afya ya binadamu, ikiwa ni pamoja na ubora wa 
maisha, kwamba ni ya kimwili, kibailojia, kijamii, kisaikolojia katika mazingira. pia inahusu nadharia na 
vitendo ya kutathmini, kuwaongoza, kudhibiti, na kuzuia sababu hizo katika mazingira ambayo yanaweza 
kuleta uwezekano wa kuathiri vibaya afya ya vizazi vya sasa na vijavyo. Usafi unahusiana na njia ya 
kuendeleza afya kwa njia ya kuzuia mawasiliano ya binadamu na taka na madhara pamoja na kutibu taka 
au maji machafu. Afya ya Mazingira na Usafi ni idara ya inayowajibika na kusimamia na kudhibiti mambo 
yote katika mazingira ambayo huathiri afya ya watu wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe. Idara ina kazi 
za msingi zifuatazo: 

 Mipango na ufuatiliaji wa afya ya Mazingira 

 Usimamizi wa taka ngumu 

 Kuboresha Elimu ya afya na Usafi  

 Usimamizi wa maji taka  

 Usimamizi wa taka hatari toka viwandani 

 Ukaguzi wa chakula na majengo mengine ya biashara 

 Afya na usalama kazini 
 
Katika mipango ya afya na mazingira, ufuatiliaji na usimamizi wa taka ngumu, idara ina wajibu wa: 
kukusanya takwimu tofauti kwa ajili ya kupanga kabla ya mchakato wa utekelezaji, kufanya utafiti ili 
kutathmini katika ngazi ya jamii hali halisi kama kuna matatizo yanayohusiana na mahitaji yao ya msingi. 
Taka hutupwa hovyo mitaani, hata hivyo jamii imekuwa ikihamasishwa juu ya kutumia madampo ya wazi 
au mashimo ambayo hukusanya taka ambazo baadaye hutumika kama mbolea katika kilimo. Katika 
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uimarishaji wa usafi wa mazingira, elimu ya afya na usimamizi wa maji taka, jamii walielimishwa kuhusu 
namna ya kutengeneza aina mbalimbali za vyoo bora kwa mujibu wa ngazi ya kiuchumi na ikifuatana na 
vifaa vya kusafisha mikono katika kaya zote, matumizi ya umma, taasisi na namna ya kutofautisha jinsi 
(ke/me) katika matumizi ya vyoo. 65% ya kaya zilijenga vyoo bora, 34.8% ya kaya wana vyoo vya jadi na 
0.2% ya kaya wana vyoo visivyoridhisha. Hakuna miundombinu iliyoandaliwa kwa ajili ya kutupa taka oevu 
badala yake watu hutupa taka hizo katika mashimo ya vyoo. 
 
Jedwali la 27: Aina ya vyoo Vilivyozoeleka Njombe 

Aina za Vyoo Idadi ya kaya Asilimia 

Vyoo bora 13,222 65% 

Vyoo vya jadi 7017 34.8% 

Hakuna vyoo 51 0.2% 

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Idara ya Usafi na Afya ya Mazingira, 2015 
 
Usimamizi wa madhara ya taka za viwanda, kuna kiwanda kimoja cha chai kinachopatikana katika 
Halmashauri, kiwanda kina miundombinu ya kutibu maji taka, Wafanyakazi hutumia nyenzo maalum ili 
kuzuia uchafuzi wa bidhaa zinazosindikwa, Jamii ambayo inaishi karibu na kiwanda kwa sababu watu 
wakati mwingine hutumia maji na taka kutoka kiwandani kwa matumizi ya nyumbani. Kuhusu ukaguzi wa 
majengo ya chakula, kuna takribani majengo 156 ambayo hutumika kuandaa chakula kwa ajili ya matumizi 
ya binadamu pia yalikaguliwa kwa kiwango kinachotakiwa. Kati ya majengo hayo, 6 yalifungwa kutokana 
na ukosefu wa viwango vinavyotakiwa. Mara kwa mara Elimu ya afya hutolewa kwa wafanyakazi wote 
wanaofanya kazi katika taasisi tofauti ili kuzuia hatari kazini. Pia kuna haja ya kuwa na nyenzo za 
kuwakinga wafanyakazi wote wakati wa saa za kazi. 
 
Kuhusu usafi  na afya  ya mazingira, Halmashauri ya Wilaya Njombe ina jumla ya wafanyakazi 11 ambao ni 
mahiri katika kutekeleza shughuli mbalimbali ndani ya halmashauri. Hata hivyo, kwa mujibu wa bajeti ya 
mshahara wa mtu ya mwaka 2015/2016, halmashauri imepanga kuajiri wafanyakazi zaidi ambao ni 
wataalamu wa afya ya mazingira kwa ajili ya kuimarisha utoaji wa huduma katika halmashauri hii. Idara ya 
Afya ya Mazingira katika halmashauri inaathiriwa na ukosefu wa vituo vya kutupa taka ngumu, kutokuwa na 
idadi ya kutosha ya maafisa wa afya ya mazingira, kiwango cha maambukizi ya magonjwa inayotokana na 
hali duni ya usafi, uhaba wa vifaa vya usafiri, uboreshwaji mdogo wa vifaa vya usafi wa mazingira katika 
ngazi ya jamii na taasisi za umma. 
 
2.2.15 Ufugaji Nyuki 
Kitengo cha Ufugaji nyuki ni miongoni mwa idara 19 katika Halmashauri ya Wilaya Njombe kilichoanzishwa 
na serikali mwaka 2012 kama kitengo kinachojitegemea kwa lengo la kuboresha utoaji wa huduma na 
maendeleo ya kasi ya sekta ya ufugaji nyuki. Ufugaji Nyuki ni moja ya shughuli za kiuchumi katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe. Hamlmashauri ya Wilaya ya Njombe ni moja kati ya halmashauri nchini 
Tanzania ambazo zinajulikana kwa uzalishaji asali na nta. Misitu ya asili na mashamba misitu hupatikana 
katika sehemu nyingi za halmashauri ya wilaya kwa kuwa na uwezo mkubwa wa ufugaji nyuki. 
 
Ufugaji Nyuki unatoa uwezekano hasa kwa wakulima maskini na wasio na ardhi kupata mapato kama 
fedha ili kuanzisha uwekezaji. Mbali na mapato ya moja kwa moja kutoka mazao ya nyuki, ufugaji nyuki 
unazalisha fursa za ajira katika maeneo mengi ikiwa ni pamoja na kutengeneza mizinga kwa maseremala, 
biashara ya asali na biashara ndogo ndogo zitokanazo na nyuki. Ufugaji wa nyuki pia unasaidia katika 
uzalishaji wa kilimo, misitu na matengenezo ya viumbe hai na maliasili kupitia uchavushaji. Lakini kuna 
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mambo mengi ambayo yanahitaji kushughulikiwa ili wakulima na wengine waweze kufanya zaidi ufugaji 
nyuki wenye tija ili kutoa mapato kwa familia na jamii na kuchangia maendeleo ya vijijini kwa ujumla. 
 
Sera ya ufugaji nyuki (1998) inasisitiza sana juu ya kuhamasisha ushiriki wa wadau wote katika kuhifadhi, 
kusimamia ufugaji nyuki, ufugaji binafsi wa nyuki na jamii kuanzisha, kusimamia na kumiliki mashamba ya 
nyuki kwa madhumuni ya kuhamasisha watu wengine na kufanya shughuli za ufugaji nyuki kuwa endelevu, 
zaidi ya hapo Sera inatoa wito kwa taasisi za fedha kutumia fursa kwa kuanzisha mpango wa kutoa mikopo 
kwa wafugaji nyuki. kazi kubwa za kitengo ni: 

 Kusimamia uanzishwaji wa ufugaji nyuki na hifadhi za nyuki, 

 Kuratibu, kusimamia utekelezaji na usimamizi wa sera za ufugaji nyuki, kanuni, miongozo ya 
ufugaji nyuki. 

 Kutambua fursa za ufugaji nyuki na kuhamasisha jamii kuwekeza katika sekta ya ufugaji nyuki na 
usimamizi wa ubora wa bidhaa zitokanazo na nyuki. 

 Kuhamasisha na kuwawezesha jamii kushiriki katika sekta ya ufugaji nyuki kwa ajili ya kuboresha 
maisha ya jamii. 

 
Wilaya ya Njombe ni moja kati ya wilaya zilizo chini ya Programu ya Uboreshaji wa ufugaji nyuki (BIP) 
nchini Tanzania iliyoanzishwa na Wizara ya Maliasili na Utalii mwaka 2006. Lengo la mpango huo ulikuwa 
kusaidia maendeleo ya sekta ya ufugaji nyuki. Wilaya ina uwezo mkubwa katika sekta ya ufugaji nyuki ina 
maeneo yenye uwezo kuanzia ukanda wa chini uliotawaliwa na Miombo hadi ukanda wa juu wenye 
vichaka, miti na uoto wa asili ambayo yote hufungua fursa kwa uwekezaji katika ufugaji nyuki. Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe ina takribani vikundi 23 vya ufugaji nyuki na takribani wafugaji 270 wa nyuki ambao ni 
binafsi wanaoendesha shughuli zao katika vijiji mbalimbali. Wilaya ina takribani Mizinga 5750 ambapo 
mizinga 2384 ni ya kisasa wakati 3366 ni mizinga ya kienyeji. Uzalishaji wa asali umeathiriwa kutokana na 
matumizi ya njia za jadi ambapo umeongezeka kidogo na kufikia kilo 10995.9 za asali na kilo 873 za nta 
mwaka 2013 hadi kilo 12,916.6 za asali na kilo 973.5 za nta katika mwaka 2015.   
 
Bidhaa hii ya nyuki kwa sasa inachangia jumla ya shilingi 110,147,300 kwa jamii za Njombe kwa mwaka. 
Kupungua kwa uvunaji wa mazao ya nyuki kumesababishwa na kuongezeka kwa idadi ya ufugaji nyuki wa 
jadi (yaani matumizi ya mizinga ya jadi) ikilinganishwa na matumizi ya mizinga, na wengi hawajui juu ya 
mbinu za kisasa za ufugaji nyuki ikiwa ni pamoja na matumizi ya vifaa vya kisasa vya ufugaji nyuki, 
usindikaji na ufungaji . 
 
Aina mbalimbali za Nyuki wanaopatikana  Njombe ni wanaong’ata na wasioong’ata ambao wanakaa 
kwenye miti katika hifadhi  za misitu, mapaa ya nyumba, vinafasi vya miamba, mashimo ya wazi katika 
udongo na ni wale ambao hukamatwa na kuwekwa kwenye mizinga na majumbani kwa kuzalisha bidhaa 
za nyuki. Sekta ndogo ya nyuki imeongezeka kutokana na kampeni kubwa iliyofanywa na Wilaya ya 
Njombe chini ya udhamini wa Mfuko wa Utekelezaji wa Shughuli za Kijamii (TASAF) na Usimamizi 
Shirikishi wa Misitu (PFM). Kama Jedwali 3.33 linavyoonyesha, katika kipindi cha 2010-2012 mizinga ya 
kisasa 2,921 ambayo ni asilimia 50.74 ya jumla mizinga katika halmashauri ilikua maarufu sana kuliko 
mizinga ya jadi 2836 ambayo ni asilimia 49.26 ya jumla ya mizinga. 
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Jedwali la 28: Idadi ya Mizinga ya Jadi na ya kisasa katika wilaya kwa kila kata 2010 - 2012 

Kata Aina na Idadi ya Mizinga 

Jadi Kisasa 

2010 2011 2012 Total 2010 2011 2012 Total 

Mfiriga 782 869 960 2,611 813 914 386 2,113 

Mtwango 49 65 69 183 162 199 223 584 

Kichiwa 42 0 0 42 59 73 92 224 

JUMLA 873 934 1,029 2,836 1,034 1,186 701 2,921 

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Idara ya Maliasili, 2013 

 
(i) Maeneo ya Ufugaji wa nyuki 
Ufugaji wa nyuki ulikuwa ukifanywa katika kata tatu tu za Mfriga, Mtwango na Kichiwa. Kata ya Mfiriga 
ilikuwa inaongoza kwa kuwa na mizinga zaidi,  mizinga mingi ya kijadi ni  55.27% na mizinga ya kisasa ni 
44.73% ya aina zote za mzinga katika halmashauri hiyo. Ikifuatiwa na kata ya Mtwango ambayo ilikuwa na 
asilimia 23.86 ya mizinga ya jadi na asilimia 76.14 ya mizinga ya kisasa katika halmashauri kwa kipindi 
hicho. Kata ya Kichiwa ilikuwa na asilimia 15.79 ya mizinga ya jadi na asilimia 84.21 ya mizinga ya kisasa. 
Hali hii imesababisha uzalishaji wa juu wa asali na nta ya nyuki katika kata hizo. Kielelezo 2 kinaonyesha, 
mizinga ya kisasa ambayo imeboreshwa zaidi na imetengenezwa kwa mbao ilikuwa mingi zaidi wakati 
mizinga ya jadi hasa iliyotokana na kuchonga magogo ilitumika kwa kiwango cha chini. Pia ikiwa fursa ya 
ufugaji wa nyuki itatumika kikamilifu, ingeweza kutatua tatizo la uhaba wa ajira miongoni mwa wakazi wa 
vijijini katika halmashauri ya wilaya. 
 
Kwa mujibu wa Sera ya Ufugaji wa Nyuki ya Tanzania ya mwaka 1998, uwezo wa uzalishaji wa mazao ya 
nyuki katika nchi ni tani 138,000 za asali na tani 9,200 za nta kwa mwaka kutoka milioni 9.2 ya makundi ya 
nyuki wa asali. Katika Wilaya ya Njombe inakadiriwa uwezo wa uzalishaji wa bidhaa zitokanazo na nyuki ni 
tani 530 za asali na tani 34 za nta kwa mwaka zinazovunwa kutoka makundi 44,000 ya nyuki wa asali. 
Zaidi ya kipindi cha miaka mitatu, sekta ndogo ya ufugaji nyuki ilizalisha jumla ya kilo 21,100 za asali yenye 
thamani ya shilingi 112,908,000 ambayo ilikuwa asilimia 98.8 ya thamani yote ya bidhaa zitokanazo na 
ufugaji nyuki katika halmashauri ya wilaya. Katika kipindi hicho; kilo 231 za nta zenye thamani ya shilingi 
1,346,000 pia zilizalishwa kwa asilimia 1.2 ya uzalishaji wa ufugaji nyuki katika halmashauri. 
 
Jedwali la 29: Bidhaa zinazotokana na Ufugaji wa Nyuki na Thamani (Tshs), Halmashauri ya Wilaya 

ya Njombe mwaka 2010 - 2012 

Mwaka  Asali Nta 

 Kgs Tshs Kgs Tshs 

2010 7,523 37,615,000 68 326,400 

2011 6,169 30,845,000 89 427,200 

2012 7,408 44,448,000 74 593,000 

Jumla  21,100 112,908,000 231 1,346,600 

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Idara ya Maliasili, 2013 

 
Aidha, nguvu kazi ya Halmashauri ipo katika maeneo ambayo ni mazuri kwa ajili ya ufugaji wa nyuki, hasa 
wale wanaoishi karibu na hifadhi za misitu wanaweza kuwa na moyo wa kushiriki katika shughuli hii 
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muhimu ya kiuchumi. Ufugaji nyuki una faida ambapo huendeshwa sambamba na shughuli nyingine za 
kiuchumi kama vile kilimo na ufugaji bila kupoteza muda mwingi na nguvu. 
 
Kielelezo cha 1: Asilimia ya Thamani ya Bidhaa za Nyuki (Tshs), Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, 
2010-2012 
 

 
      Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Idara ya Maliasili, 2013 

 
Huduma nzuri za ugani katika ufugaji nyuki ni sharti muhimu katika kukuza mifumo ya ufugaji nyuki yenye 
mlango wa jamii. Hata hivyo, huduma za ugani katika wilaya hazina wafanyakazi wa kutosha na fedha za 
kutosha. Pia kuna uhaba wa vifaa vya ugani ambavyo hurudisha nyuma kazi za ugani. Jamii kufika kwenye 
ofisi za ugani kwa mwaka unakadiriwa kuwa mara 900 kwa mwaka. Katika mwaka 2012 wanajamii 
waliofikiwa na wafanyakazi wa ufugaji nyuki na waliopata huduma za ugani katika Halmashauri ya Wilaya 
Njombe walikuwa 106, wakati mwaka 2013 walikuwa 146 na katika 2014 walikuwa 130 kwa mwaka. Hii 
inaonyesha idadi ya wanajamii walionufaika kutokana na huduma za ugani wa ufugaji nyuki ni kiwango cha 
chini sana kuliko idadi ya walengwa kwa mwaka. Kuhusu wafanyakazi na vitendea kazi, kwa sasa kuna 
wafanyakazi 3 na kuna uhaba wa wafanyakazi 12 katika ngazi ya kata. Kitengo kinakabiliwa na uhaba wa 
vifaa vya kazi ikiwa ni pamoja na gari, Pikipiki, kompyuta, ofisi za kutosha, ambavyo vitasaidia sana kitengo 
katika kutekeleza wajibu na majukumu yake. Masuala makubwa ya kuzingatia ambayo huathiri ufugaji 
nyuki katika wilaya ni: 

 Ukosefu wa ufahamu juu ya ufugaji nyuki wa kisasa, usindikaji na ufungaji wa mazao ya nyuki 
ambao huathiri ubora, wingi na uwezo wa masoko ya mazao ya nyuki. 

 Vikwazo vya Mitaji kwa jamii ambazo hushiriki katika sekta ya ufugaji nyuki na kusababisha ugumu 
kwa jamii kutumia teknolojia za ufugaji nyuki wa kisasa. 

 Ukosefu wa wafanyakazi wa ugani katika ngazi ya kata, zana na vifaa vya mafunzo na usafiri 
uliosababisha jamii kufikiwa kwa chini na kidogo wataalamu wa ufugaji nyuki. 

 Ukosefu wa masoko maalum na ya uhakika na taarifa za mazao ya nyuki (asali na nta) na ambao 
umeathiri vibaya maendeleo ya sekta hii na kuwa kikwazo kwa muda mrefu katika juhudi za watu 
binafsi na serikali katika kuboresha hali ya maisha ya watu wake kutokana na shaughuli za ufugaji 
nyuki. 

 Kiwango cha chini cha Matumizi ya teknolojia ya mawasiliano (simu za mkononi, kompyuta, gazeti) 
miongoni mwa jamii / wafugaji nyuki kwa ajili ya kutafuta maarifa na mbinu za  kisasa za ufugaji 
nyuki pamoja na masoko. 

 Ukosefu wa taarifa za kutosha za takwimu kuongoza mipango na shughuli kwa ajili ya maendeleo 
ya sekta ya ufugaji nyuki katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe. 
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2.2.16 Teknolojia ya Habari, Mawasiliano na Uhusiano wa Umma 
Teknolojia ya Habari, Mawasiliano na Uhusiano wa Umma ni muhimu kwa maendeleo halmashauri na jamii 
kwa kuwa inatoa taarifa muhimu na maarifa ambayo yanaboresha ufanisi na tija; huongeza utoaji wa 
huduma za kijamii; huongeza fursa za upatikanaji wa masoko; na huboresha utendaji wa serikali, pamoja 
na mambo mengine. Tangu kuanzishwa kwake, kitengo Teknolojia ya Habari, Mawasiliano na Uhusiano wa 
Umma kimepitia hatua mbalimbali. Kimefanya juhudi kubwa ya kujiandaa chenyewe na kile kilichokuwa 
kinazohitajika muhimu kukabiliana na changamoto za nyakati na hivyo kufanya uwepo wa matumizi bora ya 
uwezo wake. Majukumu makuu ya kitengo cha Habari, Mawasiliano na Uhusiano wa Umma ni: 
 

 Kuratibu machapisho ya makala maalum, majarida, vipeperushi na habari kuhusu Halmashauri ya 
Wilaya kimakenika na kielekitroniki katika tovuti Halmashauri ya Wilaya kwa lengo la kutangaza 
huduma zinazotolewa na halmashauri. 

 Kusimamia na ukarabati wa maombi ya Teknolojia ya Habari, programu na vifaa katika 
halmashauri. 

 Ili kutumika kama kiungo kati ya vyombo vya habari na halmashauri kwa upande mmoja na 
halmashauri na umma kwa upande mwingine. 

 Kusaidia katika kufafanua sera mbalimbali za serikali kupitia machapisho, mahojiano mwingiliano 
au majadiliano na wadau. 

 Kusimamia mwongozo teknolojia ya habari na mawasiliano (ICT) na sera kuona kama 
zinazingatiwa na wafanyakazi wote na kutoa baadhi ya msaada wa kiufundi ambapo unahitajika. 

 Kuratibu uainishaji na uhifadhi wa habari kuhusu matukio ya serikali, hasa kwa kutumia maombi 
maalum ya kompyuta katika mfumo wa picha, kwa urahisi wa kuzipata na kuzitumia. 

 Kufanikisha maandalizi na kurusha matangazo ya kampeni mbalimbali za mwamko katika Wilaya. 
 

Ili kufikia malengo ya kitengo, mahitaji ya wafanyakazi kwa mujibu wa kuanzishwa ni watatu, wakati 
wafanyakazi mbili tu ndio waliopo na kitengo kina uhaba wa mfanyakazi moja. Kitengo kina uhaba wa vifaa 
vya usafiri na zana nyingine za teknolojia ya habari. Halmashauri ya Wilaya ya Njombe imewezeshwa na 
mitandao ya kuaminika ya mawasiliano kama vile simu za mkononi na masafa ya redio. Hadi kufikia 
mwishoni mwa mwaka 2015, halmashauri ilikuwa makampuni 4 ya simu za mkononi ambayo ni: Vodacom, 
Airtel, Hallo Tel na Tigo. Kampuni ya simu inayoongoza kwa mawasiliano mbalimbali katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe ni Vodacom, ikifuatiwa na Halotel, Airtel na Tigo. Kuna huduma za Radio 6 katika 
halmashauri ambazo ni pamoja na Radio Free Africa, Clouds Fm, Uplands FM, Kings Fm na Ebony Fm, 
Starter Fm. Kati ya hizo, vituo vya redio vitatu (3) hupatikana makao makuu ya Halmashauri yaani Uplands 
Fm, Kings Fm na Starter Fm. Kupitia vyombo vya habari, habari kadhaa zimekuwa zikisambazwa kwa 
jamii. Aidha, Halmashauri ina televisheni moja (Television ya Halmashauri ya Wilaya ya Njombe) ambayo 
haifanyi kazi kwa miak kadhaa. Jamii hupata huduma za televisheni kutoka vituo mbalimbali 
vinayoendeshwa nje ya Wilaya kupitia dekoda yaani Azam, Zuku, Star times, Television ya Setilaiti ya Bara 
na Kidigitali (DSTV). 
 
Halmashauri haina huduma za mtandao katika maeneo ya pembeni lakini hupatikana katika makao makuu 
ya Wilaya ambayo ni Halmashauri ya Mji wa Njombe na ni eneo pekee ambalo hupata huduma ya 
mtandao. Mkonga wa Mawasiliano ya Taifa unapatikana katika Mji mdogo wa Mtwango na makao makuu 
ya Wilaya tu. Kata 11 zilizobaki hakuna upatikanaji wa huduma za mtandao. Jamii inaweza kupata huduma 
hizo za mtandao katika Halmashauri ya Mji wa Njombe na Halmashauri ya Mji Mdogo wa Makambako. 
Teknolojia ya Habari, Mawasiliano na Uhusiano wa Umma imejielekeza yenyewe katika kuhakikisha taasisi 
zinawasiliana ndani na nje ya halmashauri katika mtazamo sahihi na kujulisha shirika kuhusu athari zake 
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kwa wingi. Kitengo kimefanikiwa kuandaa na kuchapisha magazeti 20 (Twende Pamoja) yanayoonyesha 
habari mbalimbali za maendeleo ya kisekta kutoka sekta mbalimbali. Habari zinazosambazwa kupitia 
magazeti ni pamoja na sera za serikali, elimu, afya, na utekelezaji miradi ya Halmashauri. Magazine 
huchangia mengi katika maendeleo ya jamii kwa kuwa huongeza hisia za ushiriki wa watu katika kufanya 
maamuzi na utekelezaji, kubadilishana maarifa, kubadili tabia zao na mitindo ya maisha. Kitengo 
kimefanikiwa kujenga uhusiano imara wa habari na wadau wa vyombo vya habari ambao wanapatikana nje 
ya mamlaka ya Wilaya. Kupitia uhusiano huu habari za halmashauri zimekuwa zikirushwa hewani kupitia 
programu mbalimbali. 
 
Kitengo huandaa na kurusha hewani kampeni mbalimbali za mwamko katika Wilaya zikilenga kuelimisha 
jamii katika nyanja ya mambo ya kiuchumi, kijamii na utamaduni. Mawasiliano mbalimbali na zana 
vimekuwa vikitumika kutekeleza kampeni hii ikiwa ni pamoja na ngoma za asili na nyimbo, mfumo tangazo 
kwa umma, magazeti, makala, na vipindi vya redio. Kitengo kimeweza Kusimamia maombi ya Teknolojia 
ya Habari, programu na vifaa. Hivi sasa kuna maombi 7 ya mifumo ya Teknolojia ya habari wilaya. 
 

Jedwali la 11: Hali ya mfumo wa teknolojia ya habari katika wilaya 

Na. Jina la Mfumo Lengo la Mfumo 

1 LOWSON  Ufuatiliaji wa kumbukumbu za usimamizi wa rasilimali  

2 EPICOR 9.02 Ufuatiliaji wa fedha 

3 DHIS Ufuatiliaji wa taarifa za afya  

4 LGMD Ufuatiliaji wa Database ya serikali za mitaa 

5 HCMIS Ufuatiliaji wa mfumo wa usimamizi wa taarifa za rasilimali watu  

6 I TAX Ufuatiliaji wa ukusanyaji mapato  

7 TOMSHA Ufuatiliaji wa VVU/UKIMWI 

   Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Njombe – Kitengo cha Teknolojia ya Habari, Mawasiliano na 
Uhusiano wa Umma, 2013 
 
Kwa ajili ya operesheni laini ya shughuli, wilaya imeweza kuwa na zana mbalimbali ambayo ni pamoja na: 
kompyuta 52, kinakilishi 26, viwezesha mbali 2, Kamera za Kidigitali 3, Moderm za Mtandao 4 na Swichi za 
Mtandao 3. Uwepo wa zana za Teknolojia ya Habari katika halmashauri huwezesha kuharakisha shughuli 
za maendeleo. Katika halmashauri wafanyakazi hutumia kompyuta kuandika barua, ripoti, uchapishaji wa 
vitabu, magazeti, kuchora picha na michoro, kufanya takwimu, hisabati na utunzaji wa kumbukumbu za 
fedha. 
 
Ili kusimamia matumizi sahihi ya Habari na vifaa ya teknolojia, kitengo cha teknolojia ya habari na 
mawasiliano (ICT) kimeweza kuandaa Sera ya Habari na Mawasiliano ambayo husaidia usimamizi mzuri 
wa Habari na vifaa vya teknolojia. Kitengo kinakabiliwa na matatizo mbalimbali ambayo huathiri maendeleo 
ya TEHAMA katika wilaya: upatikanaji duni wa habari za halmashauri kwa umma, uhaba wa zana za kisasa 
za teknolojia ya habari na mawasiliano, uwepo wa virusi katika mfumo wa mawasiliano, baadhi ya 
wafanyakazi kutotambua majukumu na sera ya kitengo cha teknolojia ya habari na mawasiliano (ICT) na 
shughuli zake, uhaba wa bajeti kwa kitengo na ukosefu wa huduma za mtandao. 
 

2.2.17 Sheria  
Kitengo kisheria ni moja kati ya vitengo sita na idara kumi na tatu katika halmashauri ya wilaya ya Njombe 
ambacho kazi yake kuu ni kutoa tafsiri ya kisheria na ushauri kwa uongozi mwandamizi wa halmashauri 
kuhusiana na kusaini mikataba, uzingatiaji wa sheria za Taifa, sheria na kanuni, na sheria na utekelezaji 
wa sheria ndogo ndogo za halmashauri kwa ajili ya kufikia demokrasia, utawala bora na maendeleo kwa 
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jamii ya Wilaya ya Njombe. Kazi za msingi na majukumu ya kitengo ni; utoaji wa tafsiri ya kisheria na 
ushauri kwa Uongozi mwandamizi wa Halmashauri kuhusiana na mikataba, mahitaji ya udhibiti wa 
halmashauri, miliki au mambo mengine ya biashara kwa lengo la kufanikisha utawala bora. Kitengo 
kinasimamia shughuli za kisheria za halmashauri, kinasimamia kesi zote za halmashauri katika mahakama 
mbalimbali nchini Tanzania, husaidia kutatua migogoro mbalimbali ambayo haina haja ya mahakama, 
kinashirikiana na mashirika ya nje ili kuendeleza maslahi ya kisheria na afya ya kisheria ya halmashauri, 
inaongoza uundaji na uzingatiaji wa sheria ndogo ndogo za halmashauri, na kinatoa elimu ya kisheria kwa 
jamii na wafanyakazi; katika makao makuu kitengo kina Afisa sheria mmoja tu, wakati Mahakama ya 
Mwanzo Lupembe kuna Hakimu mmoja, Karani wa Mahakama mmoja na kumi na moja na Maafisa wa 
polisi (11). Miundombinu illiopo pamoja na uwepo wa JUTA ambayo ni Mkusanyiko wa sheria kuu na 
kanuni zake, na ripoti mbili za sheria. Halmashauri ina jumla ya kata kumi na mbili, katika kata zote hizi 
kumi na mbili kuna Mabaraza ya Kata ambayo huendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 1982, isipokuwa kata mpya Ukalawa ambayo bado mchakato wa kuunda baraza lake la kata 
unaendelea. Wakazi wengi wa wilaya ya Njombe wana uelewa mdogo katika masuala ya kisheria, haki za 
binadamu na utawala bora. Kesi nyingi zinaripotiwa kufuatana na ukiukwaji wa sheria za kitaifa, sheria na 
taratibu na matumizi mabaya ya haki za binadamu katika kata zote kumi na mbili. Kesi nyingi kama 
zilivyoripotiwa na jamii ya Njombe kwenye serikali za vijiji / kata na Mabaraza ya kata ni: 

 Kesi za Unyanyasaji wa kijinsia (Ziliripotiwa kutoka kata zote) 

 Migogoro ya Ardhi (Iiripotiwa kutoka kata zote) 

 Kesi za Mauaji (Ziliripotiwa kutoka Kichiwa kesi 3, Lupembe kesi 1, na kata ya Idamba kesi 2) 

 Kesi za Jinai (Ziliripotiwa kutoka kata zote) 

 Kesi za Madai (Ziliripotiwa kutoka kata zote) 

 Migogoro ya Ndoa (Iliripotiwa kutoka kata zote) 

 Migogoro ya Mirathi (Iliripotiwa kutoka kata zote) 

 Madai ya kawaida (Yaliripotiwa kutoka kata zote) 
 
Kitengo cha sheria pia kinashughulikia migogoro saba katika Mahakama mbalimbali za Tanzania kama 
ifuatavyo: 

 Mgogoro wa ardhi kati ya Mheshimiwa Kenedy Elias Mwigune (Mwombaji) dhidi ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe (kujibu) uliofanyika katika Mahakama Kuu Iringa 

 Mgogoro wa ardhi kati ya Mheshimiwa Amelye Wikechi (Mwombaji) dhidi ya Serikali ya Kijiji cha 
Itunduma (kujibu) uliofanyika katika Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya ya Njombe  

 Mgogoro wa ardhi kati ya Bodi ya Shule ya Sekondari Kidegembye (Mwombaji) dhidi ya Joshua 
Nyato (kujibu) uliofanyika katika Mahakama Kuu Iringa 

 Mkataba wa Makusanyo ya Mapato kati ya Mheshimiwa Edwin Malekela (Mwombaji) dhidi ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe (kujibu) uliofanyika katika Mahakama Kuu Iringa 

 Mgogoro wa ardhi kati ya Mheshimiwa Beddon Kinyunyu (Mwombaji) dhidi ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe (kujibu) uliofanyika katika Mahakama Kuu Iringa 

 Mgogoro wa ardhi kati ya Mheshimiwa Festo Mbilinyi Vs Halmashauri ya Wilaya (kujibu) uliofanyika 
katika Mahakama Kuu Iringa 

 Maombi ya rufaa nje ya muda katika Mahakama ya Rufaa kati ya Baraza la Kijiji cha Samaria 
(Mwombaji) dhidi ya Halmashauri ya Wilaya ya Njombe (kujibu) 

 
Masuala ya wasiwasi mkubwa kuathiri utendaji wa shughuli za kisheria katika Wilaya ni: Uhaba wa fedha ili 
kuwawezesha maafisa wa kisheria katika ufanisi wa utawala wa shughuli za kisheria na kesi za 
halmashsuri katika mahakama mbalimbali, Uhaba wa vifaa vya kazi za kisheria kama vile vitabu vya rejea, 
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na ripoti mbalimbali za sheria, uwepo wa kesi nyingi za halmashauri katika mahakama mbalimbali nchini 
Tanzania ikiwa ni pamoja na kesi nne katika Mahakama Kuu Iringa na kesi moja katika Baraza la Ardhi na 
Nyumba la Wilaya ya Njombe, ujinga wa masuala ya kisheria na elimu duni ya uraia miongoni mwa 
wanajamii wengi. Changamoto nyingine ni matumizi mabaya ya haki za binadamu na uhuru wa kimsingi wa 
watu, Ukiukaji wa utawala wa sheria na kanuni za Demokrasia na uwepo wa rushwa ndogo na kubwa 
katika maeneo ya kazi. 
 
2.2.18 Uchaguzi 
Kitengo cha Uchaguzi kilianza kufanya kazi katika halmashauri ya Wilaya mwaka 2014 wakati wa Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa ulioendeshwa katika nchi nzima. Katika Jimbo la Lupembe uchaguzi wa serikali za 
mitaa ulifanyika katika vijiji 45 na vitongoji 227 ambapo wenyeviti wa vijiji walichaguliwa. Wenyeviti wa vijiji 
42 na wenyeviti wa vitongoji 215 walichaguliwa kutoka Chama Cha Mapinduzi (CCM) na upande wa 
upinzani Chama Cha Demokrasia na Maendeleo (CDM) walishinda vijiji 3 na vitongoji 12. 
 
Majukumu makuu ya kitengo hiki katika uratibu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi ni kufanya Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa na Uchaguzi Mkuu katika ngazi ya Jimbo kuhakikisha kuwa uchaguzi ni huru na wa haki. 
 
Uchaguzi Mkuu wa Tanzania wa mwaka 2015 ambao ulikuwa uchaguzi wa 5 kufanyika tangu mfumo wa 
vyama vingi (1992), matokeo yalionyesha kuwa katika jimbo la Lupembe wagombea wa CCM walishinda 
kiti cha ubunge katika majimbo ya kiti kimoja, pia chama kilishinda madiwani katika kata zote 12 ikiwa ni 
pamoja na viti vitano maalum vya akiba kwa ajili ya wanawake ambao walichaguliwa na upande wa CCM. 
Matatizo ya sasa yanayoathiri utendaji na ufanisi wa masuala ya uchaguzi katika Wilaya ni: kukosekana 
kwa wafanyakazi ikiwa ni pamoja na maafisa wa kudumu walioteuliwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), ukosefu wa shajala na programu kwa ajili ya utoaji wa taarifa madhubuti na utunzaji wa 
kumbukumbu, maarifa juu ya elimu ya uraia kwa baadhi ya watu, ukosefu ya huduma za usafiri kabla na 
baada ya uchaguzi. 
 

2.2.19 Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi 

Manunuzi ni mchakato wa kupata bidhaa, kazi au huduma. Ununuzi wa bidhaa, kazi na huduma ni shughuli 
ya thamani sana katika ya halmashauri ambayo ina athari kubwa katika ya utendaji na mafanikio yake. 
Husaidia halmashauri kuandaa mikataba kwa ajili ya shughuli za maendeleo ambazo ni kuwajibika, uwazi 
na thamani nzuri ya fedha. Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi ni kati ya idara na vitengo 19 katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ambacho jukumu lake la msingi ni kutoa utaalamu na huduma katika 
manunuzi, uhifadhi na usambazaji wa bidhaa na huduma. 
 
Shughuli za usimamizi wa ununuzi zinafanywa kwa maelekezo kutoka Sheria ya manunuzi ya umma, 2011 
na kanuni ya mwaka 2013 ambayo unahusu uwazi, ushiriki, haki dhamira, ufahamu wakati wa mchakato 
wa zabuni kwa lengo la kuboresha uchumi wa jamii na halmashauri na kupata thamani ya fedha katika 
ununuzi wa kazi, bidhaa, huduma zisizo za ushauri na huduma za ushauri kwa manufaa ya halmashauri. 
Zifuatazo ni kazi za msingi za Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi: 

 Kusimamia shughuli zote manunuzi na zabuni za Mashirika ya Umma isipokuwa katika hukumu na 
tuzo ya mkataba. 

 Kusaidia utendaji wa bodi ya zabuni 

 Kutekeleza maamuzi ya bodi ya zabuni 

 Kutumika kama sekretarieti ya bodi ya zabuni 
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 Kupanga za shughuli manunuzi na zabuni za Mashirika ya Umma 

 kupendekeza taratibu za ununuzi na zabuni 

 Kuangalia na kuandaa taarifa ya mahitaji 

 Kuandaa nyaraka za zabuni 

 Kuandaa matangazo ya nafasi za zabuni 

 Kuandaa hati ya mkataba 

 Kutoa hati ya mkataba iliyopitishwa  

 Kutunza rekodi za manunuzi na mchakato wa uteketezaji  

 Kutunza orodha ya mikataba yote iliyotolewa 

 Kuandaa taarifa za kila mwezi kwa ajili ya bodi ya zabuni 

 Kuandaa na kuwasilisha kwenye mkutano wa usimamizi ripoti za robo mwaka juu ya utekelezaji wa 
mpango wa manunuzi wa mwaka 

 Kuratibu shughuli za manunuzi na uteketezaji za idara zote za Mashirika ya Umma 

 Kuandaa taarifa nyinginezo kama zinavyotakakiwa mara kwa mara 
 
Kwa upande wa wafanyakazi, kitengo kina wafanyakazi 5 wa manunuzi, Mfanyakazi msaidizi 1, mtaalamu 
wa kiufundi 1 na katibu mhutasi 1 ambao hufanya jumla ya wafanya kazi kuwa 8. 
 
Katika miaka mitano mfululizo (2011/2012 - 2015/2016), kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi kimeshatoa 
jumla ya tuzo za mikataba 142 yenye jumla ya shilingi 10,678,881,716.86/ =. Kwa mwaka 2015/2016 wilaya 
imetoa tuzo 6 za mikataba yenye jumla ya Shilingi 441,416,750/ =. Shughuli zilizokamilishwa ni pamoja na, 
kukamilika kwa ujenzi na utoaji wa vifaa vya ujenzi wa shule katika shule ya sekondari ya Idamba, 
kukamilisha ujenzi na utoaji wa vifaa vya ujenzi wa shule katika shule ya sekondari ya Mulunga, ukarabati 
wa kituo cha Mafunzo ya baada ya mavuno (PHTC) cha Nyamyuya, kuchimba na ujenzi wa visima vitatu 
(3) katika shule ya msingi Lyalalo, Isoliwaya na Havanga, ujenzi wa visima huko Isitu, Magomati, Kichiwa, 
Lole, Welela na Idongela na utoaji wa huduma za ushauri kuhusu maandalizi ya Mpango Mkakati wa 
Halmashauri ya Wilaya. 
 
2.3 Uchambuzi wa Mazingira ya nje 
2.3.1 Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2016/2017 – 2020/2021 
Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP II), 2016/2017 - 2020/2021, unajumuisha mifumo 
ya Mpango wa kwanza wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP I, 2011/2012 - 2015/2016) na Mkakati wa 
Taifa wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania (MKUKUTA / MKUKUTA II, 2010/2011 - 
2014/2015) kupanuliwa zaidi kwa 2015/2016). Ushirikiano huu ambao hutekelezwa kwa uamuzi wa Serikali 
umechukua mwaka 2015 kuweza kuunganisha mifumo miwili. Malengo ya kuunganisha mifumo miwili 
lilikuwa ni kuboresha tija na ufanisi katika utekelezaji kupitia uandaaji na urekebishaji wa rasilimali za kitaifa 
chini ya mfumo mmoja, kwa kushughulikia changamoto muhimu, ambao huzingira utekelezaji wa mifumo 
sambamba. Changamoto ni pamoja na kuwepo kwa vipaumbele sawa vyenye upeo na mkazo tofauti, 
kusababisha rasilimali zilizopo kutawanyika taratibu; uratibu dhaifu; na mgawanyo wa majukumu 
usioeleweka katika ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa. 
 
Dhana ya Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP II) "Kulea Viwanda kwa mabadiliko ya 
Uchumi na Maendeleo ya Binadamu" inajumuisha lengo kuu la mifumo miwili, yaani ukuaji wa uchumi na 
mabadiliko (FYDP I) na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA II). Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano (FYDP II) unaonyesha hatua mpya kuwawezesha Tanzania kuwa na viwanda kwa njia ambayo 
itabadilisha uchumi wake na jamii yake. Pia unajumuisha mambo ambayo hayakutekelezwa katika Mpango 
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na Mkakati tangulizi, kwa mtiririko, hatua ambayo ni muhimu kwa ajili ya kufikia matarajio ya Mpango wa 
Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP II). 
 
Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP II) umejengwa katika mihimili mitatu ya mabadiliko, 
yaani viwanda, maendeleo ya binadamu, na ufanisi wa utekelezaji. Hasa, Mpango unalenga: 

 Kujenga msingi kwa ajili ya kubadilisha Tanzania kuwa taifa lenye viwanda vingi ifikapo mwaka  2025; 

 Kuharakisha maendeleo ya uzalishaji endelevu na uwezo wa kusafirisha/kuuza nje; 

 Kuimarisha eneo la kijiografia la mkakati la Tanzania kwa kuboresha mazingira ya kufanya biashara na 
kuiweka nchi kama  kitovu cha uzalishaji, biashara na uratibu kikanda; 

 Kukuza upatikanaji wa ujuzi unaohitajika katika viwanda (uzalishaji na usimamizi wa biashara, 
uendeshaji, udhibiti wa ubora, nk) na ujuzi katika uzalishaji mwingine na hutoaji huduma;  

 Kuharakisha ukuaji wa uchumi mpana na shirikishi ambao unapunguza umaskini kwa kiasi kikubwa na 
unaoruhusu faida shirikishi miongoni mwa idadi kubwa ya watu kwa njia ya kuongeza uwezo wa 
uzalishaji na kuongeza ajira hasa kwa vijana na makundi yenye matatizo; 

 Kuboresha ubora wa maisha na ustawi wa binadamu; 

 Kuharakisha na kuimarisha ufanisi wa utekelezaji, ikiwa ni pamoja na vipaumbele, mtiririko, ushirikiano 
na mwelekeo wa hatua za utekelezaji; 

 Kukuza na kuimarisha wajibu wa watendaji wenyeji katika kupanga na kutekeleza, na 

 Kuhakikisha kuwa mikataba ya kimataifa na kikanda (mfano Agenda ya Afrika 2063 na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu - SDGs) inaingizwa vya kutosha katika mfumo upangaji na utekelezaji wa 
maendeleo ya taifa kwa manufaa ya nchi. 

 
Miongoni mwa matokeo yanyohusiana na kufikiwa kwa malengo haya, Mpango utaongeza Pato halisi la 
Taifa kwa mwaka kwa asilimia 10 ifikapo mwaka 2021 (kutoka asilimia 7.0 mwaka 2015), Pato la mtu 
mmoja mmoja litakuwa ni dola 1,500 (kutoka dola 1,043 za Marekani mwaka 2014) na kupunguza kiwango 
cha umaskini kwa asilimia 16.7 kutoka asilimia 28.2 kwa kumbukumbu za mwaka 2011/12. Pia, Mpango 
unalenga kuongeza mtiririko wa Kipimo cha Maendeleo ya Kifedha (FDI) kutoka dola bilioni 2.14 za 
Marekani mwaka 2014 hadi zaidi ya dola bilioni 9.0 ifikapo mwaka 2021; kuongeza uzalishaji wa umeme 
kutoka MW 1,501 mwaka 2015 hadi MW 4,915 ifikapo mwaka 2020 na kuboresha uunganishaji wa umeme 
kwa asilimia 60 ya wakazi, kutoka asilimia 36 mwaka 2015. Kwa wastani, sekta ya viwanda itakua kwa 
zaidi ya asilimia 10 kwa mwaka na sehemu yake katika mauzo nje kuongezeka kutoka asilimia 24 mwaka 
2014/15 hadi asilimia 30 mwaka 2020. Kupungua kwa kiwango cha vifo vya watoto chini ya miaka mitano 
kutoka vifo 81 kwa vizazi hai 1000 katika mwaka 2014/15 hadi kufikia karibu vifo 45 kwa vizazi hai 1000; 
Vifo vya akina mama kupungua kutoka 432 kwa vizazi hai 100,000 mwaka 2014/15 hadi chini ya vifo 250 
ifikapo mwaka 2020/21. Pia, kuboreka kwa upatikanaji wa maji safi na salama katika maeneo ya vijijini 
kutoka asilimia 72 kwa kumbukumbu za mwaka 2014/15 hadi asilimia 85 ifikapo mwaka 2020/21 na katika 
maeneo ya mijini kwa zaidi ya asilimia 90. Matokeo yake, kutakuwa na maboresho katika Kipimo cha Taifa 
cha Maendeleo ya Binadamu (NHDI) kutoka thamani ya 0.52 (2014) hadi 0.57 ifikapo mwaka 2021. 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ina jukumu la msingi la kuingiza Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano (FYDP II)  katika kukuza maendeleo ya viwanda na maendeleo ya binadamu wa jamii 
yake. 
 
2.3.2 Sera ya Taifa ya Kilimo (2013) 
Kilimo ni uti wa mgongo wa uchumi wa Tanzania kinachangia takribani asilimia  24.1 ya Pato la Taifa 
(GDP), asilimia 30 ya mapato ya nje na kinaajiri asilimia 75 ya nguvu kazi. Kiwango cha ukuaji katika kilimo 
ni kikubwa kuliko wastani wa ukuaji idadi ya watu wa asilimia 2.6 ikimaanisha ukuaji katika mapato. Hata 
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hivyo, wastani wa ukuaji wa kilimo wa asilimia 4.4 hautoshi katika kuleta utajiri na kupunguza umaskini, 
kutokana na kiwango cha chini cha maendeleo ya kilimo. Kufikia kupunguza umaskini inahitaji kiwango cha 
ukuaji cha mwaka katika kilimo kuwa  asilimia 6-8. Kwa ujumla, mazao ya chakula yanachangia karibu 
asilimia 65 ya Pato la Taifa la kilimo wakati mazao ya biashara yanachangia takribani asilimia 10. Mahindi 
ni zao muhimu linalochangia zaidi ya asilimia 20 ya Pato la Taifa la kilimo. Mazao ya kilimo ya kuuza nje 
yamekuwa yakiongezeka kwa kiasi cha asilimia 6 wakati mazao ya chakula yakiongezeka kwa asilimia 4. 
Mazao ya Chakula na biashara yanachangia karibu asilimia 70 ya kipato cha vijijini. Wakati wa uundaji wa 
Sera ya Taifa ya Kilimo (NAP) mwaka 2013, mfumo wa ujumla ulitumika  ili kuondokana na dhana ya 
chakula na mazao ya biashara na kuelekea katika bidhaa za kilimo chenye dhana mbili kwa kuwa baadhi 
mazao ya chakula pia kutumika kwa ajili ya kupata fedha hivyo hakuna mipaka kuwa mazao hayo ni ya 
kuapata fedha taslimu na / au mazao ya chakula. Sera ya Taifa ya Kilimo 2013 pia inazingatia kuwepo kwa 
uwezo mkubwa na fursa kwa ajili ya maendeleo ya sekta ya kilimo. Wakati hekta milioni 44 za nchi ni nzuri 
kwa ajili uzalishaji wa kilimo, hekta milioni 10.8 tu (asilimia 24) ndizo zinalimwa hasa kilimo cha kujikimu. 
Eneo lililobaki lina wakulima wadogo wadogo. 
 
Sera ya Taifa ya Kilimo ni matokeo ya mabadiliko ya jumla ya kiuchumi, kikanda na kimataifa ambayo yana 
athari katika maendeleo ya sekta ya kilimo. Katika ngazi ya taifa kumekuwa na mabadiliko makubwa katika 
Mfumo wa Sera ya Taifa kutokana na utekelezaji wa Dira ya Maendeleo ya Tanzania (TDV - 2025), 
Mkakati wa Kupunguza Umaskini (PRSP), Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini 
(MKUKUTA I na MKUKUTA II), Mpango wa Maendeleo wa Muda mrefu na Mpango wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano. Sera ya jumla inalenga kuendeleza sekta ya kilimo kiufanisi, kisasa, kibiashara, kiushindani 
na kifaida ambayo inachangia kuboresha maisha ya Watanzania na kufikia ukuaji wa kiuchumi na 
kupunguza umaskini. Hii ni kwa kuzingatia ukweli kwamba, kilimo cha Tanzania ni nguvu ya kuendesha 
uchumi wa nchi na hivyo maendeleo yake yana umuhimu mkubwa. Ili kufanikisha hilo, sekta inatakiwa 
kukua kwa, angalau asilimia 6. Dira, Dhamira na Malengo ya Sera ya Taifa ya Kilimo ni: 
 
Dira: Sekta ya Kilimo ya kisasa, kibiashara, yenye tija na faida ambayo inatumia rasilimali kwa ufanisi na 
endelevu katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, na kuwa kiungo muhimu na sekta nyingine ifakapo 
mwaka 2025. Dhamira ni Kuchochea mageuzi ya sekta ya kilimo yawe ya kisasa, kibiashara  ya 
kiushindani ili kuhakikisha  uhakika  wa chakula na kupunguza umaskini. Malengo ya Jumla ni Kujenga 
sekta yenye ufanisi, ushindani na faida ambayo itachangia katika kuboresha maisha ya Watanzania ili 
kufikia ukuaji wa uchumi mpana na kupunguza umaskini. Madhumuni mahsusi: Malengo mahsusi ya sera 
hii ni pamoja na: i) Kuimarisha huduma za kilimo (utafiti, ugani na mafunzo) na huduma za ufundi 
(umwagiliaji na zana); ii) Kuongeza tija, uzalishaji na faida kutokana na matumizi ya nyenzo za uzalishaji 
(ardhi, nguvukazi na mitaji); iii) Kuimarisha uhakika wa chakula na lishe kitaifa kwa kuzalisha chakula kwa 
wingi na kwa ubora unaohitajika na ziada kuuzwa nje ya nchi; iv) Kuimarisha usindikaji wa mazao kwa kwa 
lengo la kuongeza thamani ya mazao na ajira; v) Kuimarisha uzalishaji wa bidhaa za kilimo zenye ubora ili 
kuongeza ushindani katika masoko; vi) Kuongeza upatikanaji wa fedha za kigeni kutokana na uuzaji wa 
mazao nje ya nchi; vii) Kuweka mazingira wezeshi ya kuvutia Sekta Binafsi kuwekeza katika kilimo kwa 
kutumia fursa zitokanazo na ulinganifu na ushindani katika Sekta ya Kilimo; viii) Kuimarisha uratibu na 
mahusiano ya kisekta katika kilimo ili kuongeza ufanisi; ix) Kulinda na kushajiisha matumizi endelevu ya 
ardhi ya kilimo; na x) Kuhamasisha uzingatiaji wa masuala mtambuka katika kuendeleza kilimo. 
 
Kwa kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ina ardhi yenye jumla ya hekta 264,758 zizonazofaa kwa 
kilimo ambayo ni takribani asilimia 84.48 ya jumla ya eneo la Halmashauri ya Wilaya, na maendeleo ya 
kiuchumi katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe hasa yanategemea kilimo, ambapo zaidi ya 78% ya 
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nguvukazi huendesha maisha yao ni muhimu kwa halmashauri ya wilaya kuweka mikakati ya rasilimali 
zake ili kutekeleza malengo ya sera ya kilimo. 
 
2.3.3 Sera ya Taifa ya Mifugo (2006) 
Sekta ya Mifugo ina jukumu muhimu katika kujenga uchumi imara wa taifa na katika mchakato, kupunguza 
ukosefu wa usawa miongoni mwa Watanzania kwa kuongeza kipato chao na fursa za ajira, huku 
ikiendeleza maliasili. Mantiki ya Sera ya Taifa ya Mifugo ni kufanya biashara ya viwanda na kuchochea 
maendeleo unaolenga kuhifadhi mazingira. Nia ni kuboresha maisha ya wafugaji kwa mapato kuongezeka 
na kujitosheleza kwa chakula kwa wanyama na hivyo kuchangia katika kufikia malengo ya Mkakati wa 
Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA) ya mwaka 2004. Sera imezingatia kulinganisha faida 
ya nchi kwa upande mkubwa kutokana na mifugo ikilinganishwa na nchi nyingi za Afrika. Pia imezingatia 
maendeleo ya sasa katika biashara huria, utandawazi, ubinafsishaji na mnyumbuko miradi ya serikali, 
kukuza ushirikiano ubia kati ya serikali na sekta binafsi, maendeleo katika sayansi na teknolojia, ambavyo 
vina mchango wa moja kwa moja katika maendeleo ya sekta ya mifugo. Sera hii inasisitiza umuhimu wa 
kuongeza thamani ili kupata masoko ya ushindani na kuongeza muda wa mrefu wa mazao ya mifugo. idadi 
ya watu Tanzania inatarajia kuongezeka na kufikia milioni 55.2 ifikapo mwaka 2025 na hivyo kwa kiasi 
kikubwa ongezeko la mahitaji ya mifugo na mazao yake; Kwa hiyo haja ya mkazo maalum juu ya 
uboreshaji wa tija ya mifugo. 
 
Dira ya sera ya mifugo ni: Ifikapo mwaka 2025, kuwe na sekta ya mifugo, ambayo kwa kiasi kikubwa 
itakuwa na ufugaji wa kisasa na endelevu, yenye mifugo bora na yenye uzalishaji ili kuhakikisha usalama 
wa chakula, kuboresha kipato cha mfugaji na taifa na kuhifadhi mazingira. Lengo la sera ya mifugo ni: Ili 
kuhakikisha kuwa rasilimali ya mifugo inaendelezwa na endelevu kwa ajili ya ukuaji wa uchumi na 
kuboresha maisha ya wananchi. Lengo kuu la Sera ya Taifa ya Mifugo ni kuendeleza ushindani na ufanisi 
zaidi Sekta ya Mifugo ambayo inachangia uboreshaji wa ustawi wa wananchi, ambao shughuli na maisha 
hutegemea mifugo. Malengo mahususi ya Sera ya Taifa ya Mifugo ni: (i) Kuchangia uhakika wa chakula 
kitaifa kwa kuongeza uzalishaji, usindikaji na masoko ya bidhaa za mifugo ili kukidhi mahitaji ya lishe. (Ii) 
Kuinua hali ya maisha ya watu wanaojihusisha na ufugaji kupitia ongezeko la kipato kutokana na mifugo. 
(Iii) Kuongeza wingi na ubora wa mifugo na mazao yake kama malighafi kwa ajili ya sekta ya ndani na nje. 
(Iv) Kukuza matumizi jumuishi na endelevu na usimamizi wa maliasili kuhusiana na uzalishaji wa mifugo ili 
kujenga mazingira endelevu. (V) Kuimarisha utoaji wa huduma za kiufundi, kuendeleza na kusambaza 
teknolojia mpya. (Vi) Kuendeleza rasilimali watu wakiwemo wafugaji. (Vii) Kuhimiza uzalishaji wa bidhaa 
salama na ubora wa asili ya wanyama ili kulinda afya za walaji. (Viii) Kukuza matumizi ya wanyama-kazi na 
biogesi. (ix) Mainstream mtambuka na masuala msalaba wa sekta kama vile jinsia, VVU / UKIMWI, ardhi 
na mazingira. 
 
Eneo la malisho katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe linakadiriwa kuwa hekta 59,872, ambapo 
malisho yaliyoboreshwa hekta 1,153.6. Na lina aina mbalimbali za wanyama ambapo kuku wa kienyenyi 
ndio hufugwa kwa wingi sana katika halmashauri ikiwa ni idadi ya kuku 217,846 ikifuatiwa na ng'ombe wa 
kienyeji ambao ni 31035 na mbuzi wakinyeji idadi yake ni 23,755, mbuzi wa maziwa 182 na bata 186 
ambao ni idadi ndogo zaidi ya mifugo inayofungwa na watu wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe . Katika 
hali hii Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ina uwezo mkubwa katika kufanikisha sera ya Taifa ya mifugo. 
2.3.4 Ubia wa wazi na serikali (OGP)    
Kufungua serikali yenye ubia (OGP) ni mpango wa kimataifa ambao unalenga katika kukuza uwazi, 
kuwawezesha wananchi, kupambana na ufisadi na kuhimiza matumizi ya teknolojia mpya na kuboresha 
utawala. OGP  rasmi ilizinduliwa katika mji wa New York tarehe 20 Septemba, 2011 na wajumbe 8 
waanzilishi, yaani; Brazil, Indonesia, Mexico, Norway, Philippines, Afrika ya Kusini, Uingereza na Marekani. 



72 

 

Kufungua serikali yenye ubia (OGP) na kusimamiwa na wadau mbalimbali na kamati ya uendeshaji ya 
kimataifa zikiwemo za serikali na wawakilishi wa asasi za kiraia. Moja ya faida kubwa ya OGP ni kuboresha 
utoaji wa huduma na kufanya serikali kuwajibika zaidi na kuwajibika kwaajili ya wananchi wao. Kupewa 
faida ya mpango huu, Tanzania ilijiunga mpango huu wa serikali zenye ubia wa wazi mnamo Septemba 
2011. Nia ni kufanya serikali kufanya biashara kwa uwazi zaidi ni kuwa wazi kwa wananchi wake na 
kuboresha utoaji wa huduma za umma, jinsi ya kuikabili serikali kupambana na rushwa na kujenga 
uaminifu. Kama inavyoelezwa chini ya mpango wa kufungua serikali yenye ubia Tanzania (OGP) wa 
utekelezaji wa 2012/2013, ahadi ya Kufungua serikali yenye ubia  ni kuwa na nguzo nne ambazo ni uwazi, 
uwajibikaji, ushirikishwaji wa raia, teknolojia na ubunifu. Lengo letu kuu ni katika sekta ya afya, elimu na 
maji. Kuhusu uwazi, uwajibikaji ni kuboresha tovuti mbalimbali za serikali ili kuwezesha wananchi kupata 
taarifa bure na kwa wakati. Wananchi kupewa bajeti katika lugha sahihi. Lengo ni kuwafanya wananchi 
kufahamu vijenzi vya bajeti ya taifa. 
 
Kwa usimamizi na utawala bora katika serikali, kuna umuhimu kadhaa katika mageuzi ya utawala 
mtambuka kwa utekelezwaji. Marekebisho haya ya msingi ni; mpango wa maboresho wa utumishi (PSRP), 
mpango wa maboresho wa serikali za mitaa (LGRP), mpango wa maboresho wa sekta ya sheria (LSRP), 
mpango wa maboresho wa usimamizi wa fedha za umma (PFMRP) na mkakati wa Taifa wa kupambana na 
rushwa (NACSAP). Pamoja na marekebisho haya, sekta ya maalumu ya mipango ilifanya ili kuboresha 
utoaji wa huduma kupitia utekelezaji wake wa madaraka na madaraka (D kwa D). Programu hizi ni sera na 
mfumo wa kimkakati kwa ajili ya kuimarisha uwajibikaji, uwazi na uadilifu katika matumizi ya rasilimali za 
umma ili kuboresha utoaji wa huduma ambazo Halmashauri ya wilaya ya  Njombe lazima kuzingatia ili 
kufikia dira yake. 

2.3.5 Dira ya Maendeleo Taifa (2025) 
Tanzania inatazamia kuwa ifikapo mwaka 2025 itakuwa na maendeleo makubwa kutoka katika kundi la 
nchi zinazoendelea na kuwa nchi ya kipato cha kati, maisha bora, amani, utulivu na umoja, utawala bora, 
pia kuwa na jamii iliyoelimika na inayoendelea kujifunza; yenye uchumi wa ushindani ulio na  uwezo wa 
kuzalisha, ukuaji wa uchumi na faida ya pamoja. 
 
Maisha Bora, Kimsingi maendeleo ya taifa lazima yawe yanagusa watu moja kwa moja, kwa kuzingatia 
ukuaji wa uchumi pamoja na kuondokana na umaskini uliokithiri. Kwa Tanzania, hali hii ina maana kwamba 
kuchuma mali na usambazaji wake katika jamii lazima uwe wa usawa na na kuondokana na ubaguzi wa 
aina zote za mahusiano ya kijamii na kisiasa ambao unazuia uwezeshaji na ufanisi wa kidemokrasia na 
ushiriki wa makundi ya kijamii (wanaume na wanawake, wavulana na wasichana, vijana na wazee na watu 
wazima na walemavu) katika jamii. Ifikapo mwaka 2025 , ubaguzi wa rangi na kukosekana kwa usawa wa 
jinsia yamekuwa yakishughulikiwa tena na tena kiasi kwamba shughuli za kiuchumi hazitakuwa 
zinazotambulika kwa kuzingatia jinsia au mashindano. Michakato ya mahusiano yote ya kijamii, ambayo 
yanasababisha kukosekana kwa usawa katika masuala yote ya jamii (kama vile sheria, siasa, ajira, elimu, 
na utamaduni) , yote yatafanyiwa marekebisho. 

Amani, umoja na utulivu, Ni lazima taifa lifurahie amani, utulivu wa kisiasa, umoja wa kitaifa na 
mshikamano wa kijamii katika mazingira ya demokrasia na uvumilivu wa kisiasa na kijamii. Ingawa 
Tanzania inafurahia umoja wa kitaifa, amani na utulivu kwa muda mrefu, sifa hizi lazima ziendelee 
kuenziwa, kulelewa katika namna endelevu kwani ni nguzo muhimu katika kufikia maono. 

Utawala Bora, Tanzania inauenzi utawala bora na utawala wa sheria katika mchakato wa kuunda utajiri na 
kugawana faida katika jamii na inataka kuhakikisha kuwa watu wake wana uwezo wa kuwafanya viongozi 
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wao na watumishi wa umma kuwajibika ipasavyo. Kufikia mwaka 2025, inapaswa kuwa na muundo wa 
kitaifa wa utawala bora kijamii na kiuchumi na hivyo kuhakikisha utamaduni wa uwajibikaji, kuzawadia 
utendaji mzuri na kutokomeza masuala ya rushwa na maovu mengine katika jamii. 

Jamii Iliyoelimika na Inayojifunza, Tanzania inalenga kuwa taifa ambalo watu wake wamepandikizwa 
mawazo ya maendeleo na roho ya ushindani. Sifa hizi zinaendeshwa na elimu na maarifa na ni muhimu 
katika kuwezesha taifa kutumia kwa ukamilifu maarifa katika kuhamasisha rasilimali za ndani kwa 
kuhakikisha inatoa mahitaji ya msingi kwa watu wake ili kufikia ushindani katika uchumi wa kikanda na 
kimataifa. Tanzania itakua katika hali ya kufikia ubunifu na uvumbuzi wa kiwango cha juu cha ubora wa 
elimu ili kukabiliana na changamoto za maendeleo na ufanisi kushindana kikanda na kimataifa, kuwa na 
ujuzi wa ukweli kwamba uongozi wa kiushindani katika karne ya 21 utafungua milango ya ubora wa elimu 
na maarifa. Na ili kuweza kuyafikia haya, Tanzania inapaswa kufanya yafuatayo: 

 Kufikia kujitegemea kunakoendeshwa na ukombozi wa kisaikolojia wa mawazo na hisia za watu za 
kujiamini ili kuwawezesha uamuzi madhubuti na umiliki wa ajenda ya maendeleo kwa lengo la 
msingi la kutosheleza mahitaji ya msingi ya watu wote - wanaume, wanawake na watoto. 

 Kuwa taifa ambalo watu wake wana mawazo chanya na utamaduni ambao utaenzi maendeleo ya 
binadamu kwa kufanya kazi kwa bidii, kuwa na taaluma, ujasiriamali, ubunifu, uvumbuzi na wenye 
uwezo kiakili na ambao wana ujasiri na heshima ya hali ya juu kwa watu wote bila kujali jinsia. Ni 
lazima watu wawe na mtizamo wa kijamii; ambayo, ina uwiano mzuri na heshima kwa jitihada za 
mtu binafsi. 

 Kuwa taifa lenye elimu bora katika ngazi zote; taifa ambalo linazalisha watu wengi wenye elimu 
bora na maarifa ya kutosha yanayohitajika ili kutatua matatizo ya jamii, kukabiliana na changamoto 
za maendeleo na kufikia ushindani katika ngazi ya kikanda na kimataifa . 

Hii inaiwezesha serikali kuzindua Mkakati wa II waKukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA II) 
ili kuharakisha mchakato wa kufikia dira ya maendeleo ya taifa. Baraza la Halmashauri ya wilaya ya 
Wanging'ombe inakuwajibika kwa utoaji wa huduma katika nchi ambayo hutumika kama moja ya magari ya 
serikali katika kufikia lengo la maono ya mwaka 2015 na hivyo kupunguza kiwango cha umaskini miongoni 
mwa Watanzania. 

2.3.6 Sera ya Matokeo Makubwa Sasa (BRN)  
Kama sehemu ya jitihada zake kwa ajili ya nchi kutoka kipato cha chini kwenda kipato cha kati, kwa 
kuanzia na 2013/2014 Mwaka wa Fedha, Tanzania, kwa msaada wa Washirika wa Maendeleo, 
iliyopitishwa Matokeo Makubwa Sasa (BRN) mpango huo. Matokeo Makubwa Sasa (BRN) mpango 
inalenga katika kupitisha mbinu mpya ya kufanya kazi chini ya muda maalum uliopangwa kwa ajili ya utoaji 
wa mabadiliko hatua zinazohitajika. Mfumo huu wa kina wa utekelezaji wa maendeleo, kama ilivyoelezwa 
"Huduma ya haraka mtu ndo chanzo cha kukua 'marathon'" inalenga katika maeneo sita ya kipaumbele 
linajitokeza katika Dira ya Taifa la Tanzania kwa maendeleo ya mwaka 2025: nishati na gesi asilia, kilimo, 
maji, elimu, usafiri na uhamasishaji ya rasilimali. 
 
Tarehe 22 mwezi Februari mwaka 2013, ambapo Rais mstaafu Daktari Jakaya Mrisho Kikwete alizindua 
mpango wa kuitoa Tanzania kutoka nchi zinazoendelea (LDDC) na kuifikisha katika Taifa lenye uchumi wa 
kipato cha kati ifikapo mwaka 2025. Jitihada zitaweza  kuondokana  na "utamaduni wa biashara za 
mazoea" na kuondoa usiri miongoni mwa viongozi na maafisa wa kuwahudumia wananchi wenye hamu na  
jitihada za kuipeleka  Tanzania mbele. Kama nchi ni kufikia uchumi wa kipato cha kati ifikapo mwaka 2025, 
ni muhimu kwamba mipango ya maendeleo isiwe tena mchakato wa siri kwa ajili ya watendaji na kwamba 
umma wanatakiwa kushiriki kikamilifu ili kujifunza kuhusu mipango ya maendeleo na kutoa mchango 
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ambao utachukuliwa katika utekelezaji. Uwazi na ufanisi ni kitu  kinachoongoza dhana ya kupunguza 
rushwa katika na umuhimu mkubwa. Mipango ya Maendeleo si jambo tena la siri kwa watendaji, lakini 
umma unatakiwa kujihusisha ili kujifunza kuhusu mipango ya maendeleo na kushiriki na kutoa maoni yao 
ipasavyo. Halmashauri ya Wilaya ya Wanging'ombe kama halmashauri nyingine ina wajibu wa kuzingatia 
Matokeo Makubwa Sasa (BRN) kwa ajili ya kuhakikisha kwamba malengo mkakati yote yaliyoandaliwa na 
shabaha yanafikiwa kwa wakati muafaka kwa mafanikio na maendeleo endelevu ya halmashauri. 
 
2.3.7 Mpango wa kuharakisha maendeleo Tanzania 
Mpango wa kuharakisha maendeleo wa Tanzania wa mwaka 2020 unaipa Tanzania nafasi ya muhimu ya 
kuharakisha ukuaji wa uchumi wa kufikia 8-10% kutoka wa sasa ambao ni 7-7.5 - 6% kwa kuiga Mfano wa 
maendeleo ya  uchumi wa  wa Asia. Mfano huu uelekeza nguvu katika utengenezaji wa ajira kwa kuvutia 
mitaji kutoka nchi za kigeni ya moja kwa moja (FDI) na kukuza mauzo ya nje kwa kuendeleza Kanda 
Maalumu ya Kiuchumi (SEZ).Maajabu ya Uchumi Asia kimsingi ni uchumi uliokusudia kujenga "Mabwawa" 
(SEZ) na kuvutia "Kuhamia Ndege" (hasa wawekezaji kutoka nje) – nadharia ya  "Mabwawa na Ndege". 
Tanzania bado inakabiliwa na vikwazo vingi na matatizo kwa ajili ya kuvutia wawekezaji kutoka nje (FDI) 
kutokana na mapungufu kama vile maendeleo duni ya miundombinu, mfumo wa benki dhaifu, udhaifu wa 
ujasiriamali / miradi, hali na ujuzi dhaifu wa wafanyakazi kwa ajili ya kuendeleza sekta  mpya ya viwanda. Ili 
kuondokana na matatizo yaliyopo na vikwazo, nadharia ya "Mabwawa na ndege" inatoa ufumbuzi ambao 
imekuwa na mafanikio kama ilivyotumika katika nchi za Asia ikiwa ni pamoja na ASEAN, China, India na 
hivi karibuni zaidi Vietnam. Nadharia ya "Mabwawa na ndege"  inapaswa kufanyiwa kazi katika nchi ya  
Tanzania na pia kama Tanzania wataamua kufanya kazi kwa bidii na haraka na juhudi kubwa na shauku 
kuanzia kwa Rais kwa hadi kwa wanakijiji. Mpango wa maendeleo ya haraka Tanzania wa mwaka 2020 ni 
utapata  mafanikio na miujiza kwa kuendeleza "Mabwawa" (SEZ) katika maeneo na sekta zinazofaa. 
 
Hatua tatu muhimu za mkakati wa kuongeza kasi ya  8-10% ya ukuaji wa kila mwaka ni pamoja na kujenga 
Kanda Maalumu ya Uchumi (EPZ) na kukuza viwanda kwenye maeneo yanayofaa (sekta za msingi, 
viwanda vidogovidogo na eneo la Utalii) na matumizi yake vizuri ili kuthibitika  dhana ya SEZ (Dhana ya 
Mabwawa na Ndege),kuboresha haraka mizania ya Taifa kwa kupanua mauzo ya nje kutoka dola za za 
marekani bilioni 1.0 na kufikia bilioni 2-3 ndani ya miaka 3-4 kwa kutumia nadharia ya "mabwawa na 
ndege" na kisha, kupanua mahitaji ya miradi ya umma katika sekta ya umeme/ nishati / maji / usafirishaji na 
kukopa kwa muda mrefu kutoka katika  benki za maendeleo. Halmashauri ya Wilaya ya Wanging'ombe ina 
eneo lenye kubwa wa kilometa za mraba 147. Pamoja na eneo lake kimkakati mpakani na Kenya, pia eneo 
linaweza kkutumika ili kuvutia uwekezaji kupitia ushirikiano wa sekta binafsi na umma ili kukuza uchumi wa 
halmashauri na taifa kwa ujumla. 

2.3.8 Mkakati wa Maendeleo ya sekta ya kilimo na kuanzishwa kwa Kilimo Kwanza 
Mkakati wa sekta ya maendeleo ya kilimo (ASDS) hutoa mkakati wa kina na mfumo wa utekelezaji wa sera 
za sekta. Mkakati umefafanua njia ya kufikia malengo ya kati ya sera za kitaifa za kilimo na mifugo. 
Iliyoundwa ili kujenga na kuwezesha  mazingira mazuri kwa ajili ya kuboresha tija na faida ya sekta ya 
kilimo, ambayo inatarajiwa kuongeza mapato kutoka shamba ili kupunguza umaskini vijijini na kuhakikisha 
upatikanaji  wa chakula katika kaya. Kwa kuongezea mwezi Juni 2009, Baraza la Taifa la Biashara 
Tanzania chini ya mwenyekiti wake Rais Dk J.M. Kikwete lilipanga siku mbili za mkutano wa kujadili sera 
na mikakati ya kuleta mapinduzi ya kilimo nchini Tanzania chini ya kaulimbiu KILIMO KWANZA. Yafuatayo 
yalikuwa ndiyo  mazimio: Kufanya  KILIMO KWANZA kama Mapinduzi ya Kijani ya Tanzania kubadilisha 
kilimo kuwa cha kisasa na cha kibiashara; kuunganisha KILIMO KWANZA katika mashine za Serikali ili 
kuhakikisha mafanikio ya utekelezaji wake; kuhamasisha sekta binafsi wa kuongeza uwekezaji wake na 
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wajibu wake halali katika utekelezaji wa KILIMO KWANZA na kutangaza kwamba utekelezaji wa KILIMO 
KWANZA utaongozwa na nguzo kumi zifuatazo: 

 Utayari wa kisiasa ili kushinikiza mapinduzi ya Kilimo. 

 Kuwezesha kifedha kwa ajili ya kilimo. 

 Taasisi kuangalia upya na usimamizi wa kilimo. 

 Dhana ya kuhama kwa mkakati katika kilimo. 

 Upatikanaji ardhi kwa ajili ya kilimo. 

 Motisha kwa kuchochea uwekezaji katika kilimo. 

 Viwanda kwa mapinduzi ya kilimo. 

 Sayansi, Teknolojia na Rasilimali Watu katika kuwezesha    mapinduzi ya kilimo. 

 Maendeleo ya Miundombinu ili kuwezesha mapinduzi ya kilimo. 

 Uhamasishaji wa Watanzania kuunga mkono na kushiriki katika utekelezaji wa KILIMO KWANZA 
 
Kwa kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Wanging’ombe ni moja kati ya mashine ya Serikali za kutekeleza 
sera za taifa, mikakati na vipaumbele, itahakikisha kwamab kilimo katika halmashauri kinabadilishwa kwa 
kufuata mihimili 10 ya KILIMO KWANZA 
 
2.3.9 Sera ya Maendeleo ya Biashara ndogo na za kati 2002 
Nchini Tanzania, Sekta ya biashara ndogo na kati imekuwa ikitambuliwa kama sekta muhimu katika 
kuongeza ajira, kuongeza kipato, kupunguza umaskini na kama msingi wa ajili maendeleo ya viwanda. 
Sekta inakadiriwa kuzalisha theluthi moja ya Pato la Taifa, kutoa ajira kwa karibu 20% ya nguvu kazi ya 
Tanzania na ina uwezo mkubwa wa kuongeza ajira. Aidha, SIDP hushughulikia suala la viwanda vidogo 
lakini  kiukweli, sekta ya biashara  ndogo na za kati inashughulikia shughuli za kiuchumi zaidi kuliko 
viwanda peke yake. Kwa kuwa mikakati hiyo na programu hutambuliwa na SIDP kwa kuwa na athari zisizo 
sawa kwani huupuuzwa sehemu kubwa ya shughuli za biashara  ndogo na za kati katika maeneo ya 
biashara, madini na huduma. Hii inahitaji utekelezaji wa sera kwa kujumuisha shughuli zote za kiuchumi 
zinazofanywa na Sekta pana ya biashara  ndogo na za kati. Kwa kuongezea, biashara  ndogo na za kati 
kwa asili ya udogo wake zinahitaji hatua maalum za kukuzikuza. Katika mtazamo wa kimataifa, chumi 
ambazo zina sekta imara ya biashara  ndogo na za kati ni kutokana na mwongozo wa wazi, dira na 
mikakati sahihi inayotokana na sera za biashara  ndogo na za kati. Kulingana na umuhimu wa sekta hii na 
uwezo wake, Sera ya Maendeleo ya biashara  ndogo na za kati imundwa kuimarisha sekta ili kuiwezesha 
kuchangia katika lengo la Dira ya Maendeleo ya 2025. Aidha, ina madhumuni ya kujenga utaratibu wa 
kuwa na  mfumo wa kitaasisi ulio fanisi kwa ajili ya utekelezaji wake, uratibu, ufuatiliaji na tathmini. Kuu ya 
yote ni lengo kuu la kufikia maendeleo ya viwanda vijijini sambamba na Mkakati wa Kupunguza Umaskini 
na Dira 2025. Sera inalenga katika kubadilisha sekta ya biashara  ndogo na za kati kuifanya wakala 
endelevu wa kusisimua  ukuaji wa uchumi. 
 
Dira ya Sera ya Maendeleo ya biashara  ndogo na za kati ni kuwa na sekta ya biashara  ndogo na za kati 
mahiri yenye nguvu ili kuhakikisha matumizi bora ya rasilimali zilizopo ili kufikia ukuaji wa kasi na endelevu. 
Dhamira ya Sera hii ni kuchochea maendeleo na ukuaji wa shughuli za biashara  ndogo na za kati kwa 
kuboresha miundombinu, utoaji wa huduma kuimarishwa na mazingira mazuri ya mfumo wa kisheria na 
kitaasisi ili kufikia ushindani. Lengo kuu la sera hii ni kukuza ajira na kuongeza kipato kwa kukuza uundaji 
wa viwanda vidogo na vya kati na kuboresha utendaji na ushindani wa zilizopo ili kuongeza ushiriki  na 
mchango katika uchumi wa Tanzania. 
 
 



76 

 

Sera inashughulikia maeneo muhimu yafuatayo: Kupitia upya na kutafuta sera za umma na kanuni 
zinazowabagua au kuzuia kuanzisha viwanda, kuwepo kwa viwanda, kurasimisha na ukuaji wa biashara  
ndogo na za kati, Kuimarisha ukuaji wa sekta, Kutambua na kutoa majukumu ya wazi ya watendaji 
muhimu, kuunda mikakati ambayo itawezesha utoaji wa huduma za kifedha na zisizo za kifedha kwa 
biashara  ndogo na za kati, Kuunda na kujenga ushirikiano kati ya umma na binafsi kwa ajili ya maendeleo 
ya sekta ya biashara  ndogo na za kati. Katika kufikia malengo ya sera ya serikali itakuwa: Kuongeza 
utekelezaji wa programu yenye lengo la kurahisisha na ugawaji wa taratibu na kanuni ili kuhamasisha 
kufuata na kupunguza gharama manunuzi. Kuendelea kuboresha miundombinu ya kimwili na utoaji wa 
huduma kwa kushirikiana na Serikali za Mitaa, sekta binafsi na washirika wa maendeleo, Kukuza 
maendeleo ya ujasiriamali kwa kuwezesha upatikanaji wa biashara  ndogo na za kati kuboresha huduma 
za kifedha na zisizo za kifedha, Kuimarisha uwezo wa taasisi kutoa mafunzo ya biashara kwa biashara  
ndogo na za kati, kuwezesha na mipango ya msaada kwa lengo la kuongeza upatikanaji wa habari muhimu 
kwa maendeleo ya biashara  ndogo na za kati, kuwezesha upatikanaji na kukabiliana na hali ya teknolojia 
kama vile kuongeza mitandao kati ya Tasisi za TR & D na biashara  ndogo na za kati katika jitihada za 
kuboresha teknolojia ili kuongeza tija na ushindani wa sekta , Kujitoa kwenye kuwezesha mipango ya 
msaada lengo la kuboresha upatikanaji biashara  ndogo na za kati 'sokoni. Kuwezesha uanzishwaji wa 
viwanda makampuni ya biashara katika maeneo ya vijijini ili kuongeza thamani ya mazao ya kilimo na 
kuwezesha uimarishaji wa taasisi na vyama vya kusaidia sekta ya biashara  ndogo na za kati. Tangu 
viwanda katika Halmashauri ya Wilaya ya Wanging'ombe inaongozwa na viwanda vidogo ambayo 
kuchangia maendeleo wa halmashauri wakiwa Halmashauri ya Wilaya ina jukumu la kuja na chaguzi 
mikakati ya kutumia fursa zilizopo zinazotolewa na serikali ili kuongeza uwezo wa biashara  ndogo na za 
kati katika halmashauri. 

2.3.10 Programu ya maboresho ya Serikali za Mitaa (LGRP) 
Serikali ya Tanzania kwa sasa inatekelea awamu ya pili ya Programu ya maboresho ya serikali za mitaa 
(LGRP II) kati ya sera za maendeleo na jinsia na mikakati yenye dhumuni la kufikia usawa wa kijinsia, 
demokrasia na maendeleo endelevu. Lengo la msingi la Programu ya maboresho ya serikali za mitaa 
awamu ya pili ni kuikia maendeleo kwa kasi na maendeleo sawa ya kijamii na kiuchumi, utoaji wa huduma 
kwa umma na kupunguza umasikimi nchini. Kwa mujibu wa malengo ya ujumla, Dhumuni la ujumla la 
Programu ya maboresho ya serikali za mitaa ni kufikia utoaji wa madaraka ya Majukumu na kazi za 
serikali, na mwishowe kuhamisha Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa Viongozi mahiri na waratibu wa 
maendeleo ya jamii na uchumi, wawajibikaji na wawazi katika kutoa huduma na kupunguza umasikini 
katika maeneo yao ya mamlaka. 
 
Hata hivyo utawala wa serikali za mitaa unakabiliwa na matatizo kwa mujibu wa sera ya ugatuaji wa 
madaraka (D by D). Baadhi ya matatizo ni ukosefu wa mkakati wa uongozi, kutokuhusisha umma, jamii, 
asasi za kiraia na sekta binafsi, ukosefu wa uwezo na ufahamu wa jinsia/utawala wa jinsia na uhamasishaji 
kwa madiwani na mameneja wakuu na wafanyakazi wa halmashauri. Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
kama chombo cha utekelezaji kitahakikisha malengo na dhumuni la Programu ya maboresho ya serikali za 
mitaa awamu ya pili yanafikiwa kwa kuwezesha utoaji wa huduma. 
 
2.3.11 Sera ya Maendeleo ya Ushirika 
Sera hii inasisitiza juu ya mabadiliko ya kwanza ya kilimo kutoka kujikimu kuwa makampuni ya kibiashara 
kwa wazalishaji wengi, pili kuwasaidia wakulima kufanya tathmini ya uchambuzi wa matatizo na tathmini na 
kuelewa wapi zinapatikana fursa mbadala, gharama za uzalishaji na mwenendo wa soko ili waweze 
kutenga rasilimali zao kwa ufanisi kwa kuongeza thamani, na uboreshaji wa ubora wa bidhaa. Kwa hiyo, 
Sera ya Maendeleo ya Ushirika hutoa baadhi ya changamoto muhimu na fursa kwa ajili ya maendeleo ya 
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baadaye katika sekta hii. Hasa, sera inaonesha wajibu na majukumu ya serikali na wadau wengine katika 
kuendeleza ushindani huru na vyama vya ushirika chini ya uchumi wa soko huru. 
 
2.3.12 Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 
Kufuatia tarehe ya mwisho ya Malengo ya Maendeleo ya Milenia (MDGs) katika mwaka 2015, nchi 
wanachama wa Umoja wa Mataifa walikuwa wamekubali malengo ya  maendeleo endelevu ya kimataifa 
tangu Septembers 25, 2015. Malengo ya Maendeleo endelevu ni ajenda mpya ya maendeleo endelevu 
ambapo kila lengo lina malengo maalum ya kuwa na mafanikio zaidi miaka 15 ijayo. Kila mwanachama wa 
umoa wa mataifa ana nia ya kufikia malengo 17 ifikapo mwaka 2030 tarehe ya mwisho. Hivyo basi mpango 
mkakati wa Halmashauri ya Wilaya ya Wanging'ombe ni kutumika kama moja ya magari ya taifa katika 
kutimiza malengo hivyo inastahili kuungwa mkono kimataifa na kitaifa katika jitihada hiyo. Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ambayo Halmashauri ya Wilaya ya Wanging'ombe inapaswa kuchangia ili kufanikisha 
kwa muda mrefu, kwa muhtasari ni kama ifuatavyo hapo chini: 
Lengo la 1: Kutokomesha umaskini katika nyanja zote kila mahali 
Lengo la 2: Kumaliza njaa, kufikia usalama wa chakula na lishe bora na kuendeleza kilimo endelevu 
Lengo la 3: Kuhakikisha maisha yenye afya na kukuza ustawi kwa wote na kwa miaka yote 
Lengo la 4: Kuhakikisha elimu jumuishi na ubora kwa wote na kukuza kujifunza maisha yote 
Lengo la 5: Kufikia usawa wa kijinsia na kuwawezesha wanawake na wasichana 
Lengo la 6: Kuhakikisha upatikanaji wa maji na usafi kwa wote 
Lengo la 7: Kuhakikisha upatikanaji nafuu, wa kuaminika, endelevu wa nishati ya kisasa kwa wote 
Lengo la 8: Kukuza umoja na ukuaji wa uchumi endelevu, kuongeza ajira na kazi ya heshima kwa          
       wote 
Lengo la 9: Kujenga miundombinu imara, kukuza sekta ya viwanda endelevu na kuwezesha uvumbuzi 
Lengo la 10: Kupunguza tofauti ndani na baina ya Nchi 
Lengo la 11: Kuifanya miji iwe jumuishi, salama, imara na endelevu 
Lengo la 12: Kuhakikisha kuna Muundo wa uzalishaji na matumizi endelevu  
Lengo la 13: Kuhifadhi na matumizi endelevu ya bahari, ziwa na rasilimali zipatikanazo baharini baharini 
Lengo la 14: Usimamizi endelevu wa misitu, kupambana na kuenea kwa jangwa, kuondosha na    
        kukabiliana na uharibifu wa ardhi, kuondosha upotevu wa aina mbalimbali za viumbe hai  
Lengo la 15: Usimamizi enedelevu wa misitu, kupambana na kuenea kwa jangwa, kuondoa na kurejesha   
        uharibifu wa ardhi, ambao unasababisha upotevu wa aina mbalimbali za viumbe hai. 
Lengo la 16: Kukuza haki, Umoja na Amani katika Jamii 
Lengo la 17: Kuimarisha ushirikiano wa kimataifa kwa ajili ya maendeleo endelevu 
 
 

2.4 Wadau na Uchambuzi wa uwezo, udhaifu, fursa na changamoto (SWOC) 
2.4.1 Uchambuzi wa Wadau 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe baraza ni muungano wa jamii tofauti na utaalamu wa aina mbalimbali. 
Uchambuzi wa Wadau wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe unaohusika mchakato wa kuchambua watu 
binafsi, makundi ya watu, taasisi au makampuni ambayo yanaweza kuwa na riba kubwa katika mafanikio 
au kushindwa kwa mpango mkakati (aidha kama watekelezaji, wawezeshaji, walengwa au wapinzani). 
Hata hivyo, Nguzo ya msingi ya uchambuzi wa wadau katika Wilaya ni kwamba makundi mbalimbali wana 
nia tofauti, uwezo na maslahi, na hii ina haja ya kuwa kueleweka wazi na kutambuliwa katika mchakato wa 
kubainisha tatizo, kuweka lengo na uteuzi wa mkakati. Maswali muhimu kuulizwa wakati wa uchambuzi wa 
wadau yalikuwa ' tuchambua matatizo au fursa za nani' na 'Nani watafaidika au kupoteza, na jinsi gani, 
kutokana na kuwepo kwa mpango mkakati unaopendekezwa'? lengo kuu likiwa ni kusaidia kuongeza faida 
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za mpango mkakati kijamii, kiuchumi na kitaasisi kwa walengwa na watumiaji wa mwisho, na kupunguza 
athari zake uwezo hasi (ikiwa ni pamoja na migogoro ya wadau). 
 
Jedwali la 12: Bao Mantiki la Uchambuzi wa Wadau kwa Wilaya ya Njombe 

Na. Wadau Sifa na Uwezo wa Wadau  Wajibu wa wadau Matarajio ya  wadau  

1 Wanajamii Wao ni wakazi wa vijijini na 
wakulima wadogo 
Kipato cha Chini na kati  
Nia na moyo wa bidii za kazi 

Kushiriki katika kupanga 
na kutekeleza miradi ya 
maendeleo 
Wamiliki na msimamizi 
wa miradi 

Kuboresha huduma za 
jamii 
kuboresha Kipato  

2 Benki ya Dunia Shirika la kimataifa 
Uwezo mkubwa wa kifedha 

Msaada wa fedha 
Ufuatiliaji wa miradi 
Kujenga uwezo 

Utekelezaji sahihi wa 
miradi ya maendeleo 
Kuboreshwa ustawi wa 
jamii kama matokeo ya 
utekelezaji wa mradi 

3 Taasisi za fedha 
(CRDB, 
NJOCOBA, 
TPB, NMB, 
NBC) 

Mmiliki wa hisa za umma 
Uwezo Mkubwa wa kifedha 

Utoaji wa huduma za 
kifedha 
Huduma mashirika ya 
kijamii 
Kujenga uwezo 

Kuboreshwa kipato kwa 
wanajamii 
Kuzalisha faida kubwa  
Kuboresha huduma za 
jamii 

4 Serikali kuu Mdhibiti wa wa taasisi za 
Umma 
Uwezo mkubwa wa kifedha 

Mfumo wa udhibiti 
Uelekezaji wa bajeti 
Uundaji wa sera 

Kuboreshwa Serikali za 
Mitaa utoaji wa huduma 
Kuboreshwa ustawi wa 
jamii 

5 UNICEF Shirika la kimataifa 
Uwezo mkubwa wa kifedha 

Kujenga uwezo 
Msaada wa vifaa 
Msaada wa fedha 

Kuboreshwa ustawi wa 
wanawake na watoto 
Kuboresha huduma za 
utoaji na Halmashauri 
ya Wilaya 
Utekelezaji sahihi wa 
miradi ya maendeleo 
Uboreshaji wa ufuatiliaji 
na tathmini ya mfumo 
wa wafanyakazi wa 
wilaya 

6 Wanasiasa Wao ni takwimu za kisiasa 
Wao ni wawakilishi wa jamii 
Wao ni watu wenye ushawishi 
mkubwa sana 

Wao ni watoa Uamuzi 
watunga sera na sheria 

Kubaki madarakani kwa 
njia ya kujenga imani 
kwa jamii 
Kuboreshwa maisha 
kwa jamii 

7  Asasi ya kiraia 
(Upendo 
Nyimbo) 

Msingi wake ni raia  
Wategemezi wa wafadhili  

Kusaidia shughuli za 
uzalishaji mali 

Kuzalisha nafasi za ajira 
Uwezeshaji jamii 
Kujenga uwezo 

8 Mashirika  
yasiyo ya 
Kiserikali-
SHIPO, 
COCODA, 
CEFA,PADI, 
NJODINGO, 

Utegemezi wa wafadhili 
Asasi zisizo za serikali 

Kusaidia miradi ya 
maendeleo 
kujenga uwezo 
Kusaidia shughuli za 
kuzalisha kipato 
 

Kuboreshwa maisha ya 
jamii 
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Na. Wadau Sifa na Uwezo wa Wadau  Wajibu wa wadau Matarajio ya  wadau  

SHIHSO,SEEC
O, NADO, 
MVEC 

9 WATER AID Shirika la kimataifa 
Uwezo mkubwa wa kifedha 

Kujenga uwezo 
Kusaidia miradi maji 

Kuboreshwa kwa 
upatikanaji wa usalama 
na maji safi 

10 SEKTA BINAFSI 
(Media, 
makampuni, 
wasindikaji, 
wasafirishaji) 

Kupata faida 
Uwezo wa kifedha wa Kati na 
chini  

Kuendesha bishara 
katika halmashauri 
Wanalipa kodi 

Kupata faida 

11 Mfuko wa Misitu 
Tanzania 

Chombo cha umma 
Uwezo mkubwa wa kifedha 

Utoaji wa ruzuku ya 
uhifadhi msitu  
Kujenga uwezo 

Uhifadhi bora wa msitu 
Kuboreshwa maisha ya 
jamii 

12 Serikali ya 
FINLAND  

Uwezo mkubwa wa kifedha 
Chombo cha umma Finland  

Kusaidia uhifadhi wa 
mazingira kwa kupitia 
mpango wa msitu 
Kujenga uwezo 

Uhifadhi bora ya 
Mazingira 
 Kuboresha utoaji wa 
huduma 

13 Shirika la 
Misaada la 
Japani (JICA) 

Shirika la kimataifa 
Uwezo mkubwa wa kifedha 

Kusaidia miradi ya 
umwagiliaji 
Kujenga uwezo 
Kusaidia vifaa vya elimu  

Kuboresha usalama wa 
chakula 
Kuboreshwa kaya 
Kuboresha utendaji 
katika masomo ya 
sayansi 

14 Shirika la 
Misaada la 
Marekani 
(USAID) 

Shirika la kimataifa 
Uwezo mkubwa wa kifedha 

Kujenga uwezo 
Kusaidia dawa na vifaa 
tiba 
Kusaidia miundombinu 
ya afya 
Hutoa huduma za ugani 
Kusaidia masoko ya 
mazao ya kilimo 

Kuboreshwa huduma za 
afya  
Kuongeza kipato cha 
kaya 
Kuboresha mazao ya 
kilimo 

15 Mifuko ya Jamii 
(NSSF,LAPF,PS
PF, NHIF, GEPF 

Usalama wa jamii  
Wao hufadhiliwa 
Wao ni chombo cha umma 
Wao kuwekeza katika mali 
isiyohamishika 

Wao hutoa faida kwa 
wanachama 
Kusaidia Huduma za 
afya 
Kutoa mikopo kwa watu 
binafsi na taasisi 

Kuongeza faida 
Kuongeza idadi ya 
wanachama 
Kuboresha ustawi wa 
wanachama 

16 Vyama vya 
Wafanyakazi 
(TUGE, 
TALGW) 

Chombo cha Umma 
Uwezo mkubwa wa kifedha 

Utetezi 
Kutoa msaada wa 
kifedha 
Uwekezaji katika mali 
isiyohamishika 

Kuboresha kiwango cha 
maisha na Kipato 

17 Benki ya 
Maendeleo ya 
Africa 

Taasisi ya kimataifa 
Uwezo mkubwa wa kifedha 

Kutoa mikopo 
Kujenga uwezo 
Ufuatiliaji na tathmini ya 
miradi ya maendeleo 
Miundombinu ya masoko 
ya vijijini 

Usalama wa chakula 
Kuboresha kipato cha 
kaya 
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Na. Wadau Sifa na Uwezo wa Wadau  Wajibu wa wadau Matarajio ya  wadau  

18 IFAD Shirika la kimataifa 
Uwezo mkubwa wa kifedha 

Kujenga uwezo 
Uhusiano wa masoko  

Usalama wa chakula 
Kuboresha afya na 
kipato 

19 OPEC Shirika la kimataifa 
Umoja wa mafuta ya petroli 
Uwezo mkubwa wa kifedha 

Mfuko wa TASAF  

20 FBOs Za Kidini 
Mashirika yasiyotengeneza 
faida 

Kutoa huduma za kijamii 
na kiroho 

wanajamii kuishi katika 
maisha ya usawa 
Kuboresha ustawi wa 
jamii 

 

2.4.2 Uchambuzi wa Uwezo, Udhaifu, Fursa na Changamoto (SWOC)  
Katika kufikia ukuaji wa binadamu na maendeleo ya jamii, Halmashauri ya Wilaya ya Njombe inahitaji 

matumizi bora ya uwezo na Fursa zake kushughulikia Udhaifu na changamoto zilizopo. Uchambuzi wa 

ndani na nje wa hali iliyopo uliofanywa katika Wilaya kubainisha uwezo, udhaifu, fursa na changamoto 

mbalimbali ambazo zinahitaji kushughulikiwa na kutumiwa. Ufuatao ni muhtasari wa uchambuzi wa uwezo, 

udhaifu, fursa na changamoto (SWOC) katika Halmashauri ya Wilaya: 

2.4.2.1 Uwezo  

 Uwepo wa wafanyakazi wenye ujuzi 

 Uwepo wa ardhi nzuri ya kilimo 

 Uongozi bora wa halmashauri 

 Utulivu wa kisiasa katika halmashauri 

 Uwepo wa idadi ya watu wenye motisha ya kufanya kazi 

 Uwepo wa eneo pana na linalofikika kwa barabara za wilaya 
 
2.4.2.2 Udhaifu 

 Vyanzo muhimu vya mapato ya halmashauri ambavyo hajatumuka ipasavyo 

 Upungufu wa utekelezaji wa shughuli zilizopangwa 

 Kiwango kidogo cha kipaumbele katika mgao wa fedha kwa baadhi ya idara na miradi yake ya 
maendeleo. 

 Mwitikio duni katika kushughulikia matatizo ya jamii 

 Rushwa miongoni mwa wafanyakazi wachache 
 
2.4.2.3 Fursa 

 Ardhi nzuri ya kilimo 

 Uwepo wa washirika wa Maendeleo  

 Uwepo wa taasisi za fedha 

 Uwepo wa misitu ya asili na bandia 

 Kuwepo kwa wawekezaji 

 Upatikanaji wa misaada kutoka serikali kuu 

 Kuwepo kwa sheria za kitaifa, sera na kanuni 

 Hali ya hewa nzuri 
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 Utulivu wa kisiasa wa kitaifa 

 Uwepo wa barabara kuu na barabara za Mkoa 

 Uwepo wa usafiri mzuri na mawasiliano 
 
2.4.2.4 Changamoto 

 Uhaba wa vifaa vya Kazi 

 Hali ya maambukizi ya VVU / UKIMWI 

 Uhaba wa wafanyakazi 

 Uhaba wa vituo vya afya 

 Uhaba na kuchelewa kwa fedha 

 Kuingiliwa kisiasa juu ya uamuzi wa kiufundi 

 Uhaba wa utoaji wa huduma ya maji 

 Upungufu vifaa vya usafiri 

 Ukosefu wa sehemu za kutupa taka  

 Upungufu wa vifaa vya kuhifadhia Mazao 

 Masoko yasiyo ya uhakika kwa mazao ya kilimo 

 Uhaba wa majosho ya ng'ombe 

 Kuwepo kwa moto ya Mwitu  

 Uzembe kutumia teknolojia mpya ya kilimo 
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SURA YA TATU 

MAPITIO YA UTENDAJI WA MIAKA MITANO YA MPANGO MKAKATI 2011/2012-2015/2016 

 
3.1 Utangulizi 
Mapitio ya utendaji juu ya utekelezaji wa mpango mkakati wa miaka mitano iliyopita ulizingatia utaratibu na 
uendelevu wa ukusanyaji na uchambuzi wa taarifa kwa madhumuni ya kulinganisha jinsi mpango 
ulivyotekelezwa dhidi ya matokeo yanayotarajiwa. Lengo kuu lilikuwa kuona kama shabaha imefikiwa au 
haijafikiwa na kama haijafikiwa ni kwanini. Aidha, mapitio haya yalionesha kama shughuli za mpango 
zimetekelezwa kama zilivyoundwa, na kama sio, ni kwa nini. Mapitio ya utendaji yalikuwa ni tathmini ya 
kina ili kupitia upya utekelezaji wa mpango mkakati wa awali, na kuandaa somo linaloweza kufunza na 
kutumiwa ili kuboresha mpango mkakati mpya. Walengwa walikuwa na thamani ya msingi ambao walitoa 
maelezo ya kina katika kufuatilia utekelezaji wake. Shabaha ambazo hazikufanikiwa katika utekelezaji na 
kumalizika ndani ya mpango wa miaka mitano zilipitiwa na kupelekwa kwenye mpango mkaakti mpya wa 
2015/2016-2019/2020 kulingana na hali iliyopo. Mapitio ya utendaji wa mpango mkakati wa miaka mitano 
iliyopita unaelezewa katika majedwali yafuatayo. 
 
3.2 Eneo la utekelezaji: Rasilimali watu na Utawala 
Lengo mkakati: Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI. Kuimarisha utawala 
bora na huduma za kitawala, Kuimarisha na kuendeleza utekelezaji wa mkakati wa Taifa wa kupambana 
na rushwa 

Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kuanzishwa kwa 
programu ya 
VVU/UKIMWI katika 
eneo la kazi katika 
Halmashauri ifikapo 
Juni mwaka 2016 

Kuanzishwa kwa 
programu ya 
VVU/UKIMWI 

Programu ya VVU/UKIMWI 
iliyoanzishwa katika 
halmashauri haijaweza 
kuwasaidia wafanyakazi 
wote wanaoishi na 
VVU/UKIMWI 

Kutengwa kwa Bajeti 
ndogo  
 
Programu ya VVU/UKIMWI 
imepelekwa katika mpango 
mkakati wa miaka 5 ijayo 

Utawala bora na 
huduma za kitawala 
kuwezeshwa kata 36 
ifikapo Juni mwaka 
2016 

Kata 12 kuwezeshwa 
katika utawala bora 
na huduma za 
kitawala 

 Mpango wa shabaha 
umetekelezwa 
Kazi imepelekwa katika 
mpango wa miaka 5 ijayo 

Ujuzi na utendaji wa 
huduma zinazotolewa 
kuboreshwa ifikapo 
Juni 2016 

Ujuzi na utendaji wa 
utoaji wa huduma 
kuboreshwa kwa 
kiwango stahiki 

Waajiriwa wengine hawana 
ujuzi wa kutosha 
kuhusiana na huduma 
wanazotoa 
 

Mapato madogo 
yaliyokusanywa na 
Halmashauri yameshindwa 
kusaidia mafunzo kwa 
wafanyakazi 
Kazi imepelekwa katika 
mpango wa miaka 5 ijayo 
ya Halmashauri 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kuboreshwa kwa 
utendaji na ujuzi kwa 
wafanyakazi wa idara 5 
ifikapo Juni 2016 

Kuboresha utendaji 
na ujuzi kwa 
wafanyakazi wa idara 
5 

 Imetekelezwa 

Kupambana na rushwa 
ndogo na kubwa katika 
maeneo ya kazi ifikapo 
Juni 2016 

Kupambana na 
rushwa ndogo na 
kubwa katika maeneo 
ya kazina kupatikana 
kwa kupitia kuima rish 
kamati ya maadili ya 
halmashauri 

Halmashauri imeshindwa 
kuandaa program ya 
kuelimisha wafanyakazi 
kuhusu kupambana na 
rushwa katika maeneo ya 
kazi  

Fedha zilizopokelewa 
hazitoshelezi 
Shughuli imepelekwa 
katika mpango wa miaka 5 
ijayo 
 

Wadau 260 katika kata 
12 za Halmashauri ya 
Wilaya kuwezeshwa 
kuhusu kupambana na 
rushwa ndogo na 
kubwa ifikapo Juni 
2016 

Wadau katika kata 12 
katika Halmashauri ya 
Wilaya 
wamewezeshwa 
kubambana na 
rushwa ndogo na 
kubwa 

Wadau wengine 
hawajawezeshwa kuhusu 
kupambana na rushwa 
ndogo na kubwa 

Kazi imepelekwa katika 
mpango mkakati wa miaka 
5 ijayo 
 

Utawala bora na 
huduma za kitawala 
kuwezeshwa kwa kata 
12 za Halmashauri ya 
wilaya ifikapo mwaka 
2016 

Utawala bora na 
huduma za kitawala 
kuwezeshwa kwa kata 
12 za Halmashauri ya 
wilaya 

 Kazi imefanyika vizuri 
 
Kazi imepelekwa katika 
mpango mkakati ujayo 
kama shughuli 
inayoendelea 

 
3.3 Eneo la Utekelezaji: Ardhi na mali asili 
Malengo Mkakati: Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI, Kuimarisha 
utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa, Kuboresha Usimamizi wa Maliasili 
na Mazingira 

Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Programu ya 
VVU/UKIMWI 
kuanzishwa katika 
maeneo ya kazi 
ifikapo Juni 2016 

Vipindi 3 vya elimu ya 
VVU/UKIMWI 
kufanyika 
 
Masuala ya 
VVU/UKIMWI na 
Mikakati ya 
kupambana kujadiliwa 
katika mkutano wa 11 
wa robo mwaka wa 
Idara. 

Kusaidia lishe bora kwa 
wafanyakazi walioathirika 
na VVU/UKIMWI 

Ukosefu na 
kutokutosheleza kwa 
mgawanyo wa fedha, Hii 
itawekewa mkazo 
kwenye mpango mkakati 
wa Wilaya ujao 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Vipeperushi 38 vya 
VVU/UKIMWI 
kusambazwa miongoni 
mwa waanyakazi 

Wafanyakazi katika 
idara kuwezeshwa 
kupambana na 
rushwa ndogo na 
kubwa ifikapo Juni 
2016 

Masuala ya kuzuia 
rushwa na mikakati ya 
kupambana ikujadiliwa 
katika mkutano wa 8 
wa idara wa robo 
mwaka. 
Vipeperushi 7 vya 
kupambana na rushwa 
kugawanywa kwa 
wafanyakazi. 
 
TAKUKURU 
kuwezesha mikutano 3 
na wafanyakazi wa 
maliasili kuboresha 
uelewa wa 
wafanyakazi 

Masuala ya Kuzuia 
Rushwa kuwa ajenda 
katika kila kikao cha idara. 

Mwenyekiti wa kamati ya 
Maadili kuwa mjumbe wa 
kudumu katika vikao vya 
idara 

Upungufu wa fedha 

Usimamizi wa 
maliasili na uwezo 
kwa wafanyakazi 
14 wa 
kuongezekai 
ifikapo mwaka 
2016 

Wafanyakazi 4 wa 
maliasili kuwezeshwa 
katika maeneo 
mbalimbali ya 
Mazingira, Misitu na 
Utalii 

Wafanyakazi 10 wa 
Maliasili hawakuwezeshwa 

Upungufu na 
kutokutosheleza kwa 
mgawanyo wa fedha, Hii 
itawekewa mkazo 
kwenye mpango mkakati 
wa Wilaya ujao 

Ustawi wa 
wafanyakazi 14 wa 
maliasili 
kuboreshwa 
ifikapo Juni 2016 

Wafanyakazi 2 wapya 
waliojiriwa kupewa 
posho za kujikimu. 

Wafanyakazi 2 
waliostaafu 
kuwezeshwa 
kusafirisha mizigo yao 
mpaka makwao 

Kulipa wafanyakazi wa 
maliasili posho za likizo 

Kulipa posho za nyumba 
kwa maofisa ardhi na 
maliasili wa Wilaya 

Upungufu na 
kutokutosheleza kwa 
mgawanyo wa fedha, Hii 
itawekewa mkazo 
kwenye mpango mkakati 
wa Wilaya ujao 

 

Maarifa ya 
kitaalamu katika 
usimamizi wa 
wanyama pori kwa 
vijiji 15 
kuboreshwa 

Mafunzo ya usimamizi 
wa wanyamapori kwa 
jamii kupitia 
Vipeperushi, mikutano 
mikuu ya vijiji, 
magazeti 

Kuzuia wadudu katika vijiji 
4 na vijiji vingine 

Uelewa wa jamii kuhusu 
uhifadhi na usimamizi wa  
wanyamapori 

Upungufu na 
kutokutosheleza kwa 
mgawanyo wa fedha, Hii 
itawekewa mkazo 
kwenye mpango mkakati 
wa Wilaya ujao 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

ifikapo Juni 2016 kutengenezwa kwa 
vijiji 8. 

Kudhibiti wadudu 
kullifanyika katika vijiji 
11 kuanzia kata 
Lupembe, 
Ninga,Ikondo, 
Matembwe na Idamba 

 

 

Idadi ya vituo vya 
vivutio vya utalii 
kuongezeka toka 
5 hadi 12 na 
huduma za kitalii 
kuboreshwa 
ifikapo Juni 2016 

Vivutio vya watalii 2 
kutembelewa na 
kujumuishwa katika 
Vivutio vya Utalii vya 
Mkoa 

Klabu 6 za Malihai 
walipata mafunzo 
katika shule za msingi 
ili kuongeza na 
kuboresha uelewa wa 
utalii 

Wadau 5 wa utalii na 
maafisa wa Utalii wa 
Iringa na Njombe 
waliwezeshwa 
kuhudhuria maonesho 
ya 3 ya Utalii ya Dunia. 

Kutambua na kuweka 
katika kumbukumbu Vituo 
vipya 7 vya vivutio vya 
utalii 

Upungufu na 
kutokutosheleza kwa 
mgawanyo wa fedha, Hii 
itawekewa mkazo 
kwenye mpango mkakati 
wa Wilaya ujao 

 

Usimamizimzuri 
wa mazingira 
kuwezeshwa 
ifikapo mwaka 
2016 

Mafunzo ya 
uanzishwaji na 
usimamizi wa vitalu 
vya miti na miche 
ulifanywa kwa kata 12 
na wadau 763 
walitembelea. 
Takribani miti 
32,637,329 imekuzwa 
na kupandwa kutoka 
2011-2015 
 

Kuipa nguvu na kuboresha 
uelewa wa jamii kuhusu 
kukuza miche ya miti,mbao 
ili kuanzishwa na 
kusimamiwa 

Kuanzishwa na 
kuboreshwa ushirika wa 
biashara ya bidhaa za 
misitu 
Mtwango,Kidegembye, 
Ikuna na 
MatembweKuisaidia jamii 
inayopanda miti 

Upungufu na 
kutokutosheleza kwa 
mgawanyo wa fedha, Hii 
itawekewa mkazo 
kwenye mpango mkakati 
wa Wilaya ujao 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Uharibifu wa 
mazingira 
kupungua katika 
wilaya ifikapo Juni 
2016 

Tathimini ya Athari za 
Mazingira ilifanywa 
kwa miradi mipya 12 
kwa kupata msaada 
kutoka kwa wadau 
wengine 
Ukaguzi 1 ulifanywa 
katika chanzo cha 
Misitu ya Ididima 
Mpango wa matumizi 
ya ardhi kwa vijiji 5 vya 
Itambo,Ikuna,Nyombo, 
matembwe na Ikangasi 
uliandaliwa na 
kufanyiwa kazi 

Mpango wa matumizi ya 
ardhi kwa vijiji 20 
unahitajika kutayarishwa 
na kutekelezwa. 
 

 

Upungufu na 
kutokutosheleza kwa 
mgawanyo wa fedha, Hii 
itawekewa mkazo 
kwenye mpango mkakati 
wa Wilaya ujao 

 

Matukio ya 
kuungua kwa 
misitu kupungua 
kutoka 15 hadi 6 
ifikapo Juni 2016 

.Matukio ya moto wa 
misitu kuongezeka 
kuwa matukio 22 na 
kusababisha upotevu 
wa rasilimali za misitu 
na viumbe wake. 
 
Mikakati ya 
kupambana na moto 
unaoteketeza misitu 
iliandaliwa na 
kugawanywa kwa kata 
12. 
 
Mikutano ya ufahamu 
wa moto wa msituni 
ilifanywa kwenye vijiji 
vya Ikuka, Ninga, 
Nyombo na Matembwe 
 

Kampeini ya kupamabana 
na moto unaoteketeza 
misitu umefanyika kwenye 
vijiji 30 

 

Upungufu na 
kutokutosheleza kwa 
mgawanyo wa fedha, Hii 
itawekewa mkazo 
kwenye mpango mkakati 
wa Wilaya ujao 

 

Mipango ya 
matumizi ya ardhi 
ya kijiji kuandaliwa 
na kufanyiwa kazi 
kwa vijiji 12 ifikapo 
Juni 2016 

Mpango wa matumizi 
ya ardhi kwa vijiji 5 vya 
Itambo,Ikuna,Nyombo, 
matembwe na Ikangasi 
kundaliwa na 
kufanyiwa kazi 
 

Mpango wa matumizi ya 
ardhi kwa vijiji 7 
unahitajikai kutayarishwa 
na kutekelezwa. 
 

Uhaba wa fedha na 
vifaa, hii itazingatiwa 
katika mpango mkakati 
wa wilaya ujao 
 

Kudhibitiwa na 
kusimamiwa kwa 

Michoro 3 ya mipango 
miji  imeandaliwa kwa 

Kupima vitalu 
vilivyopangwa katika 

Uhaba wa fedha na 
vifaa, hii itazingatiwa 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

ukuaji wa miji 
ifikapo Juni 2016 

miji ya Mtwango ili 
kudhibiti ukuaji wa miji 

michoro 3 ya mipango miji 
michoro ya Mipango miji 3 

katika mpango mkakati 
wa wilaya ujao 
 

Mfumo wa 
usimamizi wa 
taarifa za 
mazingira 
kuboreshwa ifikapo 
Juni 2016 

Haijatekelezwa Kununua vifaa vya 
usimamizi wa taarifa za 
mazingira na “programu” 
na kuwekwa 

Kujengewa uwezo kwa 
wafanyakazi wa Usimamizi 
wa taarifa za mazingira 

Uhaba wa fedha na 
vifaa, hii itazingatiwa 
katika mpango mkakati 
wa wilaya ujao 
 

 
 
3.4 Eneo la utekelezaji: Mifugo na Uvuvi 
Malengo mkakati: Kuongeza wingi na ubora wa huduma za jamii na miundombinu, Kuboresha usimamizi 
wa maliasili na mazingira  

Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Utoaji wa huduma 
za ugani za mifugo 
kwa vijiji 45 
kuboreshwa ifikapo 
2016 

Huduma ya ugani 
ilitolewa kwa vijiji 
30 

Huduma ya ugani 
haikutolewa kwa vijiji 15 

Ufinyu wa bajeti ulizuia 
mafanikio 

Uzalishaji wa maziwa 
na bidhaa zake 
kuongezeka kutoka 
wastani wa lita 10 
hadi 15 kwa kila 
ng'ombe kila siku 
ifikapo Juni, 2016 

 

Uzalishaji wa 
maziwa ulifikia lita 11 
kwa siku 

Lita nne bado hazifikiwi Uhaba wa malisho 
ulikuwa ni kikwazo 

Kuboreshwa kwa 
usimamizi wa uvuvi 
ifikapo Juni 2016 

Idadi ya mabwawa 
ya Samaki kufika 
106 

Mabwawa 20 ya Samaki 
hayakujengwa 

Upungufu wa bajeti 
ulizuia kufikia shabaha 

 
 
3.5 Eneo la utekelezaji: Takwimu za Mipango na ufuatiliaji 
Malengo Mkakati: Kuboresha upatikanaji, ubora na utoaji wenye usawa wa huduma za kijamii, Kuimarisha 
utawala bora na huduma za utawala katika ngazi zote. Kuboresha usimamizi wa masuala ya dharura na 
majanga, Kuboresha usimamizi wa masuala ya dharura na majanga, Kuboresha usimamizi wa masuala ya 
dharura na majanga, Kuboresha upatikanaji, ubora na utoaji wenye usawa wa huduma za kijamii. 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kuboreshwa kwa 
ustawi wa 
wafanyakazi na 
mazingira ifikapo 
Juni 2016 
 

Ukarabati wa ofisi ya 
Afisa Mipango  wa 
Wilaya (DPLO) 
Kununuliwa kwa 
kompyuta mbili na 
printa 

Ukarabati wa ofisi ya 
Mipango 
Kompyuta tatu binafsi 

Ucheleweshwaji wa 
fedha za mgao kutoka 
serikali kuu 
Ukosefu wa chanzo 
binafsi  cha kuaminika 
cha fedha 
Ukarabati wa ofisi ya 
Mipango na kununuliwa 
kwa kompyuta tatu 
utafanyika kwenye 
mpango mkakati ujao 

Ustawi wa jamii ya 
wafanyakazi 
kuboreshwa ifikapo 
Juni 2016 

Wafanyakazi 3 
walioajiriwa kupatiwa 
posho ya kujikimu 
Kaimu Afisa 
Mipango  wa Wilaya 
(DPLO) kupatiwa 
posho ya kukaimu 
Afisa Mipango  wa 
Wilaya (DPLO) 
kupewa nyumba 
Wafanyakazi 4 
kupewa zawadi siku 
ya Mei mosi 
Wengine kupewa 
posho ya likizo 
Mfanyakazi mmoja 
kuruhusiwa 
kuhudhuria masomo 
ya shahada ya juu 
(Post graduate 
Studies) 
 

 Kuimarisha uendelevu 
wa ustawi wa 
wafanyakazi 

Programu ya 
VVU/UKIMWI katika 
eneo la kazi 
kuanzishwa na 
kutekelezwa katika 
halmashauri ifikapo 
juni 2016 

Programu ya 
VVU/UKIMWI 
kutekelezwa kupitia 
mafunzo, 
uhamasishaji na 
kusisitiza juu ya 
upimaji wa 
VVU/UKIMWII, 
kuhudhuria siku ya 
UKIMWI Duniani 
 

 Kuimariisha uendelevu 
na kufanya kazi kwa 
karibu na wabia wengine 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Utendaji na 
uwajibikaji wa 
wafanyakazi wa 
idara ya Mipango 
kuboreshwa ifikapo 
Juni 2016 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Mfumo wa wazi wa 
Mapitio na Uhakiki 
wa utendaji 
(OPRAS) ulifanywa 
kuangalia waajiriwa 
8 kwa miaka 4 
 
Kukamilishwa kwa 
wakati kazi 
iliyotolewa na Afisa 
mipango  wa Wilaya 
na menejimenti  
(DPLO) 
 
Uzingatiaji wa Sera, 
miongozo  na kanuni 
zinazohusiana na 
ajira 

  
 
 
 
 

Miradi 2 kufuatiliwa 
na kusimamiwa, 
“Programu” 
kuboreshwa, na 
mpango bora wa 
Halmashauri na 
bajeti kupitishwa 
bajeti miezi miwili 
kabla ya mwisho wa 
mwaka wa fedha 
ifikapo Juni 2016 
 
 
 

Miradi yote 
ilifuatiliwa kupitia 
ufuatiliaji wa  robo 
mwaka na usimamizi 
uliohusisha timu ya 
wataalamu 
mbalimbali 
 
 “Programu” kama 
PlanRep 3 toleo la 
8.10 kuboreshwa 
toka PlanRep 2. 
“Programu” zingine 
za halmashauri 
kama vile Taarifa ya 
Maendeleo ya 
Halmashauri 
zinatumika. 

  

Miradi 3 ya 
maendeleo 
kutekelezwa na 
kuongezeka katika 
ngazi zote za juu na 
chini katika mamlaka 
ya serikali ifikapo 
Juni 2016 

Miradi 153 
imetekelezwa na 
kilometa 300 za 
barabara 
zimejengwa 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Uwezo juu ya utayari 
wa majanga na 
usimamizi katika 
vijiji 54 kuongezeka 
ifikapo 2016 

Vijiji 154 
vimejengewaa 
uwezo na utayari  
wa kusimamia 
majanga 

 Kuimarishasha kujenga 
uwezo wa usimamizi 
endelevu wa utayari wa  
majanga 
 

Uwezo wa utayari 
katika majanga na 
usimamizi wake 
kuongezeka katika 
vijiji 43 ifikapo 2016 

Vijiji 43 vimejengewa  
uwezo juu ya utayari 
na usimamizi wa 
majanga 

 Kuimarisha uwezo 
uendelevu wa utayari na 
usimamizi wa majanga 
 

Mpango wa 
Halmashauri 
kuboreshwa ifikapo 
Juni 2016 
 
 

Mpango wa Bajeti ya 
toka 2011/2012-
2015/2016 
umeandaliwa 
 
Mpango kazi wa 
mwaka toka 
2011/2012-
2015/2016 
umeandaliwa 

Mpango wa uwekezaji wa 
halmashauri 
 
Wasifu wa hali ya kichumi 
na kijamii wa halmashauri 

Chanzo cha fedha 
kisicho cha uhakika 
 
Mgawanyiko wa 
halmashauri ya wilaya   
Mpango wa uwekezaji 
wa halmashauri na 
wasifu wa halmashauri 
kijamii na kiuchumi 
kupelekwa kwenye 
mpango mkakati ujao 

 
 
3.6 Eneo la utekelezaji: Kilimo cha umwagiliaji na Ushirika 
Malengo mkakati: Kuimarisha utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa,  
Kuboresha upatikanaji, ubora na utoaji wenye usawa wa huduma za kijamii, Kuboresha ubora na idadi ya 
huduma za kiuchumi na miundombinu 

Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Wafanyakazi wa 
kilimo na ufugaji 
watawezeshwa jinsi 
ya kupambana na 
rushwa ndogo na 
kubwa ifikapo Juni 
2016 
 

Kujenga ufahamu 
kupitia mabango. 
Kusisitiza 
wafanyakazi juu ya 
vikao vyao vya ofisi 
kuu 

Hakuna Shabaha uliofikiwa 
unatakiwa pia 
kupelwkwa kwneye 
mpango mkakati ujao   

Wafanyakazi wa 5 
wa vyama vya 
ushirika kuwezeshwa 
juu ya kupambana 
na rushwa ndogo na 
kubwa ifikapo Juni 
2016 

Kujenga ufahamu 
kupitia mabango. 
Kusisitiza 
wafanyakazi juu ya 
vikao vyao vya ofisi 
kuu 

Hakuna Mkakati uliofanikiwa pia 
utafanyika kwenye 
mpango  mkakati ujao 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Ukaguzi wa 
SACCOS na AMCOS 
kuwezeshwa ifikapo 
Juni 2016 

SACCOS 9 na 
AMCOS 15 
zilikaguliwa 

Hakuna Mkakati uliofanikiwa pia 
utafanyika kwenye 
mpango  mkakati ujao 

Idadi ya vyama 
Ushirika kuongezeka 
kutoka 26 hadi 28 
ifikapo Juni 2016 

Vyama vya 
ushirika 
kuongezeka 
kutoka 26 hadi 33 
ifikapo Juni 2016 

Hakuna Mkakati uliofanikiwa pia 
utafanyika kwenye 
mpango  mkakati ujao 

Utoaji wa huduma ya 
ugani wa kilimo 
katika vijiji 45 
kuboreshwa ifikapo 
Juni 2016 

Maafisa ugani 35 
wanatoa huduma 
kwa vijiji 45 

Hakuna Mkakati uliofanikiwa pia 
utafanyika kwenye 
mpango  mkakati ujao 

Uzalishaji wa mazao 
ya kilimo ya biashara 
kuongezeka (kahawa 
kutoka tani 0.2 hadi 
0.35 wastani, chai 
kutoka tani 2 hadi 2 2, 
Pareto kutoka tani 0.15 
hadi 0.175 kwa hekta) 
ifikapo Juni, 2016. 
 

 Uzalishaji wa 
kahawa 
kuongezeka toka 
tani 20 hadi 28 
mwaka 2013/2014 
hadi 2014/2015 
Pareto kuongezeka 
kutoka wastani wa 
tani 0.15 hadi 3.39 
kwa hekta. 
Uzalishaji wa chai 
kuongezeka kutoka 
8,103.2 hadi 9,107 
katika mwaka 
2013/2014 hadi 
2014/2015 

Uzalishaji wa kahawa 
kupungua kutoka tani 0.2 
hadi 0.1 kwa hekta. 
Uzalishwaji wa chai 
kupungua kutoka tani 2 
hadi 1.64 kwa hekta 
   

Kuna ongezeko la  
mbegu mpya za kahawa 
na chai ambazo 
zinapunguza wastani wa 
uzalishaji 
 
Shabaha haijafikiwa 
kwahiyo itapelekwa 
kwenye mpango 
mkakakti ujao 

Kuweka mfumo wa 
risiti katika 
maghalavyama vya 
ushirika 5 ifikapo 
Juni 2016 

 Vyama vya ushirika 5 
havijapata mafunzo juju ya 
mfumio wa kuwa na risiti 
katika maghala 

Upungufu wa fedha 
 
Vyama 5 vya ushirika 
vitapelekwa katika 
mpango mkakati ujao 

Kusaidia ujenzi  wa 
vyama vya ushirika 5 
ifikapo Juni 2016 Co-operatives by June 2016 

Ghala moja 
lilijengwa na 
mengine manne 
yalifanyiwa ukarabati 

Hakuna Shabaha iliyofikiwa pia 
itapelekwa katika 
mpango mkakati ujao 

Wajumbe 290 kupata 
mafunzo kuhusu 
usimamizi wa 
SACCOS ifikapo Juni 
2016 

Wanachama wote 
walipata mafunzo 

Hakuna Shabaha iliyofikiwa pia 
itapelekwa katika 
mpango mkakati ujao 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Taarifa na takwimu 
za vyama vya 
ushirika 26 kuwepo 
na kutumika ifikapo 
Juni 2016 

Takwimu 
zimekusanywa 
katika vyama vyote 
26 vya ushirika 

Hakuna Shabaha iliyofikiwa pia 
itapelekwa katika 
mpango mkakati ujao 

 
3.7 Eneo la utekelezaji: Maendeleo ya jamii, ustawi wa jamii na Vijana 
Malengo Mkakati: Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI, Kuimarisha 
utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa, Kuimarisha utawala bora na 
huduma za utawala, Kuboresha ustawi wa jamii, jinsia na maendeleo ya kijamii 

Shabaha Shabaha Iliyofikiwa Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Programu ya kuzuia 
kuenea kwa 
VVU/UKIMWI 
kuanzishwa na 
kutekelezwa na 
Idara ya maendeleo 
ya jamii ifikapo Juni 
2016 

Haijatekelezwa Wafanyakazi 18 wa Idara 
ya maendeleo ya jamii 
hawajapata mafunzo 
kuhusu VVU/UKIMWI 

Fedha hazijatolewa 

Programu ya 
VVU/UKIMWI 
maeneo kazi 
kuanzishwa ifikapo 
Juni 2016 

Watu 9 wanaoishi na 
virusi vya UKIMWI 
katika eneo la kazi  
wamesaidiwa vyakula 
maalumu 

Hakuna Imetekelezwa 

Utetezi na uwajibikaji 
wa kisiasa 
kuimarishwa kwa 
Madiwani 14 na 
wajumbe 143 wa 
WMAC ifikapo Juni 
2016. 

Mkutano wa utetezi 
umefanyika kwa 
madiwani 14 na 
wajumbe 143 wa 
WMAC 

Hakuna Imetekelezwa 

Matukio ya 
unyanyapaa, kutengwa 
na ubaguzi 
kupunguzwa katika 
kata 11 ifikapo Juni 
2016  

Makundi 23 ya PLHIV 
yameanzishwa 
Vijiji 15 wamepata 
mafunzo kuhusu 
unyanyapaa, 
kutengwa na ubaguzi 

Vijiji 30 havijapata 
mafunzo 

 Upungufu wa fedha 

Uwajibikaji wa 
Wilaya na jamii 
kuhusu VVU/UKIMWI 
na kuimarishwa 
katika kata 11 
ifikapo Juni 2016 

Siku ya VVU/UKIMWI 
kuratibiwa kwa miaka 
5 

Hakuna Implemented 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kuwezesha jamii 
kushughulikia 
madhara ya kijinsia 
na mambo ya kijamii 
na kiutamaduni 
yanayoweza kuleta 
madhara 

Vijiji 25 vimepata 
mafunzo kuhusu 
madhara ya kijinsia 
na mambo ya 
kijamii na 
kiutamaduni 
yanayoweza kuleta 
madhara 

Vijiji viwili havijapata 
mafunzo kuhusu 
madhara ya kijinsia na 
mambo ya kijamii na 
kiutamaduni 
yanayoweza kuleta 
madhara 

Upungufu wa fedha 

Mpango wa VVU na 
UKIMWI kuandaliwa na 
kuwekwa katika 
mpango wa kina wa 
Halmashauri ifikapo 
Juni 2016 

Ripoti za mwezi, 
robo mwaka na 
mwaka 
zimeyarishwa na 
kukabidhiwa 

Hakuna Imetekelezwa 

Kutekelezwa kwa 
mpango wa jamii 
kusaidia MVC katika 
kata 11 ifikapo Juni 
2016 

MVCs 1004 kutoka 
shule za sekondari 
na vituo vya watoto 
yatima 2 walipata 
msaada wa kifedha 

Hakuna Imetekelezwa 

Makundi 20 ya IG ya 
PLHIV kuanzishwa 
na makundi 6 ya 
PLHA kusaidiwa kwa 
fedha za vianzio 
ifikapo Juni 2016 

Makundi 23 yaliyo 
katika mazingira 
hatarishi 
yameanzishwa na 
kusaidiwa 

Hakuna Imetekelezwa 

Wafanyakazi wa 
Idara kuwezeshwa 
kupambana na 
rushwa kubwa na 
ndogo ifikapo Juni 
2016 

Hakuna Mafunzo kuhusu Rushwa 
hayajafanyika 
 

Upungufu wa fedha 
 
 
 

Utawala bora na 
huduma za utawala 
kuimarishwa katika 
kata 36 ifikapo Juni 
2016 

Hakuna Mafunzo kuhusu utawala 
bora hayajafanyika 

Upungufu wa fedha 

Makundi ya vijana ya 
kiuchumi kusaidiwa 
kwa mikopo yenye 
masharti rahisi ifikapo 
Juni 2016 

Vikundi 71 vya vijana 
vya kiuchumi kupewa 
mkopo wenye 
masharti rahisi wa 
shilingi za Kiitanzania 
69,000,000 
 

Hakuna Imetekelezwa 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Maarifa juu ya usawa 
wa kijinsia katika jamii 
kuongezeka kutoka 
50% hadi 80% ifikapo 
Juni 2016 
 

Makundi 185 ya 
wanawake 
yamepewa mkopo 
wenye masharti rahisi 
wa shilingi za 
Kitanzania 
141,500,000 

Mafunzo usawa wa 
kijinsia hayajafanyika 

Upungufu wa fedha  
 
Mafunzo ya usawa wa 
kijinsia yatafanyika 
kwenye mpango mkakati 
ujao 

 
3.8 Eneo la utekelezaji: Elimu ya Msingi 
Malengo Mkakati: Kuboresha upatikanaji, ubora na usawa wa huduma za kijamii zinatotolewa, Koboresha 
na kusimamia majanga yanayotokea, Kuboresha ustawi wa jamii, jinsia na jamii 

Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kuongezeka kwa 
ufaulu wa mitihani 
kwa wanafunzi wa 
darasa la IV na la VII 
kutoka 73% 2011 
hadi 80% ifikapo 
2016 

Ufaulu wa darasa la IV 
ulikuwa 95.1% 
2013/2014 hadi 96.7% 
2015 wakati 
67.3%2015 ni ufaulu 
kwa darasa la VII  

Ufaulu wa darasa la VII 
upo chini kulinganisha na 
Mpango wa Matokeo 
Makubwa sasa hii 
inatokana na Maafisa wa 
Wilaya kushindwa 
kutembelea na kusimamia 
katika ngazi za shule 
Hii ilitokana na ukosefu 
wa mgawanyo wa fedha 

Kutembelewa, mikutano 
ya mapitio ya robo 
mwaka na ukaguzi wa 
shule zimezeshwa kwa 
kipindi cha 2016-2025 
 

Kuboresha mazingira 
ya kazi kwa walimu 
kwa shule za msingi 
50 ifikapo 2016 

Kujenga nyumba 23 za 
Walimu 
 
Kuratibu uhamisho wa 
Walimu 34 na 184 
kuwezawezesha kwa 
likizo ya mwaka 
 
Kujenga vyoo vya 
shimo 7 kwa ajili ya 
walimu  
 
Kujenga madarasa 10 
 
Kutengeneza na 
kupokea madawati 226 
kwa shule za msingi 7 

Fedha zilizopokelewa kwa 
ajili ya kuboresha shughuli
 zilizopangwa hazikuweza
 kutosha kukamilisha mira
di yote hivyo kuzuia utend
aji wa kufikia shabaha. 
 
Kuhimiza jamii juu 
ya rasilimali  
hivyokusaidia kutumia rasi
limali zilizopo kwa 
ajili ya ujenzi 
na kutengeneza madawati
 kulingana na mahitaji yao 
 
Bajeti iliyotengwa kwa ajili 
ya likizo na uhamisho ni 
ndogo ukilinganisha na 
mahitaji. hii inashusha 
utendaji katika  maeneo 
ya kazi 

Nyumba 10 zimejengwa 
na nyumba zilizobakia 
zitajengwa katika kipindi 
cha 2015-2025 
 
Kujengwa kwa nyumba 
270 za walimu, 
kuboresha vyoo 76 vya 
wanaume na 130 kwa 
wanawake, Ofisi za 
walimu 54 na madarasa 
125 ya wanafunzi ifikapo 
2025 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kuboresha ubora wa 
mazingira ya 
kufundishia na 
kujifunzia kwa vituo 
43 vya COBET na 
vituo 486 vya elimu 
ya watu wazima 
ifkapo Juni 2016 

Kuanzishwa kwa kituo 
cha elimu 
kinachohusiana na 
elimu ya msingi (IPPE) 
katika kata nne nazo ni 
Kichiwa, Mtwango, 
Ikuna na Matembwe. 
 
Kusajili wanafunzi 
kujiunga na mafunzo 
ya ufundi ndani ya 
wilaya  kutoka 23 
mwaka 2011 hadi 80 
mwaka 2015 

Kata zingine bado 
hazijaanzisha kituo cha 
IPPE. Sababu 
iliyosababisha hii ilikuwa 
kusubiri Mapitio ya 
mipango ya awali ili kuona 
uendelevu. 
 
 

Taaarifa ya tathmini 
itaonesha maendeleo  ya 
programu ingawa 
shughuli haikutekelezwa 
itafanyika kwenye 
mpango mkakati ujao wa 
2016-2025 

Huduma ya elimu ya 
dharula kuanzishwa 
na kuendelezwa kwa 
100% katika 
Halmashauri ya 
Wilaya kwa shule za 
msingi ifikapo Juni 
2016 

Kuboreshwa kwa 
walimu kuhusu 
masuala ya dharura 
kupitia mafunzo 
waliyopata 
 
Mafunzo kuandaliwa 
kwa shule za msingi 20 
na kuwapa walimu 
uzoefu katika 
usimamizi wa majanga 

Walimu kutoka shule 32 
za msingi hawajapata 
elimu kuhusu dharura 

Kutenga bajeti kwa 
kipaumbele kutoa 
mafunzo kwa walimu 32 
wa shule za msingi ili 
kuwapa maarifa walimu 
na wanafunzi ifikapo 
2016-2025 

Kuboresha ujuzi wa 
usimamizi na 
mipango katika shule 
kwa 100% katika 
shule za msingi za 
Halmashauri ya 
Wilaya ifikapo Juni 
2020 

Kuwepo na mafunzo 
ya awamu ya 
usimamizi wa takwimu 
na kuthibiti ubora wa 
takwimu katika 
Halmashauri ya wilaya 
kwa kupitia timu ya 
ufundi ya IMIS/BEMIS 
ifikapo Juni 2016 
 
Kuwezesha semina  
ya shule ya msingi kwa 
ajili ya maendeleo ya 
shule na msaada kwa 
ajili ya utekelezaji wa 
shughuli zilizopangwa 
kufikia Juni 2016 
 
 

Walimu kutoka shule 32 
hawakujengewa uwezo 
kuhusu mipango ya 
maendeleo ya shule. 

Mafunzo ya kuwapiga 
msasa kuhusu mipango 
ya maendeleo ya Shule 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

kiutamaduni 
kufanyika katika vijiji 
44, shule za msingi 
52 katika wilaya 
ifikapo Juni 2020 

Shughuli za 
kiutamaduni kufanyika 
katika vijiji 44, shule za 
msingi 52 

Shughuli za kiutamaduni 
katika vijiji 24 
hazijafanyika kwa sababu 
ya upungufu wa rasilimali 

Shabaha na shughuli 
zitaweza kufanyika 2025 

Kuboresha ustawi wa 
jamii, jinsia na 
uwezeshaji wa jamii, 
maendeleo na 
mashindano ya 
michezo na 
utekelezaji katika 
shule 12 za 
sekondari na kushiriki 
UMISETA ifikapo 
Juni, 2020 

Shule zote 52 za 
msingi kushiriki 
mashindano ya ngazi 
zote kitaifa 

Kununua vifaa vya 
michezo kwa shule zote 
52 imeshindikana kwa 
sababu ya kutokutengewa 
bajeti 

Kutenga bajeti wakati wa 
mpango wa MTEF kila 
mwaka hii itasaidia 
kukamilisha kazi 

Kuboreshwa kwa 
masuala ya 
uwezeshaji wa jinsia 
shuleni kutoka shule 
za msingi 20 mwaka 
2013 hadi shule 155 
ifikapo juni 2020 

Kuwapa uwezo na 
mafunzo walimu na 
wanafunzi kutoka shule 
za msingi 40 
zilizoandaliwa 
 
Mwongozo na maarifa 
ya ushauri ulipokelewa 
na walimu na 
wanafunzi kupitia 
mafunzo 
waliowezeshwa kwa 
shule za msingi 20 
Mafunzo ya TUSEME 
and GRP 
yaliendeshwa 
 

Kuwezesha mafunzo ya 
mchakato wa TUSEME na 
GRP kwa walimu 64 

 

 
 
3.9 Eneo la utekelezaji: Elimu ya Sekondari 
Lengo mkakati: Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI, Kuwezesha na 
kuendeleza na kutekeleza kwa ufasaha Mkakati wa Taifa wa kupambana na Rushwa, Kuboresha 
upatikanaji, ubora na usawa wa huduma za kijamii zinazotolewa, Kuongeza wingi na ubora wa huduma za 
kijamii na miundombinu 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kupima kwa hiari na 
ushauri nasaha kuhusu 
VVU/UKIMWI kwa 
walimu 83 itaandaliwa 
ifikapo 2021 

Walimu wa 
sekondari kutoka 
katika shule 10, 
walimu wawili 
wamepimwa na 
kupatiwa ushauri 
nasaha 

Shule 63 za sekondari 
zilizobakia walimu 
hawakupimwa na 
kushauriwa kuhusu 
VVU/UKIMWI 

Upungufu wa fedha 
(tatizo kubwa) 
Shabaha imepelekwa 
mbele hadi 2016-2021 

Kuwawezesha wadau 6 
kupambana na rushwa 
ndogo na kubwa ifikapo 
Juni 2021 

 

Jamii zilizopo 
shuleni zilipata 
mafunzo kuhusu 
rushwa kubwa na 
ndogo 

Wadau 5 waliobakia 
hawakupata mafunzo 

Upungufu wa fedha. 
Shabaha imepelekwa 
mbele hadi 2016-2021 

Kuboresha mazingira ya 
kufundishia na 
kujifunzia katika shule 
za sekondari 11 ifikapo 
Juni 2021 

 

Mazingira ya 
kufundishia na 
kujifunzia 
yameboreshwa 
kwa shule 10 za 
sekondari  kupitia 
ugawaji wa vifaa 
vya 
maabara,kemikali 
na vitabu vya 
hesabu 
 

Shabaha imefikiwa kwa 
asilimia 50 tu kwa 
sababu vitabu vya 
masomo havijatolewa 
 

Kuwashauri wahisani 
na Ofisi ya Waziri 
Mkuu Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 
na maelekezo ya 
programu ya 
maendeleo ya shule 
za sekondari awamu 
ya pili (SEDP II ) 
kusaidia masomo ya 
sanaa. 
Shabaha imepelekwa 
mbele hadi 2016-2021 

Ufaulu wa wanafunzi wa 
kidato cha IV na cha VI 
katika mitihani 
uongezeke kutoka 56% 
hadi 70% ifikapo Juni 
2021 

Ufaulu 
umeongezeka 
kutoka 56% hadi 
75% 

 Kuongeza ufaulu 
kutoka 70% hadi 90% 
Shabaha imepelekwa 
mbele hadi 2016-2021 

Kuboresha mazingira ya 
kazi kwa walimu 83 wa 
shule za sekondari 
ifikapo Juni 2021 

Mafunzo kazini 
(INSET) kwa 
walimu wa sayansi 
na hesabu 
yaliendeshwa, 
Walimu 48 
walishiriki 
 

Mafunzo kwa masomo 
ya sanaa hayakufanyika 

Mapungufu ya Bajeti  
Kwahiyo shabaha 
imepelekwa mbele 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kuendeleza 
mashindano ya 
michezo kwa shule 
za sekondari 12 na 
kushiriki Umoja wa 
Michezo Shule za 
Sekondari Tanzania 
(UMISETA) ifikapo 
Juni 2020 

Wanafunzi wote 
waliochaguliwa 
kuwakilisha 
halmashauri 
kwenye UMISETA 
ngazi ya Taifa 
walipatiwa mahitaji 
yote 
yanayohusiana na 
michezo. 
Wilaya ilishiriki 
katika ngazi zote 
za UMISETA 
kupitia uwakilishi 
wa Afisa 
Utamaduni wa 
Wilaya na Afisa 
Elimu wa Wilaya  

Shabaha imefikiwa Shabaha hii ni lazima 
kwa sababu ya 
kupandikiza hisia na 
uwezo wa fikira na 
kuboresha afya zao 
hivyo kupelekwa mbele 
2016-2021 

Idadi ya maabara za 
masomo ya sayansi 
kuongezeka kutoka 
asilimia 50 hadi 90 
ifikapo Juni 2020 
 

Maabara za 
masomo ya 
sayansi 
zimekarabatiwa 
kutoka kwenye 
vyumba vya 
madarsa hadi 
maabara kwa 
shule za sekondari 
10(Maabara 3 kwa 
kila shule) 

Shabaha imefikiwa (90%) Shabaha imefanya 
vizuri 
Utawala unapaswa 
kutoa vifaa vya 
maabara 

Idadi ya miundombinu 
kwa shule za sekondari 
kuongezeka kutoka 
asilimia 40 hadi 60 
ifikapo Juni 2020 

 

Miundombinu ya 
shule za sekondari 
imeongezeka  kupitia 
ujenzi wa vyoo 8 
vyumba 8 vya 
madarasa na 
mabweni 7 
 

Miundombinu ya shule ya 
sekondari ambayo 
haijakamilika 
imeorodheshwa hapa chini 
Vyumba vya madarsa 4 
Majengo ya utawala 3 na 
Bweni 1 
 
 

Fedha hazikutolewa 
na wahisani 
Halmashauri inatakiwa 
kuanzisha chanzo 
kipya cha mapato na 
kuongeza vyanzo 
vyake 
Miundombinu yote 
ambayo haijakamilika 
ipelekwe 2016-2021 
katika mpango 
mkakati kwa 
utekelezaji 
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3.10 Eneo la utekelezaji: Ujenzi 
Lengo mkakati: Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI, Kuwezesha na 
kuendeleza na kutekeleza kwa ufasaha Mkakati wa Taifa wa kupambana na Rushwa, Kuboresha 
upatikanaji, ubora na usawa wa huduma za kijamii zinazotolewa, Kuongeza wingi na ubora wa huduma za 
kijamii na miundombinu 

Shabaha Shabaha 
Iliyofikiwa 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Programu ya 
VVU/UKIMWI katika 
eneo  la kufanyia kazi 
kuanzishwa na 
kutumika ifikapo 2016 

Awamu 4 za 
Mafunzo kuhusu 
uelewa wa kujikinga 
na VVU/UKIMWI 
yamefanyika kwa 
wafanyakazi 20. 
Elimu kuhusu 
unyanyapaa 
imetolewa kwa 
wafanyakazi 

Hakuna programu 
endelevu iliyoanzishwa 

Programu endelevu 
inahitajika kuanzishwa 
Kupima kwa hiari na 
ushauri nasaha bado 
kunahitaji msisitizo 

Kujenga uelewa 
kuhusu rushwa ndogo 
na kubwa na 
kuendelezwa ifikapo 
Juni 2016 

Kutoa mafunzo  
kuhusiana na 
madhara ya rushwa 

Hakuna mafunzo ya 
kutosha yaliyoendeshwa 
kuhusiana na madhara ya 
rushwa 

Kuna umuhimu wa 
kutoa mafunzo ya elimu 
na kufanyika kila robo 
mwaka 

Miundombinu ya 
barabara 
kuimarishwa na 
kuboreshwa kwa 
kilometa 1276 
ifikapo Juni 2016 

Kilometa 916.8 za 
barabara 
zimeboreshwa na 
kuimarishwa 

Kilometa 359.2 za 
barabara hazijaimarishwa. 

Kilometa 359.2 
zitapelekwa mbele 
 

Miundombinu ya 
madaraja 
kuboreshwa na 
kutunzwa kwa  idadi 
ya 80 ifikapo Juni 
2016 

Madaraja 28 
yamejengwa na 
kuimarishwa 

Madaraja 52 
hayajajengwa 

Madaraja 52 
yatapelekwa mbele 

Kuboresha majengo 
ya umma ifikapo 
Juni 2016 

Majengo 20 binafsi 
yamejengwa na 
kusimamiwa 

Sio majengo yote ya 
umma yamesimamiwa 
wakati wa hatua ya ujenzi 

Msisitizo unahitajika 
kwa umma kuhusu 
umuhimu wa 
kutafutaushauri wa 
kiufundi wakati wa 
ujenzi 
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Shabaha Shabaha 
Iliyofikiwa 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Magari 16 na 
mitambo 
kutengenezwa na 
kuwa katika hali na 
mazingira mazuri 
ya kufanyia kazi 
ifikapo Juni 2016 

Magari 16 ya 
halmashauri 
yamefanyiwa 
matengenezo 

Magari 7 hayajafanyiwa 
matengenezo  kutokana 
na kuwa na ugumu  katika 
matengenezo 

Magari mengi ya 
halmashauri yamekuwa 
ya zamani na yanahitaji 
matengenezo ya mara 
kwa mara 

 
3.11 Eneo la utekelezaji: Afya 
Malengo mkakati: Kuboresha upatikanaji, ubora na utoaji wenye usawa wa huduma za kijamii., 
Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI, Kuboresha ubora na idadi ya huduma 
za kiuchumi na miundombinu, Kuimarisha utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia 
rushwa 

Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kuhakikisha vifaa 
vyote vya afya kwa 
angalau asilimia 75 
kusambaziwa vifaa vya 
tiba na uchunguzi, 
dawa, chanjo na vifaa 
vya hospitali ifikapo 
Juni 2016  

Vituo vya afya 20 
kati ya 24 
wamesambaziwa 
dawa, chanjo na 
vifaa vya hospitali, 
mara kwa mara 

Vituo vya afya 4 
havijasambaziwa mara 
kwa mara 

Fedha zisizotosha 
iliyotengwa kwa vituo 
vinne vya afya 
haikuweza kutosheleza 
kusambaza madawa na 
vifaa tiba mara kwa mara 
Vingine vitatekelezwa 
kwenye mpango ujao 

Kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI kutoka 
asilimia 14.8 mwaka 
2012 hadi 9 ifikapo 
mwaka 2016 

Angalau asilimia 80 
ya wanawake wote 
wenye VVU na ni 
wajawazito 
wanapata ARVs ili 
kuzuia maambukizi 
kutoka kwa mama 
kwenda kwa mtoto 
ifikapo Juni 2016 

Asilimia 70 ya wajawazito 
wenye VVU na watoto wao 
wanapata ARVs 

Asilimia 30 ya wanawake 
wamekataa kutumia 
ARVs kutokana na 
sababu mbalimbali. 
Mfano Imani za kidini, 
kujificha, Mpango ujao 
utaendelea na elimu ya 
Afya 

Kupunguza vifo vya 
watoto chini ya miaka 
5 kutoka 2 kwa 1000 
hadi 1 kwa 1000 
ifikapo Juni 2016 

Vifo vya watoto chini 
ya miaka mitano 
havijapunguzwa 
kufikia shabaha 

Haijafikiwa Juhudi zaidi zinatakuwa 
kwenye mpango ujao 

Vifo vya mama 
wajawazito kupungua 
kutoka 97/100,000 
hadi 90/100,000  
ifikapo Juni 2016 
 

Vifo vya mama 
wajawazito 
vimepungua kutoka 
97/100000 hadi 
90/100000 

95/100,000 bado 
haijafikiwa 

Mkakati wa kupunguza 
utafanyika kwenye 
mpango ujao 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kupunguza kiwango 
cha vifo kwa watoto 
wachanga kutoka 
2/1000 kutoka 2014 
hadi 1/1000 ifikapo 
Juni 2016 

Vifo vya watoto chini 
ya miaka mitano 
havijapungua kufikia 
shabaha 

Haijafikiwa Juhudi zaidi zinahitajika 
kwenye mpango ujao 

Upatikanaji wa chanjo 
kwa watoto wachanga 
kuwa endelevu kwa 
asilimia 100 ifikapo 
Juni 2016 
 

Vitamini A na chanjo 
za minyoo 
zimetolewa kwa 
kufikia asilimia 94 
 
 

Asilimia 6 haijafikiwa Wakati wa zoezi baadhi 
ya wazazi wamehama 
kutoka vijijini na kuhamia 
kwenye mashamba yao, 
tayari kwa maandalizi ya 
shamba 

Kupunguza kiwango 
cha kudumaa kwa 
watoto wenye umri  wa 
kuanzia miezi 0-59  
(Urefu-kwa-Umri z-
score < -2SD) kutoka 
asilimia 52 hadi 42 
ifikapo mwaka 2020 
 

Kupungua kudumaa 
kwa watoto kwa 
asilimia 54 

Bado 46% haijafikiwa Jamii kushindwa 
kubadilisha tabia ya ulaji 

Kupunguza matukio ya 
malaria kwa wagonjwa 
wa nje kutoka asilimia 
30.2 hadi 25 ifikapo 
Juni 2016 

Idadi ya matukio ya 
malaria kwa 
wagonjwa wa nje 
yamepungua hadi 
asilimia 14 

Asilimia 11 ya matukio ya 
malaria kwa wagonjwa wa 
nje hawafiki hospitali ili 
kufanyiwa uchunguzi wa 
kitabibu kuhusu malaria 
 

Matibabu kwa wagonjwa 
wote wa malaria kiwango 
kimeongezeka 

Kupungua kwa 
wagonjwa wenye 
matatizo sugu kufika 
kwa kuchelewa 
hospitali kutokana na 
kutumia dawa za miti 
shamba na uponyaji 
kutoka 70% hadi 50% 
ifikapo Juni 2016 

Idadi ya wagonjwa 
wanaoripoti Hospitali 
imeongezeka kutoka 
asilimia 70 hadi 90 

Asilimia 10 ya wagonjwa 
bado wanafika katika  vituo 
vya tiba kwa kuchelewa  

Kuongeza idadi ya vifaa 
vya afya na ubora wa 
huduma za afya 
umewezesha jamii 
kutumia vituo vya tiba 
vizuri 

Kuongezeka kwa 
uandikishwaji wa 
uanachama wa Mfuko 
wa Bima ya Afya 
(CHF) kutoka asilimia 
11.8 hadi 33 kwa kaya 
ifkapo Juni 2016 
 

Kujiunga na CHF 
kumeongezeka hadi 
kufikia asilimia 58 ya 
wanajamii 

Asilimia 42 ya jamii 
hawajaandikishwa katika 
uchangiaji wa CHF 

Matumizi duni ya CHF 
kwa wahudumu wa afya, 
ufahamu mdogo kuhusu 
CHF miongoni mwa 
wanajamii na ukosefu wa 
chombo imara 
kusimamia fedha 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kuongeza vituo vya 
afya kutoka 30% 
mwaka 2014 hadi 50% 
ifikapo Juni 2016 

Vituo vya 62% ya 
afya kufikiwa 

Asilimia 38 ya wanakijiji 
hawana vituo vya afya 
 

Mwamko mdogo wa jamii 
kuhusu uchangiaji wa 
kazi za maendeleo na 
ukosefu wa fedha  
kusaidia ujenzi wa Vituo 
vya afya 

Asilimia ya Huduma za 
afya zenye uwezo wa 
kusimamia matukio ya 
ghafla kuongezeka 
kutoka 25% hadi 40% 
ifikapo Juni 2016 

Kuongezeka kwa 
uwezo wa vituo vya 
afya wa kusimamia 
dharura 
kumeongezeka 
kufikia 38% 

Asilimia 2 bado haijafikiwa Matatizo ya kifedha 
yanakwamisha mafanikio 
Asilimia 2 itapelekwa 
kwenye mpango ujao 

Kuhakikisha 50% ya 
miundombinu ya 
vituo vya afya kuwa 
katika hali nzuri 
kimatengenezo 
ifikapo Juni 2016 

Hakuna kituo cha 
afya ambacho 
kimefanyiwa 
matengenezo 

Hakuna mafanikio Jitihada zaidi zitawekwa 
kwenye mpango ujao 

Idadi ya huduma za 
afya kwa ngazi 
kuongezeka kutoka 
asilimia 25 mwaka 
2012 hadi 35 ifikapo 
Juni 2016 

 
Idadi ya huduma za 
afya zimeongezeka 
kutoka asilimia 25 
hadi 27 

 
Vituo 8 vya afya 
havijajengwa 

Matatizo ya kifedha 
Ukosefu wa utayari wa 
jamii kuchangia nguvu 
zao 

Kupambana na 
rushwa ndogo na 
kubwa katika 
maeneo ya kazi 
ifikapo Juni 2016 

Kushirikiana na 
kusaidia katika 
usimamizi wa vituo 
vya afya 23 

Vituo 2 vya afya 
havijakmilika 

Upungufu wa huduma za 
usafirishaji utapelekwa 
kwenye mpango ujao 

 
 
3.12 Eneo la utekelezaji: Maji 
Malengo mkakati: Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI, Kuimarisha 
utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa, Kuboresha upatikanaji, ubora na 
utoaji wenye usawa wa huduma za kijamii. 

Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

 Maarifa kuhusu 
VVU/UKIMWI 
kutapatiwa 
wafanyakazi 14 wa 
idara ya maji ifikapo 
2016 
 

Wafanyakazi 14 
watapewa uwezo wa 
kupambana na 
maambukizi mapya 
ya VVU/UKIMWI 

Shabaha imefikiwa Shabaha imefikiwa na 
kupelekwa kwenye 
mpango mkakati ujao 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Wafanyakazi 14 wa 
idara ya maji 
kujengewa uwezo wa 
kupambana na rushwa 
ndogo na kubwa 
ifikapo 2016 

Wafanyakazi 14 
kuwezeshwa 

Shabaha imefikiwa Shabaha imepelekwa 
mbele 

Kuboresha Huduma 
ya maji safi na 
salama ifikapo Juni 
2016 

Vijiji 5 vimefikiwa na 
kuongezeka na 
mtandao umepanuka 

Shabaha haijafikiwa Upungufu wa fedha 
zilizopokelewa. 

Kuwezesha Utawala 
bora na uwezo wa 
usimamizi kwa jamii 
na wafanyakazi 15 
wa idara ya maji 
ifikapo Juni 2016 
 

Vijiji 26 
vimewezeshwa 
kuhusiana na mabo 
ya utawala na 
wafanyakazi 15 
 

Vijiji 19 havijafikiwa Upungufu wa fedha 
zilizopokelewa. 

Kuongezeka kwa 
Maarifa kuhusu Sera 
ya Taifa ya maji ya 
mwaka 2002 na 
sheria mbalimbali 
zinazohusiana na 
maji kwa vijiji 26 
ifikapo Juni 2016 

Vijiji 26 kati ya vijiji 
45 vimepewa 
uwezojuu ya sera ya 
taifa ya maji ya 
mwaka 2002 na 
kanuni 
zinazohusiana na 
maji 

Shabaha imefikiwa Vijiji vipya 19 vinahitaji 
kupewa uwezo na vijiji 
vilivyokuwepo vinahitaji 
kufanyiwa ufuatiliaji 

Timu ya Wilaya ya 
maji safi na salama 
kufanya kazi zake 
kwa kutekeleza 
programu ya 
usambazaji wa maji 
safi na salama vijijini 
chini ya WSDP 
ifikapo Juni 2016 

Timu ya wajumbe ya 
wilaya ya maji safi 
na salama  
imewezeshwa katika 
kufanya kazi yake 

Shabaha imefikiwa Kazi inahitajika kubaki 
katika DSP mpya 

Kusambaza Maji safi 
na salama kwa vijiji 
10 vilivyochaguliwa 
kupitia Programu ya 
kusambaza maji 
salama vijijini ifikapo 
Juni 2016 
 

Vijiji 3 vimefikiwa na 
maji safi na salama 

Vijiji 7 bado havijafikiwa Fedha zisizotosheleza 
zimepokelewa 
Vijiji 7 vimepelekwa 
katika mpango mkakakti 
wa halmashauri  
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3.13 Eneo la utekelezaji: Biashara na Fedha 
Malengo mkakati: Kuboresha huduma na kupunguza mambukizi ya VVU/UKIMWI, Kuwezesha na kuwa 
endelevu kwa Mkakati wa Taifa wa kupambana na Rushwa, Kuwezesha utawala bora na huduma za 
kitawala, ubora na usawa wa huduma za kijamii zinazotolewa, Kuongeza wingi na ubora wa huduma za 
kijamii na miundombinu 

Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kuuwezesha ushauri 
nasaha na upimaji wa 
VVU/UKIMWI kwa 
wafanyakazi 16 wa 
idara fedha ifikapo Juni 
2020 

Mkutano 1 tu umefanyika 
kati ya mikutano 4 
inayopaswa kufanyika 
kwa mwaka 

Upimaji wa hiari na 
mikutano 3 
haijafanyika 

Ukosefu wa fedha 
zilipelekwa halmashauri 
Kuweka vipaumbele vya 
utengaji wa fedha kwa 
shabaha 
Wafanyakazi walio wengi 
wanaogopa kupima kwa 
hiari 

Kuwezesha Idadi 
kubwa ya wadau 
kupambana na rushwa 
ndogo na kubwa 
ifikapo juni 2020 

Uandaaji wa mabango 
na vipepeprushi na 
maandiko mengine 
kuhusu kupinga rushwa 
yameandaliwa ofisini 

Mpango wa kupinga 
rushwa katika idara 
bado haujaandaliwa 
 
Mafunzo ya Siku mbili 
ya uelewa bado 
hayajafanyika 

Ukosefu wa fedha 
zilipelekwa halmashauri 
Kuweka vipaumbele vya 
utengaji wa fedha kwa 
shabaha 
 

Mali za Halmashauri 
na kumbukumbu 
kutunzwa na 
kuboreshwa ifikapo 
mwaka 2020 

Baadhi ya makundi ya 
mali kama vile magari na 
kompyuta ivimefanyiwa 
tathmini 

Kwa ujumla mali zote 
za Halmashauri 
hazijafanyiwa kazi 
kabla ya kugawanywa 
kwa mji wa  
Makambako, Wilaya ya 
Wanging’ombe na 
wilaya ya Njombe 

Ukosefu wa fedha 
zilizopelekwa kwenye 
halmashauri 
Kuweka vipaumbele vya 
utengaji wa fedha kwa 
shabaha 
Elimu inahitajika kwa 
wahasibu wanaotunza 
kumbukumbu za mali 

Usimamizi wa fedha 
kuboreshwa ifikapo 
Juni 2020 

Kuandaa na kusambaza 
ripoti za mwezi,robo 
mwaka kwa wadau. 
Maandalizi ya bajeti 
Kusaidia utekelezaji wa 
epicor 
Baadhi ya wafanyakazi 
walipata likizo 
 

Kusambaza kwa 
kuchelewa ripoti za 
mwezi, robo mwaka 
kwa wadau 
Si wafanyakazi wote 
watakao kwenda likizo 
kama ilivyooneshwa 
Mtandao wa fiber 
kwenye mfumo bado 
haujatekelezwa 
Bajeti imeandaliwa 
kwa kiwango 
kisichoridhisha 

Ukosefu wa fedha 
kupelekwa halmashauri 
Kuweka vipaumbele wa 
utengaji wa fedha kwa 
shabaha  
Mahitaji ya  vitendea kazi 
kama vile magari 

Taratibu za kiuhasibu 
na fedha za serikali 

Malipo ya kila siku 
yanatakiwa kufanyika 

Kuchelewa kuandaliwa 
kwa baadhi ya malipo 

 Matengenezo makubwa 
kwenye mfumo wa 
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kuzingatiwa na 
kuimarishwa ifikapo 
Juni 2020 

kila siku 
Vitabu vya uhasibu 
vinatakiwa kuimarishwa 
kwa mwezi, robo mwaka 
na mwaka mzima 

Vitabu vya uhasibu 
wakati mwingine 
kuandaliwa kwa 
viwango vya chini 

Epicor 
Upungufu wa vifaa 
kutokana na uhaba wa 
fedha 

Maswali ya ukaguzi 
kupungua hadi sifuri 
ifikapo June 2020 
 

Idadi ya maswali 
imepungua kutoka(nane) 
8 hadi sifuri(0) 
Vitabu vya kihasibu vya 
mahesabu ya mwisho 
kuandaliwa 
Baadhi ya wafanyakazi 
kuwezeshwa kuhudhuria 
simian,warsha, na kozi 
za muda mfupi na mrefu 

-Kupunguza idadi ya 
maswali kutoka 
manne(4) hadi sifuri 
-Baadhi ya 
wafanyakazi 
hawakuweza 
kuhudhuria semina, 
warsha na kozi ndefu 
na fupi 

Ukosefu wa fedha 
zilipelekwa katika 
halmashauri 
Kuweka vipaumbele vya 
kutengea fedha kwenye 
shabaha 

Makusanyo ya mapato 
kuongezeka kwa 30% 
kuanzia mwaka 
2014/2015 hadi 
2015/2016 ifikapo juni 
2016 

Kiwango cha Mapato 
kimeongezeka kwa 
asilimia 60 kutoka 
386,042,695 hadi 
650,158,556 mwaka 
2013/2014-2014/2015 

- Kiwango cha mapato 
kimepungua kutoka 
2011/2012-2013/2014 

- Mgawanyo wa maeneo 
ya kiutawala 
kusababisha ukusanyaji 
mdogo wa mapato  
-Vitendea kazi kama vile 
magari katika idara 
yanahitajika 
-Kuhitajika vyanzo 
vingine vya mapato ili 
kuongeza mapato ya 
ndani 

Mtandao wa jamii ya 
wafanyabiashara 
kutangaza mazao na 
bidhaa za kusindikwa 
kutoka sehemu 
mbalimbali ya viwanda 
vidogo vidogo ifikapo 
Juni 2015 

Kuhudhuria mara 1 
moenesho ya biashara 
ya kitaifa na mataifa 
impaka Juni 2015 
 
 
 
 

Kwa miaka 4 
kutokuhudhuria 
maonesho ya biashara 
ya kitaifa na kimataifa 
mpaka Juni 2015 

Ukosefu wa misaada ya 
kifedha 

Ustawi wa 
wafanyakazi na 
miundombinu ya ofisi 
kuboreshwa ifikapo 
Juni 2015 

Mfanyakazi 1 alipata kozi 
ya muda mrefu na mfupi, 
pia seminana warsha 
mpaka Juni 2015 
 
Kompyuta 1 na printa 
havijanunuliwa mpaka 
kufikia  Juni 2015 
 
 

Mfanyakazi 1 hajapata 
mafunzo ya muda 
mrefu na mfupi, 
semina na warsha 
mpaka kufikia Juni 
2015. 
 
Komputa 1 na printa 
havijanunuliwa impaka 
kufikia Juni 2015 

Upungufu wa bajeti 

 
 



106 

 

3.14 Eneo la utekelezaji: Ufugaji wa nyuki 
Malengo mkakati: Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/AIDS, Kuimarisha utekelezaji 
mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa, Kuboresha usimamizi  wa mali asili na 
mazingira  

Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kuandaa semina 
kuhusu kupambana 
VVU/UKIMWI kwa 
wafanyakazi 8 ifikapo 
Juni 2019 

Vipindi 2 vya elimu ya 
VVU/UKIMWI kufanyika 
 
Wafanyakazi walijitokeza 
kupata ushauri nasaha 
na kupima VVU/UKIMWI 
 
Vipeperushi vitano 
vinavyohusu 
VVU/UKIMWI viligawiwa 
kwa wafanyakazi  

Msaada wa lishe kwa 
waathirika wa 
VVU/UKIMWI 
haujafanyika kwa 
wafanyakazi 

Upungufu na mgawo 
mdogo wa fedha.Hii 
itaangaliwa kwenye 
mpango mkakati wa 
wilaya ujao 

Wafanyakazi wa idara 
kuwezeshwa 
kupambana na rushwa 
ndogo na kubwa 
ifikapo Juni 2019 

Mikutano 3 ya 
TAKUKURU iliwezeshwa 
na wafanyakazi wa 
ufugaji wa nyuki kujenga 
uwezo kwa mikakati ya 
kuzuia rushwa 
 
Masuala ya mikakati ya 
kuzuia  rushwa na 
rushwa ilijadiliwa kwenye 
vikao vya 8 vya idara  
vya robo mwaka 

Mahitaji ya 
wafanyakazi na 
kutolewa kwa haki za 
wafanyakazi bado ni 
tatizo ambalo 
linasababisha kuwepo 
kwa rushwa 

Uhaba  wa fedha 

Utendaji rahisi wa 
ofisi ya ufugaji wa 
nyuki kuhakikishwa 
ifikapo juni 2019 

 Vitendea kazi vya ofisi 
vilitolewa katika idara ya 
ufuga nyuki 

Mafunzo katika kazi ni 
mkakakti endelevu kwa 
wafanyakazi     

Mgao wa mafuta 
haukutosheleza kwa 
kitengo kufanya kazi 
zake 

Upungufu na mgawanyo 
mdogo wa fedha 

Ustawi wa 
wafanyakazi 2 wa 
ufugaji wa nyuki 
kuhakikishwa ifikapo 
Juni 2019 

Mfanyakazi mmoja 
alipewa posho ya 
kujikimi 

Posho za likizo kwa 
wafanyakazi wa ufugaji 
wa nyuki kutotolewa 
kwa wafanyakazi 2 

Posho za kukaimu kwa 
afisa nyuki wa wilaya 
hazikutolewa kwa 
mfanyakazi mmoja 

Upungufu na mgawanyo 
mdogo wa fedha 

Makadilio madogo ya 
fedha kwa kitengo cha 
Ufugaji wa nyuki 
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Vikundi vya wafugaji 
nyuki kuongezeka toka 
12 hadi 20 ifikapo Juni 
2019 

Vikundi 8 vya wafugaji 
nyuki kuanzishwa na 
kuwezeshwa mbinu bora 
za kufuga nyuki 

Vikundi 3 ya ufugaji 
nyuki kusaidiwa na 
vitendea kazi vya 
kujikinga na nyuki 

Usajili wa vikundi 5 
haujafanyika 

Kusaidia mchakato wa 
bidhaa zitokanazo na 
nyuki  

Upungufu na mgawanyo 
mdogo wa fedha 

Uelewa mdogo wa jamii 
kuhusu njia za kusajili 
vikundi vya wafugaji wa 
nyki 

Makundi ya ufugaji 
nyuki kuongezeka 
kutoka 20 hadi 25 
ifikapo Juni 2016 

Shabaha ya makundi ya 
ufugaji wa nyuki 
yamepungua kufikia 12 
kutokana na kuanzishwa 
kwa Wilaya ya Njombe 
ambayo ilikuwa ni 
sehemu ya Wilaya ya 
Njombe 

Makundi 5 katika Jamii 
ya wafuganyuki 
hayajaongezeka 

Upungufu na mgawanyo 
mdogo wa fedha 

Kuanzishwa kwa Wilaya 
ya Njombe ambayo 
ilikuwa ni sehemu ya 
Wilaya ya Njombe 

 

3.15 Eneo la utekelezaji: Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
Malengo Mkakati: Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI, Kuimarisha 
utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa, Kuboresha Teknolojia, Habari, 
na Mawasiliano  

Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kundaa mafunzo ya 
siku 2 kwa 
wafanyakazi 2 wa 
Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano na 1 
wa Mahusiano ya 
Umma 
Juu ya  
VVU/UKIMWI ifikapo 
Juni 2016 
 

Shabaha haijafikiwa Andaa mafunzo ya siku 
2 kwa wafanyakazi 2 wa 
Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano na 1 wa 
Mahusiano ya Umma 
Juu ya  VVU/UKIMWI 
ifikapo Juni 2016 

Uhaba wa fedha 
Hivyo basi shabaha 
imepelekwa mbele 

Kuandaa mafunzo kwa 
wafanyakazi wawili wa 
Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano na 
Afisa Mahusiano 
mmoja kuhusu athari 
za Rushwa katika 
maeneo ya kazi ifikapo 
Juni 2016 

Shabaha haijafikiwa  Andaa mafunzo kwa 
wafanyakazi wawili wa 
Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano na Afisa 
Mahusiano mmoja kuhusu 
athari za Rushwa katika 
maeneo ya kazi ifikapo 
Juni 2016 

Uhaba wa fedha 
Hivyo basi shabaha 
imepelekwa mbele 
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Kuanzisha mtandao 
wa ndani ifikapo 
Juni 2016 

 

Shabaha imefikiwa - Fedha zimetoka wakati 
wa muda wa uanzishwaji 

Kuanzisha sera ya 
Halmashauri ya 
Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano 
(TEHAMA)pamoja 
na mkakakti wa 
Serikali kimtandao 
ifikapo Juni 2016 

Kuanzisha sera ya 
Halmashauri ya 
Teknolojia ya 
Habari na 
Mawasiliano 
(TEHAMA)pamoja 
na mkakakti wa 
Serikali mtandao 
ifikapo Juni 2016 

Kuanzisha sera ya 
Halmashauri ya 
Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano 
(TEHAMA)pamoja na 
mkakakti wa Serikali wa 
kimtandao ifikapo Juni 
2016 

Fedha zimetoka wakati 
wa muda wa uanzishwaji 

Kuwezesha uwezo 
wa TEHAMA ya 
halmashauri ifikapo 
Juni 2016 

Shabaha haijafikiwa Kuwezesha uwezo 
TEHAMA ya 
Halmashauri ifikapo Juni 
2016 

Uhaba wa fedha, Hii 
iitafanyika kwenye 
mpango mkakati ujao 

Usimamaizi wa 
mfumo wa 
Habari 
(HMRMS, 
MTUHA, LGMD, 
PlanRep and 
Epicor) katika 
Halmashauri 
kuboreshwa 
ifikapo Juni 
2016 

Shabaha haijafikiwa Usimamaizi wa mfumo 
wa Habari (HMRMS, 
MTUHA, LGMD, 
PlanRep and Epicor) 
katika Halmashauri 
utaboreshwa ifikapo 
Juni 2016 

Uhaba wa fedha, Hii 
itafanyika kwenye 
mpango mkakati ujao 

 
3.16 Eneo la utekelezaji: Sheria 
Malengo mkakakti: Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI, Kuimarisha 
utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa 

Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Programu ya 
VVU/UKIMWI Katika 
maeneo ya kazi 
kuanzishwa katika 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe ifikapo Juni 
2016 

Wafanyakazi 10 
kuwezeshwa juu ya 
VVU/UKIMWI 

Hakuna  Uhaba wa fedha 

Kupambana na rushwa 
ndogo na kubwa katika 
maeneo ya kazi kwa 
60% ifikapo Juni 2016 
 

Baadhi ya 
wafanyakazi 
hawajihishi na 
vitendo vya rushwa 

Baadhi ya wafanyakazi 
wachache bado 
wanajihusisha na rushwa 

Shabah imesogezwa 
mbele kwenye mpango 
mpya 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kesi za rushwa 
miongoni mwa jamii ya 
wafanyabiashara 
kupungua ifikapo Juni 
2016 

Idadi ya kesi za 
rushwa miongoni 
mwa jamii ya 
wafanyabiashara 
zimepungua 

Baadhi ya kesi za rushwa 
bado zipo 

Uelewa mdogo wa 
madhara ya rushwa 
Fedha kutotosheleza 
kuaandaa mafunzo ya 
kuzuia rushwa 
Jamii na wafanyakazi 
wanatakiwa kujengewa 
uwezo juu ya mikakati ya 
upinga rushwa 

Kuhamasisha Jamii 
kufahamu haki za 
kisheria na sheria 
ndogo ifikapo Juni 
2016 

Kujengaa uelewa wa 
haki za kisheria kwa 
jamii 

Siyo jamii yote imejengewa 
uwezo juu ya haki za 
kisheria 

Upungufu wa fedha 
Upungufu wa 
wafanyakazi wanasheria 
Kuongeza kutenga bajeti 
ya mafunzo ya haki za 
kisheria 
Kuajiri wafanyakazi 
wengine katika kitengo 
cha sheria 

Kuboresha utendaji wa 
wafanyakazi wa 
kitengo cha sheria 
ifikapo Juni 2016 

Mfanyakazi mmoja 
wa sheria 
kuwezeshwa 
kuhudhuria warsha 2 
za sheria na semina 
1 

Hakuna afisa wa sheria 
aliyeajiriwa 
Baadhi ya warsha na 
semina hazijahudhuriwa 
Baadhi ya kesi hazikupata 
suluhu kwa wakati 

Upungufu wa ripoti za 
kisheria na vitabu vingine 
vya rejea 
Upungufu wa idadi ya  
wafanyakazi 
Upungufu wa fedha 
Kuongeza bajeti kwa 
wafanyakazi wa sheria 
Kuajiri wafanyakazi 
wengine wa sheria 

Kufuata sheria , 
utaratibu na kanuni 
katika wilaya, mkoa na 
ngazi ya Taifa 
miongoni mwa 
wafanyakazi wa 
Halmashauri na jamii 
kuboreshwa ifikapo 
Juni 2016 

Idadi ya kesi za 
rushwa na kutokutii 
kwa wafanyakazi 
kupungua miongoni 
mwa wafanyakazi 
wa Halmashauri na 
jamii 

Wafanyakazi wachache na 
jamii bado wanahusika 
katika kesi za rushwa na 
kutokutii 

Uelewa mdogo kuhusu 
madhara ya rushwa 
Fedha kidogo kufanya 
mafunzo ya sheria, 
taratibu na kanuni 

                                     
 
3.17 Eneo la utekelezaji: Uchaguzi 
Malengo Mkakati: Kuboresha upatikanaji, ubora na utoaji wenye usawa wa huduma za kijamii, Kuimarisha 
utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa, Utawala bora na huduma za 
utawala kuboreshwa katika ngazi zote 
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Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Ustawi wa jamii kwa 
wafanyakazi 
kuboreshwa ifikapo 
Juni 2016 

Afisa mmoja kuruhusiwa 
kuhudhuria semina 
mbalimbali 

Hakuna Kuimarisha uendelevu 
wa ustawi wa 
wafanyakazi 

Utendaji na umoja 
wa uwajibikaji kwa 
wafanyakazi 
kuboreshwa ifikapo 
Juni 2016 
 
 

Kumaliza kwa wakati 
kazi zilizotolewa na 
Tume ya Uchaguzi 
(NEC) 
Kutokana na sera, 
miongozo na kanuni 
zinazohusiana na aina 
ya ajira 

Hakuna Kuimarisha utawala bora 

Kupambana na 
Rushwa ndogo na 
kubwa katika 
maeneo ya kazi 
ifikapo Juni 2016 

41,191 wamepokea 
maarifa kidogo 
kuhusiana na uchaguzi 
huru na wa haki 

Hakuna  
 

 

Kusimamia uchaguzi 
huru na wa haki 

 
3.18 Eneo la utekelezaji: Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi 
Lengo Mkakati: Kuendeleza utawala bora na huduma za utawala 

Shabaha Shabaha Iliyofikiwa 
 

Shabaha ambayo 
haijafikiwa 

Maoni 

Kuongeza ujuzi kwa 
wafanyakazi 16 wa 
Halmashauri kuhusu 
taratibu za manunuzi 
ifikapo Juni 2016 

Wafanyakazi 8 walipata 
mafunzo 

Wafanyakazi 8 
hawakupata mafunzo 

Upungufu wa fedha 
Mafunzo kwa 
wafanyakazi 8 
yatafanyika kwenye 
mpango mkakati ujao 

Kuhakkisha ustawi wa 
jamii kwa wafanyakazi 
9 wa kitengo cha 
Usimamizi wa 
Manunuzi kuboreshwa 
ifikapo Juni 2016 

Wafanyakazi 5 
wamewezeshwa 

Wafanyakazi 4 
hawajawezeshwa 

Upungufu wa fedha 
Ustawi wa wafanyakazi 4 
utapelekwa kwenye 
mpango mkakati ujao 

Kuhakikisha ufuataji 
wa sera ya manunuzi 
na utaratibu wake 
ifikapo Juni 2016 

Mikutano 12 ya bodi za 
zabuni kufanyika 
Mpango wa manunuzi 
wa mwaka na tangazo la 
manunuzi kuandaliwa 
Nyaraka za zabuni na 
matangazo yaliandaliwa 
Ripoti za manunuzi za 
mwezi,robo mwaka na 
za mwaka ziliandaliwa 

Mikutano 12 ya bodi za 
zabuni 
Mpango wa manunuzi 
wa mwaka na tangazo 
la manunuzi 
Nyaraka za zabuni na 
matangazo 
Ripoti za manunuzi za 
mwezi,robo mwaka na 
za mwaka 

Kazi zote zitafanyika 
kwenye mpango mkakati 
ujao 
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SURA YA NNE 

DIRA, DHAMIRA, MALENGO MKAKATI, MAMBO YA MSINGI, SHABAHA MUHIMU, MIKAKATI NA 
VIASHIRIA VYA UTENDAJI 

4.1 Dira 
Dira ya Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ni kuwa na jamii yenye maisha bora na endelevu ifikapo 20125 

4.2 Dhamira 
Dhamira ya Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ni kutoa huduma bora na endelevu kwa ufanisi na kutumia 
vizuri rasilimali zilizopo na fursa ili kuboresha maisha ya jamii 

4.3 Malengo Mkakati 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 

B. Utekelezaji mzuri wa kuboresha na kuwa endelevu kwa Mkakati wa Taifa wa kupinga Rushwa 

C.Kuboresha upatikanaji, ubora na usawa wa utoaji wa huduma za kijamii 

D. Uwingi na ubora wa huduma za kiuchumi na miundombinu kuboreshwa 

E. Kuboresha utawala bora na huduma za kitawala 

F. Kuboresha Ustawi wa jamii, jinsia na kuiinua jamii 

G.Kuboresha usimamizi na utayari wa majanga yanayotokea 

H.Kuboresha Usimamizi wa maliasili na mazingira 

I.Kuboresha Teknolojia ya Habari na Mawasiliano  

 
4.4 Majukumu ya Msingi 
Mafanikio ya dira, dhamira na malengo mkakati ya Wilaya yanategemea sana umoja miongoni mwa 
wafanyakazi. Kanuni zinazoongoza ni misingi katika kuongoza Halmashauri ambayo itaweka uhusiano 
wake mzuri na ulimwengu wa nje ili kufanya Wilaya kusonga mbele. Utekelezaji wa mpango wa kimkakati 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe unaongozwa na mambo msingi 6 ambayo yanajumuisha uthamani 
wa Halmashauri, na kuweka kwamba wafanyakazi wote lazima kuzingatia kipindi chote cha utekelezaji. 
Majukumu ya msingi kwa ajili ya kuongoza mpango mkakati huu ni: 
 Moyo wa kufanya kazi kama timu  

Kufanya kazi kama timu, kubadilishana uzoefu, kupata taarifa na ujuzi wa dira, dhamira na 
malengo katika Halmashauri ya Wilaya 
 

 Uadilifu 
Kudumisha maadili katika kutoa huduma kwa wateja wa Halmashauri ya Wilaya na kuzingatia 
utaalamu na maadili mema kanuni za kazi.  
 

 Uwajibikaji  
Kuwahudumia wateja kwa uwajibikaji na majibu 
 

 Kujali wateja 
Halmashauri ya Wilaya itaelekeza juhudi zake kufikia matarajio ya wateja  

 Ufanisi 
Kujitahidi kufikia viwango vya juu vya utendaji; kujitahidi kupata maarifa mapya na ujuzi na 
kuendelea kutumia hivyo kwa ufanisi. 
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 Ubunifu na Mafunzo endelevu 
Wafanyakazi wote wanapaswa kujitahidi kupata maarifa na ujuzi mpya ili kuendelea kutumia 
hivyo kwa ufanisi. 
 

4.5 Malengo Mkakati, Eneo la Utekelezaji, Shabaha Muhimu, Mikakakti na Viashiria vya 
Utendaji 
4.5.1 Malengo Mkakati 1 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 

B. Utekelezaji mzuri wa kuboresha na kuwa endelevu kwa Mkakati wa Taifa wa kupinga Rushwa 

E. Kuboresha utawala bora na huduma za kitawala 

 
4.5.1.1 Eneo la utekelezaji: Usimamizi wa Rasilimali Watu na Utawala 

Lengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya 
utekelezaji 

A. Kuboresha 
huduma na 
kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 

 

Wafanyakazi 13 wa 
Halmashauri ya wilaya ya 
Njombe watasaidiwa vifaa 
na njia ya kujikinga na 
VVU/UKIMWI ifikapo 2021 

Bajeji iliyotengwa ni 
kujenga uwezo wa 
mbinu za kuzuia 
VVU/UKIMWI 

Idadi ya wafanyakazi 
wa Halmashauri 
walipewa vifaa 

B. Utekelezaji 
mzuri wa 
kuboresha na 
kuwa endelevu wa 
Mkakati wa Taifa 
wa kupinga 
Rushwa 

Wafanyakazi 1893 wa 
Halmashauri watawezeshwa 
kufahamu Mkakati wa Taifa 
wa Kupinga rushwa ifikapo 
2021 

Kutenga bajeti 
Kuandaa mafunzo ya 
uelewa kuhusu 
kupambana na Rushwa 

Idadi ya Wafanyakazi 
wa Halmashauri 
waliojengewa uwezo 

 Wafanyakazi 5 kutoka 
kamati ya maadili ya 
Halmashauri watapewa 
uwezo kwa mafunzo kuhusu 
Mkakati wa Taifa wa 
kupinga Rushwa ifikapo 
2021 

Kutenga bajeti Idadi ya wafanyakazi 
kutoka kamati ya 
maadili 
watawezeshwa 

 

 Vijiji 45 watawezeshwa 
kufahamu mambo 
mbalimbali kuhusu rushwa 
ifikapo 2021 

Kujenga uwezo kwa 
viongozi wa jamii 
Kuhamasisha jamii 
kuaandaa mkutano 
mkuu wa kijiji 

Idadi ya vijiji 
vilivyowezeshwa 

E. Kuboresha 
utawala bora na 
huduma za 

Kuongeza idadi ya 
wafanyakazi wa 
Halmashauri watakaopata 

Kutenga bajeti 
Kutoa vifaa vya 
miundombinu 

Idadi ya wafanyakazi 
imeongezeka 



113 

 

Lengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya 
utekelezaji 

kitawala 
 

 

mafunzo kuhusu vitendo vya 
utawala bora kutoka 
wafanyakazi 100 mwaka 
2015 hadi wafanyakazi 200 
ifikapo mwaka 2021 

Kuanda mikutano ya 
Halmashauri 

 Idara 13 za Halmashauri 
watapewa wafanyakazi 
wenye sifa ifikapo mwaka 
2021 

Tenga fedha kutoka 
bajeti ya mwaka wa 
fedha 
Kusaidia masomo ya 
wafanyakazi 
Kutoa maelekezo ya 
awali kwa wafanyakazi 
wapya walioajiriwa 
Wafanyakazi kushiriki 
katika mafunzo 
mbalimbali 

Idadi ya idara katika 
Halmashauri 
wamepatiwa 
wafanyakazi wenye 
sifa 

 Wafanyakazi 1893 
watawezeshwa nyumba, 
marupurupu na posho(za 
kujikimu,likizo,safari) ifikapo 
Juni 2021 

Kutenga fedha bajeti ya 
fedha 
Kutoa faida kwa 
wafanyakazi, kama vile 
gharama za 
mazishi,posho za likizo 
na posho za kujikimu 
Kuhakikisha ugawaji wa 
umeme na 
matengenezo ya 
jenereta pia upatikanaji 
wa mafuta kwa wakati 

Idadi ya wafanyakazi 
waliowezeshwa 

 Utawala bora kuboreshwa 
kupitia wasimamizi 
watakaotembelea kata 12 
ifikapo Juni 2025 

Kuandaa usimamizi 
Kutenga bajeti ya 
kutosha kwaajili ya 
usimamizi wa kitawala. 
Kutoa vifaa vya 
miundombinu 

Idadi ya kata 
zilizosimamiwa 

E. Kuboresha 
utawala bora na 
huduma za 
kitawala 
 

Maafisa wa Rasilimali watu 
watapewa kompyuta 5 
zilizounganishwa na mfumo 
wa taarifa ya usimamizi ya 
watu 

Kutenga bajeti Idadi ya ofisa rasilimali 
watu waliopewa vifaa 
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4.5.2 Malengo Mkakati 2 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 
B. Kuimarisha utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa 
H.Kuboresha Usimamizi wa maliasili na mazingira 
 
4.5.2.1 Eneo la utekelezaji: Ardhi na Maliasili 

Malengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya 
utekelezaji 

A. Kuboresha 
huduma na 
kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 
 

Wafanyakazi 14 wa Ardhi na 
Maliasili kupewa mafunzo 
kuhusu kujikinga na 
VVU/UKMWI ifikapo 2021 

Fedha zilizotengwa kutoka 
bajeti ya mwaka wa fedha 
Fedha za Wahisani 

Idadi ya wafanyakazi 
wa Ardhi na Maliasili 
waliopata mafunzo 

B. Kuimarisha 
utekelezaji mahiri na 
endelevu wa mkakati 
wa Taifa wa kuzuia 
rushwa 
 

Idadi ya malalamiko ya rushwa 
kwa wafanyakazi 14 wa ardhi 
na maliasili kupunguzwa kutoka 
20 hadi 0 ifikapo mwaka 2021 

Kuongeza uelewa na 
ufuataji wa sheria, kanuni 
na miongozo. 
 
Kuboresha mkakati taifa wa 
kupambana na rushwa 
katika Idara. 
 

Idadi ya malalamiko ya 
rushwa kupungua 

H.Kuboresha 
Usimamizi wa 
maliasili na mazingira 
 

Idadi ya vituo vya vivutio 
vya  utalii kuongezwa 
kutoka 5 hadi 20 ifakapo 
mwaka 2021 

Tenga fedha za kutosha 
kutoka kwenye bajeti ya 
mwaka wa fedha. 
 
Kukuza ushiriki wa wadau 
katika kutambulisha vituo 
vya utalii, nyaraka na 
usimamizi 
 

Idadi ya vituo vya 
vivutio vya  utalii 
kuongezeka 

 Wafanyakazi 12 wa Ardhi na 
maliasili kuajiriwa ifikapo 
2021 

Kuomba vibali vya kuajiri Idadi ya wafanyakazi 
walioajiriwa 

H.Kuboresha 
Usimamizi wa 
maliasili na mazingira 
 

Wafanyakazi 14 wa Ardhi na 
Maliasili watawezeshwa 
posho za likizo,posho za 
matibabu,Posho za 
nyumba,posho za kujikimu 
na gharama za mazishi 
ifikapo mwaka 2021 

Tenga fedha za kutosha 
kutoka kwenye bajeti ya 
mwaka wa fedha. 
 

Idadi ya wafanyakazi 
waliowezeshwa 

Vijiji 45 kupata mafunzo 
kuhusu uhifadhi na 
usimamizi wa wanyamapori 
ifikapo 2021 

-Tenga fedha kutoka 
kwenye bajeti ya mwaka wa 
fedha 
-Hamasisha jamii kushiriki 

Idadi ya vijiji 
vilivyopata mafunzo 

Matukio ya moto kwenye 
misitu kupungua kutoka 22 
hadi 0 ifikapo 2021 

Imarisha kamati ya Maliasili 
ya kijiji(VNRCs) 
kupambana na moto wa 
misituni 

Idadi ya Matukio ya 
moto kwenye misitu 
yaliyopunguaa 
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Malengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya 
utekelezaji 

Kuza ushiriki wa sekta 
binafsi katika usimamizi wa 
misitu na maliasili 
Tekeleza sheria ya 
mazingira katika ngazi ya 
kijiji na kuanzisha program 
ili kupambana na tatizo 

Wakulima wa jadi 2500 wa 
miti  kupewa mafunzo ya 
jinsi ya kuanzisha  vitalu vya 
miti na usimamizi wake 
ifikapo 2021 

Tenga fedha za kutosha 
toka bajeti ya mwaka wa 
fedha. 
Kuza ushiriki wa wadau 
kusaidia kifedha wakuzaji 
wa miti. 
Himiza kwa kujenga uwezo 
wa programu ya 
kutengeneza kipato 
miongoni mwa wakuzaji wa 
miti 

Idadi ya wakulima wa 
miti waliopata 
mafunzo 

H.Kuboresha 
Usimamizi wa 
maliasili na mazingira 
 

Kukuza na upandaji wa 
miche ya  miti kuongezeka 
toka 50,000,000 hadi 
60,000,000 ifikapo 2021 

Kuza ushiriki wa wadau 
kuwasaidia kifedha 
wakuzaji wa miti 
Anzisha programu za 
kujenga uwezo  
Hamasisha ushiriki wa jamii 
na sekta binafsi 

Idadi ya miche ya 
miti katika vitalu 
kuongezeka 

Hekta 13,000 za mashamba 
ya msitu wa Halmashauri 
kuanzishwa ifikapo 2021 

Omba fedha kutoka kwa 
wabia na tenga kutoka 
bajeti ya mwaka wa fedha 
Andaa maandishi ili kupata 
wabia 

Idadi ya Hekta za 
mashamba ya  misitu 
zilizoanzishwa 

Vijiji 45 kuwezeshwa 
kutumia nishati mbadala na 
matumizi fanisi ya rasilimali 
za misitu na mabaki yake 
ifikapo 2021 

Kuza ushiriki wa wadau na 
sekta binafsi katika kusaidia 
kifedha. 
Anzisha programu za 
kujenga uwezo kuboresha 
kwa kipato cha kaya. 

Idadi ya vijiji 
vilivyowezeshwa 

Vijiji 20 kupata mafunzo ya 
mpango wa matumizi ya 
ardhi ifikapo 2021 

Tafuta kupata fedha kutoka 
kwa wabia wa maendeleo 
na tenga fedha kutoka 
kwenye bajeti ya mwaka wa 
fedha 

Idadi ya vijiji vyenye 
mpango wa matumizi 
ya ardhi wa kijiji 

Viwanja 1500 katika mji wa 
Mtwango kupimwa iikapo 
2021f 

Tafuta fedha kutoka kwa 
wabia wa maendeleo na 
tenga fedha 
Kuza ushiriki wa jamii 

Idadi ya viwanja 
vilivyopimwa 

Kifaa 1 cha mfumo wa 
taarifa ya Usimamizi wa 
Mazingira (EMIS) na kifaa 1 

Tafuta toka kwa wabia wa 
maendeleo na tenga fedha 
toka kwenye bajeti ya 

Idadi ya mifumo ya 
Usimamizi wa 
Mazingira (EMIS ) na 
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Malengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya 
utekelezaji 

cha Mfumo wa taarifa za 
kijografia (GIS) kuwekwa 
ifikapo 2021 

mwaka wa fedha Mfumo wa taarifa za 
kijografia (GIS) 
iliyowekwa 

 
H.Kuboresha 
Usimamizi wa 
maliasili na mazingira 
 

Ukusanyaji wa Mapato ya 
ardhi kuongezeka toka 
milioni 31 hadi milioni 37 
ifikapo 2021 

Imarisha mfumo wa 
ukusanyaji wa mapato. 
Jenga uelewa miongoni 
mwa jamii 

Kiwango cha fedha 
(mapato) 
kilichokusanywa 

Wamiliki wa ardhi wa 
kisheria 1000 kuwa na hati 
miliki 

Hamasisha wajumbe 
miongoni mwa jamii kupata 
hati ya kumiliki ardhi 

Idadi ya hati za 
kumiliki ardhi 
zilizotolewa 

Viwanja 2000 kupimwa 
kwenye makao makuu ya 
vijiji 6 na kutoa hati ya 
kumiliki ardhi kwa wamiliki 
halali wa ardhi ifikapo 
mwaka 2021 

Uhamasishaji miongoni 
mwa wanajamii ili kupata 
na kumiliki hati miliki ya 
ardhi. 

Idadi ya hati miliki za 
ardhi zilizotolewa. 

Migogoro ya matumizi ya 
ardhi kati ya wakulima na 
wafugaji kupungua toka 10 
hadi 0 ifikapo mwaka 2021 

Andaa na fanyia kazi 
mpango wa matumizi ya 
ardhi wa kijiji. 
Jenga uelewa juu ya 
usimamizi endelevu wa 
matumizi ya ardhi 
 
Tumia sheria za nchi na 
wilaya kuhusu matumizi ya 
ardí 

Idadi ya migogoro ya 
ardhi iliyopata 
suluhisho 

Hati 6 za Vijiji  
kutengenezewa na kutolewa 
ifikapo 2021 

Fanya upimaji wa kijiji 
Tenga fedha kutoka bajeti 
ya mwaka wa fedha 

Idadi ya hati za ardhi 
za kijiji zilizotolewa 

Vijiji 45 kuwezeshwa sheria 
za matumizi ya ardhi za mji, 
na nchi ifikapo 2021 

Tafuta fedha toka kwa 
wabia wa maendeleo na 
tenga fedha kutoka kwenye 
bajeti ya mwaka wa fedha 
 
Kuza ushiriki wa jamii na 
sekta binafsi 

Idadi ya vijiji 
vilivyowezeshwa 

 

4.5.3 Malengo Mkakati 3 
C.Kuboresha upatikanaji, ubora na usawa wa utoaji wa huduma za kijamii 
D. Kuboresha upatikanaji, ubora na utoaji wenye usawa wa huduma za kijamii. 
E. Kuimarisha utawala bora na huduma za utawala  
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4.5.3.1 Eneo la utekelezaji: Ufugaji na Uvuvi 

Lengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

C.Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijamii 
 

Kutembelea mara kwa 
mara wakulima 568 
kuongezeka kutoka 
mmoja kwa mwezi mwaka 
2016 hadi mara tatu kwa 
mwezi ifikapo 2021 

Toa pikipiki 10 kwa 
wafanyakazi wa 
ugani 
Toa fedha kwaajili ya 
kutembelea 
wakulima 

Idadi ya wakulima 
waliotembelewa 

Kuboresha Mashamba ya 
malisho kuboreshwa toka 
hekta 1,153.6 mwaka 
2016 hadi hekta 1,350 
ifikapo Juni 2021 

Toa aina mpya ya 
malisho 
Hamasisha wafugaji 

Idadi ya mashamba ya 
malisho yaliyoboreshwa 
Aina mbalimbali za 
malisho zilizoanzishwa 

Ng’ombe wa Maziwa 
kuboreshwa kutoka 1,350 
mwaka 2016 hadi 4,550 
ifikapo Juni 2021 

Toa fedha kwa ajili 
ya kuboresha 
ng’ombe wa maziwa 
Toa ng’ombe bora 
na mafahali 
Toa huduma bora ya 
ugani 

Idadi ya ng’ombe wa 
maziwa iliyoongezeka 

Uzalishaji wa maziwa 
kuongezeka kutoka lita 11 
kwa ng’ombe mmoja hadi 
lita 20 ifikapo 2021 

Toa huduma bora za 
ugani 
Toa kwa mbegu bora 
ya ng’ombe na 
mafahali 
 

Idadi ya lita 
zilizokamuliwa kwa siku 

 Wafanyakazi 15 wa ugani 
katika Halmashauri 
kuajiriwa ifikapo 2021 

Omba kibali cha 
kuajiri 
Toa fedha kwa 
wafanyakazi wa 
ugani 15 waliojiriwa 
na Halmashauri 

Idadi ya wafanyakazi wa 
ugani walioajiriwa 

D. Kuboresha ubora 
na idadi ya huduma za 
kiuchumi na 
miundombinu 
 

Vituo viwili vya 
kukusanyia maziwa 
kujengwa ifikapo Juni 
2021 

Hamasisha jamii na 
wadau wengine 
kushiriki 
Toa fedha kwa ajili 
ya kujenga vituo 
viwili vya kukusanyia 
maziwa 

Idadi ya vituo vya 
kukusanyia vilivyojengwa 

Majosho 6 ya ng’ombe 
kujengwa ifikapo Juni 
2021 

Hamasisha jamii na 
wadau wengine 
kushiriki 
Tenga fedha kwa ajili 
ya kujenga majosho 
6 ya ng’ombe 

Idadi ya majosho ya 
ng’ombe yaliyojengwa 

Kujengwa nyumba tano Hamasisha jamii na Idadi ya nyumba za 
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Lengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

katika ngazi ya kijiji na 
kata ifikapo Juni 2021 

wadau wengine 
kushiriki 
Tenga fedha kwa ajili 
ya kujenga nyumba 
5 za wafanyakazi 
kwa ngazi ya kijiji na 
kata 

wafanyakazi zilizojengwa 

E. Kuboresha utawala 
bora na huduma za 
utawala 

Ofisi kuu ya mifugo 
kuboreshwa kwa vitendea 
kazi ifikapo Juni 2021 

Karabati Ofisi kuu ya 
mifugo 
Nunua kopyuta 
3,printa 3,mashine 
ya kurudufia 1 
Tenga fedha ya 
kununua vifaa vya 
ofisi 

Idadi ya vyumba vya ofisi 
vilivyokarabatiwa 
Idadi ya kompyuta, printa 
na mashine za kurudufu 
zilizonunuliwa 

 
 
4.5.4 Malengo Mkakati 4 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 
B. Kuimarisha utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa  
C.Kuboresha upatikanaji, ubora na usawa wa utoaji wa huduma za kijamii 
D. Kuboresha ubora na idadi ya huduma za kiuchumi na miundombinu 
E. Kuboresha utawala bora na huduma za utawala 
 
4.5.4.1 Eneo la utekelezaji: Mipango Takwimu na Ufuatiliaji 

Malengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

A. Kuboresha huduma 
na kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 
 
 

Wafanyakazi wa Idara 8 
za mipango kujengewa 
uwezo juu ya uelewa wa 
Maambukizi ya 
VVU/UKIMWI ifikapo 
Juni 2021 

Kuwa na mikutano na 
mafunzo ya kujenga 
uelewa kuhusu 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 
Tumia mabango na 
vipeperushi kwa 
kutangaza 
Toa fedha na 
rasilimali 

Idadi ya wafanyakazi 
waliojengewa uwezo 

Maafisa Watendaji wa 
Kata 12 na Maafisa 
watendaji wa vijiji 45 
kupata mafunzo kuhusu 
mikakati ya kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI ifikapo 
Juni 2021 
 

Fundisha Maafisa 
Watendaji wa Kata na 
Vijiji kuhusu mikakati 
ya kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI  
Tumia mabango na 
vipeperushi kwa 
kutangaza 

Idadi ya Maafisa 
watendaji wa kata na vijiji 
waliopata mafunzo 
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Toa fedha na 
rasilimali 

Kuhamasisha 
wafanyakazi 8 wa idara 
kupima kwa hiari ifikapo 
Juni 2021 

Kampeini kuhusu 
kupima kwa hiari na 
umuhimu wa kupima 
Toa fedha na 
rasilimali 

Idadi ya wafanyakazi 
waliopimwa 

B. Kuimarisha 
utekelezaji mahiri na 
endelevu wa mkakati 
wa Taifa wa kuzuia 
rushwa 
 
 

Wafanyakazi 8 wa idara 
ya mipango kujengewa 
uwezo juu ya mikakati ya 
kupinga rushwa ifikapo 
Juni 2021 

Jenga uelewa kwa 
wafanyakazi kuhusu 
madhara ya rushwa 
Anzisha klabu 
zinazopinga rushwa 
Printi mabango na 
vipeprushi kuhusu 
kampeini ya kupinga 
rushwa 
Toa fedha na 
Rasilimali 

Idadi ya kesi za rushwa 
zilizopunguzwa 
Idadi ya klabu 
zilizoanzishwa 
Idadi ya mabango na 
vipeperushi kuhusu 
kampeini ya kupinga 
rushwa 

C.Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijamii 
 

Wasifu wa halmashauri 
wa Kijamii na Kiuchumi 
na Mpango mkakakti wa 
Halmashauri kupitiwa  
kwa mwaka/nusu mwaka 
na kuboreshwa ifikapo 
Juni 2021 
 

Pitia na boresha 
wasifu wa  kijamii na 
kiuchumi 
FAnya mapitio ya 
mwaka na nusu 
mwaka kwa ajili ya 
Mpango Mkakati wa 
Halmashauri 
Toa fedha na 
rasilimali 

Wasifu wa hali ya kijamii 
na kiuchumi uliopitishwa 
Mpango mkakakti wa 
Halmashauri uliopitiwa 

Uwekezaji wa  
Halmashauri kutazamwa 
upya na kuwekwa sawa 
ifikapo Juni 2018 

Kuweka sawa vitu 
vilivyowekezwa na 
Halmashauri 
Kutoa fedha na 
rasilimali kwa ajili ya 
utekelezaji 
Wafanyakazi wenye 
ujuzi kutazama upya 
na kuweka sawa 
mambo ya kijamii na 
kiuchumi ya 
Halmashauri 

Kupitisha wasifu wa sasa 
wa uwekezaji  

Uwezeshaji na 
usimamizi,uratibu,ufuatili
aji na tathimini  ya miradi 
ya maendeleo  ya 
Halmashauri ifikapo Juni 
2021 

Kutoa rasilimali 
Fedha 
Kutoa huduma ya 
uhakika na endelevu 
ya usafiri 
Kutengeneza timu ya 

Idadi ya miradi ya 
maendeleo kusimamiwa 
na kutathiminiwa 
 
Idadi ya ripoti za 
kusimamia na kutathimini 
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ufuatiliaji na tathimini 
ya Halmashauri 
Kuanzisha timu ya 
ufuatiliaji na tathimini 
ya Vijiji 

kuonyeshwa 

Uwezeshwaji na ufikiwaji 
wa Halmashauri wa 
ufuatiliaji na tathmini 
(M&E) na ripoti za 
programu ifikapo Juni 
2021 

Kutoa fedha na 
rasilimali 
Wasiliana na Idara ya 
TEHAMA kwa ajili ya 
ubunifu wa programu, 
uundaji na ufungaji. 

Idadi ya Idara na vitengo 
wanaotumia ufuatiliaji na 
tathmini (M&E)  na ripoti 
za programu 
 
 

Mipango ya miradi ya 
maendeleo ya 
Halmashauri kufanyiwa 
kazi na kuboreshwa 
ifikapo Juni 2021 
 
 
 

Kutoa mipango ya 
miradi ya maendeleo 
ya Halmashauri 
Kutekeleza miradi ya 
maendeleo ya 
Halmashauri 
Kutoa fedha na 
rasilimali kwa ajili ya 
miradi ya maendeleo 
ya Halmashauri 

Idadi ya mipango 
huandailiwa kwa mwaka 
 
Idadi ya miradi ya 
maendeleo ya 
Halmashauri 
iliyotekelezwa 

D. Kuboresha ubora 
na idadi ya huduma za 
kiuchumi na 
miundombinu 
 

Miradi kufuatiliwa na 
kusimamiwa katika ngazi 
zote  za juu na za chini 
ifikapo Juni 2021 
 

Kusimamia na 
kufuatilia miradi ya 
maendeleo kwa ngazi 
zote chini na za juu 

Idadi ya miradi 
iliyosimamiwa na 
kufuatiliwa 
Idadi ya ripoti za 
wasimamizi 

Kutekeleza miradi ya 
maendeleo kwa 
kusaidiwa katika kata 12 
ifikapo 2021 

Kutekeleza na 
kusaidia miradi ya 
maendeleo 

Idadi ya kata zilizosaidiwa 
na kutekeleza miradi 

Taarifa za mwaka za 
Fursa na Vikwazo vya 
Maendeleo (O&OD) 
zilizokusanywa, kupitiwa 
upya na kuwekwa sawa 
kutoka katika kata 12 
kwa maandalizi ya bajeti 
ifikapo Juni 2021 

Kuandaa O&OD ya 
uchambuzi wa kata 
12 
Kutoa fedha na 
rasilimali 

Idadi ya Kata 
zilizokaguliwa na O&OD 

Kuandaa usimamizi na 
mfumo wa kutunza 
takwimu kwa idara 19 na 
vitengo vyake ifikapo 
Juni 2021 
 

Kuboresha mfumo wa 
usimamizi na 
kurekodi takwimu kwa 
idara 19 
Kutoa fedha na 
rasilimali 

Idadi ya idara ambazo 
zimeboreshwa usimamizi 
na mfumo wa kurekodi 
takwimu 

Wafanyakazi 8 wa idara 
ya Mipango 

Kutoa nyumba, 
likizo,safari na posho 

Idadi ya idara ya mipango 
waliopatiwa 
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wameboreshewa ustawi 
wao wa nyumba,likizo, 
safari ,kujikimu na posho 
zingine ifikapo Juni 2021 

za kujikimu kwa idara 
ya Mipango 
Kutoa fedha na 
rasilimali 

nyumba,likizo,usafiri na 
posho za kujikimu 

Mazingira ya kufanyia 
kazi ya Idara ya Mipango 
yameboreshwa kwa 
kukarabati 
ofisi,kompyuta,printa na 
mashine ya kurudufia 
ifikapo Juni 2021 

Kukarabati ofisi ya 
Idara ya Mipango 
Kununua 
kompyuta,kinakilishi, 
na mashine ya 
kurudufia 

Idadi ya ofisi 
zilizokarabatiwa 
Idadi ya kompyuta,printa 
na mashine za kurudufia 
zilizonunuliwa 

E. Kuboresha utawala 
bora na huduma za 
utawala 
 
 

Wafanyakazi 8 wa idara 
ya Mipango watapata 
mafunzo kuhusu utendaji 
na uwajibikaji ifikapo Juni 
2021 

Fundisha 
wafanyakazi 8 wa 
idara ya mipango 
kuhusu utendaji na 
uwajibikaji 
Kutoa fedha na 
mafunzo 
 

Idadi ya wafanyakazi 
waliopata mafunzo 
 
 
 
 
 
 

Wafanyakazi 19 wa idara 
wataimarishwa juu ya 
mpango na bajeti pai 
kutoa ripoti kuhusu 
miradi ya maendeleo 
ifikapo Juni 2021 

Kuwezesha 
wafanyakazi 19 wa 
idara kuhusu mpango 
thabiti na kutoa ripoti 
ya bajeti 
Kutoa taarifa za sasa 
na uchambuzi wa 
(O&OD na SWOC) 
Kutoa fedha na 
rasilimali 

Idadi ya wafanyakazi wa 
idara waliowezeshwa 
 
Aina ya taarifa 
zilizotolewa 

Kuboresha usimamizi 
wa masuala ya 
dharura na majanga 

Maafisa watendaji wa 
kata 12 na wa vijiji 45 
watawezeshwa kuhusu  
usimamizi na kujiandaa 
kuhusu majanga ifikapo 
Juni 2021 

Wezesha Maafisa 
watendaji wa kata 12 
na wa vijiji 45 
watawezeshwa 
kuhusu  usimamizi na 
kujiandaa kuhusu 
majanga 
 
Kutoa fedha na 
rasilimali 

Idadi ya maafisa 
watendaji wa kata na 
maafisa watendaji wa vijiji 
waliowezeshwa 
 

Kutengeneza uelewa 
kwa vijiji 45 kuhusu 
usalama na huduma ya 
uokozi ifikapo Juni 2021 

Wezesha vijiji 45 
kuokoa, kuzuia 
kutokana na majanga 

Idadi ya vijiji 
vilivyowezeshwa 
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4.5.5 Malengo Mkakati 5 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 
B. Utekelezaji mzuri wa kuboresha na kuwa endelevu kwa Mkakati wa Taifa wa kupinga Rushwa 
C.Kuboresha upatikanaji, ubora na usawa wa utoaji wa huduma za kijamii 
D. Uwingi na ubora wa huduma za kiuchumi na miundombinu kuboreshwa 
E. Kuboresha utawala bora na huduma za kitawala 
G.Kuboresha usimamizi na utayari wa majanga yanayotokea 
 
4.5.5.1 Eneo la utekelezaji: Kilimo cha Umwagiliaji na Ushirika 

Lengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

A. Kuboresha huduma 
na kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 
 

Kuboresha afya ya 
wafanyakazi 57 wa ugani 
kilimo  ifikapo Juni 2021 

Panga na kutenga 
fedha kutoka bajeti 
ya mwaka wa fedha 
Andaa mafunzo ya 
uhamasishaji kuhusu 
VVU/UKIMWI kwa 
wafanyakazi 

Upatikanaji na kutenga 
kwa usahihi fedha 
Idadi ya wafanyakazi 
walioshiriki kwenye 
mafunzo ya VVU/UKIMWI 
 

B. Utekelezaji mzuri wa 
kuboresha na kuwa 
endelevu kwa Mkakati 
wa Taifa wa kupinga 
Rushwa 

Wafanyakazi 57 wa kilimo 
wamewezeshwa 
kupambana na rushwa 
ndogo na kubwa ifikapo 
Juni 2021 

Toa elimu kwa 
wafanyakazi 57 
kuhusu kuthibiti na 
kupambana na 
Rushwa 

Idadi ya wafanyakazi 
waliowezeshwa 

Wajumbe wa vyama vya 
ushirika 
7596,Wafanyakazi 96, na 
wajumbe wa bodi ya 
vyama vya ushirika 224 
wapate mafunzo ya 
kuepuka rushwa ifikapo 
Juni 2021 

Toa elimu kwa 
wajumbe 7916 
kuhusu kudhibiti na 
kuepuka rushwa 

Idadi ya wajumbe 
waliopata mafunzo 

C.Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijamii 
 

Habari na takwimu ya 
vyama vya ushirika 32 
zimekusanywa na 
zinapatikana kwa 
matumizi ifikapo Juni 
2021 

 
 

Kusanya taarifa 
kutoka kwenye 
vyama vya ushirika 
vilivyopo 
Kuwezesha 
wafanyakazi wa 
Halmashauri na jamii 
ya vyama vya 
ushirika kuhusu 
usimamizi wa 
kumbukumbu 
Kagua jamii ya 
vyama vya ushirika 

Upatikanaji wa taarifa 
sahihi na takwimu 
Idadi ya vyama vya 
ushirika ambavyo vipo 
kikamilifu imeongezeka 
Kuongezeka kwa 
uwajibikaji miongoni mwa 
vyama vya ushirika 

Kuboresha huduma za 
kijamii kwa wajumbe wa 
vyama vya ushirika 

Kuwezesha 
wajumbe wavyama 
vya ushirika na 

Idadi ya nyumba za 
kisasa kujengwa 
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Lengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

kutoka 50 mwaka 2015 
hadi 500 ifikapo 2021 
 

kuhamasisha 
ujengaji wa nyumba 
za kisasa 

Kuimarishwa kwa 
kuongeza thamani kwa 
watendaji wajasiliamali 6 
miongoni mwa 
waliochaguliwa 
/kutambulishwa ifikapo 
2021 

Kutoa ujuzi wa 
kijasiliamali na 
usimamizi kwa 
watendaji 6 
Kutoa ujuzi wa 
kimasoko 
Kutambua watendaji 
Kutoa vifaa vya 
kuongezea thamani 

Idadi ya wajasiliamali 
Idadi ya wadau wa 
mnyororo wa thamani ya 
mazao 
Idadi ya idara za 
kuongeza wa thamani ya 
mazao 
 

C.Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijamii 
 

 

Miundombinu ya masoko 
ya vijijini 22 kuimarishwa 
na kufanyakazi ifikapo 
Juni 2021 

Kujenga 
miundombinu 9 ya 
masoko 
Kukarabati maghala 
14 
Kukarabati barabara 
za vijijini 

Idadi ya kilometa za 
barabara kuimarishwa 
Idadi ya miundombinu ya 
masoko kujengwa 
Idadi ya maghala 
yanyofanya kazi 
Idadi ya miundombinu ya 
masoko inayofanya kazi 

 Wazalishaji 10 na 
makundi ya masoko 
kuwezeshwa kupata 
uhusiano wa masoko 
ifikapo 2021 

Toa taarifa za 
masoko kwa 
wanufaika 
Unganisha 
wazalishaji waliopo 
na wanunuzi pia 
wanaotarajia kuingia 
Kuimarisha 
ushirikiano wa 
masoko na makundi 
Kuimarisha matumizi 
sahihi ya mfumo wa 
stakabadhi ghalani 
Kuunda sera kwa 
wazalishaji na 
makundi katika 
masoko ili kupata 
fursa za masoko 
Husisha washirika 
binafsi na wa Umma 

Idadi ya wazalishaji na 
makundi ya masoko 
kupata masoko 
Idadi ya  maghala 
kufanyia kazi mfumo wa 
stakabadhi ghalani 
kuongezeka 

Uzalishaji wa mazao ya 
kilimo ya biashara  
kuongezeka(Kahawa 
kutoka tani 0.2 hadi 0.35, 
chai kutoka tani 2 hadi 

Kutoa miche bora 
(Kahawa 150,000, 
Chai 416,640 na 
pareto 555,560 

Idadi ya tani zilizovunwa 
Idadi ya miche iliyotolewa 
Idadi ya hekta zilizolimwa 
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Lengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

2.2, pareto kutoka  tani 
0.15 hadi 0.175 kwa 
heckta ifikapo 2021 

 Uzalishaji wa mazo ya 
kilimo ya chakula 
umeongezeka (Mahindi 
kutoka wastani wa tani 
1.2 hadi 3.0 , maharage 
kutoka tani 0.6 hadi 1.0 
na viazi mviringo 
kutoka tani 10 hadi 15 
kwa hekta) ifikapo Juni 
2021 

Kutoa mbegu 
zilizoboreshwa 
Kutoa mbolea 

Idadi ya tani zilizovunwa 

C.Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijamii 
 
 

Uzalishaji wa mazao ya 
matunda umeongezeka 
(Mananasi kutoka tani 5 
hadi 7, Parachichi kutoka 
tani 10 hadi 15 na nyanya 
kutoka tani 6 hadi 15 kwa 
hekta ifikapo Juni 2021 

Kutoa mbegu na 
miche boar 

Idadi ya tani zilizovunwa 

Wakulima katika vijiji 45 
kuimarishwa kwa kupewa  
ujuzi juu ya mabadiliko ya 
hali ya hewa na aina ya 
mbegu za kutumia ifikapo 
Juni 2021  

-Kutoa mbegu 
zinazostahimili ukame  
-Kufundisha wakulima 
kutumia mbegu 
ambazo zinaendana 
na mabadiliko ya hali 
ya hewa  

-Idadi ya tani zinazotolewa  
- Idadi ya wakulima 
waliopata mafunzo 

D. Uwingi na ubora wa 
huduma za kiuchumi 
na miundombinu 
kuboreshwa 
 
 

Kuboresha huduma ya 
vituo vya kilimo vya ugani 
inayotolewa kwenye vijiji 
45  ifikapo Juni 2021 

Kuajiri wafanyakazi 
wa ugani wa kilimo 
14 
Panga na tenga 
fedha kutoka bajeti 
ya mwaka wa fedha 

Idadi ya maafisa ugani 
walioajiriwa 
Idadi ya vijiji 
wanaohudumiwa na 
wafanyakazi wa ugani wa 
kilimo 

Kuongeza idadi ya vyama 
vya ushirika 
vinavyofanyakazi kutoka 
16 mwaka 2015 hadi 32 
ifikapo Juni 2021 

Mafunzo kuhusu 
usimamizi wa vyama 
vya ushirika 

Idadi ya vyama vya 
ushirika katika jamii vilivyo 
hai 

Kuhakikisha maendeleo 
ya kilimo katika Wilaya 
yaendane na mipango na 
utekelezaji katika kata 
zote 12 ifikapo Juni 2021 

Kuhusisha mipango 
ya kilimo kwa kata 
12 

Idadi  ya kata zenye 
mipango ya kuhusiana na 
kilimo 

Idadi ya mifumo ya kilimo 
cha umwagiliaji 

Kujenga mifumo ya 
umwagiliaji 

Idadi ya mifumo ya 
umwagiliaji iliyojengwa 
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imeongezeka kutoka 0 
mwaka 2015 hadi 3 
mwaka 2021 

Andaa na tenga 
fedha kwa ajili ya 
ujenzi wa mifumo ya 
umwagiliaji 

E. Kuboresha utawala 
bora na huduma za 
kitawala 
 

Kuhakikisha kuna 
mazingira mazuri ya 
kufanyia kazi kwa 
wafanyakazi wa kilimo 
ifikapo Juni 2021 

Kujenga nyumba 38 
za wafanyakazi 
Kukarabati nyumba 
7 za wafanyakazi 
Kutoa pikipiki 35 na 
gari moja kwa ajili ya 
hudma za kigani 
Kutoa seti 5 za 
kompyuta na 
mashine 1 ya 
kurudufia 
Kutoa fedha kwa 
wafanyakazi 57 
wenye likizo, pia 
posho ya kujikimu na 
posho zingine 

Idadi ya nyumba 
zilizojengwa 
Idadi ya nyumba 
zilizokarabatiwa 
Idadi ya pikipiki na magari 
yaliyonunuliwa 
Idadi ya kompyuta na 
mashine za kurdufia 
zilizonunuliwa 
Idadi ya wafanyakazi 
waliopewa posho za 
likizo, kujikimu na 
zinginezo 

E. Kuboresha utawala 
bora na huduma za 
kitawala 
 

Kuboreshwa kwa 
mazingira ya kazi kwa 
wafanyakazi 55 wa 
vyama vya ushirika 
ifikapo Juni 2021 

Kutoa pikipiki 5 
Kutoa kompyuta  seti 
mbili na mashine 1 
ya kurudufia 
Kutoa fedha kwa 
wafanyakazi 5  
wenye likizo, pia 
posho ya kujikimu na 
posho zingine 

Idadi ya pikipiki 
zilizonunuliwa 
Idadi ya kompyuta na 
mashine za kurdufia 
zilizonunuliwa 
Idadi ya wafanyakazi 
waliopewa posho za 
likizo, kujikimu na 
zinginezo 

G.Kuboresha 
usimamizi na utayari 
wa majanga 
yanayotokea 
 

Kata 12 na vijiji 45 
watewezeshwa kuhusu 
uelewa wa majanga ya 
kilimo na usimamizi wake 
ifikapo Juni 2021 

Kuwezesha kata 12 
na vijiji 45 kuhusu 
uelewa na usimamizi 
wa majanga 
Kutoa fedha na 
rasilimali 

Idadi ya kata  na vijiji 
vilivyowezeshwa 

 
 
4.5.6 Malengo Mkakati 6 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 
B. Kuimarisha utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa 
F. Kuboresha ustawi wa jamii, jinsia na  kuipa jamii uwezo wa kutekeleza shughuli za maendeleo 
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4.5.6.1 Eneo la utekelezaji: Maendeleo ya Jamii na ustawi wa jamii na Vijana 

Malengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

A. Kuboresha huduma 
na kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Wafanyakazi 18 wa 
maendeleo ya jamii 
kujengewa ifahamu na 
msaada juu ya 
VVU/UKIMWI ifikapo 
Juni 2021 

Mafunzo kwa 
wafanyakazi wa 
maendeleo ya jamii 
juu ya  ushauri na 
upimaji wa 
VVU/UKIMWI 

Idadi ya wafanyakazi 
waliopata mafunzo 
Idadi ya wafanyakazi 
waliopimwa 

Kuanzisha vikundi 50 
vya Watu wanaoishi na 
virusi vya Ukimwi na 
vikundi 30 vya PLHA 
kusaidiwa fedha za 
mbegu ifikapo Juni 
2021 

Msaada wa kifedha 
kwa watu wanaoishi 
na Virusi vya Ukimwi 

Idadi ya vikundi vya watu 
wanaoishi na virusi vya 
ukimwi vilivyosaidiwa 

Jamii itajikita kwa MVC 
kutekeleza mpango wa 
msaada kwa jamii 
ifikapo Juni 2021 

Fanya malipo ya 
gharama za shule 
kwa MVCs 
Toa msaada wa 
kifedha kwa vituo 
vya yatima 

Idadi ya MVCs 
walioosaidiwa 
Idadi ya vituo vya yatima 
vilivyosaidiwa 

Kuendeleza maeneo 
ya kufanyia kazi ya 
program ya 
VVU/UKIMWI kwa 
wafanyakazi 50 wa 
Halmashauri ifikapo 
Juni 2016 

Mafunzo kwa 
wafanyakazikuhusu 
VVU/UKIMWI 
Msaada wa chakula 
maalumu kwa watu 
wanaoishi na VVU 
katika maeneo ya 
kazi 

Idadi ya wafanyakazi 
waliopata  mafunzo 
Idadi ya wafanyakazi 
wanaoishi na 
VVU/UKIMWI 
wanaosaidiwa chakula 
maalumu 

Kuwezesha kata 12 
kuhusu kushughulikia 
matatizo ya kijinsia,pia 
kutashughulika na 
vurugu zinazotokana 
na kijinsia za kijamii na 
kiutamaduni  ifikapo 
Juni 2021 
 

Kuandaa mafunzo 
kwa kupitia 
maonesho ya 
sinema kuhusu 
VVU/UKIMWI 
Kuwa na mafunzo ya 
uelewa kwa viongozi 
wa jadi na baadhi ya 
watu muhimu 
kuhusu tamaduni 
mbaya zinaoendelea 

Idadi ya kata zilizopata 
mafunzo 
Idadi ya viongozi wa jadi 
waliopata mafunzo 

B. Utekelezaji mzuri wa 
kuboresha na kuwa 
endelevu kwa Mkakati 
wa Taifa wa kupinga 
Rushwa 

Wafanyakazi wa idara 
18 watawezeshwa 
kupambana na rushwa 
ndogo na kubwa 
ifikapo Juni 2021 

Kuandaa mafunzo 
kwa wafanyakazi 
kuhusu madhara ya 
rushwa 

Idadi ya watu waliopata 
mafunzo 

F. Kuboresha Ustawi Makundi 100 ya kiuchumi Kutoa mkopo wenye Idadi ya makundi ya 
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Malengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

wa jamii, jinsia na 
kuiinua jamii 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
F. Kuboresha Ustawi 
wa jamii, jinsia na 
kuiinua jamii 

 
 

ya vijana kupewa mkopo 
wenye mnasharti nafuu 
ifikapo Juni 2021 

masharti nafuu kwa 
vijana 
 

vijana waliosaidiwa 
kifedha 

Makundi 100 ya kiuchumi 
ya vijana watapata 
mafunzo ya ujuzi wa 
ujasiriamali ifikapo Juni 
2021 

Kuwezesha mafunzo Idadi ya vijana wliopata 
mafunzo 

Makundi 200 ya kiuchumi 
ya wanawake watapewa 
mkopo wenye masharti 
nafuu 

Kuwapa mafunzo 
makundi ya 
wanawake kuhusu 
ujuzi wa kijasiriamali 

Idadi ya wanawake 
waliopata mafunzo 
Idadi ya makundi ya 
wanawake waliopata 
msaada wa kifedha 

Kuboresha ustawi wa 
jamii kwa wafanyakazi 18 
wa maendeleo ya jamii  
ifikapo Juni 2021 

Kuwapa wafanyakazi 
posho za kujikimu na 
gharama za nyumba 

Idadi ya wafanyakazi 
waliosaidiwa 

Kuanzisha kamati za 
watoto kwa kata 12 na 
vijiji 45 na kuzipa uwezo 
ifikapo Juni 2021 

Kuanzisha kwa 
kamati za watoto 
katika kata na vijiji 
Toa mafunzo katika 
kata na vijiji kuhusu 
kamati za watoto 

Idadi ya kamati za watoto 
zilizoanzishwa 
Idadi ya kamati za watoto 
zilizopata mafunzo 

Kuanzisha mfumo wa 
kulinda watoto na 
kuuimarisha kwa DCPT 
25, WCPT na VCPT 180 
ifikapo Juni 2021 

Kuandaa mafunzo 
ya msasa ya kuwa 
na timu ya ulinzi wa 
watoto kwa 
Wilaya,kata na vijiji 
kuhusu ulinzi wa 
watoto 

Idadi ya watu waliopata 
mafunzo 

Kuimarisha wilaya na 
mfumo wa jamii kuzuia 
VANE kwa watu 120 
katika kata 12 ifikapo 
Juni 2021 

Kutoa mafunzo kwa 
viongozi wa jadi na 
watu wenye 
ushawishi 
Mafunzo kwa walimu 
wa ushauri kuhusu 
kuzuia matatizo 
mashuleni 

Idadi ya viongozi w jadi na 
watu wenye ushawishi 
waliopata mafunzo 
Idadi ya walimu wa 
ushauri na miongozo 
waliopata mafunzo 

 
 
4.5.7 Malengo Mkakati 7 
C.Kuboresha upatikanaji, ubora na usawa wa utoaji wa huduma za kijamii 
F. Kuboresha Ustawi wa jamii, jinsia na kuiinua jamii 
G.Kuboresha utayari na usimamizi wa majanga yanayotokea 
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4.5.7.1 Eneo la Utekelezaji: Elimu ya Msingi 

Lengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

G.Kuboresha utayari 
na usimamizi wa 
majanga yanayotokea 
 

Kuongeza idadi ya shule 
zenye uwezo  wa 
kusimamia dharura 
zinazoongezeka kutoka 
20 hadi 52 ifikapo 2025 

Kununua sanduku la 
dharura ya huduma 
ya kwanza 
Kuanzisha timu 
yenye utayari kwa 
nagazi ya shule 
Kuandaa mafunzo 
kwa walimu , kamati 
ya shule na 
wanafunzi kuhusu 
dharura 

Kupungua kwa idadi ya 
matukio ya dharura 

C.Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijami 

Kuboresha mazingira 
kufundishia na kujifunzia 
kwa shule ifikapo Juni 
2025 
 
Rekebisha juu 3Rs 
INSET programu ya 
kuimarisha maisha na 
ujuzi kulingana na 
shule.Pia kutoa elimu ya  
afya, lishe na elimu ya 
UKIMWI katika shule za 
msingi 
 

Kuweka fedha za 
kutosha kutoka bajeti 
ya mwaka wa fedha 
 
Kuaandaa semina 
na kozi za muda 
mfupi ambazo 
zitawezesha kuwa 
na uwezo kwa 
masomo yote 
 
Kuwezesha walimu 
wanaofundisha elimu 
ya awali, darasa la 1 
na la 2 kuhusu 
kufahamu 3Rs 

Asilimia ya wanafunzi 
kufaulu mitihani na uwezo 
wa kusoma, kuhesabu na 
kuandika umeongezeka 
 
Idadi ya 
walimu/wawezeshaji na 
wenye sifa za mafunzo ya 
elimu ya awali 
 
Asilimia ya darasa la 1 na 
walimu wawili waliomaliza 
miezi 9 shleni kujifunza 
3Rs katika halmashauri ya 
wilaya ya Njombe 

C.Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijami 

Miundombinu ya shule 
kuongezeka katika 
shule za msingi 52 
ifikapo Juni  2025 
Kuimarisha klabu za afya 
na usafi katika shule za 
msingi 52 ifikapo Juni 
2025 

Kuweka fedha za 
kutosha kutoka bajeti 
ya mwaka wa fedha 
 
Kuhamasisha jamii 
na wadau wengine 
 
Kukuza na 
kuhamasisha 
mpango wa afya 

Idadi ya miundombinu kwa 
shule za msingi 
 
Kuongeza idadi za shule 
na kuboresha vyoo na vifaa 
vya kuoshea mikono 
 
Idadi ya klabu za SWASH 
katika shule za msingi 
kuimarishwa 

C.Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijami 

Kuboresha  utamaduni na 
shughuli za kimichezo 
ifikapo Juni 2025 

Kuweka fedha za 
kutosha kutoka bajeti 
ya mwaka wa fedha 
 
Kuhamasisha jamii 
na wadau wengine 
 

Idadi ya matukio ya 
kiutamaduni na michezo 
kuwezeshwa 
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F. Kuboresha Ustawi 
wa jamii, jinsia na 
kuiinua jamii 
 

Kuboresha elimu juu 
ya masuala ya kijinsia 
miongoni mwa jamii 
ifikapo Juni 2025 

Kuendeleza na 
kutekeleza miongozo 
ya sera mahususi na 
mipango ya kuweka 
wasichana katika 
shule za msingi na 
kujifunza 
 
Kuimarisha maarifa 
juu ya masuala ya 
kijinsia katika jamii. 
Kutekeleza matumizi 
ya mawasiliano ya 
sara ili 
kuwawezesha 
wasichana. 
Programu ya 
TUSEME 
itazingatiwa 

Idadi ya walimu na 
wanafunzi kuimarishwa 
kielimu kuhusu mambo ya 
jinsia 
 
Asilimia ya shule za msingi 
na klabu za TUSEME 
katika UNICEF kusaidiwa 
kimikoa 

C.Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijami 

Kuongeza ubora kwa 
viongozi wa elimu, 
usimamizi na ufuatiliaji 
kwa waalimu wakuu 52 
ifikapo mwaka 2025 Juni 
 
Mipango na ujuzi wa 
usiammizi wa shule 
umeboreshwa  na kuwa 
endelevu kwa 100% kwa 
shule za msingi za 
Halmashauri ya Wilaya 
ifikapo Juni 2025 

Mafunzo ya 
uchambuzi wa sera 
na mipango ya 
kimkakati, ufuatiliaji 
na uwajibikaji wa 
ndani  kuhusu 
masuala ya CELMA, 
WSD, jinsia na 
ulemavu 
 
na kutekeleza 
mifumo ya ufuatiliaji 
wa mafanikio ya 
kujifunza na usawa 
katika elimu ya 
msingi na kutumia 
taarifa  katika 
kuboresha 
ufundishaji 
 
Kuandaa semina na 
warsha 
kuwawezesha 
walimu na wevyeviti 
wa kamati za shule 
 

Asilimia ya shule za msingi 
na walimu wakuu kwa 
jinsia waliothibitishwa na 
CELMA 
 
Asilimia ya walimu wenye 
uwezo kulingana na 
mpango wa maendeleo wa 
shule nzima 
 
Asilimia ya walimu na sifa 
juu ya ufahamu wa 
uhamasishaji wa rasilimali 
na uwezo wa kutekeleza. 
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Utetezi wa sera 
kulingana na 
ushahidi na 
majadiliano juu ya 
ugawaji na 
kuongezeka kwa 
matumizi bora ya 
rasilimali kwa ajili ya 
elimu ya msing 

C.Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijami 

Kuboresha mazingira ya 
kufundisha na kujifunzia 
kwa vituo 43 vya COBET 
na vituo 486 vya elimu ya 
watu wazima ifikapo juni 
2016 

Kuanzisha vituo  vya 
IPPE kwa kata 8 
 
Kuwezesha semina 
kwa walimu wenye 
uwezo kutoka kwa 
walimu wa shule za 
sekondari na msingi 
kwa ajili ya usajili wa 
wanafunzi wa IPPE 

Idadi ya walimu wa shule 
za msingi/wawezeshaji 
waliothibitishwa na 
mafunzo ya IPPE katika 
wilaya ya Njombe 

C.Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijami 

Kuboresha mazingira ya 
kazi kwa walimu  katika 
shule za msingi 50 ifikapo 
Juni 2016 

Kujenga madarasa 
125,Nyumba 270 na 
matundu 76 kwa 
fedha zilizopangwa 
kila mwaka wa fedha 

Idadi ya madarasa, 
nyumba na matundu 
yaliyojengwa katika shule 
za msingi 34 

 
4.5.8 Malengo Mkakati 8 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 
B. Utekelezaji mzuri wa kuboresha na kuwa endelevu kwa Mkakati wa Taifa wa kupinga Rushwa 
C.Kuboresha upatikanaji, ubora na usawa wa utoaji wa huduma za kijamii 
D. Uwingi na ubora wa huduma za kiuchumi na miundombinu kuboreshwa 
 
4.5.8.1 Eneo la utekelezaji: Elimu ya Sekondari 

Lengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya 
utekelezaji 

D. Uwingi na ubora 
wa huduma za 
kiuchumi na 
miundombinu 
kuboreshwa 
 
 
 
 
 
 

Kuongeza madarasa ya shule za 
sekondari kutoka 113 mwaka 
2016 hadi 138 Juni 2021 

Hamasisha wadau wa 
elimu kushiriki katika 
kujenga madarasa 
Weka fedha za kutosha 
kwa ajili ya kujenga 
madarasa 

Idadi ya madarasa 
yaliyojengwa 

Kuongezeka shule za sekondari za 
kiwango cha juu kutoka 1 mwaka 
2016 hadi 3 ifikapo Juni 2021 

 

-Hamasisha wadau wa 
elimu kushiriki katika 
ujenzi wa madarasa  
-Tenga bajeti ya kutosha 
kwa ajili ya ujenzi wa 
Shule za Sekondari za 

Idadi ya shule za 
sekondari za kiwango 
cha juu  zilizojengwa 
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D. Uwingi na ubora 
wa huduma za 
kiuchumi na 
miundombinu 
kuboreshwa 
 

kiwango cha juu 

Kuongezeka kwa Vyuo / Vyuo vya 
Mafunzo ya Ufundi stadi kutoka 0 
mwaka 2016 hadi 2 ifikapo Juni 
2021 

Hamasisha wadau wa 
elimu kushiriki katika 
ujenzi wa Vyuo / Vyuo vya 
Mafunzo ya Ufundi stadi 
 -Tenga bajeti ya kutosha 
kwa ajili ya ujenzi wa Vyuo 

Idadi ya Vyuo / Vyuo 
vya Mafunzo ya 
Ufundi stadi 
vilivyojengwa 

Kuongeza nyumba za walimu wa 
shule ya secondary kutoka 82 
mwaka 2016 hadi 133 ifikapo 
Juni 2021 

Omba fedha za kutosha 
kutoka kwa wahisani na 
serikali kuu 

Idadi ya nyumba za 
walimu zilizoisha 

Kuongeza mashimo ya vyoo kwa 
shule za sekondari kutoka 162 
mwaka 2016 hadi 212 ifikapo 
Juni 2021 

Hamasisha wazazi na 
walezi kuchangia mradi 
kiutekelezaji 
 
Kuweka fedha za 
kutosha 

Idadi ya mashimo 
ya vyoo 
yaliyokamilika 

Kuongeza mabweni kutoak 21 
mwaka 2016 hadi 31 ifikapo Juni 
2021 

Hamasisha wazazi na 
walezi kuchangia mradi 
kiutekelezaji 
 
Kuweka fedha za 
kutosha 

Idadi ya mabweni 
yaliyokamilika 

Kuongeza majengo ya utawala 
kutoka 6 mwaka 2016 hadi 10 
ifikapo Juni 2021 

Kuweka fedha za 
kutosha 

Idadi ya majengo ya 
utawala 
yaliyokamilika 

Kuongeza sehemu za kulia 
chakula kutoka 2 mwaka 2016 
hadi 10 ifikapo Juni 2021 
 

Hamasisha wazazi na 
walezi kuchangia mradi 
kiutekelezaji 
 
Omba fedha za kutosha 
kutoka kwa wahisani na 
serikali kuu 

Idadi ya sehemu za 
kulia chakula 
zilizokamilika 

C.Kuboresha 
upatikanaji,ubora 
na usawa wa utoaji 
wa huduma za 
kijamii 
 
 
 
 
 
 

Kuboresha Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano(TEHAMA) 
kutoka shule za sekondari 2 
mwaka 2016 hadi shule 10 
ifikapo Juni 2021 

Kutoa seti ya kompyuta 
 
Kuwezesha walimu 
kuhusu matumizi ya 
TEHAMA 

Idadi ya shule 
zenye vifaa vya 
TEHAMA 
 
Idadi ya walimu 
wenye ujuzi na 
matumizi ya 
TEHEMA 

Kuongeza walimu wa sayansi na 
hesabu kutoka 57 mwaka2016 
hadi 122 ifikapo Juni 2021 

Kuomba kupangiwa 
walimu wa Sayansi 
na Hesabu kutoka 

Idadi ya walimu wa 
Sayansi na Hesabu 
waliopangwa 
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C.Kuboresha 
upatikanaji,ubora 
na usawa wa utoaji 
wa huduma za 
kijamii 
 

kwa katibu 
Mkuu(TAMISEMI) 

Kuongeza vitabu vya masomo ya 
sanaa kutoka 1556 mwaka 2016 
hadi 6000 ifikapo Juni 2021 

Kuomba kutoka kwa 
wahisani na Ofisi ya 
Waziri Mkuu –
TAMISEMI pia SEDP II 
kutoa maelekezo ya 
msaada wa masomo ya 
sanaa 
Kutenga fedha za 
kutosha 

Kuwepo kwa 
maelekezo kwa 
mpango wa pili kwa 
shule za 
sekondari(Kuruhusu 
kununua vitabu vya 
masomo ya sanaa) 
Idadi ya vitabu vya 
sanaa 
vilivyonunuliwa 

Mafundi katika maabara 
kuongezeka kutoka 2 mwaka 
2016 hadi 30 ifikapo Juni 2021 

Kuomba kupangiwa 
mafuundi wa maabara 
kutoka kwa Katibu Mkuu 
(Ofisi ya Waziri Mkuu-
TAMISEMI) 

Idadi ya mafundi wa 
maabara 
waliopangiwa 
 

Kuboresha mazingira 
kufundishia na kujifunzia kwa 
shule za sekondari 54 
mwaka2016 hadi 254 ifikapo 
Juni 2021 

Kutoa fedha za kutosha 
Kuhamisha walimu wa 
shule za sekondari 
ndani ya Halmashauri 
Kuandaa orodha ya 
walimu kwa ajili ya 
kupandfa vyeo 

Idadi ya walimu 
waliowezeshwa 
mbinu mpya za 
kufundishia 
Idadi ya walimu 
waliohamishwa 
Idadi ya walimu 
waliopandishwa 
vyeo 

Kuongeza ufaulu wa wanafunzi 
wa kidato cha pili,nne na sita 
kwa mitihani ya Taifa kutoka 
75% mwaka 2016 hadi 95% 
ifikapo Juni 2021 

Kutoa fedha ya mtihani 
kwa watahiniwa wote 
Kutoa mazingira mazuri 
ya kujifunzia 

Asilimia ya ufaulu 
imeongezeka kwa 
kidato cha II,IV na 
cha VI kwenye 
mitihani ya Taifa 

Kuanzishwa kwa mipaka katika 
shule za sekondari kutoka shule 
1 mwaka2016 hadi 10 ifikapo 
Juni 2021 

Kuweka bajeti ya 
kutosha 
Elimisha wenyeji 
wanaozunguka shule 

Idadi ya shule 
zilizoanzisha 
mipaka 

Kuboresha tabia za walimu 
kutoka walimu 24 mwaka 2016 
hadi 300 ifikapo Juni 2021 

Kutoa miongozo kwa 
walimu 
Weka fedha kwa ajili ya 
kuwajengea uwezo 

Idadi ya walimu 
waliowezeshwa 

A. Kuboresha 
huduma na 
kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 

Kupunguza maambukizi ya 
VVU/UKIMWI kwa walimu wa 
shule za sekondari kutoka 2% 
mwaka 2016 hadi1% ifikapo Juni 
2016 

Kutenga fedha 
Kutengeneza uelewa 
kwa walimu wa shule za 
sekondari kuhusu 
VVU/UKIMWI 

Idadi ya walimu wa 
sekondari wenye 
maambukizi mapya 
kupungua 
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B. Utekelezaji mzuri 
wa kuboresha na 
kuwa endelevu kwa 
Mkakati wa Taifa 
wa kupinga Rushwa 

Kuongezeka kwa uwajibikaji 
katika mazingira ya shule za 
sekondari kutoak 50% mwaka 
2016 hadi 99% ifikapo Juni 2021 

Kuongeza uelewa na 
kufuata sheria, kanuni 
na miongozo. 
 
 

Idadi ya walimu 
waliowezeshwa 
kuhusu rushwa 
ndogo ndogo 

 
 
4.5.9 Malengo Mkakati 9 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 
B. Utekelezaji mzuri wa kuboresha na kuwa endelevu kwa Mkakati wa Taifa wa kupinga Rushwa 
D. Uwingi na ubora wa huduma za kiuchumi na miundombinu kuboreshwa 

 
4.5.9.1 Eneo la utekelezaji: Ujenzi 

Lengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya 
utekelezaji 

A. Kuboresha 
huduma na 
kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 
 

Elimu ya kuzuia 
VVU/UKIMWI mahali pa 
kazi, kupima kwa hiari, na 
kusaidia lishe kwa 
wafanyakazi 20 ifikapo 
2021 

Kuweka fedha kwa ajili ya 
programu ya uwezeshaji 
Kuelimisha wafanyakazi  
kujikinga wenyewe na 
VVU/UKIMWI 
Elimisha wafanyakazi 
upimaji wa hiari 
Kutoa msaada wa chakula 
kwa wote wanaoishi na 
VVI 

Idadi ya watu 
waliokubali kupata 
ushauri na kupima kwa 
hiari 
Idadi ya watu wanaoishi 
na VVU/UKIMWI na 
kupata msaada wa lishe 
Idadi ya mafunzo 
yaliyoandaliwa kuhusu 
elimu ya VVU/UKIMWI 

B. Utekelezaji mzuri 
wa kuboresha na 
kuwa endelevu kwa 
Mkakati wa Taifa 
wa kupinga Rushwa 

Uelewa wa rushwa kubwa 
na ndogo kuwa endelevu 
kwa wafanyakazi 20 wa 
idara ya ujenzi ifikapo 
2021 

Kuandaa mafunzo ya 
uelewa kuhusu 
kupambana na rushwa 

Idadi ya wafanyakazi 
waliopokea uelewa wa 
mafunzo ya rushwa 
kubwa na ndogo 

D. Uwingi na ubora 
wa huduma za 
kiuchumi na 
miundombinu 
kuboreshwa 

 
 

Wafanyakazi 20 wa idara 
ya ujenzi watawezeshwa 
posho za likizo, gharama 
za mazishi vifaa vya ofisini 
ifikapo Juni 2021 

Kuweka fedha kwa ajili ya 
mafunzo 
 
Kuongoza wafanyakzi 20 
wa idara ya ujenzi kufanya 
majukumu yao na 
kuwapatia vitendea kazi 

Idadi ya wafanyakazi 
waliowezeshwa fedha 
za likizo, gharama za 
mazishi na vifaa vya 
ofisi 

Km 1000 ya miundombinu 
ya barabara  iboreshwe na 
kuimarishwa ifikapo Juni 
2021 

Pata fedha kutoka serikali 
kuu 

Idadi ya kilometa za 
barabara zilizoimarishwa 

Miundombinu ya madaraja 
25 yamejengwa ifikapo 
2021 

Pata fedha kutoka serikali 
kuu 

Idadi ya madaraja 
yaliyojengwa 
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4.5.10 Malengo Mkakati 10 
C.Kuboresha upatikanaji, ubora na usawa wa utoaji wa huduma za kijamii 
 
4.5.10.1 Eneo la Utekelezaji: Afya 

Lengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya 
utekelezaji 

Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijamii 

 

 

Hospitali 1 ya 
Halmashauri ya Wilaya 
kujengwa 

Weka maombi maalumu 
ya fedha kwa serikali 
kuu 
Shawishi kupata fedha 
kutoka kwa wadau 
wengine 
Kuingiza katika mpango 
wa afya wa Halmashauri 
(CCHP) 

Idadi ya hospitali za 
wilaya zilizojengwa 

Vituo 27 vya afya katika 
ngazi ya kutoa dawa za 
kutosha na kutoa 
huduma ya tiba ifikapo 
2021 

Shawishi kupata vifaa 
vya usafiri 
Kuingiza katika mpango 
wa afya wa Halmashauri 
(CCHP) 

Idadi ya huduma za afya  
pamoja na dawa za 
kutosha kutoa tiba 

Idadi ya nyumba za 
wafanyakazi wa Afya 
zimeongezeka kutoka 52 
mwaka 2015 hadi 70 
mwaka 2025 

Kuhamasisha jamii 
kushiriki kuchangia 
fedha na vifaa 
Kuingiza bajeti  katika 
mpango wa afya wa 
Halmashauri (CCHP) 

Idadi ya nyumba 
zilizojengwa 
 
 

Idadi zahanati 
zimeongeka kutoka 23 
zinazomilikiwa na serikali 
mwaka 2015 hadi 35 
ifikapo mwaka 2025 

Kuingiza bajeti  katika 
mpango wa afya wa 
Halmashauri (CCHP) 

Idadi ya zahanati 

Zahanati 2 kukamilika 
ifikapo 2015 

Kuingiza bajeti  katika 
mpango wa afya wa 
Halmashauri (CCHP) 

Idadi ya Zahanati 
zilizokamilika 

Kituo kimoja cha Afya 
kukamilika ifikapo 2015 

Kuingiza bajeti  katika 
mpango wa afya wa 
Halmashauri (CCHP) 

Idadi ya vituo vya afya 
vilivyokamilika 

Majengo 3 ya Uzazi na 
afya ya motto kukamlika 
ifikapo 2025 

Kuingiza bajeti  katika 
mpango wa afya wa 
Halmashauri (CCHP) 

Idadi ya majengo ya 
Uzazi na Afya ya Mtoto 
yaliyokamilika 
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Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijamii 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Usambazaji wa dawa, 
vifaa tiba na vifaa vya 
uchunguzi katika vituo 
vyote vya afya 27 
umeongezeka kutoka 
asilimia 41 mwaka 2015 
hadi 80% ifikapo 2021 
 

Kuingiza bajeti  katika 
mpango wa afya wa 
Halmashauri (CCHP) 
Kukuza matumizi ya 
mfuko wa afya jamii 
(CHF) 

Idadi ya dawa,vifaa vya 
tiba na uchunguzi 
vilivyosambazwa 

Kuongeza usajili wa 
wanachama  wa mfuko 
wa afya jamii (CHF) 
ktoka asilimia 11.8 
mwaka 2015 hadi 
asilimia 45 ifikapo 
mwaka 2021 

Kuhamasisha jamii 
kupitia mikutano mikuu 
faida za kuwa 
mwanachama wa Mfuko 
wa Afya wa Jamii 

Idadi ya wanachama 
waliosajiliwa na CHF 

Idadi ya ujuzi 
mchanganyiko 
wafanyakazi wa 
Rasilimali watu kwa Afya 
(HRH) na ustawi wa jamii 
kwa ngazi zote 
umeongezeka kutoka 
asilimia 68 mwaka 2015 
hadi asilimia 90 ifikapo 
2021 
 

Kuajiri wafanyakazi wa 
kutoshana wenye ujuzi 
wa Rasilimali watu kwa 
Afya(HRH) na ustawi wa 
jamii kwa ngazi zote 

Idadi ya wafanyakazi 
wenye ujuzi 
mchanganyiko wa 
Rasilimali watu kwa 
Afya na ustawi wa jamii 
kwa ngazi zote 

Uelewa wa jamii juu ya 
huduma ya kinga, tiba na 
ustawi wa jamii 
umeongezeka kutoka 
asilimia 50 mwaka 2015 
hadi asilimia 70 ifikapo 
2021 
 

Kutangaza mambo 
mbalimbali ya afya 
kupitia 
Redio,Vipeperushi na 
mabango 

Idadi ya vipeperushi na 
mabango 

 Kuwajengea uwezo 
watoa huduma ya afya 
70 kila mwaka ifikapo 
2021 

Kuwawezesha maarifa 
na ujuzi wa wafanyakazi 
katika usimamizi wa 
dharura 
 

Idadi ya watoa huduma 
ya afya waliowezeshwa 

Kupunguza kiwaongo 
cha maambukizi ya 
VVU/UKIMWI kutoka 
asilimia 14.8 mwaka 
2015 hadi asilimia 9 

Kuboresha mabadiliko 
ya tabia kwa jamii 
kuhusu mambo 
yanayohusu VVU 

Asilimia ya maambukizi 
ya VVU 
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Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijamii 

 

 

ifikapo 2021 
 

Kiwango cha juu vifo vya 
mamam wajawazito 
kimepungua kutoka 
97/100,000 mwaka 2015 
hadi 90/100,000 ifikapo 
2021 

Kuwezesha ujenzi wa 
chumba cha upasuaji 
katika kituo cha afya cha 
Lupembe 

Idadi ya vifo vya mama 
wajawazito 

Kupunguza kiwango cha 
vifo vya watoto 
wachanga kutoka 2/1000 
mwwaka 2015 hadi 
1/1000 ifikapo 2021 
 

Kuwawezesha maarifa 
na ujuzi wafanyakazi wa 
afya na kuwezesha kwa 
upatikanaji wa dawa na 
vifaa tiba 

Idadi ya vifo vya watoto 
wachanga 

Matukio ya vifo 
vinavyosababishwa na 
TB kupungua kutoka 
asilimia 3.2 mwaka 2015 
hadi asilimia 2 ifikapo 
2021 

Kuwezesha usambazaji 
wa mara kwa mara wa 
vifaa vya uchunguzi  
katika ngazi zote za 
vituo 
Usimamizi mzuri wa 
matukio ya TB 
 

Idadi ya wagonjwa 
wenye TB 

Kupungua kwa matukio 
ya ugonjwa wa malaria 
miongoni mwa wagonjwa  
wanaoenda hospitali 
kutoka asilimia 30.2 
mwaka 2015 hadi 
asilimia 25 ifikapo 2021 

Kuboresha usambazaji 
wa mara kwa mara wa 
dawa na vifaa tiba. 
Kuwezesha elimu na 
ujuzi wa HWs kwa 
utambuzi wa mapema 
na udhibiti wa Malaria 

Idadi ya matukio ya 
malaria 

Muundo wa shirika na 
uwezo wa usimamizi wa 
kitaasisi katika ngazi 
zote kuimarishwa kutoka 
65% mwaka 2015 hadi 
asilimia 75 ifikapo 2021 

Kuwezesha upatikanaji 
wa sera, miongozo 
katika ngazi zote za 
vituo  
 

Idadi ya Taasisi 
zilizowezeshwa 

Kuboreshwa kwa 
usimamizi wa afya ya 
mazingira na usafi katika 
vituo vya afya kutoka 
28% mwaka  2015 hadi 
50% ifikapo 2021 

Kuwezesha vituo vya 
afya kwa ngazi zote 
kujenga shimo la 
plasenta,tanuri la 
kuchomea taka na vyoo 

Hali ya mazingira 

Wagonjwa wenye 
matatizo kiwango cha 
kuripoti katika vituo vya 

Kuonyesha na kuwasajili 
waponyaji wote mbadala 
na wa jadi 

Idadi ya wagonjwa 
wenye matatizo kuripoti 
kwenye vituo vya afya 
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afya kutoka dawa za jadi 
na uponyaji mbadala 
kupunguzwa kutoka 70% 
mwaka 2015 hadi 50% 
ifikapo 2021 
 

Uwezeshaji wa maarifa 
kwa waponyaji wa Jadi 
Uwezeshaji wa maarifa 
kwa jamii 

Upatikanaji wa afya , 
ustawi wa jamii na 
huduma ya kulindwa kwa 
makundi yenye uhitaji 
umeongezeka kutoka 
asilimia 10 mwaka 2015 
hadi asilimia 35 ifikapo 
2021 

Kutokuwa na gharama 
katika huduma ya afya 
Kutoa kadi kwa makundi 
yote yenye uhitaji 

Upatikanaji wa afya, 
ustawi wa jamii na ulinzi 

 
4.5.11 Malengo Mkakati 11 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 
B. Utekelezaji mzuri wa kuboresha na kuwa endelevu kwa Mkakati wa Taifa wa kupinga Rushwa 
C. Kuboresha upatikanaji, ubora na usawa wa utoaji wa huduma za kijamii 
 
4.5.11.1 Eneo la Utekelezaji: Maji 

Lengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya 
utekelezaji 

A. Kuboresha huduma 
na kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 

Kupatiwa kwa Maarifa na 
Ujuzi kuhusu maambukizi 
ya VVU/UKIMWI 
wafanyakazi 14 wa idara 
ya maji ifikapo 2021 

Kuwa na uelewa 
kuhusu kujikinga na 
VVU 
Kutoa lishe na msaada 
wa fedha pia mafunzo 
kuhusu upimaji wa hiari 

Idadi ya wafanyakazi 
waliowezeshwa kuhusu 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 

B. Utekelezaji mzuri 
wa kuboresha na kuwa 
endelevu kwa Mkakati 
wa Taifa wa kupinga 
Rushwa 
 

Wafanyakazi 14 wa maji 
wawe wamepata mafunzo 
kuhusu kupambana na 
rushwa ndogo na kubwa 
ifikapo 2021 

Kufunza wafanyakazi 
kuhusu kupambana na 
rushwa 
 

Idadi ya wafanyakazi 
waliopata mafuunzo ya 
kupinga rushwa 

C. Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijamii 
 
 
 

Kuongezeka kwa huduma 
ya maji safi na salama na 
kupanua mtandao wake 
kwa vijiji 12 kutoka 
asilimia 53.3 mwaka  
2015 hadi  asilimia 90 
ifikapo 2021 

-Kutambua vyanzo vya 
maji 
-Kuandaa  utafiti 
-Ukarabati wa miradi 
iliyopo. 
 

Idadi ya vijiji vyenye 
huduma ya maji 
Idadi ya watu 
wanaopata maji safi na 
salama 
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utekelezaji 

 
 
 

Umoja wa watumiaji maji 
15 (COWSOs) kusajiliwa 
na kuwezeshwa katika 
usimamizi wa rasilimali za 
maji wilayani ifikapo 2021. 

Mafunzo na kuandaa 
COWSOs. 
Kusajili COWSOs 
 

Idadi ya COWSOs 
vilivyosajiliwa 

Miradi ya maji 7 
iliyojengwa na kutolewa 
kwa maji safi na salama 
kati ya vijiji 10 teuliwa 
kupitia programu ya maji 
vijijini na usafi wa 
mazingira ifikapo 2021. 
 

Kufanya usanifu wa 
mradi. 
Kuendeleza pendekezo 
Kutambua vyanzo vya 
maji. 
 

Idadi ya miradi ya maji 
iliyojengwa na 
kumalizika 

C. Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijamii 
 
 
 

Wafanyakazi 14 wa 
maji wataelezwa juu ya 
utawala bora na uwezo 
wa usimamizi ifikapo 
2021 

Kutoa mafunzo kwa 
wafanyakazi 14 wa maji  
juu ya utawala bora na 
usimamizi 
 

Idadi ya wafanyakazi 
waliowezeshwa 

C. Kuboresha 
upatikanaji,ubora na 
usawa wa utoaji wa 
huduma za kijamii 
 
 
 
 
 
 
 

Kuboresha uendeshaji na 
matengenezo ya miradi 
65 ya maji ifikapo 2021 

Kununua mabomba ya 
maji, vifaa na mafuta 
kwa ajili ya 
matengenezo 
Kusimamia chama cha 
watumiaji wa maji. 
Kutoa msaada wa 
kiufundi. 
 

Idadi ya miradi wa maji 
inavyoendeshwa na 
kudumishwa 
 

Kuwezesha utengenezaji, 
kumudu, vyanzo vya 
kuaminika na endelevu 
vya maji katika maeneo 
ya vijijini kwa tarafa 2 
(Lupembe na 
Makambako) ifikapo  
2021 

Kufanya usanifu wa 
mradi 
Kutambua rasilimali za 
maji 

Idadi ya tarafa 
zinazopatiwa huduma 
ya maji 

Timu ya Maji na usafi wa 
mazingira (CWST) na 
Wafanyakazi wa Idara 
wameimarishwa kwa 
usimamizi na ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa programu 

Kuwezesha Timu ya 
maji na usafi wa 
mazingira 

Idadi ya miradi 
iliyotembelewa 
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utekelezaji 

10 za Ugawaji wa maji na 
usafi wa mazingira vijijini 
(RWSSP) miradi 
itatekelezwa katika vijiji 10 
ifikapo 2021. 
 

Kuongezeka kwa kaya 
zenye safi kutoka 
asilimia 65 mwaka 
2015 hadi asilimia 95 
ifikapo 2021 

Mikutano ya 
uhamasishaji 

Asilimia ya kaya zenye 
vituo vya usafi 

Kuongezeka kwa 
huduma ya safisha 
(WASH) kwenye shuule 
kutoka asilimia 40 
mwaka 2015 hadi 
asilimia 85 ifikapo 2021 

Kutoa vifaa vya usafi 
katika mashule 
Fundisha , Hamasisha 
na Jenga 

Asilimia za shule kuwa 
na  huduma za kuosha 

Vituo vya afya vyenye 
huduma ya WASH 
imeongezeka kutoka 
asilimia 12 mwaka 
2015 hadi 55 ifikapo 
2021 

Kuwa na uelewa na 
mikutano ya 
kuhamasisha 

Asilimia ya vituo vya 
afya vyenye huduma ya 
safisha (WASH) 

 
 
4.5.12 Malengo Mkakati 12 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 
B. Kuimarisha utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa 
E. Kuboresha utawala bora na huduma za utawala 
 
4.5.12.1 Eneo la utekelezaji: Biashara na Fedha 

Malengo mkakati   Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

A. Kuboresha huduma 
na kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 

Kuwezesha ushauri 
nasaha na upimaji wa 
VVU/UKIMWI kwa 
wafanyakazi 17 wa Idara 
ya fedha ifikapo Juni 2021 

Kufanya mikutano 
zaidi ya kutia moyo 
kwa wafanyakazi wa 
Idara 
Weka vipaumbele na 
tenga fedha katika 
shabaha 
iliyokusudiwa 

Asilimia iliyoongezeka ya 
uelewa miongoni mwa 
wafanyakazi kuhusu 
VVU/UKIMWI 
Kupungua kwa kusambaa 
VVU/UKIMWI 

B. Kuimarisha 
utekelezaji mahiri na 
endelevu wa mkakati 
wa Taifa wa kuzuia 

Wafanyakazi 17 wa idar ya 
Fedha kuwezeshwa  katika 
kupambana na rushwa 
kubwa na ndogo ifikapo 

Endesha mafunzo 
zaidi ya uelewa 
miongoni mwa 
wafanyakazi 

Kupungua kwa rushwa 
ndogo na kubwa miongoni 
mwa wafanyakazi 
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rushwa 
 
 

Juni 2021 Imarisha mpango 
kazi wa kupambana 
na rushwa  

E. Kuboresha utawala 
bora na huduma za 
utawala 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
E. Kuboresha utawala 
bora na huduma za 
utawala 
 

Makundi yote ya mali za 
Halmashauri 
kuthaminishwa upya mara 
moja kila baada ya miaka 
5 ifikapo Juni 2021 

Weka kipaumbele na 
tenga fedha kwa ajili 
ya shabaha 
mahususi 

Maboresho yarejista ya 
mali 
Kiwango cha mali 
kuwekewa namba katika 
kila idara 

Mfumo wa Epicor 
kuwezeshwa kufanya  kazi 
miezi 12 kwa mwaka 
ifikapo Juni 2021 

Fanya upatikanaji wa 
mbadala wa nishati 
kama vile jenereta 
Motisha kwa 
wafanyakazi wa 
Idara 
Fanya upatikanaji wa 
vifaa vya ofisi 
(Karatasi,kalamu,win
o wa printa) 
 

Idadi ya malipo 
yaliyofanywa kwa mwezi 
Idadi ya ripoti 
zilizoandaliwa kwa mwezi 
 Uwazi na usahihi wa ripoti 
zilizoandaliwa 

Wafanyakazi 13 wa idara 
kupewa mafunzo na 
kwenda likizo ifikapo Juni 
2021 

Imarisha mzunguko 
wa likizo 
Tenga fedha kwa ajili 
ya ada na vifaa vya 
mafunzo 

Idadi ya wafanyakzi 
waliokwenda likzo 
Ufanisi na umahiri wa 
wafanyakazi baada ya 
mafunzo 

Taarifa ya mlinganisho wa 
taarifa za benki kwa miezi 
12,kitabu kimoja cha 
mahesabu ya mwaka ,na 
malipo ya kila siku 
kuimarishwa ifikapo Juni 
2021 

imarisha orodha ya 
kazi kwa Wahasibu 
wote 
Timu imara ya 
wahasibu katika 
sehemu ya mwisho 
ya mahesabu  
Motisha ya idara kwa 
Wahasibu wote 
 

 
Idadi ya ripoti 
zilizoandaliwa na idara 
Muda wa ripoti 
kusambazwa kwa wadau 

Maswali ya kikaguzi 
kupungua hadi kufikia 
sifuri ifikapo Juni 2021 

Imarisha sehemu ya 
ukaguzi wa awali  
Imarisha udhibiti wa 
ndani 
 

Idadi ya maswali ya 
kikaguzi 
Hali ya ripoti ya fedha 
iliyotolewa na mkaguzi wa 
hesabu za serikali 

Ukusanyaji wa mapato 
kuongezeka kwa asilimia 
30 mwaka 2014/2015 hadi 
2015/2016 ifikapo Juni 
2021 

Ongeza mapato ya 
ndani 
Pata gari la idara 
kwa ajili ya 
kukusanya mapato 

Kiwango cha mapato ya 
chanzo cha ndani 
yaliyokusanywa 
Kuongezwka kwa 
utekelezaji wa shabaha  
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Kuboresha huduma 
na kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 

Ujengaji wa  uelewa juu ya 
kujikinga na VVU/UKIMWI 
kwa wajumbe 25 kutoka 
kata 12 ifikapo 2021 

.Ttoa mafunzo juu ya 
kujikinga na 
VVU/UKIMWI  kwa 
wajumbe 25 toka 
kata 12 

Idadi ya wanajumuiya 
waliojengewa uwezoa 
kuhusu kujikinga na 
VVU/UKIMWI 
 
 
 

Kuimarisha 
utekelezaji mahiri 
na endelevu wa 
mkakati wa Taifa 
wa kuzuia rushwa 

 

Maafisa watendaji wa kata 
12 na  Maafisa watendaji 
wa vijiji 45 kupata mafunzo 
kuhusu kupinga rushwa 
ifikapo Juni 2019 

Toa mafunzo kwa 
Maafisa watendaji 
wa kata 12 na 
Maafisa watendaji 
wa Vijiji 45 

Idadi ya Maafisa watendaji 
wa kata na Maafisa 
watendaji wa Vijiji 
waliopata mafunzo 
 

Upatikanaji wa vifaa 
vya kufanyia kazi vya 
ofisi 

Mazingira ya ofisi za 
kufanyia kazi kuboreshwa 
ifikapo Juni 2019 

Nunua kompyuta 
mpakato moja na 
printa 

Idadi ya vifaa vya ofisi 
vilivyonunuliwa 

Ufuataji wa  taratibu 
za kulipa kodi kwa 
Walipa kodi ili 
kuongeza ukusanyaji 
wa mapato  
 

Wafanyabiashara 62 
kutoka katika kila kata 
kupatiwa elimu ya kulipa 
kodi ifikapo Juni 2019 

Toa mafunzo kwa 
wafanyabiashara 62 
kutoka kila kata 

Idadi ya wafanyabiashara 
waliopata mafunzo 

Ukuzaji fanisi wa 
uwekezaji wa ndani 
na wa nje, biashara ya 
huduma ya msaada 
na thamani. Aidha 
baada ya mavuno 
usimamizi kwa ajili ya 
kuimarisha ushindani 
wa umma na binafsi 
katika viwanda, 
biashara, masoko na 
sekta ya biashara 
ndogo na za kati. 

Wafanyabiashara ndogo 
na za kati 14 kutoka kila 
kata kuwezeshwa kushiriki 
katika masoko ya ndanni 
nay a kimataifa kwa 
mwaka ifikapo Juni 2017 

Wezesha 
wafanyabiashara 
wadogo na wa kati 
14 kufikia viwango 
 
Toa mafunzo kwa 
wafanyabiashara 
wadogo na wa kati 
14 kutoka kila kata 
juu ya ttibuara 
biashara za 
kimataifa na kikanda 
 

Idadi ya bidhaa 
zilizosanifishwa 
zilizozalishwa 
 
Idadi ya  wafanyabiashara 
wadogo na wa kati 
waliopata mafunzo 

Soko la uhakika kwa 
bidhaa za kilimo 

Soko moja kujengwa kwa 
ajili ya Mtwango, 
Matembwe na Lupembe 
ifikapo Juni 2020 

Jenga soko moja 
kwa ajili ya 
Mtwango, 
Matembwe na 
Lupembe 

Idadi ya masoko 
yaliyojengwa 

 
 



142 

 

4.5.13 Malengo Mkakati 13 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 
B. Kuimarisha utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa 
E. Kuboresha utawala bora na huduma za kitawala 
 
4.5.13.1 Eneo la utekelezaji: Ukaguzi wa Ndani 

Malengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

E. Kuboresha utawala 
bora na huduma za 
utawala 

 

Idadi ya miradi 15 
kutembelewa ifikapo Juni 
2021  

Kuongeza kiwango 
cha bajeti 
Kuongeza idadi ya 
wafanyakazi 

Idadi ya miradi 
iliyotembelewa 

Kupunguza maswali ya 
kikaguzi kutoka 15 hadi 0 
ifikapo Juni 2021 

Imarisha kitengo cha 
ukaguzi wa awali na 
ukaguzi wa ndani 
Kuza  usimamizi wa 
karibu na zingatia 
memoranda ya 
kifedha katika 
serikali za mitaa 

Idadi ya maswali ya 
kikaguzi iliyopungua 

Taarifa safi  ya ukaguzi 
wa Halmashauri  
kuimarishwa katika 
miaka 5 mfululizo ifikapo 
Juni 2021 

Imarisha ukaguzi na 
vitengo vya  ukaguzi 
wa ndani 
Kukuza  usimamizi 
wa karibu na 
kuzingatia 
memoranda ya 
fedha katika serikali 
za mitaa 
Ufuatiliaji wa karibu 
wa miradi(Thamani 
ya fedha) 

Kupatikana kwa maoni 
yasiyo sahihi kutoka kwa 
mdhibiti na mkaguzi mkuu 
katika miaka mitano ya 
fedha 
 
 

Kuajiri wafanyakazi 2 
ifikapo Juni 2021 

Kuomba kibali 
kutoka kwa Katibu 
mkuu 

Idadi ya wafanyakazi 
walioajiriwa 

E. Kuboresha utawala 
bora na huduma za 
utawala 

 

Wafanyakazi 2 wa 
Ukaguzi wa ndani 
kupewa posho za 
likizo,mazishi,matibabu,p
osho ya kujikimu,posho 
ya nyumba na posho za 
kukaimu ifikapo Juni 
2021 

Weka fedha za 
kutosha kutoka 
kwenye bajeti ya 
mwaka wa fedha 
Tenga fedha kutoka 
kwenye bajeti ya 
mwaka wa fedha 

Idadi ya wafanyakazi 
waliowezeshwa 
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A. Kuboresha 
huduma na 
kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 

Wafanyakazi wawili wa 
kitengo cha Ukaguzi wa 
ndani kupata mafunzo 
kuhusu  kujikinga na 
VVU/UKIMWI ifikapo Juni 
2021 

Tenga fedha 
Kukuza na 
kuboresha kuzuia, 
kuhudumia na 
huduma za matibabu 
kwa VVU/UKIMWI 
Kuanzisha programu 
ya kupambana na 
VVU/UKIMWI 

Idadi ya wafanyakazi 
waliopata mafunzo ya 
kuzuia VVU/UKIMWI 
 
 
 
 

B. Kuimarisha 
utekelezaji mahiri na 
endelevu wa mkakati 
wa Taifa wa kuzuia 
rushwa 
 

Kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wawili wa 
kitengo cha ukaguzi wa 
ndani kuhusukupambana 
na rushwa kubwa na 
ndogo ifikapo Juni 2021 

Ongeza uelewa na 
kufuata 
sheria,kanuni na 
mwongozo 

Idadi ya wafanyakazi wa 
kitengo cha uchaguzi 
waliojengewa uwezo 
kuhusu rushwa ndogo 

 

4.5.14 Malengo Mkakati 14 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 
C. Kuboresha upatikanaji, ubora na usawa wa utoaji wa huduma za kijamii 
 
4.5.14.1 Eneo la utekelezaji: Afya ya Mazingira na Usafi 

Malengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

A. Kuboresha 
huduma na 
kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 

Ujenzi wa vyoo bora katika 
ngazi ya H/H kuongezeka 
toka asilimia 65 mwaka 
2015 hadi asilimia 90 
ifikapo mwaka 2025 

Kuhakikisha vyoo 
vote 
vinamiundombinu ya 
kuoshea mikono 
Kuwezesha kifedha 

Idadi ya kaya  zenye vyoo 
bora 

Kujenga vituo vya 
utupaji wa taka 
ngumu 

Ujenzi wa madampo 4 
katika kata ya Mtwango 
ifikapo 2025 
 

Kuhakikisha maeneo 
yote yaliyochaguliwa 
yana madampo 
 
Kuwezesha kifedha 

Idadi ya ya madampo 
yaliyojengwa 

Kuimarisha usimamizi 
wa taka ngumu 

Kiasi cha taka ngumu 
zilizokusanywa na kutupwa 
kuongezeka kwa angalau 
50% ifikapo Juni 2025  

Hakikisha taka 
ngumu zote 
zinakusanywa na 
kutupwa 
Kuwezesha kifedha 

Kiwango cha taka ngumu 
kilichokusanywa na 
kutupwa 

 
 



144 

 

4.5.15 Malengo Mkakati 15 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 
B. Kuimarisha utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa 
H.Kuboresha Usimamizi wa maliasili na mazingira 
 
4.5.15.1 Eneo la utekelezaji: Ufugaji wa Nyuki 

Malengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

A. Kuboresha huduma 
na kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 

Mfanyakazi mmoja 
aliyeathirika na 
VVU/UKIMWI wa 
kitengo cha Ufugaji wa 
nyuki kupatiwa lishe 
ifikapo 2021 

Kutenga fedha kutoka 
kwenye bajeti ya fedha 

Idadi ya wafanyakazi 
waliopatiwa lishe 

B. Kuimarisha 
utekelezaji mahiri na 
endelevu wa mkakati 
wa Taifa wa kuzuia 
rushwa 
  
 

Idadi ya malalmiko ya 
rushwa kupungua 
kutoka 15 hadi 2 kwa 
wafanyakazi wa 
kitengo cha nyuki 
ifikapo 2021 

Fanya ufanisi zaidi 
katika Mkakati wa Taifa 
wa kuzuia rushwa katika 
kitengo 
 
Jenga uelewa juu ya 
watumishi wa umma juu 
ya sheria, kanuni na 
miongozo 

Idadi ya malalamiko 
iliyopungua 

H.Kuboresha 
Usimamizi wa maliasili 
na mazingira 
 

Uelewa juu ya shughuli 
za ufugaji wa kisasa 
wa nyuki katika jamii 
za vijiji 45 kuongezeka 
ifikapo 2021. 
 

Hamasisha wadau 
kushiriki kwenye kujenga 
uelewa wa ufugaji wa 
nyuki 
 
Tenga fedha za kutosha 
kutoka kwenye bajeti ya 
mwaka wa fedha  
Tafuta  fedha  kwa wabia 
wengine wa ufugaji wa 
nyuki  

Idadi ya jamii ya vijiji 
walionufaika na 
kujengewa uelewa katika 
shughuli za ufugaji wa 
kisasa wa nyuki. 
 
 

 Mashamba ya nyuki 
ya maonesho 
kuongezeka toka 3 
hadi 45 ifikapo 2021 

Tenga fedha za kutosha 
kutoka kwenye bajeti ya 
mwaka wa fedha  
Tafuta fedha kutoka kwa 
wabia wengine wa 
ufugaji wa nyuki 
Hamasisha ushiriki wa 
jamii  

Idadi ya mashamba ya 
nyuki ya maonyesho 
iliyoengezeka 

H.Kuboresha 
Usimamizi wa maliasili 
na mazingira 
 

Kuajiri wafanyakazi 
wa ufugaji wa nyuki 
12 ifikapo 2021 
 
. 

Ombi la kibali cha 
wafanyakazi 12 wa 
ufugaji wa nyuki 
Tenga bajeti kwa ajili ya 
posho za kujikimu 

Idadi ya wafanyakazi 
walioajiriwa 
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kutoka kwenye bajeti ya 
mwaka wa fedha 

Jamii ya wafugaji wa 
nyuki kufika kwenye 
vijiji 45 ifikapo 2021 

Wapatie wafanyakazi 
zana za mafunzo na 
vifaa vya usafiri 

Idadi ya jamii ya wafugaji 
wa nyuki iliyofikia 

Soko moja la 
kukusanyia asali 
kuanzishwa ifikapo 
2021 

Tenga fedha toka 
kwenye bajeti ya mwaka 
wa fedha 
 
Kuwatia moyo 
wawekezaji katika wilaya  
 

Idadi ya vituo vya 
kukusanyia asali 
vilivyoanzishwa 

Maeneo matano ya 
kuhifadhi ya nyuki 
kuanzishwa katika 
viji 5 ifikapo 2021 

Tenga fedha toka 
kwenye bajeti ya mwaka 
wa fedha 
 
Hamasisha jamii 
kushiriki 

Idadi ya hifadhi za 
nyuki zilizoanzishwa 

Wafanyakazi 3 wa 
ufugaji wa nyuki 
kupewa posho za 
likizo,usafiri,mazishi,
matibabu,kujikimu,ny
umba na kukaimu 
ifikapo 2021      

Tenga fedha kutoka 
kwenye bajeti ya mwaka 
wa fedha 
 

Idadi ya wafanyakazi 
waliosaidiwa na ustawi 

Taarifa za 
maendeleo ya 
ufugaji wa nyuki 
kukusanywa katika 
vijiji 45 ifikapo 2021 

Tenga fedha toka 
kwenye bajeti ya mwaka 
wa fedha 
 
Kuhamasisha jamii 
kushiriki 
 

. 
Idadi ya vijiji viliyofikiwa 
Idadi ya wafuga nyuki 
waliopo sasa 

 
 
4.5.16 Malengo Mkakati 16 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 
B. Kuimarisha utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa I.Kuboresha   
 I. Teknolojia ya Habari na Mawasiliano  
 
4.5.16.1 Eneo la utekelezaji: Teknolojia ya Habari na Mawasiliano na Mahusiano ya Umma 

Malengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

I.Kuboresha Teknolojia 
ya Habari na 
Mawasiliano 

Kata 11 kuwezeshwa 
huduma ya mtandao 
ifikapo Juni 2021 

.Tenga fedha kwa ajili 
ya huduma ya 
mtandao kwa kata 11 

Idadi ya kata zilizopatiwa 
huduma ya mtandao 
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Vifaa vya TEHAMA 
kuboreshwa, kununua 
kompyuta 3, diski 2 za  
nje za kuhifadhi taarifa, 
na Kamera ya kisasa 
ifikapo Juni 2021 

Nunua kompyuta 3, 
diski 2 za  nje za 
kuhifadhi taarifa na 
kamera ya dijitali 
Toa fedha kwa ajili ya 
vifaa vya TEHAMA 

Idadi ya kompyuta, diski 
ya  nje ya kuhifadhi taarifa 
na kamera ya dijitali 
kununuliwa 

Wakuu wa idara 18 na 
vitengo kupata mafunzo 
kuhusu majukumu na 
sera za TEHAMA 
ifikapo Juni 2021 

Fundisha Wakuu wa 
idara 18 na vitengo  
kuhusu majukumu 
na sera za TEHAMA 

Idadi ya wakuu wa idara 
navitengo waliopata 
mafunzo 

Ajiri mfanyakazi mmoja 
wa uchambuzi wa mfumo 
wa kompyuta ifikapo Juni 
2021 

Ajiri mtaalamu 1 wa 
uchambuzi wa mfumo 
wa kompyuta 

Idadi ya wataalamu wa 
uchambuzi wa mfumo wa 
kompyuta walioajiriwa 

Wafanyakazi 2 wa 
Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano kupata 
mafunzo juu ya mfumo 
wa habari wa kisasa 
ifikapo Juni 2021 

Toa mafunzo kwa 
wafanyakazi 2 wa 
Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano o 
juu ya mfumo wa 
habari wa kisasa 

 
Idadi ya wafanyakazi 
waliopata mafunzo 

 Magazeti 20 ya 
Halmashauri 
kuchapishwa ifikapo 2021 

Kuchapa magazeti 20 Idadi ya magazeti 
yaliyochapishwa 

A. Kuboresha huduma 
na kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 

 

Wafanyakazi 2 wa 
Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano na 
mahusiano ya Umma 
kupata mafunzo juu ya 
kujikinga na 
VVU/UKIMWI ifikapo 
Juni 2021 

Toa mafunzo kwa 
Wafanyakazi 2 wa 
Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano na 
mahusiano ya 
Umma juu ya 
kujikinga na 
VVU/UKIMWI 

Idadi ya wafanyakazi 
waliopata mafunzo juu ya 
kujikinga na VVU/UKIMWI 
 
 

Kuimarisha utekelezaji 
mahiri na endelevu wa 
mkakati wa Taifa wa 
kuzuia rushwa B. 
Utekelezaji mzuri wa 
kuboresha na kuwa 
endelevu kwa Mkakati 
wa Taifa wa kupinga 
Rushwa 
 

Wafanyakazi 2 wa 
Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano na 
mahusiano ya Umma 
kujengewa uwezo wa  
kupambana na rushwa 
ndogo na kubwa ifikapo 
Juni 2021 

Kuongeza uelewa na 
kufuata sheria, kanuni 
na miongozo 

Idadi ya wafanyakazi wa 
Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano na 
mahusiano kwa umma 
waliojengewa uwezo 
kuhusu rushwa ndogo 
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4.5.17 Malengo Mkakati 17 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 
B. Kuimarisha utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa 
E. Kuboresha utawala bora na huduma za utawala 
 
4.5.17.1 Eneo la utekelezaji: Sheria 

Malengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

B. Kuimarisha 
utekelezaji mahiri na 
endelevu wa mkakati 
wa Taifa wa kuzuia 
rushwa  

Wafanyakazi 50 wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe kuwezeshwa juu 
ya Mkakati wa Taifa wa 
kuzuiaa rushwa ifikapo 
2021 

Tenga bajeti kwa ajili 
ya Mkakati wa Taifa 
wa kuzuia rushwa 
Wezesha wafanyakazi 
kuhusu Mkakati wa 
Taifa wa kuzuiaa 
rushwa 

Idadi ya wafanyakazi 
waliowezeshwa 

A. Kuboresha huduma 
na kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 
 

Wafanyakazi 200 wa 
Halmashauri 
wkuwezeshwa mbinu za 
kujikinga na VVU/UKIMWI 
ifikapo 2021 

Tenga bajeti kwa ajili 
ya kujikinga na 
VVU/UKIMWI 
  
Wezesha wafanyakazi 
kuhusu njia za 
kujikinga na 
VVU/UKIMWI 
 
Anzisha programu ya 
kupambana na 
kuenea kwa 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI katika 
sehemu za kazi 

Idadi ya wafanyakazi wa 
Halmashauri 
waliowezeshwa 

E. Kuboresha utawala 
bora na huduma za 
utawala 

Wanajamii 5000 wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe wkuwezeshwa 
elimu ya sheria na haki za 
binadamu ifikapo 2021 
 
 
 
 
 
 

Tenga fedha kwa ajili 
ya kutoa elimu ya 
sheria na haki za 
binadamu 
 
Wezesha wafanyakazi 
kuhusu sheria na haki 
za binadamu 
 
Wezesha wanakijiji 
2000 katika kata 12 
kuhusu sheria na haki 
za binadamu 
 
Aandaa na 
kusambaza sheria, 
taratibu na kanuni 

Idadi ya wanajamii wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe waliowezeshwa 
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Malengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

Simamia kesi za 
Halmashauri 20 
mahakamani 

E. Kuboresha utawala 
bora na huduma za 
uawala 

Kuimarishwa kwa 
wafanyakazi wa 
Halmashauri na jamii 
kuhusu Sheria, taratibu 
na Kanuni kwa ngazi ya 
Wilaya, Mkoa na Taifa 
ifikapo 2021 

Tenga bajeti 
kuwajengea uwezo 
wanajamii na 
wafanyakazi wa 
kitengo cha sheria 
Wezesha wafanyakazi 
kitengo cha sheria 
kuhudhuria mikutano, 
semina, warsha. 
Toa mafunzo kwa 
Maafisa watendaji wa 
kata 12 na wa vijiji 45 
kuhusu kanuni na 
sheria za serikali kuu 
na  sheria 
ndogondogo za 
serikali za mitaa 
Andaa mafunzo kwa 
kata 12 kuhusu sheria 
za Mabaraza 

Idadi ya wafanyakazi na 
wanajumuiya wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe waliojengewa 
uwezo 

Kuboresha utendaji wa 
wafanyakazi wa kitengo 
cha sheria ifikapo 2021 

Tenga bajeti kwa ajili 
ya kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa 
kitengo cha sheria 
Wezesha wafanyakazi 
wa kitengo cha sheria 
kuhudhuria kozi za 
muda mfupi 
Kuwezesha kitengo 
cha sheria kusimamia 
ustawi wa 
wafanyakazi 
Hakikisha upatikanaji 
wa maafisa sheria 2 
Hakikisha upatikanaji 
wa vitabu vya rejea na 
ripoti mbalimbali za 
sheria 

Idadi ya wafanyakazi wa 
kitengo cha sheria 
waliojengewa uwezo 

 
 
 

Kuboresha sheria za 
Halmashauri ifikapo 2021 

Tenga bajeti kwa ajili 
ya utekelezaji wa  
sheria ndogondogo  

Idadi ya sheria ndogo 
zilizopitishwa 
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Malengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utekelezaji 

 
 
 
 
 
 
E. Kuboresha utawala 
bora na huduma za 
utawala 

 
Fuatilia kupitishwa 
kwa shria ndogo 
Kutoka Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Tawalla za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI). 
 
Shurutisha utekelezaji 
wa sheria zilizopo 
 
Imarisha mabaraza ya 
Kata 

 
 
 
Idadi ya sheria ndogp 
zilizopitishwa 
 
 
 
 

 

4.5.18 Malengo Mkakati 18 
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 
B. Kuimarisha utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa  
E. Kuboresha utawala bora na huduma za utawala 
 
4.5.18.1 Eneo la utekelezaji: Uchaguzi 

Malengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utendaji 

A. Kuboresha huduma 
na kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 
 

Maafisa wa 5 wa vitengo 
kuwezeshwa uelewa wa 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI ifikapo 
Juni 2021 

Kujenga  uelewa 
kuhusu maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 

Idadi ya maofisa wa 
vitengo waliowezeshwa 

B Kuimarisha 
utekelezaji mahiri na 
endelevu wa mkakati 
wa Taifa wa kuzuia 
rushwa 
 

Mikakati ya kuzuia 
rushwa kuwezeshwa 
kwa maafisa 5 ifikapo 
Juni 2021 

Kujenga uelewa kwa 
maafisa 5 kuhusu 
madhara ya rushwa 

Idadi ya maafisa 
waliowezeshwa na 
mkakakti wa kupinga 
rushwa 

E. Kuboresha utawala 
bora na huduma za 
utawala 
 
 

Uchaguzi mkuu  na wa 
serikali za mitaa 
kuandaliwa  kwa kata 12 
ifikapo Juni 2021 

Kutoa fedha na 
rasilimali 
Kuleta  uelewa wa 
jamii kuhusu uchaguzi 

Idadi ya kata zilizofanya 
uchaguzi 
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4.5.19 Malengo Mkakati 19  
A. Kuboresha huduma na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI 
B. Kuimarisha utekelezaji mahiri na endelevu wa mkakati wa Taifa wa kuzuia rushwa 
E. Kuboresha utawala bora na huduma za utawala 
 
4.5.19.1 Eneo la  utekelezaji: Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi 

Malengo mkakati Shabaha Mikakati Viashiria vya utendaji 

A. Kuboresha huduma 
na kupunguza 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 
  
 

Wafanyakazi 8 wa 
Manunuzi kupata 
mafunzo kuhusu athari 
za VVU/UKIMWI ifikapo 
Juni 2021 

Toa ushauri kuhusu 
athari za VVU/UKIMWI 

Idadi ya wafanyakazi 
waliopata mafunzo 

B. Kuimarisha 
utekelezaji mahiri na 
endelevu wa mkakati 
wa Taifa wa kuzuia 
rushwa 
 

Wafanyakazi 8 wa 
Manunuzi kuwezeshwa 
kupambana na rushwa 
ifikapo Juni 2021 

Toa elimu ya jinsi ya 
kupambana na 
Rushwa 

Idadi ya wafanyakazi 
waliowezeshwa 

E. Kuboresha utawala 
bora na huduma za 
utawala 
 

Kuongezeka ujuzi kwa 
wafanyakazi 8 kuhusu 
taratibu za manunuzi 
ifikapo Juni 2021 

Toa mafunzo kwa 
Wafanyakazi 8 wa 
manunuzi Tenga fedha 
kwa ajili ya mafunzo 

Idadi ya wafanyakazi 
waliowezeshwa 

  Wafanyakazi 8 wa 
Manunuzi kuwezeshwa 
posho za nyumba,posho 
za likizo,posho za 
usumbufu,Gharama za 
mazishi,posho za 
kukaimu na zawadi 
ifikapo Juni 2021 

Tenga fedha ili kukidhi 
mahitaji 

Idadi ya wafanyakazi 
waliowezeshwa 

 Sheria ya manunuzi ya 
serikali ya mwaka 2011 
na kanuni ya mwaka 
2013 kufuatwa na idara 
19 na vitengo katika 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe ifikapo Juni 
2021 

Sambaza sheria na 
kanuni 
Toa mafunzo 

Idadi ya idara 
zilizowezeshwa 
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SURA YA TANO 

UTEKELEZAJI, UFUATILIAJI, TATHMINI, MIFUMO YA MAPITIO, USIMAMIZI WA HATARI NA 
MAKISIO 

5.1 Utekelezaji 
Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya, ambaye ni Afisa mtendaji Mkuu wa Halmashauri atakuwa na jukumu na 
atawajibika katika utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe wa (2016/2017 – 
2020/2021). Mkurugenzi mtendaji atakuwa mbeba maono kwa ajili ya mchakato wa utekelezaji, Ufuatiliaji 
na Tathmini ya Mpango Mkakati. Mkurugenzi kwa msaada wa Timu ya Menejimenti atakuwa akitoa taarifa 
mara kwa mara kwenye Baraza la Madiwani zinazohusu utekelezaji wa Mpango na utendaji wake kwa 
ujumla. 
 
Kwa uratibu wenye mafanikio wa maeneo yote ya huduma, Idara ya Takwimu, Mipango na Ufuatiliaji 
imejikita katika kuratibu na kutoa muongozo juu ya utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ya mpango mkakati. 
Hivyo, Idara husika na Vitengo/Sehemu zitakuwa na jukumu la utendaji wa kila siku wa shughuli za 
Mpango Mkakati kwa msaada kutoka wadau wakuu toka ndani na nje ya Wilaya. 

 
5.2 Ufuatiliaji 
Ufuatiliaji unatoa mrejesho ndani ya mfumo wa menejimenti unaotumika ili kuezesha mpango mkakati 
kuwa wa kubadilika na unaotoa majibu katika hali za mabadiliko. Ufuatiliaj utatoa taarifa kwa umma na 
wadau juu ya maendeleo na matokeo ya utekelezaji wa mpango mkakati. Ufuatiliaji wa Mpango Mkakati wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe utahusisha kuangalia matokeo ya shughuli za Mpango, usahihi na 
utaratibu wa ukusanyaji wa takwimu, kutoa msingi kwa ajili ya tathmini za mara kwa mara za Mpango. 
 
Hivyo, ufuatiliaji wa utekelezaji wa mpango utakua ni mchakato endelevu. Malengo yake yatahusisha 
yafuatayo:  

 Kubainisha kama utekelezaji unaelekea katika kutekeleza dira na dhamira ya Halmashauri ya 
Wilaya 

 Kuwezesha mapitio ya mchakato wa utekelezaji 

 Kuwezesha mrejesho kwa menejimenti ambao ni muhimu katika kufanya maamuzi 

 Kuhakikisha kuwa malengo mkakati yanafikiwa ndani ya muda unaotarajiwa na kuchukua hatua 
muhimu kwa ajili ya utekelezaji kwa wakati 

 Kuhakikisha kuwa shughuli zinafanyika kama zilivyopangwa na kuwa makosa yoyote 
yanarekebishwa haraka. 

 Kuhakikisha kwamba nidhamu ya fedha kama msingi wa matumizi sahihi na ya kujihami ya 
rasilimali yanaendelezwa 

  
Taarifa za ufuatiliaji zitakuwa zikiandaliwa kila robo mwaka, nusu mwaka na kwa mwaka na zitawasilishwa 
na Mkuu wa Idara ya Mipango, takwimu na ufuatiliaji kwenye ogani zinazowasilisha Jamii ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe pamoja na CMT na Baraza la Madiwani. Ili taarifa za maendeleo zilizowasilishwa 
ziwe zenye taarifa sahihi, zinazotakiwa na hivyo kuwa za kuaminika, Jedwali 30 litaongoza muundo wa 
taarifa za maendeleo. 
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Jedwali  13: Mfano wa taarifa ya maendeleo ya robo mwaka 

Na. Malengo 
mkakati 

Shughuli 
zilizopan
gwa 

Bajeti 
iliyopan
gwa 

Matumizi 
halisi 

Shabaha 
zilizopang
wa 

Mafaninikio Hatua za 
marekebis
ho 

        
 

 
 

       

 
 
Mbali na kutoa taarifa katika kamati mbalimbali za halmashauri, kutakuwa na mkutano wa mapitio ya ndani 
ambao utakuwa ukifanyika kila mwaka, ukileta pamoja wawakilishi wa wadau wote wa ndani kupitia 
mchakato wa utekelezaji wa Mpango Mkakati. Mara moja kwa miaka miwili, mikutano hii itahusisha wasau 
wan je. Mikutano hii pamoja namajadiliano katika kamati mbalimbali itatoa fursa kuwezesha ufahamu na 
umiliki wa Mpango mkakati. 
 
5.3 Tathmini 
Ili kupitia utendaji wa mpango mkakati, kutakuwa na tathmini ya mpango wa kila mwaka kwa ajili ya kipindi 
chote cha Mpango. Kulinganisha utoaji wa fedha za shughuli na utekelezaji wa mpango, tathmini na 
mapitio. Inashauriwa kuwa mazoezi ya tathmini yawe yanafanyika mwishoni mwa mwaka wa fedha. Aina 
mbili za mapitio zinapendekezwa. Aina hizo ni tathmini za muda mfupi kufanyika baada ya miaka miwili na 
nusu na zitafanywa na watathmini wa ndani. Aina ya pili ya tathmini itafanywa mwishoni wa kipindi 
kilichopangwa na itafanywa na watathmini wa nje kwa msaada kutoka watathmini wa ndani. Taarifa hizi, 
pamoja na za robo mwaka, zitafanya msingi wa kuboresha na kumaliza mpango kasoro shughuli ambazo 
hazikutekelezwa za mpango mkakati. 
 
Hasa, tathmini ya Mpango mkakati wa halmashauri ya Wilaya ya Njombe (2016/2017 – 2020/2021) 
utalenga katika: 
 

(i) Kuimarisha kama Halmashauri inatenga rasilimali inayotakiwa na matumizi ya rasilimali hizo ni 
sahihi 

(ii) Kuchunguza sababu zilizotolewa kwa mujibu wa mafanikio au kushindwa katika kufikia utekelezaji 
wa shabaha 

(iii) Kuelewa kama utekelezaji wa Mpango unafikia matokeo yanayotamaniwa katika kufikia Dira na 
Dhamira ya Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 

 
 
Wakati wa tathmini, viashiria vya utekelezaji au ushahidi unaoonesha maendeleo ya utekelezaji wa 
Mpango uundwe. Huu utakuwa ni msingi kubaini mafanikio au kushinwa kwa Mpango. Zaidi utasaidia 
katika kukusanya takwimu muhimu na kutafuta zana zinazohitajika na vyanzo vya taarifa. Viashiria vya 
utendaji kama kiungo cha mafanikio vitakuwa vya idadi (Idadi ya watu waliopata huduma Fulani na idadii ya 
huduma zilizotolewa) na ubora (mrejesho chanya au hasi, matatizo, malalamiko na maoni). 

5.4 Mifumo ya Mapitio 
Mapitio ya Mpango ni muhimu ili kuendelea kuwa katika mlengo katika kufikia Dhamira ya Halmashauri ya 
Njiombe, Malengo mkakati, Shabaha na hivyo kuwa katika dira. Mapitio ya mpango yatawezeshwa na 
matokeo ya shughuli za tathmini. Yaani, mapitio ya mpango yanatakiwa yatoe majibu ya matatizo katika 
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mchakato wa utekelezaji wa Mpango. Kutakuwa na Mapitio madogo kwa mwaka, mapitio ya kati baada ya 
mwaka mmoja na nusu na Mapitio makubwa ya mpango baada ya miaka mitano. 

5.5 Kukabiliana na hatari na Makisio  
Kwa utekelezaji wenye mafanikio wa Mpango mkakati wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe usimamizi wa 
hatari ni suala la muhimu. Mbinu makini ya usimamizi wa hatari katika kipindi cha utekelezaji wa mpango 
mzima wa taasisi kwa kuainisha, kuchunguza, kuelewa, kuchukua hatua hatari za mawasiliano itatumika. 
Kufanya kazi ili kufikia malengo yake katika dunia inayobadilika haraka, Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
inahitaji mbinu makini ya taasisi kusimamia mambo ambayo hayana uhakika. Hata hivyo kutumia mbinu 
hiyo katika usimamizi wa hatari ni mchakato endelevu, uhai na utaratibu wa mchakato wa kusimamia hatari 
unamaanisha mabadiliko muhimu katika utamaduni wa usimamizi wa halmashauri katika ngazi zote. 
Usimamizi wa hatari unahitaji ubainishaji wa wazi wa majukumu ya msingi katika ngazi za uongozi zilizopo, 
majukumu na maeneo ya kazi. Ifahamike kwamba uwajibikaji wa pamoja na usimamizi wa hatari unatakiwa 
kuwa ni jukumu la kila mtu. Unalenga kuimarisha chambuzi zilizopo, uwezo wa usimamizi na mawasiliano 
na wito wa haja ya kuanzisha na kutekeleza kuzuia, kukabiliana na mipango tendaji. Utaratibu wa 
usimamizi wa hatari katika ngazi zote za halmashauri ya Wilaya na katika kila hatua ya programu ya 
kuboresha mipango ya ufanisi na utoaji wa huduma, na itaruhusu maamuzi bora na ya kuaminika zaidi. 
Kwa hiyo, usimamizi wa hatari utakuwa ni sehemu muhimu ya utekelezaji wa mpango mkakati na matokeo 
ya msingi ya usimamizi. 
 
Ili kukabiliana na hatari katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, hatari zifuatazo zilibainishwa: 
 

Hatari Maelezo Aina ya 
hatari/kundi 

Uwezo wa 
kutokea 
hatari 

Matokeo ya 
hatari 

Kukabiliana na 
hatari 

Kuwepo 
kwa virusi 
hatari 

Kuna uwezo wa 
kuwepo virusi 
hatari 
vitakavyoshambul
ia mfumo wa 
halmashauri wa 
TEHAMA 

Hatari ya 
kiteknolojia 

Mkubwa Ukosefu wa 
takwimu za 
halmashauri 
 
Kuharibu 
kwa 
“software” 

Kuweka “antivirus” 
yenye nguvu 
 
kuweka mfumo wa 
kutunza 
kumbukumbu 
 
kuwa na huduma 
nzuri ya mtandao 
 
kuwa na mtandao 
wa eneo la 
halmashauri 
 
 

Kuiba 
taarifa  

Kuna uwezekano 
wa wezi wa 
kimtandao kuiba 
“saver” ya 
halmashauri 

Hatari ya 
kiteknolojia 

Mkubwa Ukosefu wa 
siri 

Kuwa na ulinzi 
wenye nguvu  wa 
mtandao (kuwekwa 
kwa “cyber ram”) 
Kufanya kazi bila 
kompyuta 

Urejeshaji Kuna uwezekano Hatari ya Kati Ukosefu wa Kuwachunguza 
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Hatari Maelezo Aina ya 
hatari/kundi 

Uwezo wa 
kutokea 
hatari 

Matokeo ya 
hatari 

Kukabiliana na 
hatari 

duni wa 
madeni 

wa wanufaikaji 
wa mikopo 
kushindwa 
kurejesha mikopo 
kwa sababu 
mbalimbali 

kifeddha kuaminika 
na wafadhili 
 Ukosefu wa 
mtaji 

wanufaikaji wa 
mikopo 

Upungufu 
na 
kuchelewa 
kwa 
mgawo wa 
fedha 
kutoka 
serikali kuu  

Kuchelewa kwa 
fedha kutoka 
serikali kuu 

Hatari ya 
kifeddha 

Kati Kutotekelez
wa kwa 
miradi ya 
maendeleo 

Kuweka vyanzo 
vingine vya mapato 

Kutegemea 
wafadhili 

Utegemezi zaidi 
kwa wafadhili 
ambao utaleta 
madhara katika 
utekelezaji wa 
mradi kama 
wafadhili 
wakibadilisha 
sera 

Hatari ya 
kifeddha 

Mkubwa 
sana 

Kushindwa 
kutekeleza 
miradi ya 
maendeleo 

Kuweka vyanzo 
vingine vya mapato 

Migogoro 
ya 
matumizi 
ya ardhi 

Kuongezeka kwa 
idadi ya watu 
kutokana na 
wilaya kuwa 
mkoa 

Hatari ya 
kiutawala 

Mkubwa Migogoro 
itakayopeke
a vifo  

Utekelezaji na 
uandaaji wa 
mpango wa 
matumizi ya ardí 

Kutokea 
kwa moto 
wa porini  

Hii inaweza 
kutoka kwa 
sababu ya urinaji 
wa asali 
 

Mazingira Kati Kupotea 
kwa misitu 
na viumbe 
hai  

Kutoa ufahamu juu 
ya utokeaji wa moto 
wa porini 
Land use plan 
establishment 
Kuundaa mpango 
wa matumizi ya 
ardhi 

Jamii 
kutokuwa 
tayari 
kukubali 
mradi 
uliopendek
ezwa 

Kuna uwezekano  Siasa Mdogo Mradi 
kutomalizika 
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Hatari Maelezo Aina ya 
hatari/kundi 

Uwezo wa 
kutokea 
hatari 

Matokeo ya 
hatari 

Kukabiliana na 
hatari 

Kutokea 
kwa 
wadudu na 
magonjwa  

Mwanzo wa mvua 
kuna utokeaji wa 
wadudu na 
magonjwa  

Ikolojia Kati   Kupungua 
kwa mazao 
ya kilimo 
Kupungua 
kwa bidhaa 
zenye ubora  

Environmental 
conservation  
Deserters 
preparation  

 

5.5.1 Kukabiliana na Hatari 
Katika kudhibiti hatari zilizobainishwa, Halmashauri ya wilaya ya Njombe itachukua hatua za kukabiliana 
kwa ajili ya utekelezaji rahisi wa Mpango mkakati 
 
(i)  Kuwezesha mazingira rafiki ya kazi kwa ajili ya uhuru binafsi 
Usimamizi wa hatari hutumika kama zana kwa ajili ya kutathmini sababu na matokeo ya hali ngumu 
kibusara na kiutaratibu. Hii huwezesha wafanyakazi kuzingatia hatari katika maamuzi ya usimamizi wa 
hatari na kueleza sababu na ushahidi ambapo zimejikita na hivyo kuongezeka kwa kujiamini na 
Kujitegemea. Ni chombo cha kufikiri kwa makini, kujifunza kutokana na uzoefu na kwa ajili ya kuboresha 
kazi ya pamoja. Husababisha kuboresha uwakilishi na uwajibikaji. 
 
(ii)  Kuongeza kuaminika kwa taasisi 
Usimamizi wa hatari huboresha matokeo na hutoa uhakika kwa wanajamii na wadau wengine kwamba 
malengo yatafikiwa na hivyo kuboresha kuaminika kwa taasisi na sifa. Usimazi mahiri wa hatari 
hutuwezesha kujikinga na mishangao yenye gharama kimatumizi na kuaminika au kisifa. 
 
(iii) Utengaji wa busara wa rasilimali kwa timu ya Menejimenti 
Baada ya kufanya usimamizi wa hatari utasaidia Menejimenti kuu ya Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
kupanga kimkakati, kutenga rasilimali kwa busara. Kunawezesha ufanyaji maamuzi makini na husaidia 
kuzuia hatari kwenye taasisi. Ufuatiliaji wa usimamizi wa hatari utakuwa ni sehemu ya ukaguzi wautendaji 
unaohakikisha muunganiko kati ya matokeo yanayotarajiwa, matokeo na tathmini. Menejimenti iliyopo na 
utaratibu wa kutoa taarifa utatumika ili kutoongeza ukubwa wa kazi kwa wafanyakazi. 
 
 
(iv) Kuongeza ufanisi 
Kuongeza matokeo yake, taasisi inabidi ichukue hatari. Usimamizi wa hatari unawezesha Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe kuongoza katika Nyanja hii ya ushindani na kupata matokeo bora hasa kufanya kazi 
katika mazingira magumu au yasiyoaminika. Usimamizi wa mazingira huwezesha kufanya maamuzi na 
kuweka vipaumbele na hivyo kuchangia katika kufikia malengo ya taasisi kwa ufanisi zaidi. 
 
(v) Kuwezesha ubunifu  
Kuwa mbunifu kunamaanisha kuchukua hatari. Usimamizi wa hatari unahamasisha wafanyakazi kuchukua 
hatari kwa busara, ambayo inamaanisha inasaidia ubunifu huku ikihakikisha ufanyaji maamuzi makini na 
kuimarisha imani ya wadau. 
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5.6 Makisio 
Ili Mpango Mkakati huu wa 2016/2017-2020/2021 kufikiwa, yafuatayo ni makisio ya msingi ambayo 
yanahitaji ufuatiliaji wa karibu na kujibiwa kwa wakati na Menejimenti ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe: 

 Kuendelea kwa mazingira mazuri ya kisiasa, kijamii na kiuchumi 

 Kuendelea kwa utayari wa wadau kusaidia na kushughulikia kwa ufanisi  mahitaji ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe katika kutekeleza Mpango mkakati 

 Kuboresha hali kwa ajili ya kutunza wafanyakazi na motisha 

 Mgawanyo wa fedha kwa wakati kutoka serikali kuu 

 Kuendelea kutoa msaada wa kiufundi, sera, miongozo na msaada wa kifedha kutoka kwenye 
wizara husika 

 Kuendelea kwa ukuaji wa uchumi imara na bora wa nchi 

 Kuendelea kwa utawala bora katika ngazi ya Halmashauri ya Wilaya 
 
 
 

 


