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ambalo ni gazeti linalomilikiwa 
na Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe . Jarida hili hutolewa 
Kila baada ya miezi mitatu .
    Dhima ya jarida hili mbali 
na kuhabarisha   wananchi juu 
ya shughuli mbalimbali ambazo 
zinafanywa na Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe kwa 
kipindi cha miezi mitatu 
mitatu pia ni kuwa nyenzo na 
daraja la kukuza maarifa na 
maendeleo katika Halmashauri . 
 Lengo la Halmashauri ni 
kuhakikisha Jarida la Twende 

Pamoja linapatikana katika kila  
Ofisi ya Kijiji na Kata ili kuwapa 
nafasi wananchi kusoma na 
kuelewa namna Halmashauri 
inavyotekeleza shughuli zake.
  Tunaahidi kuendelea kutoa 
habari na makala ambazo 
zitakufanya uelewe namna 
sera  zinavyotungwa, mipango 
inavyowekwa pamoja na 
utekelezaji wake unavyofanyika.        
  Tunatarajia matoleo yajayo 
yawe yamesheheni makala 
zenye kuelimisha na kuchochea 
maendeleo ya mtu mmoja mmoja, 
Kaya na Jamii kwa ujumla. 
Hii itakuwa nafasi nyingine 
ya kipekee ya kuweza 

kupata ujuzi na maarifa 
pasipo kuhitaji gharama. 
   Aidha tunakaribisha habari 
na makala mbalimbali kutoka 
kwenye Vijiji na Kata. Makala 
hizo zinaweza kuelezea 
jinsi utekelezaji wa miradi 
na shughuli mbalimbali za 
maendeleo zilivyofanyika 
katika Kijiji au Kata husika.
   Tunakaribisha maoni 
na ushauri wa namna ya 
kuliboresha jarida hili 
kuweza kutimiza lengo la 
Halmashauri  la kufanya kazi 
kwa uwazi na uwajibikaji. 
Tunawatakia usomaji mzuri.  
Sasa  “Twende Pamoja.

Halmashauri yapata Mkurugenzi Mpya
Halmashauri ya Wilaya ya 

Njombe imepata Mkurugenzi 
mpya baada ya Rais John Pombe 
Magufuli kufanya uteuzi wa 
wakurugenzi wa Halmashauri za 
Wilaya, Miji, manisapaa na Majiji 
hivi karibuni.

Kufuatia uteuzi huo 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
sasa itaongozwa na Bi Monica 
Peter Kwiluhya ambaye awali 
alikuwa Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya Same 
mkoani Kilimanjaro.

Awali Halmashauri ya Wilaya 
ilikuwa inaongozwa na Bi Hajjat 
Farida Mwasumilwe. 

Bi Kwiluhya  anakuwa 
Mkurugenzi wa 10 kuiongoza 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe tangu mwaka 1984  
na kuwa mwanamke wa pili  
kuiongoza Halmashauri hii  kama 

Mkurugenzi tangu mwaka huo.
Mkurugenzi anayeshikiria 

rekodi ya kuongoza Halmashauri 
hii kwa kipindi kirefu ni Bw. 
Mohamed Juma Mkupete ambaye 
aliongoza kwa kipindi cha miaka 
7 kuanzia mwaka 2006 hadi 2012 
alipomwachia  Bw Paulo S Malala.

Bi Monika Peter Kwiluhya Mku-
rugenzi Mtendaji Halmashauri ya 
wilaya ya Njombe.
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Jumla ya miradi 13 yenye 
thamani ya zaidi ya Sh. Bilioni 1  
imepitiwa na Mbio za Mwenge 
wa Uhuru mwaka 2016 ambao 
umekimbizwa kwa pamoja baina 
ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe na Mji Makambako 
wilayani Njombe.

Katika mwenge huu ambao 
umekimbizwa  June 18, 2016  
jumla ya Miradi 6 yenye thamani 
ya Tshs. 711,029,000 imewekewa 
Mawe ya Msingi, miradi 4 yenye 
thamani ya Tshs. 356,502,000 
imefunguliwa na  miradi 2 yenye 
thamani ya Tshs  147,188,650 
imezinduliwa.

Sambamba na hilo  miradi 3 
yenye thamani ya Sh. 1.6 bilioni 
imekaguliwa na ugawaji wa hundi 
zenye  thamani ya milioni 10 
umefanyika kwa vikundi 6 vya 
vijana na 14 vya wanawake.

Aidha michango ya jamii katika  
miradi iliyopitiwa na mwenge 
mwaka huu  ni shilingi milioni 
420,561,100.

Ujumbe wa Mbio za Mwenge 
wa Uhuru  Mwaka huu unasema  

“Vijana ni nguvu kazi ya Taifa” 
chini ya kauli mbiu inayosema  
“Washirikishwe na kuwezeshwa”. 

Katika kutekeleza ujumbe huu, 
Halmashauri ya wilaya ya Njombe 
na Mji Makambako  zimekuwa 
zikiwashirikisha vijana katika 
uandaaji wa mipango hususani 
uibuaji wa miradi mbalimbali 
inayoweza kuwaongeza kipato na 
kuimarisha uchumi wa Taifa kwa 
ujumla. 

Aidha, Katika mwaka 2014/2015, 
Halmashauri zawilaya ya njombe 
na Mji Makambako zilitoa kiasi 
cha Tshs. 15,000,000.00 kati ya 
Tshs. Milioni  83,709,925.00 
zilizotengwa ikiwa ni mikopo 
ya vikundi vya vijana 18 vyenye 
jumla ya wananchama 90 ili 
kukuza maendeleo yao binafsi na 
Taifa kwa Ujumla.

Mwaka huu wa 2015/2016, 
Halmashauri zimefanikiwa kutoa 
kiasi cha Tsh 21,000,000 kati ya 

Tshs. 138,775,865.00 ikiwa ni 
mikopo yenye masharti nafuu kwa 
vikundi vya vijana vipatavyo 21 
vyenye jumla ya wanachama 105  
kwa ajili ya kukuza maendeleo 
yao binafsi na Taifa kwa ujumla.

Sambamba na ujumbe mkuu 
pia mwenge wa uhuru mwaka 
2016 uliambatana na ujumbe 
kuhusu  Mapambano dhidi ya 
VVU/UKIMWI, mapambano 
dhidi ya Malaria, mapambano 
dhidi ya  matumizi ya Dawa za 
kulevya pamoja na mapambano 
dhidi ya Rushwa.

Katika Mbio za Mwenge 
wa Uhuru mwaka 2015 jumla 
ya Miradi 10 yenye thamani 
ya Shilingi 3,556,570,678.55 
ilipitiwa na Mbio za Mwenge wa 
Uhuru. Miradi hii ilitekelezwa 
kwa kushirikisha Wahisani, 
Serikali kuu, Halmashauri na 
nguvu za wananchi.

Miradi yenye thamini ya 
Bilioni 1 yapitiwa na 
Mwenge wa Uhuru Njombe.

Ujumbe wa Mbio 
za Mwenge wa 
Uhuru  Mwaka 
huu unasema  
“Vijana ni nguvu 
kazi ya Taifa” 
chini ya kauli 
mbiu inayosema  
“Washirikishwe 
na kuwezeshwa”. 
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Serikali ya awamu ya tano 
inayoongozwa na Rais John 
Pombe Magufuri imetekeleza kwa 
vitendo ahadi ya kutoa elimu bure 
kwa elimu ya msingi na sekondari   
baada ya kuipatia Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe kiasi cha Sh.227 
milioni kwa ajili ya kuendesha 
shule za msingi na  sekondari 
wilayani hapa.

Fedha hizo ambazo zimetumika 
kuendeshea shughuli mbalimbali 
katika shule 10 za Sekondari na 
shule 52 za msingi zilizopo katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
ni za kipindi cha miezi sita  kuanzia 
mwezi Desember 2015 hadi Mei 
2016.

Shughuli zilizofanyika ni 
pamoja na ununuzi wa vifaa 
vya kufundishia na kujifunzia, 
ukarabati wa miundombinu ya 
shule ikiwemo majengo, mifumo 
ya maji, umemena samani.

Matumizi mengine ni pamoja na 

uendeshaji wa mitihani endelezi, 
uendeshaji wa michezo  pamoja na 
kazi za utawala.

Upande wa elimu ya sekondari 
hadi kufikia mwezi mei mwaka huu 
serikali ilituma Tsh 159 milioni 
kwa ajili ya kutumika kwenye 
shule 10 za serikali za sekondari 
zilizopo katika Halmashauri ya 
wilaya ya Njombe. 

Aidha upande wa shule za msingi 
kwa kipindi cha mwezi desemba 
2015 hadi mei 2016 serikali 
imetuma shilingi 67 milioni kwa 
ajili ya kutumika kwenye shule 
52 za msingi za serikali zilizoko 
katika Halmashauri ya wilaya ya 
Njombe.

Katika kuhakikisha fedha 
zinazotolewa na serikali 
zinatumika kama ilivyokusudiwa  
Halmashauri ya wilaya ya Njombe 
tayari ilishasambaza miongozo 
mbalimbali ya matumizi ya fedha 
ya ruzuku ya uendeshaji shule.

 Sambamba na hilo halmashauri  
imetoa imetoa mafunzo katika 
Nyanja za manunuzi, uhifadhi wa 
vifaa vya kielimu vinavyonunuliwa 
pamaoja na ukaguzi.

Pamoja na nia nzuri na thabiti 
ya serikali ya kuhakikisha uwepo 
wa fursa ya elimu bora kwa 
wote na kuwapunguzia mzigo 
wazazi,walezi kugharamia 
,kuchangia elimumsingi katika 
shule za serikali lakini bado wajibu 
wa mzazi umebaki palepale.

Wajibu ho ni pamoaja na 
kuhakikisha wanafunzi wanakuwa 
na sare za shule na michezo, vifaa 
vya kujifunzia vikiwemo daftari na 
kalamu, chakula kwa wanafunzi wa 
kutwa, matibabu,  nauli ya kwenda 
na kurudi kwa wanaotumia usafiri 
na walioko shule za sekondari za 
bweni wakati wa likizo pamoja na  
mahitaji mengine ya kibinadamu 
kwa wasichana na wavulana kama 
vile magodoro, shuka na mito.

Milioni 227 zatumika kuendesha elimu bure shule za Sekondari Njombe.

Wenyeviti wa Serikali za vijiji wapewa mafunzo.
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
katika kuimarisha dhana ya 
utawala bora imetoa mafunzo  ya 
kuwajengea uwezo wa kuboresha 
utendaji wa  kazi wenyeviti wa 
serikali za vijiji wilayani hapa.
Mafunzo hayo yametolewa kwa 
wenyeviti wa serikali za vijiji 45 
kutoka katika vijiji 45 vilivyopo 
katika Halmashauri ya wilaya 
ya Njombe ambao waliingia 
madarakani mwaka 2014.
Mafunzo hayo yaliyofunguliwa 
na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, 
Bi Hajjat Farida Mwasumilwe,  
pamoja na kuwajengea uwezo 
kwenye dhana ya utawala bora 
pia  yalilenga kuwapatia mbinu 
mbalimbali za  masuala uongozi.

Maeneo mengine waliojengewa 
uwezo ni dhana ya rushwa katika 
jamii, majukumu na muundo 
wa serikali za kitongoji na kijiji 
pamoja na mafunzo juu ya kufanya 
tathimini na ufuatiliaji wa miradi 
ya maendeleo inayotekelezwa 
katika maneo yao.
Akifungua mafunzo hayo 
Mkurugenzi Mwasumilwe 
aliwataka wenyeviti wa vijiji 
kufanya kazi vizuri pamoja na 
kupunguza migogoro baina ya 
wananchi na watendaji, watendaji 
wa vijiji na wenyeviti wa vijiji 
sambamba  na kupunguza na 
kutatua  migogoro ya ardhi katika 
maeneo yao.
“Ni jukumu lenu  kusaidia 
ukusanyaji wa  mapato kwa kuwa 

nyinyi ndio wenye watu, lazima  
kuzingatia matumizi bora ya ardhi 
ikiwemo suala la usafi wa mazingira 
katika maeneo mnayoishi” alisema 
Hajjat Mwasumilwe.
“Hakikisheni mnatoa elimu kwa 
wananchi juu ya lishe na kuwataka 
wananchi wawekeze kwenye elimu 
pamoja na kuwapa watoto  lishe 
ya kutosha  badala ya kuwekeza 
kwenye pombe, tukiwekeza 
kwenye elimu na lishe  tutajenga 
taifa bora na imara.” Alisisitiza 
Hajjat Mwasumilwe.
Aliwasisitiza kusimamia ujenzi 
wa miundo ikiwemo suala la 
madawati kwa shule za Msingi 
huku wakikubaliana kufanya 
tathimini ya maagizo waliyopewa 
mwezi wa nane mwaka huu.
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Halmashauri ya Njombe yaongoza
Kitaifa Usafi wa Mazingira

Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe imeibuka kuwa mshindi 
wa Jumla wa usafi wa mazingira 
katika mashindano ya afya na 
usafi wa mazingira mwaka huu.

 na kuifuta historia ya usafi wa 
mazingira Halmashari ya Moshi 
kwa kushika.

Halmashauri ya Njombe 
imepata asilimia 97 ya usafi 
wa  mazingira na kufuatia 
Halmashauri ya Iringa Mjini kwa 
asilimia 81.1.Kufuatia ushindi 
huu Halmashauri ya wilaya ya 
Njombe imefanikiwa kipiku 
Halmashauri ya Moshi ambayo 
imekuwa ikiibuka na ushindi wa 
jumla kwa kipindi kirefu.

Akizungumza  wakati wa kutoa 
tuzo kwa Halmashauri ,Manispaa, 
Majiji, Miji  pamoja na Vijiji 
,Waziri wa  Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Ummy Mwalimu 
amesema kuwa Halmashauri ya 
Njombe haijaripoti mgonjwa wa 

kipindupindu hata mmoja tangu 
ugonjwa huo ulipotiwe Agasti 
mwaka jana.

Amesema kuwa Halmashauri ya 
wilaya ya Njombe imeweza kuwa 
na vyoo bora kwa asilimia 95 
katika vijiji yake pamoja na kuwa 
vifaa vya kunawia mikono katika 
vyoo hivyo.

Kufuatia ushindi huo 
Halmashauri  wilaya ya Njombe 
imepata tuzo ya gari aina ya Land 
Cruiser Hardtop, Kombe, Cheti, 
pamoja na pikipiki katika vijiji 
vitatu ambavyo vimefanya vizuri 
katika suala la usafi wa mazingira.

Sambamba na hilo Halmashauri 
ya wilaya ya Njombe imeweza 
kushika nafasi tatu za juu kwa 
upande wa vijiji vilivyotekeleza 
vizuri kampeni hii. Nafasi ya 
kwanza kitaifa imeshikwa na kijiji 
cha Wanginyi Kata ya Matembwe 
, nafasi ya pili imeshikwa na kijiji 
cha Matiganjola huku nafasi ya 
tatu ikishikwa na kijiji cha Sovi 

Kata ya Mtwango.
Upande wa majiji  Mbeya 

wameibuka na ushindi wa kwanza  
katika majiji kati ya majiji manne 
kutokana na kufanya usafi wa 
mazingira kwa kuweka mifumo ya 
uhifadhi takataka.

Kufuatia ushindi huo jijila mbeya 
limepata tuzo kikombe ,pikipiki 
pamoja na cheti huku Halmshauri 
ya Mji mdogo wa Tunduma nao 
ukiibuka kuwa mshindi wa usafi 
wa mazingira kwa upande wa miji.

Halmashauri zingine 
zilizopa tuzo hizo ni pamoja na  
Kahama,Mpanda ,Kondoa ya 
Kinondoni ambapo zimetunikiwa 
tuzo ya vikombe, pikipiki pamoja 
na vyeti.

Kwa upande wa Hospitali za 
Rufaa iliyoongoza ni  Mount Meru 
ikifuatia na Hospitali ya Amani 
katika nafasi ya pili huku Hospitali 
ya Morogoro ikishika nafasi  ya 
tatu.

Picha kushoto wafanyakazi wa Halmashauri ya wilaya ya Njombe wakishangilia baada ya kutangazwa 
kuwa washindi wa kwanza kwenye usafi wa mazingira na kupewa zawadi ya gari jijini dar es salaama. 
Picha kulia viongozi mbalimbali wa Mkoa wa Njombe wakiwa pamoja na wafanyakazi wa Halmashauri ya 
wilaya pamoja  na wenyeviti wa serikali za vijiji katika picha ya pamoja baada ya kukabidhiwa zawadi na 
Mkuu wa mkoa wa Njombe Dr Rehema Nchimbi.
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Wakulima wa mbogamboga na matunda kunufaika Njombe.

Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe kupitia programu wa 
MIVARF wanakarabati kituo 
cha mafunzo ya kuzuia upotevu 
wa mazao ya mboga mboga na 
matunda katika eneo la makao 
makuu ya Halmashauri Njombe 
Mjini.

Lengo la mradi huu ni 
kuwawezesha wakulima wa mazao 
ya mbogamboga na matunda 
(Horticultural crops) kuzuia 
upotevu na kuongeza thamani ya 
mazao ili kumuongezea mkulima 
kipato.

Kupatikana kwa mradi 
huu kunatokana na jitihada 
za Halmashauri ya wilaya ya 
Njombe katika  kuandaa maandiko 
mbalimbali ya uwekezaji wa 
miradi ya maendeleo kwa lengo 
la kusaidia wananchi na kuongeza 

mapato ya Halmashauri.
Mradi huu ambao unafadhiliwa 

na programu  Mivarf ni muendelezo 
wa mradi mwingine wa kuimarisha 
zao la mnyororo wa mahindi 
unaofadhiliwa na MIVARAF 
kupitia taasisi ya Uongozi na 
Maendeleo ya Ujasiliamali ambao 
unatekekezwa katika vijiji13 
kwenye kata za Ninga, Ikuna, na 
Kichiwa wilayani Njombe.

Kazi kubwa inayofanywa na 
MIVARF kwa kushirikiana na 
Halmashauri ya wilaya ya Njombe 
ni kuwajengea uwezo wakulima 
na vikundi vya uzalishaji ikiwemo 
AMCOS na kuwaunganisha 
wakulima na masoko kwa 
zao la mnyororo wa thamani 
lililochaguliwa ambalo ni mahindi.

Ukarabati wa kituo hiki 
utaghalimu zaidi ya Tsh  74 

milioni  na unatekelezwa kwa 
awamu mbili. Awamu ya kwanza 
inahusisha ukarabati na awamu ya 
pili usimikaji wa mitambo.

 Upande wa ukarabati hadi sasa 
uko kwenye  hatua za ukamilishaji 
huku usimikaji wa mitambo ukiwa 
kwenye mchakato wa manunuzi.

Ukarabati ukikamilika kituo 
kitakuwa kinuwezo wa kuchukua 
watu 40 kwa wakati mmoja 
na kitahudumia wakulima  wa 
Mkoa wa Njombe ambao ni  
wazalishaji wa mazao ya matunda 
na mbogamboga hususani zao la 
nyanya ambalo linalimwa kwa 
wingi Mkoani Njombe.

Uwepo wa kituo hiki unatoa 
fursa kwa vikundi kuweza kupata 
mafunzo ya stadi za usindikaji  
wa mazao jambo litakalosaidia  
kupunguza upotevu wa mazao na 
kuongeza thamani na kipato.

Mafundi wakiendelea na ukarabati wa kituo cha kuzuia upotevu wa mazao na mbogamboga ambacho kita-
saidia kuzuia upotevu wa mazao na kuinua kipato cha mkulima Mkoani Njombe.
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Huduma za afya zaanza kutolewa Vijiji  matiganjola na Ibiki.
  Katika kuboresha huduma za 
afya kwenye jamii Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe kupitia 
Idara ya afya imeanzisha huduma 
za zahanati katika vijiji vya  
Matiganjola  Kata ya Ikuna na 
Ibiki kata ya Igongolo wilayani 
hapa.
  Kuanzishwa kwa huduma hizi 
kunafuatia kazi kubwa iliyofanywa 
na jamii ya kukarabati majengo 
na kutafuta nyumba za watumishi 
ambapo Halmashauri ilifanya 
ukaguzi na kujiridhisha kuwa 

zinaweza kuanza kutoa huduma 
ya afya huku mikakati ya ujenzi 
ikiendelea.
    Tayari Halmashauri imechukua  
jukumu la kununua dawa ili 
huduma iendelee kutolewa katika 
zahanati hizo wakati maombi ya 
kibali cha dawa kwa ajili ya vituo 
hivi ili kupata ruzuku ya mgao wa 
dawa kama zahanati zingine za 
kiserikali yakisubiliwa kujibiwa.
Sambamba na hilo tayari 
watumishi watatu wamepelekwa 
katika zahanati ya Matiganjola 

ambao ni afisa tabibu, muuguzi 
na mhudumu wa afya. Upande wa 
Ibiki tayari amepelekwa tabibu 
msaidizi na muuguzi yupo katika 
hatua ya kupelekwa.
  Katika zahanati hizo huduma 
zimeanza kwa wagonjwa wa n je 
na huduma zingine zitaendelea 
kuongezwa mara baada ya kupata 
vifaa ikiwemo friji za kuhifadhia 
dawa na vitanda kwa ajili ya 
kuzalishia.

Wanafunzi 612 wafanya mtihani wa kidato cha nne Njombe.
  Jumla ya wanafunzi 612 
wamefanya mtihani wa kumaliza 
kidato cha nne kutoka  Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe.
Katika mitihani hiyo iliyofanyika 
mwezi Novemba mwaka huu, 
Wasichana waliofanya mtihani 
walikuwa 398 na wavulana 
214ambao ni  sawa na asilimia 
98.55 huku wanafunzi ambao 
hawakufanya mtihani wakiwa 
ni 11 wasichana wakiwa 7 na 
wavulana 4.
     Wanafunzi waliofanya mtihani 
wa kuhitimu kidato cha nne mwaka 
huu ni wale walioandikishwa 
kuingia kidato cha kwanza mwaka 
2012.  Mwaka 2012 wanafunzi 
walioandikishwa kuingia kidato 
cha kwanza  katika  Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe walikuwa 
1645 wasichana wakiwa 927 na 
wavulana 715.
   Aidha, kati ya wafunzi 1645 
walioandikishwa kujiunga na 
kidato cha kwanza mwaka 2012 
wanafunzi 505 hawakufika kidato 
cha nne mwaka 2015 kutokana na 
sababu mbalimbali ikiwemo utoro, 
ugonjwa, vifo pamoja na kukariri 
darasa kutoka na kufeli mtihani wa 
kidato cha pili.

 Katika wanafunzi 505 
walioshindwa kumaliza mtihani 
wa kidato cha nne mwaka huu 
wasichana ni 329 na wavulana ni 
176 na  hakuna mwanafunzi yoyote 
aliyeshindwa kumaliza mtihani 
ya kidato cha nne kutokana na 
mimba.
  Ili kuhakikisha idadi ya 
wanafunzi wanaokariri madarasa 
inapungua Halmashauri ya wilaya 
ya Njombe kupitia  Idara ya Elimu 
ya Sekondari  imeweka mikakati 
mbalimbali kufanikisha suala hilo.
  Mikakati hiyo ni pamoja na 
Kuhakikisha shule zinatoa chakula 

cha mchana ili kuwapa wanafunzi 
muda mwingi wa kujifunza, 
kuwapa masomo rekebishi pamoja 
na kuwapa ushauri ili kuwajengea 
mazingira mazuri ya kijifunza.
  Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe inajumla ya Shule 
12 ambapo jumla ya Shule 10 
zilifanya mtihani wa kuhitimu 
kidato cha nne mwaka huu na 
mtihani huo umefanyika kwa njia 
ya amani na utulivu na hakukuwa 
na tukio lolote la udanganyifu 
lililotokea.

Wanafunzi wa shule ya Sekondari Sovi wakiwa katika  mafunzo kwa 
vitendo kabla ya mtihani wa Taifa
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Halmashauri ya wilaya ya Njombe imefanya marekebisho ya sheria ndogo zinazohusu Ada na ushuru wa 
mazao, bidhaa na huduma mbalimbali ambapo sheria ndogo hizo zimeshatolewa katika gazeti la Serikali 
kwa Tangazo la serikali Na. 471 la 23.10.2015.
Kwa mujibu wa tangazo la serikali Na 471 (2015) 
i. Kila msafilishaji wa mazao ya misitu atatakiwa kulipa tozo asilimia ishirini (20%) juu ya ada ya     us-
afirishaji (Transist Pass-TP) wa mazao ya misitu. Kwa tafsiri hiyo,

S/Na      Ujazo wamzigo katika Gari Tozo la 20 Halmashauri(HW5)
1      Zaidi ya Tani 7    3000/=

2     Chini ya Tani 7    1500/=
ii. Kila mfanyabiashara wa mazao ya misitu atatakiwa kulipa tozo ya asilimia kumi (10) juu ya ada ya Usajili 
ya wafanyabiashara wa Mazao ya Misitu na wenye Viwanda vya kuchakata mazao ya misitu . Viwango 
vya tozo hizi vimeambatanishwa hapa chini. Tozo hii haitawahusu wafanyabiashara wa mazao ya misitu 
waliokwisha sajiriwa kabla ya Tangazo la Serikali Na 471 la Octoba 23,2015
Tozo hizi zitawahusu wafanyabiashara wote wanaofanyia kazi katika eneo la mamlaka ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe.
Atakayekiuka agizo hili atatozwa faini ya kiasi cha shilingi elfu hamsini (Tsh 50,000) na Au kifungo 
cha miezi kumi na mbili(12)

MCHANGANUO WA VIWANGO VYA TOZO ZA ADA YA USAJILI WA WAFANYABIASHARA 
WANAOJISHUGHULISHA NA UCHAKATAJI AU BIASHARA YA MAZAO YA MAZAO YA MISITU 
KWA ENEO HUSIKA KWA KILA MWAKA.

TANGAZO

S/Na AINA YA ZAO LA MISITU/ 
BIASHARA

ADA YA HATI YA 
USAJILI (REGISTRA-
TION) INAYOLIPWA 

SERIKALI KUU (ERV) 
TSHS

TOZO LA 10%  LA ADA YA USA-
JILI (TSHS) HW5 

INALIPWA 
HALMASHAURI.

1 Biashara ya Mbao (Timber) 256,000 25,600
2 Biashara ya Magogo (Logs) 256,000 25,600
3 Biashara ya Nguzo (Poles) 256,000 25,600
4 Biashara ya Miti (Trees) 270,000 27,000
5 mashine za kuchana Mbao 

(Sawmill) 5000m3 per year
512,000 51,000

6 Mashine za kuchana Mbao 
(sawmill) 5001-10,000m3 per 
year

1,000,000 100,000

7 Kiwanda cha kutengeneza 
Chipboard (ChipboardMill)

1,000,000 100,000

8 Kiwanda cha kutengeneza 
Hardboard (Hardboard Mill)

1,000,000 100,000

9 Kiwanda cha kutengeneza Ply-
wood (Plywood mill)

1,000,000 100,000

10 Kiwanda cha kutengeneza 
Karatasi

2,000,000 200,000
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11 Kiwanda cha kutengeneza Viberiti 
(Match Box Factory)

1,000,000 100,000

12 Kiwanda cha kutibu Mazao ya Misitu 
(Nguzo,Mbao nk) Impregnation Plant 

512,000 51,200

13 Duka la Vinyago na Mapambo yatokan-
ayo na Mazao ya Misitu (Curio Shops-
Forestry Products)

256,000 25,600

14 Watoaji wa mazao ya Misitu nje ( Export-
ers of Forestry Products)

512,000 51,200

15 Waingizaji wa mazao ya Misitu ndani ya 
Nchi (Importers of Forestry Products)

512,200 51,200

16 Biashara ya Mkaa (Charcoal) 256,000 51,200
17 Biashara ya Kuni (Firewood) 256,000 51,200
18 Duka la Samani ( Furniture Mart) Kubwa 256,000 51,200
19 Duka la Samani (Furniture Mart ) Ndogo 256,000 51,200
20 Kiwanda cha kuchakata Miti au Mbao 

(Wood Works Factory) Mashine za kuke-
reza n.k Kubwa

384,000 38,400

21 Kiwanda cha kuchakata miti au mbao 
(Wood Works Factory) Mashine za Kuke-
reza n.k Ndogo

150,000 15,000

22 Fundi Seremala (Carpentry) 50,000 15,000
23 Biashara ya mazao mengine ya Misitu 130,000 13,000

N:B Utekelezaji wa Agizo hili unaanza mara moja.
Limetolewa na 

Hajjat Farida A Mwasumwilwe
Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya

Njombe.

Kushoto wataalamu wa Halmashauri  na madiwani wakikagua ujenzi wakikagua chanzo cha maji katika 
mradi wa maji kijiji cha Ihangana na Kulia waziri mkuu wa zamani Mh Mizengo Pinda akikagua shamba 
la mananasi katika kijiji cha madeke alipofanya ziara katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe.

KUTOKA MAKTABA



Twende pamoja
Halmashauri ya Wilaya Njombe10

Manyunyu Sekondari yaongoza
 kwa ufaulu mitihani ya 
Kidato cha Sita Mkoa wa Njombe

Shule ya Sekondari 
ya wasichana ya 
Manyunyu iliyoko Kata 

ya Mtembwe katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe imeshika 
nafasi ya kwanza Mkoa wa 
Njombe katika  matokeo ya 
mtihani wa kidato cha sita mwaka 
2016.

Sekondari ya Manyanyu 
imeshika nafasi ya kwanza kati ya 
shule 11  za sekondari zilizofanya 
mtihani wa kidato cha sita mkoani 
Njombe huku kitaifa ikishika 
nafasi ya  41 kati ya shule 423. 

Katika matokeo 
yaliyotangazwa na baraza la 
mitihani hivi karibuni jumla ya 
watahiniwa 136 walifanya mtihani 
huo kutoka shule ya sekondari 
ya Manyunyu na kufauli katika 
kiwango cha daraja la kwanza 
hadi la tatu. 

Kwenye matokeo hayo 
wasichana waliopata daraja la 
kwanza wako  30 daraja la pili 
wako  83 na daraja la tatu wako 23 
huku kiwango cha ufaulu kikiwa 
ni asilimia 100.

Nayo Shule ya Sekondari ya 
Mtwango inayopatikana katika 
Kata ya Mtwango wilayani 
Njombe imeshika nafasi ya 3 
kimkoa kati ya shule 4 ambazo 
zinawanafunzi pungufu ya 30 na 
kitaifa imeshika nafasi ya 76 kati 
ya shule 117.

Mwaka huu jumla ya wanafunzi 
200 wamechanguliwa kujiunga 
na elimu ya kidato cha tano katika 
shule ya wasichana ya Manyunyu 
ambayo inamchepuo wa masomo 

ya sanaa na sayansi.
Akizungumzia sababu 

zilizopelekea shule ya Sekondari 
ya Manyunyu kufanya vizuri  afisa 
elimu taaluma wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe Bw. Christopher 
Haule alizitaja sababu hizo kuwa 
ni usimamizi mzuri, hali na bidii ya 
walimu katika kufundisha  Pamoja 
na mazingira rafiki ya kufundisha 
na kujifunzia wanafunzi shuleni 
hapo. 

Kwa upande wake mkuu wa 
shule ya Sekondari ya Manyunyu 
Bi Neema Nzoa alisema kuwa 
sababu zilizopelekea shule ya 
Manyunyu kufanya vizuri ni 
pamoja na ushirikiano uliopo baina 
ya uongozi wa shule na walimu 
pamoja na wanafunzi ambao 
wamekuwa wepesi kutoa taarifa 
pindi wanapopatwa na shida.

“ Tumekuwa na utaratibu wa 
kuongea na kuwashauri wanafunzi 
ili kuweza kufahamu matatizo yao 
na kisha kuwashauri, Mitihani 
inapotungwa huwa inapitiwa na 
idara husika  kisha walimu wa 
taaluma,  matokeo yanapotoka 
tunayapitia kwa pamoja na ikitokea 
kuna soma wanafunzi wamefanya 
vibaya mwalimu husika  anaitwa 
na kuulizwa imekuwaje kisha 
tunamshauri” alisema Bi Nzoa.

Aliongeza kuwa wanafunzi wa 
Shule ya Manyunyu wamekuwa na  
utamaduni wa kutafuta mitihani 
kutoka Shule zingine na kuifanya 
ambapo walimu wamekuwa 
wakitoa misaada ambayo imekuwa 
ikisaidia kuinua kiwango cha 
taaluma Shuleni hapo.

HABARI KWA UFUPI.
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
ina jumla ya miradi  65 ya maji 
inayotumia teknolojia mbalimbali 
katika kutoa huduma  ya maji safi 
na salama. Miradi  inayotumia 
teknolojia ya maji mtiririko ipo 
11, inayotumia mashine ya dizel 
ipo 4, na inayotumia nishati ya 
umeme ipo 4.
Miradi mingine 7 inatumia 
hydram (hydraulic ram) 
inayosukumwa na nguvu ya maji, 
miradi mitata (3) inayosukumwa 
na nguvu ya maji kwa kutumia 
magurudumu ijulikanayo kama 
water wheel, mradi wa nishati ya 
jua (solar) upo mmoja.
Aidha halmashauri ya wilaya 
ya njombe ina visima vifupi 35 
na visima virefu 2. Kutokana na 
uwepo wa miradi hii jumla ya watu 
45,735 kati ya watu 85,747 sawa 
na asilimia 53.3 ya wananchi 
waliopo katika halmashauri ya 
wilaya ya njombe wanapata maji 
safi na salama.

Picha juu Mbunge wa jimbo la 
Lupembe Jolam Hongoli akian-
galia tank la kuhifadhia maji kijiji 
cha Ukalawa.Miundo mbinu ya 
Uvunaji wa maji ya mvua shule 
ya msingi Ihang’ana
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Madiwani pamoja na wataalamu wa Halmashauri 
ya Wilaya Njombe wakiangalia chanzo cha maji ka-
tika mradi wa maji Kijiji cha Ukalawa .Mradi huu 
utahudumia vijiji viwili vya Ukalawa na Kitole.

Mhandisi wa Ujenzi Halmashauri ya wilaya ya 
Njombe  Bw. Samson Kalesi (kushoto) akitoa 
maelezo juu ya ujenzi wa barabara ya Ninga 
-Kichiwa kwa madiwani wa Halmashauri  ya 
Wilaya wakati wa ukaguzi wa miradi ya maendeleo.

Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
wakipima upana wa barabara ya Kichiwa wakati 
wa ziara ya  ukaguzi wa miradi ya maendeleo ili-
yotekelezwa na Halmashauri ya wilaya ya Njombe 
kwa mwaka wa fedha 2015/2016

Moja ya maghala ya kuhifadhiwa mazao ambalo  
limekarabatiwa  na Wizara ya Kilimo kupitia mpan-
go wa kutekeleza kwa matokeo makubwa (BRN).
Pichani ni ghala la kuhifadhia mazao katika Kijiji 
Ukalawa linahifadhi  tani 300 za chakula.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya wilaya ya Njombe 
Bw Valentino Hongoli akipampu maji katika shule 
ya Msingi Kidegembye wakati wa ukaguzi wa miradi 
maendeleo.

Walimu wa shule za Msingi wakimsikiliza afisa ma-
nunuzi wakati akitoa semina juu ya masuala ya ma-
nunuzi kupitia mpango wa elimumsingi bure ambapo 
walipewa semina kuhusu utunzanji wa fedha, ma-
nunuzi na ukaguzi.
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Kaimu Mkuu wa wilaya ya Njombe (wakati huo) Bw 
Anatoli Choya akitoa melezo mbele ya kiongozi wa mbio 
zamwenge wa Uhuru Ndg, George J Mbijima katika 
moja ya miradi ya maendeleo iliyopitiwa na mwenge 
mwaka 2016.

Wafanyakazi wa TANROAD Njombe ni miongoni 
mwa wadau walioitikia uchangiaji wa madawati.
Pichani wakiwa mbele ya madawati waliyochangia 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe.

Mkurugenzi Mtendaji wa zamani wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe Bi Hajjat Farida Mwasumilwe  
akizungumza na walimu wa shule za Msingi katika 
moja ya ziara zake za kusikiliza kero pamoja na kutoa 
maelekezo mbalimali ya Serikali kwa watumishi wa 
wa Halmashauri .

HABARI KATIKA PICHA 

Moja ya ubunifu katika Shule ya Msingi Kidegembye 
ambapo wametengeneza ramani ya Afrika kwa 
kutumia chupa za plastiki za maji na soda kwa ajili 
ya wanafunzi kujifunza . 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya Valentino 
Hongori akinyanyua kombe ambalo Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe imekabidhiwa baada ya kuibuka 
mshindi katika usafi wa mazingira.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe Bi. Luth B. Msafiri  akiwa ame-
shika cheti cha ushindi wa  usafi wa mazingira mara baada 
ya kukabidhiwa na Mkuu wa Mkoa wa Njombe Dr Rehe-
ma nchimbi. Kulia ni mwenyekiti wa wa Halmashauri ya 
Njombe Valentino Hongoli akiwa na kombe.


